หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านดิน  (อ่าน 192697 ครั้ง)
ดอน-บ้านดิน
เกษตรกรมือใหม่
*

ความขัดแย้งที่ผสานกันอย่างลงตัว

« ตอบ #96 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 06:26:01 PM »

โอ้วสุดยอดเลยครับบ้านท่านเดินเร็วกว่าผมเยอะเลย ของผม 2 ปีแหละค่อยๆทำนะตอนนี้เสร็จแค่วางวงกบเอง กะว่าเดือนหน้าคงเริ่มมุงหลังคาได้ จากรูปผมไม่เห็นมีช่องแสงเลยบ้านมันจะทึบเกินไปหรือเปล่าครับ
ยังไงจะเข้ามารบกวนขอความรู้หน่อยนะครับ และข้อควรระวังหรือต้องเตรียมตัวไว้ก่อนเพราะว่าบ้านผมตอนนี้มันแค่ครึ่งหลัง จะปรับเปลี่ยนอะไรยังพอทันแต่หากถึงขั้นมุงหลังคาไปแล้วคงต้องเลยตามเลยแล้วละ

สวัสดีครับคุณ 1rai

สู้ๆนะครับผม

ว่างๆ มา แลกเปลี่ยนข้อมูลกันนะครับ

ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: TAWUN

= = = = = = = = = = = = = = = =
ชีวิตมันเป็นเรื่องง่าย ๆ แต่เราทำให้มันยากเอง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5098.0

Agrawood
*

« ตอบ #97 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 10:41:06 AM »

คุณดอน-บ้านดิน บ้านดินของท่านใกล้เสร็จแล้ว ขอแสดงความยินดีด้วย จากที่ติดตามดูบ้านดินของท่านทำให้ผมอยากมีบ้านดินบ้าง จึงลงมือเริ่มสร้างแต่มีปัญหาเรื่องการย่ำดิน อยากได้เครื่องผสมดินแบบที่ท่านมี ท่านดอน-บ้านดินซื้อจากที่ไหนครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ ผมจะไปหาซื้อมาใช้บ้าง ขอบคุณครับ
ขอบคุณท่าน ดอน-บ้านดิน มาก ๆ ที่กรุณาให้ข้อมูล ตอนนี้ผมกำลังเริ่มสร้างบ้านดินบางส่วนแล้วครับ

beach cabin
*

« ตอบ #98 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 10:51:01 PM »

อยากเห็นสวน กับหลังคาบ้านดินค่ะ เห็นแอบมาเที่ยวกระทู้ท่านอื่นอยู่
พี่ชื่นชม คุณดอน-บ้านดินอยู่ค่ะ แฟนคลับค่ะ แฟนคลับ

datasim
*

« ตอบ #99 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 08:19:06 AM »

สวัสดีครับคุณ ดอนบ้านดิน สุดยอดมากครับ
ไม่ทราบยังต้องการลูกมือชั่วคราวเพิ่มไหมครับ
ผมอยู่ตัวเมืองกาญ อยากแวะเวียนเข้าไปขอศึกษาหาความรู้
ไม่ทราบทางคุณดอนบ้านดินสะดวกไหมครับ

ดอน-บ้านดิน
*

ความขัดแย้งที่ผสานกันอย่างลงตัว

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:04:35 AM »

สวัสดีครับคุณ ดอนบ้านดิน สุดยอดมากครับ
ไม่ทราบยังต้องการลูกมือชั่วคราวเพิ่มไหมครับ
ผมอยู่ตัวเมืองกาญ อยากแวะเวียนเข้าไปขอศึกษาหาความรู้
ไม่ทราบทางคุณดอนบ้านดินสะดวกไหมครับ

ยินดีต้อนรับอย่างยิ่งเลยครับ

ผมกำลังจะสร้างบ้านดินแบบ Wattle & daub อีกหลังครับ

ส่วนบ้านดินที่ลงในกระทู้นี้เป็นแบบ adobe house ครับ ยังไม่เสร็จดี

ถ้ามาตอนนี้จะได้เรียนรู้ทั้งสองแบบเลยครับ

ยิ้มเท่ห์

= = = = = = = = = = = = = = = =
ชีวิตมันเป็นเรื่องง่าย ๆ แต่เราทำให้มันยากเอง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5098.0
9holo
*

« ตอบ #101 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 12:06:49 PM »

ที่สวนผมมีสระตื้นแค่เมตรเดียวน้ำแห้งทุกปีถ้าผมจะขุดเอาดินก้นบ่อมาทำบ้านดินจะได้รึเปล่าครับสระจะได้ลึกด้่วยได้บ้านดินด้วย
ไม่รู้ว่าดินที่จะทำบ้านดินจำกัดรึเปล่าว่าดินอ่ะไร  แล้วการผสมแกลบไปด้วยเพื่ออะไรครับ  อีกข้อนึงใช้โม่ปูนแทนเครื่องปั่นที่คุณดอนใช้ได้ปะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dตามดูนะครับอยากเห็นตอนเสร็จกับพื้นบ้านครับ

สุชน   ตันศิริ
188/1 ม.6  ต.ต๊ำ
อ.เมือง  จ.พะเยา
56000
9holo
*

« ตอบ #102 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 12:12:06 PM »

ตอนนี้ยังมีน้ำครับน้ำจะแห้งช่วงกุมภาทุกปีต้องไปย้ายปลามาอีกสระที่มีน้ำ  ตอนนี้มีกระชังเลี้ยงกบอยู่ครับรบกวนด้วยครับคุณดอน ยิ้ม

* IMG_0764 (Small).jpg (61.3 KB, 640x480 - ดู 3772 ครั้ง.)

