หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีดูแลต้นหอมหมื่นลี้ค่ะ...  (อ่าน 24936 ครั้ง)
calanthe
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 05:38:37 PM »

สวัสดีค่ะ...

มีเรื่องมารบกวนถามค่ะ...คือว่า...

อยากทราบวิธีดูแลต้นหอมหมื่นลี้ค่ะ...ต้องปลูกเลี้ยงยังไงเหรอคะ...สมาชิกท่านใดปลูกเลี้ยงต้นหอมหมื่นลี้อยู่...รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ...

ขอบคุณค่ะ... ยิงฟันยิ้ม

vud
staff
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 07:57:46 PM »

เป็นไม้มาจากเมืองจีนมีจำหน่ายทั่วไปตามร้านขายพันธุ์ไม้หอม แต่มันชอบดินที่มีความอุดมสมบูรณ์สูงเอาใจใส่อย่างดีระวังโรครากเน่าและใบไหม้ ถ้าปลูกในที่ร่มรำไรจะดีมาก ถ้าไม้มีร่มไม้ก็ใช้ตาข่ายพรางแสงช่วยเวลาแดดจัด  พรางประมาณ  50  % ารออกดอกขึ้นอยู่กับอากาศถ้าอากาศเย็นก็จะออกดอกดี  หอมไปไกลๆ  มีสองอย่างคือดอกสีขาวกับดอกสีทอง  ที่บ้านเคยปลูกซื้อมาราคาแพงแต่ตายไปแล้วสงสัยมันไม่ชอบบ้านเราทั้งๆที่เลี้ยงดูถนุถนอมแต่อาจจะมากไปหน่อยเลยรากเน่าตาย  ข้อสังเกตุไม่เคยออกดอกให้หอมเลยตายเสียก่อน  ตอนนี้เลยไม่ปลูกแล้ว
padee
staff
*

ป้าดี

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 11:47:26 PM »

ป้าดีปลูกในกระถาง1ต้น ไม่ได้ศึกษาว่าเค้าชอบร่มเงา ก็เลยตั้งไว้โดนแดดตลอดวัน แตกพุ่มเติบโตดี ป้าตอนกิ่งแบ่งให้วัด1กิ่งด้วย
ดินที่ใช้ผสมขี้วัวและใบจามจุรี แต่รดน้ำพอชุ่ม(ไม่แฉะ)ทุกวัน เนี่ยออกดอกเต็มต้น(ดูรูปที่สวนรอบบ้าน) กลิ่นหอมทั้งวัน

ชีวิตที่เรียบง่าย ปลูกต้นไม้ด้วยใจรัก
vud
staff
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 06:35:11 PM »

รายละเอียดของหอมหมื่นลี้ คลิกที่นี่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2008, 06:38:14 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
calanthe
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 09:17:27 PM »

ขอบคุณทุกคนที่ช่วยแนะนำค่ะ... ยิ้มกว้างๆ
กะได
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 08:16:33 PM »

หอมหมื่นลี้มีอยู่สามสีครับคือขาว เหลือง และส้ม

สีส้มดูได้ที่นี่ครับ  http://www.magnoliathailand.com/webboard/index.php?topic=1008.0

หลากหลายพรรณไม้ แวะชมได้ที่ http://www.magnoliathailand.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์