หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านดิน  (อ่าน 190647 ครั้ง)
แจ็ค
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 10:12:32 PM »

... ขอชื่นชมในความมุ่งมั่น  ความสำเร็จที่ได้สร้างคือความภูมิใจลึก ๆ ที่ได้สัมผัส .....

Liked By: TAWUN

... กำบ่มีอย่าได้อู้  กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า ...

too555
*

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 10:29:59 PM »

:)เพิ่งจะเคยเห็นดอกเสลดพังพอน ตัวผู้ค่ะ
ขอให้บ้านดินสำเร็จโดยเร็วนะค่ะ

:)เมื่อเป็นตะปูจงกัดฟันทน ถ้าเป็นค้อนเมื่อไร กระหน่ำตีให้สุดกำลังเถิด.
suteee
*

ถ้าขยันแล้วยังอดมดก็คงจะอดตาย!!

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 10:35:50 PM »

เป็นกำลังใจใืห้นะครับ อายจัง

ถ้าขยันแล้วยังอดมดก็คงจะอดตาย!!
17/1 ม.2 ต.วังสรรพรส อ.ขลุง จ.จันทบุรี 22110
Magnum (rew)
*

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 08:11:07 AM »

ก่อนอื่น ขอรบกวนเจ้าของกระทู้นิดนึง ในฐานะผู้รู้ทางบ้านดิน

คือผมต้องการทราบเพียงแค่ หากเราเอาไม้ไผ่มาสานเป็นวงกลมแบบเดียวกะวงบ่อซีเมนต์
(กรณีสานเองกำหนดขนาดได้)  แล้วคราวนี้เราเอาดินทาทับทั้งฝั่งด้านในและฝั่งด้านนอกของ
บ่อไม้ไผ่สาน  ทิ้งไว้ให้แห้ง  พอเอามาใช้แทนวงบ่อซีเมนต์เพื่อใช้ในการปลูกมะนาวในวงบ่อได้ไหมครับ

ขอขอบพระคุณครับ

สวัสดีครับ คุณ Magnum (rew)

ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนเลยนะครับว่า ไม่ได้มีความรู้มากมายเลยครับเรื่องการทำบ้านดิน
อาศัยทำไป เรียนรู้ไป ผิดบ้างถูกบ้าง  ลังเล

สำหรับคำถาม ของคุณ Magnum (rew) ทำได้ครับ
แต่จะมีปัญหาเวลารดน้ำแล้วโดนน้ำนะครับ

ผมเอาภาพตัวอย่างของที่บ้านมาให้ดู
เป็นการเอาก้อนอิฐดินแบบที่ทำบ้าน มาเรียงรอบโคนต้นไม้
แล้วใช้ดินเหล็วก่อประสาน

รูปตัวอย่างนี้ประมาณ เกือบปีแล้วครับ
ผ่านสายยางรดน้ำ ผ่านฝน ผ่านน้ำท่วม
เหลือเท่าที่เห็นแหละครับ

ยิ้ม

ขอบพระคุณครับ  หนึ่งภาพมากกว่าหมื่นคำบรรยาย  อีทีแรกคิดว่าเหมือนดินเผาเสียอีก 

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
ดอน-บ้านดิน
*

ความขัดแย้งที่ผสานกันอย่างลงตัว

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 08:36:37 AM »

ยินดีแบ่งปันประสบการณ์ ครับผม

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

= = = = = = = = = = = = = = = =
ชีวิตมันเป็นเรื่องง่าย ๆ แต่เราทำให้มันยากเอง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5098.0
1rai
*

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 04:04:22 PM »

โอ้วสุดยอดเลยครับบ้านท่านเดินเร็วกว่าผมเยอะเลย ของผม 2 ปีแหละค่อยๆทำนะตอนนี้เสร็จแค่วางวงกบเอง กะว่าเดือนหน้าคงเริ่มมุงหลังคาได้ จากรูปผมไม่เห็นมีช่องแสงเลยบ้านมันจะทึบเกินไปหรือเปล่าครับ
ยังไงจะเข้ามารบกวนขอความรู้หน่อยนะครับ และข้อควรระวังหรือต้องเตรียมตัวไว้ก่อนเพราะว่าบ้านผมตอนนี้มันแค่ครึ่งหลัง จะปรับเปลี่ยนอะไรยังพอทันแต่หากถึงขั้นมุงหลังคาไปแล้วคงต้องเลยตามเลยแล้วละ

จ๊อร์ส
*

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 09:16:44 AM »

ไม่ผิดหวังกับการรอค่อยจริงๆครับ
สุดยอดจิงๆ

jigsow
*

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 09:02:26 PM »

