หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กู้เงินซื้อที่ดินเปล่า สามารถใช้บริการสินเชื่อที่ไหนได้บ้างครับ ช่วยที..  (อ่าน 49958 ครั้ง)
==Wasin==
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 02:44:05 PM »

คือต้องการซื้อที่ดินเปล่า แต่ทุนรอนไม่พอ ถ้าจะหาธนาคารกู้เงินเพื่อนำมาซื้อที่ที่ว่านี้ เราสามารถทำได้หรือมีแนวทางหรือเปล่าค่ะ วงเงินที่กู้ไม่เกิน 2 แสนห้า ค่ะ (ประมาณ 7 ไร่)

vud
staff
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 03:13:49 PM »

กู้ได้ทุกธนาคารครับ แต่การกู้เงินแบงค์ต้องมีหลักทรัพย์ไปค้ำประกัน   หรือสินทรัพย์อื่นๆเช่นพัธทบัตร      จะเอาที่ดินที่จะซื้อไปค้ำไม่ได้    เพราะแบงค์ไม่ปล่อยกู้โดยเอาที่ดินที่คุณจะซื้อไปค้ำประกัน
     แต่ก็มีธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์ที่สามารถกู้เงินเพื่อซื้อที่ดินสำหรับทำการเกษตรได้ แต่คุณต้องเป็นสมาชิกของ  ธกส  และปฎิบัติตามระเบียบกฎเกณฑ์ช่วงระยะเวลาหนึ่ง ลองไปติดต่อ  ธกส  ใกล้บ้านดูนะครับ
==Wasin==
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 03:41:59 PM »

ขอบคุณคุณ vud ครับ

ธกส. เข้าเป็นสมาชิกยากมากครับ (แถวบ้านผมน่ะ) ก็เลยอยากถามเพื่อนสวนว่า นอกจาก ธกส. มีสถาบันการเงินไหนที่ปล่อยและทำอย่างไร (สินทรัพย์อื่นที่จะไปค้ำประกันก็ไม่มีด้วยน่ะสิครับ) ในกรณีที่คนเคยทำ อยากให้มาเล่าให้ฟังกันหน่อย

*ยังไม่สะดวกไปสอบถามเอง ก็เลยลองสอบถามในช่องทางนี้นะครับ
feore
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 04:01:24 PM »

กู้ไปทำเกษตรรึเปล่าครับ ธกส ก็มีกฏเกณฑ์ ในการเป็นสมาชิกบ้าง แต่ก็ไม่ได้ยากอะไรครับ

มีสมาชิกอยู่ทั่วประเทศ ถ้าที่ดินที่ซื้อไปทำการเกษตรแนะนำให้ไปที่สำนักงานธกส ใกล้บ้านเลยครับ

ได้คำตอบกระจ่างชัดแน่นอน

แต่ถ้าแบงค์อื่นมันก็เหมือนขอสินเชื่อปกติอ่ะครับ เขาจะดูว่าคุณมีความสามารถที่จะไปใช้หนี้เขาได้หรือไม่

มีเงินเดือนประจำเป็นหลักแหล่งรึเปล่า ยิ่งไม่มีหลักทรัพย์ไปค้ำประกันก็ยิ่งยากเข้าไปใหญ่ครับ
==Wasin==
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 04:11:34 PM »

กู้ไปทำเกษตรรึเปล่าครับ ธกส ก็มีกฏเกณฑ์ ในการเป็นสมาชิกบ้าง แต่ก็ไม่ได้ยากอะไรครับ

มีสมาชิกอยู่ทั่วประเทศ ถ้าที่ดินที่ซื้อไปทำการเกษตรแนะนำให้ไปที่สำนักงานธกส ใกล้บ้านเลยครับ

ได้คำตอบกระจ่างชัดแน่นอน

แต่ถ้าแบงค์อื่นมันก็เหมือนขอสินเชื่อปกติอ่ะครับ เขาจะดูว่าคุณมีความสามารถที่จะไปใช้หนี้เขาได้หรือไม่

มีเงินเดือนประจำเป็นหลักแหล่งรึเปล่า ยิ่งไม่มีหลักทรัพย์ไปค้ำประกันก็ยิ่งยากเข้าไปใหญ่ครับ

ขอบคุณคุณ feore
 เรื่องเงินเดือนก็คิดว่าเพียงพอสำหรับกู้ เพียงแต่ว่าลองหาอ่านๆ ดูยังไม่เห็นว่ามีการให้กู้เพื่อซื้อที่ดินเปล่า มีแต่กู้เพื่อสร้างบ้านประมาณนั้นน่ะครับ (ทำงานในกรุง มุ่งหาอาชีพรองบ้านเกิด)

Sense
*

ไม่มีพรุ่งนี้ของคนที่ไม่ทำวันนี้

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 05:28:20 PM »