56000
totsak
*

« ตอบ #103 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 07:36:32 PM »

เก่งมากครับ กับการรอคอย
อยากสอบถาม ระบบรดน้ำหน่อยครับ ว่าต้องใช้มอเตอร์เป็นแรงดัน หรือแบบปล่อยจากแท้งน้ำ

datasim
*

« ตอบ #104 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 12:15:58 AM »

ยินดีต้อนรับอย่างยิ่งเลยครับ

ผมกำลังจะสร้างบ้านดินแบบ Wattle & daub อีกหลังครับ

ส่วนบ้านดินที่ลงในกระทู้นี้เป็นแบบ adobe house ครับ ยังไม่เสร็จดี

ถ้ามาตอนนี้จะได้เรียนรู้ทั้งสองแบบเลยครับ

ยิ้มเท่ห์
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
 ครับขอสถานที่ด้วยครับ จะรีบไปเลยครับ
ไม่ทราบทางคุณดอนบ้านดินสะดวกวันไหนครับ
เมื่อวานพึ่งไปขับรถหาสถานที่ ศูนย์เกษตรท่ามะขามมาครับ แต่ยังไม่ได้เขาไปครับตอนนั้นเย็นมากแล้ว
หรือจะ mail ก็ได้นะครับ email : sp_roj@hotmail.com

Cake...
*

รวงข้าว...ในมือพ่อ

« ตอบ #105 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 08:04:47 AM »

ทึ่งเลยครับ  เหนือคำบรรยาย พูดอะไรไม่ออกเลย ...ถ้าเป็นเดอะสตาร์แล้วละก็

.....คุณเข้ารอบไปเลยครับ......

wat03
*

« ตอบ #106 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:11:04 AM »

เข้ามาชมผลงาน  ขอชื่นชมในความมานะอดทน  นะครับ  ไร่ผมก็อยู่ อำเภอท่าม่วง  คงจะมีโอกาสขอเข้าไปชมบ้างนะคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2009, 08:59:52 AM โดย tomy » บันทึกการเข้า
9holo
*

« ตอบ #107 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 12:44:39 PM »

น้ำในสระเริ่มแห้งแล้วครับเตรียมทำก้ิอนดินได้แล้ว   บล็อกก้อนดินขนาดกว้างยาวเท่าไหร่ครับ

56000
sutharnthip
*

« ตอบ #108 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 03:51:44 PM »

ชอบบ้านดินมากๆ เหมือนกันค่ะ หาข้อมูลมาเยอะมากแต่ยังไม่ได้เริ่มต้นทำซะที บอกหลานๆไว้ว่าให้ช่วยย่ำดินไว้สร้างบ้านดินกันตอนแรกเค้าตื่นเต้นกันมากอยากทำ แต่บอกไว้หลายเดือนแล้วยังไม่ได้เริ่มซะที คุณหลานๆ บอกว่าเลิกรอแล้ว...แต่ยังไงก็ต้องมีบ้านดินเป็นของตัวเองซักหลังให้ได้ เห็นคุณดอนทำบ้านดินแล้วยิ่งอยากมีจริงๆ ค่ะ .... ติดตามดูผลงานอยู่ค่ะ อยากเห็นรูปตอนเสร็จแล้วเร็วๆ ค่ะ

หนอน
*

มองดิน มองฟ้า มองสังคม รับน้ำค้างพร่างพรมในราตรี

« ตอบ #109 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 09:21:00 PM »

ขอบคุณสำหรับไอเดียดีๆครับ   ยิ้มเท่ห์

เอาภาพบ้านดินที่ปลูกหญ้าไว้บนหลังคามาให้ชมกันครับ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

หลังคาบ้านคุณดอน น่ากางเต้นท์นอนจริง ๆ ค่ะ ยิงฟันยิ้ม

beach cabin
*

« ตอบ #110 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 09:33:12 PM »

แฟนคลับคุณดอนค่า มาเยี่ยมเยือน วันก่อนไปเชียงใหม่มา ได้ไปดูบ้านดิน
ฝีมือช่างหนู ลูกศิษย์คุณโจน จันได ทำออกมาสวยดีค่ะ กลมๆ (ไม่มีรูปให้ดูอ่ะ)
ราคา 2.9 แสน แต่ยังใช้ย่ำดินกันอยู่เลย เราก็ถามว่าทำไมไม่ใช้เครื่องผสมปูน
เค้าก็งง ก็เลยชวนคุยเรื่องอื่นค่ะ(ฮี่ๆ ดูคุณดอนทำ ใช้เครื่องเร็วทันใจดี)

อืม เครื่องนี้น่าจะใช้ผสมขี้เลื่อยกับส่วนผสมทำก้อนเห็ดได้เนียนดีเนอะ  ยิงฟันยิ้ม
ราคา 15.000 บ. มีขายตามร้านทั่วไปใช่ไม๊คะ
รอติดตามชมบ้านดินต่อนะคะ ยิ้ม

humnoiiii
*

« ตอบ #111 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 08:00:09 PM »

แหล่งน้ำมาจากสระน้ำอย่างเดียวหรือครับ
ชอบมากเลยครับท่าน

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 35   ขึ้นบน
  พิมพ์