ชื่นชม กับการทำความฝันให้เป็นจริง เราเป็นอีกคนที่อยากทำสวนในความฝันบ้าง

ขอบคุณสำหรับการแบ่งบันความรู้ค่ะ

***อยากทราบค่าใช้จ่ายหน่อยค่ะ งบหมดไปเท่าไหร่***

PATNINE
*

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 08:43:12 AM »

หายไปแปปเดียว ใกล้เสร็จแล้ว คาดว่าจะสำเร็จในวันนี้ พืชผลที่ปลูกและดูแลเอง น่าชื่นชมมากครับ

อิจฉา เล็ก ๆๆ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Boss!Sky
*

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 01:04:23 PM »

ขอรูปมาให้ชมกันอีกนะครับคุณ ดอน บ้านดินครับ

Agrawood
*

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 08:36:41 AM »

คุณดอน-บ้านดิน บ้านดินของท่านใกล้เสร็จแล้ว ขอแสดงความยินดีด้วย จากที่ติดตามดูบ้านดินของท่านทำให้ผมอยากมีบ้านดินบ้าง จึงลงมือเริ่มสร้างแต่มีปัญหาเรื่องการย่ำดิน อยากได้เครื่องผสมดินแบบที่ท่านมี ท่านดอน-บ้านดินซื้อจากที่ไหนครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ ผมจะไปหาซื้อมาใช้บ้าง ขอบคุณครับ

tungna
*

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 10:53:50 AM »

น่าภูมิใจจริงๆค่ะ จะรอดูบ้านดินที่สมบูรณ์ต่อไปค่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง

kungtaro
*

ฉันรักทุ่งนา...^^

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 11:03:26 AM »

แวะมาชมค่ะ
เพลิน เหมือนเดินที่สวนจริงเลยค่ะ
แล้วจะคอยติดตามความสำเร็จนะค่ะ
 อายจัง อายจัง

...อะไรที่ทำแล้วมีความสุข รีบๆนะค่ะ...อย่าไปรอ...หุหุ.
บอยซัง
*

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 05:28:38 PM »

พี่อยากได้ผนังบ้านสีเขียวใหมครับ  ผมขอแนะนำ"ต้นตีนตุ๊กแก"ครับ ผนังเป็นดินอยู่แล้วน่าจะเลื้อยกันมันเลยละลองหาข้อมูลดูครับ ได้ผนังเขียวธรรมชาติแถมยังน่าจะลดแรงกระแทกจากน้ำฝนที่สาดเข้ามาได้ด้วย ไม่รู้จะ work หรือเปล่าน่ะครับ คิดหนุกๆอะครับ ไม่เคยลองเหมือนกัน

ดอน-บ้านดิน
*

ความขัดแย้งที่ผสานกันอย่างลงตัว

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 06:17:39 PM »

คุณดอน-บ้านดิน บ้านดินของท่านใกล้เสร็จแล้ว ขอแสดงความยินดีด้วย จากที่ติดตามดูบ้านดินของท่านทำให้ผมอยากมีบ้านดินบ้าง จึงลงมือเริ่มสร้างแต่มีปัญหาเรื่องการย่ำดิน อยากได้เครื่องผสมดินแบบที่ท่านมี ท่านดอน-บ้านดินซื้อจากที่ไหนครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ ผมจะไปหาซื้อมาใช้บ้าง ขอบคุณครับ

ตอบครับ เครื่องผสมที่ผมใช้ ราคาตัวเครื่อง + มอเตอร์สามแรง ไม่น่าจะเกิน 15,000 นะครับ
หน้าแรกๆ ของกระทู้ ผมลงวิธีใช้เครื่องไว้น่ะครับ

ข้อมูลทั้งหมดดูที่ ลิงก์ที่นี่นะครับ
http://www.batonmixer.com/product/?xID=4

= = = = = = = = = = = = = = = =
ชีวิตมันเป็นเรื่องง่าย ๆ แต่เราทำให้มันยากเอง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5098.0
ดอน-บ้านดิน
*

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 06:23:36 PM »

พี่อยากได้ผนังบ้านสีเขียวใหมครับ  ผมขอแนะนำ"ต้นตีนตุ๊กแก"ครับ ผนังเป็นดินอยู่แล้วน่าจะเลื้อยกันมันเลยละลองหาข้อมูลดูครับ ได้ผนังเขียวธรรมชาติแถมยังน่าจะลดแรงกระแทกจากน้ำฝนที่สาดเข้ามาได้ด้วย ไม่รู้จะ work หรือเปล่าน่ะครับ คิดหนุกๆอะครับ ไม่เคยลองเหมือนกัน

ขอบคุณสำหรับไอเดียดีๆครับ   ยิ้มเท่ห์

เอาภาพบ้านดินที่ปลูกหญ้าไว้บนหลังคามาให้ชมกันครับ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 35   ขึ้นบน
  พิมพ์