ที่ดินที่ไหนครับ ทำไมซื้อได้ถูกจัง ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ความภูมิใจเกิดจากการที่เราสร้างมันขึ้นมาด้วยตัวเราเอง
==Wasin==
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 05:38:05 PM »

ที่ดินที่ไหนครับ ทำไมซื้อได้ถูกจัง ตกใจ ตกใจ ตกใจ

สว่างแดนดินครับ เป็นที่ดินปนลูกรัง (ป่าเก่า แต่ถางเป็นที่น่าแล้ว จำได้ว่าตอนเด็กๆ ไปเลี้ยงควายเก็บเห็ดป่า เห็ดขอนอยู่บ่อย)ก็ตกไร่ละ 3 หมื่น ก็คุยๆไว้ กะว่าหาข้อมูลไว้แล้วกลับบ้านจะไปดูสภาพอีกที และเป็นที่ไม่ไกลจากหมู่บ้านเท่าไหร่

*คิดไว้ว่า ถ้าเป็นไปได้ จะลองใช้เป็นที่ปลูกผักหวานป่า รึเพื่อนสวนคิดว่าไงครับ อิอิ..
pon
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 07:04:33 PM »

ไปขอความช่วยคนอื่น มันยากทั้งนั้นแหละครับ ผมไม่นิยมครับ

ลองหาที่เช่าไปก่อน แล้วค่อยๆเก็บเงินเอาดีกว่า  ผมไม่ชอบไปง้องอนคนมันเป็นนิสัยส่วนตัวครับ

ทำได้เท่าใหร่ก็เอาเท่านั้น  ไม่ได้ก็ไม่เอา ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
panpetch
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 08:53:53 PM »

ผมว่า ธกส.ที่บ้านผมนะครับเหมือนว่าเจ้าหน้าที่เป็นเจ้าของเงินเสียเอง ปัญหาเยอะมากครับ ผมว่าเรื่องนี้รัฐบาลน่าจะมาสนับสนุนนะครับอย่างเช่น หาที่สาธารณประโยชน์ ที่ป่าเสื่อมโทรม ที่ราชพัสดุ ให้กับคนที่เขาไม่มีที่ดินได้เช่าหรือเช่าซื้อก็ได้ครับ ผมไปไหนมาไหนเห็นที่ว่างที่ไม่ได้ใช้ประโยชน์ มากมายเลยครับ เสียดายถ้าใช้ประโยชน์แค่ปลูกผักกินหรือขายก็มีผลดีต่อเศรษฐกิจทั้งภาครวมและชุมชน

Liked By: ThaiAmerican
==Wasin==
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 09:39:54 PM »

ไปขอความช่วยคนอื่น มันยากทั้งนั้นแหละครับ ผมไม่นิยมครับ

ลองหาที่เช่าไปก่อน แล้วค่อยๆเก็บเงินเอาดีกว่า  ผมไม่ชอบไปง้องอนคนมันเป็นนิสัยส่วนตัวครับ

ทำได้เท่าใหร่ก็เอาเท่านั้น  ไม่ได้ก็ไม่เอา ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ

บางครั้้งเวลามันก็กัดกินโอกาสที่ดีสำหรับเรา อาจเป็นได้

Liked By: ThaiAmerican, NHU
==Wasin==
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 09:41:30 PM »

ผมว่า ธกส.ที่บ้านผมนะครับเหมือนว่าเจ้าหน้าที่เป็นเจ้าของเงินเสียเอง ปัญหาเยอะมากครับ ผมว่าเรื่องนี้รัฐบาลน่าจะมาสนับสนุนนะครับอย่างเช่น หาที่สาธารณประโยชน์ ที่ป่าเสื่อมโทรม ที่ราชพัสดุ ให้กับคนที่เขาไม่มีที่ดินได้เช่าหรือเช่าซื้อก็ได้ครับ ผมไปไหนมาไหนเห็นที่ว่างที่ไม่ได้ใช้ประโยชน์ มากมายเลยครับ เสียดายถ้าใช้ประโยชน์แค่ปลูกผักกินหรือขายก็มีผลดีต่อเศรษฐกิจทั้งภาครวมและชุมชน

ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ
mk0891441112
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 10:18:26 PM »

สินเชื่อที่ดินว่างเปล่าขอยากต้องเขียนโปรเจคไปกู้แต่พอจะกู้มาทำเกษตรธนาคารส่วนใหญ่ประเมินความเสี่ยงว่าไม่คุ้ม
ส่วนมากถ้าใช้ทุนประมาณนี้ลองมองแหล่งเงินจากสวัสดิการที่เราทำงานประจำเช่นสหกรณ์ เงินสะสมกองทุนพนักงาน
หลายบริษัทที่เขาหักเราไปแต่ไม่แน่ใจว่าที่ทำงานประจำมีหรือไม่ หรืออาจตั้งวงแชร์ในกลุ่มญาติ แต่ไม่แนะนำสินเชื่อบุคคล
เพราะดอกแพงมากๆๆ ลองมองหลายๆด้านเอานะครับ
SOMJETPAIDUM
*

