หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การบ้านของ rojaninmomo มาส่งครับ  (อ่าน 2977 ครั้ง)
rojaninmomo
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 11:10:36 AM »

สำหรับที่ได้แจกเมล็ดฟักหอม หรือ ฟักกลม ฟักญี่ปุ่นไป และมีเพื่อนใจดีส่งเมล็ดผักชนิดอื่นกลับมาให้ด้วย
ขอขอบคุณครับ และเอารูปการบ้านมาส่งครับ

ข้างบนลองเพาะฟักหอมญี่ปุ่นให้ดูด้วยครับ ขวามือเป็นเมล็ดกระเจี้ยบเขียว ตรงกลางเป็นแคแดงเตี้ย ขวามือฟักหอมครับ

ผ่านไป ๓ วันรูปข้างล่างครับ

งอกออกมาแล้วเจ้ากระเจี้ยบเขียว อดใจไม่ไหวเลยเอาลงดินกระถางเลยครับ วันนี้ยังไม่โผล่มาให้ชมไว้จะอัพเดทให้ดูครับ

ส่วนแคแดงเห็นเมล็ดอมน้ำเข้าไปเยอะ แต่ยังไม่งอก ก็เลยเอาลงดินไปด้วย แต่ก็แบ่งไว้ยังไม่เพาะส่วนนึงครับ เอาไว้ทดลองหลายๆวิธี
ส่วนการงอกของเมล็ดแต่ละชนิดผมไม่ทราบรายละเอียด กำลังค้นข้อมูลอยู่ครับ แล้วพบกันใหม่ครับ
rojaninmomo ^,^

rojaninmomo
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 12:15:52 PM »

โผล่ขึ้นมาดูโลกแล้วสำหรับเจ้าฟักหอมญี่ปุ่นที่ผมลองเพาะเอง  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนนี่เป็นเจ้ากระเจี๊ยบเขียวครับกำลังงอก เมื่อเช้าไม่ได้ถ่ายรูปโตกว่าที่เห็นเยอะ รูปนี้ถ่ายเมื่อวาน
rojaninmomo
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 12:30:09 PM »

อัพเดทต้นฟักหอม ญี่ปุ่น

อัพเดทต้นเบี้ยกระเจี๊ยบเขียว
nungluthai
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 12:42:54 PM »

เก่งจังค่ะ
rojaninmomo
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 01:04:25 PM »

เก่งจังค่ะ
  ขอบคุณครับ แต่จริงแล้วไม่มีพื้นที่ปลูกต้นใหญ่หรอกครับ แต่ก็มีคนขอจองต้นพันธุ์ไว้แล้ว หน้าบ้านพื้นที่น้อยครับ
มีสองต้นกะว่าจะเอากลับไปปลูกที่ยโสต้นนึง อีกต้นมีคนจองแล้ว รอให้แตกออกมาอีกเผื่อใครอยากได้ต้นที่เพาะขึ้นแล้ว แต่ไม่รู้ว่าเขาส่ง
กันยังไง หรือถ้าใครอยู่กทม. ก็อาจจะแวะมารับได้นะครับ เผื่อเมล็ดที่ยังไม่ขึ้นจะโผ่มาให้เห็นอีก ส่วนเมล็ดล็อตนี้หมดแล้วครับ ตกใจ
rojaninmomo
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 05:02:08 PM »

ปลูกผักหน้าบ้านครับ

rojaninmomo
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 05:02:34 PM »

ไม่ใช้สารเคมี โดนไปเต็มๆ

rojaninmomo
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 05:14:04 PM »

รอดูดอกครับ ขอโทษทีผมจำไม่ได้ว่าคุณพี่คนใหนให้มาครับ ขอไปรื้อจมเก่าดูก่อน

เจ้านี่บานไม่รู้โรย เห็นมันบานอยู่หน้าหน้ายโสเลยเอามาเพาะดู

rojaninmomo
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 05:14:49 PM »

เพกา หรือ ลิ้นฟ้าลองเพาะดูสองเมล็ด เกิดทั้งสองเมล็ด กะจะเอากลับไปปลูกต่างจังหวัดสงกรานต์ครับ
ขอบคุณ พี่ประชุม กำแพงเพชร ด้วยครับ
rojaninmomo
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 05:17:54 PM »

นี่อีกตั้นครับ เอาเมล็ดเสียบลงดินมันไม่เกิด ต้องเพาะในกล่องก่อน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์