สวนสมเจตน์ไผ่ดำ 084-0726279

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:01:45 AM »

ผมลองกู้มาแล้วครับไปมาแทบทุกธนาคาร ส่งเรื่องไปเขาก็ มาประเมิน มาถ่ายรูป (เสียเงินด้วยนะไม่ใช่ว่าเขาจะมาฟรี) สรุปว่ากู้ซื้อที่ดินเปล่าเขาไม่อนุมัติครับ สุดท้ายกู้นอกระบบเลยครับง่ายดี ร้อยละสิบต่อปี

จริงใจในการรับฟังและให้ข้อมูลกับทุกคนครับ
สมเจตน์ไผ่ดำ 084-0726279
ปัท
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:22:02 AM »

มีรถยนต์ไหมละครับลองเอารถเข้าไฟแน็นซ์ดูครับ อาาจะได้เพราะผมเคยทำมาแล้ว กู้ซื้อที่ดินเปล่ายากมากครับ
ขนาดมีบ้าน ธนาคารยังบอกเลยว่าเป็นบ้านแบบไม่ถาวร 555 ลองดูหลายๆๆทางครับ ธนาคารไม่ให้กู้ซื้อที่ดินเปล่าตั้งแต่เรื่อง บีบีซีครับ
==Wasin==
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 10:12:24 AM »

ขอบคุณคุณ mk0891441112 ครับ
 แนะนำได้มีประโยชน์มากท่านนึงครับ มีความเป็นไปได้ว่า น่าจะใช้สิทธิ์สหกรณ์ของบริษัท แต่ติดนิดนึงตรงยังไม่ครบเงื่อนไขที่จะทำการกู้ได้ (มีสิทธิ์ลุ้น)

ขอบคุณคุณ SOMJETPAIDUM, คุณปัท  ครับ
  เป็นคำตอบที่ดีมากครับและสามารถตัด..ใจได้  ผมลองโทรไปสอบถามธนาคาร 2 แห่ง ก็ไม่สามารถกู้ได้ มีแต่ให้กู้ซื้อที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้าง
 สรุปว่า ถ้าเป็นที่ดินเปล่า ยังไม่มีธนาคารไหนที่เปิดสินเชื่อกู้ให้ (ณ ตอนนี้) ถ้าเป็น ธกส. แล้วละก็เงื่อนไขมากมาย และต้องเป็นสมาชิกก่อน (น่าจะเป็นแบบนั้นใช่มั้ยครับ)
bambooleaf
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 10:29:08 AM »

เห็นใจและเข้าใจดีเลยครับ  เพราะผมก้มีประสบการณ์แบบนี้เมื่อไม่นานมานี้เอง
สำหรับธนาคารแล้วที่ดินเปล่าถือเป็นทรัพย์สินที่มีสภาพคล่องต่ำ  ธนาคารมองคนละแบบกับเราครับก้ว่าเขาไม่ได้เพราะเขาเป็นเจ้าของเงินที่มีหน้าที่ปกป้องเงินตัวเอง

กู้ซื้อที่ดินเปล่ายากมากครับ กู้ซื้อบ้านยังง่ายกว่าเยอะเลย
บางธนาคารกู้แต่ต้องไม่เกิน 3 ไร่, บางธนาคารไม่ให้กู้เลยแม้กระทั่งทรัพย์ธนาคาร (ที่ดินเปล่า) ของตัวเอง, บางธนาคารต้องมีสิ่งปลูกสร้าง
ผมแบกหน้าไปคุยเกือบทุกธนาคารเลยครับที่อยู่ในเขต กทม แต่ ธกส ยังไม่เคย (เพราะคิดว่าถึงกู้ได้ก้กู้ได้ 70 – 80% ตามราคาประเมิน ซึ่งก้อาจจะต้องหาเงินเพิ่มอีกนั่นแหละ) และไม่มีที่ไหนให้กู้ได้ 100%

สุดท้ายผมเลยตัดสินใจเช่าครับ  เพราะคิดว่าเป็นการพิสูจน์การจัดการของเราด้วยว่าจัดการที่ดินดีแค่ไหน  ใช้ที่ดินได้คุ้มเพียงไร และมีเวลาให้แค่ไหน

ที่พุดนี่ไม่ได้อยากให้ตัดใจหรืออ่อนใจนะครับ  แต่อยากให้มองดูรอบๆ ตัวก่อนว่ามีแหล่งเงินจากไหนที่เราพอจะใช้ประโยชน์ได้บ้าง
พยายามเข้าครับ  ผมเป็นกำลังใจให้

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์