หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านดิน  (อ่าน 193204 ครั้ง)
NuTtyGirL
เกษตรกรมือใหม่
*

เพียงพอ_เมื่อใจเราพอเพียง

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 08:10:55 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง ปรบมือให้คนเก่งเลยค่ะ สุดยอดจริงๆ กับความตั้งใจ อดทนสู้   อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: TAWUN

สุขภาพดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องสร้างเอง
โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบางใหญ่

http://bangyai01020.siam2web.com/

tum121214
*

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 08:43:58 AM »

เยี่ยมมากครับ คุ้มค่าการรอคอยจริงๆครับ ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆที่นำมาให้ชมนะครับ

justgo55
*

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 09:26:25 AM »

บ้านดินสุดยอดมากๆ ครับ

rosera
*

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 12:33:52 PM »

ฟืชผักเต็มไร่ บ้านดินก็เสร็จแล้ว
คุ้มค่ากับการรอคอยอย่างที่คุณtum121214 ว่าจริงๆค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

KANN
*

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 12:53:47 PM »

บ้านน่าอยู่จังครับ เรียบง่ายดี อายจัง อายจัง

ลุงเชื้อ
*

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 01:14:26 PM »

ตรงหลังคาดู้แล้วมีความชื้นสสะสมถ้าไม่คานและไม่ใผ่ผุหลักคาจะยุบลงมาใหมครับ น่าจะทำมุมจั่วหลังคาเพื่อให้น้ำใหลได้สะดวกน้ำจะได้ไม่ขัง

ดอน-บ้านดิน
*

ความขัดแย้งที่ผสานกันอย่างลงตัว

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 01:57:23 PM »

สวัสดี คุณลุงดอน-บ้านดิน  ครับ..
ผม  เทอดศักดิ์  เห็นคุณ  คุณลุงดอน-บ้านดิน คุยในห้องเเชท..
กับป้าดี .....  เรื่องที่อยู่เเถว  ท่ามะกา...ผมเองไม่ได้  มีโอกาสทักทาย..
ได้เเต่  อ่านข้อความของคุณ ลุงคุยสนทนา....กัน...  ไม่ทราบว่าพื้นที่ 
ในที่ของคุณลุง  กี่ไร่  ครับ...  ดูการสร้างห้องน้ำ ถ้าท่าจะราคาถูก...
วัสดุอุปกรณ์   ...  หาซื้อง่ายๆ ในท้องถิ่น....

กระผม  มาให้ กำลังใจคุณลุง...ทำเกษตร  เพื่อยึดเเบบ  เเนวเศรษฐกิจพอเพียง
ได้ บรรลุวัตถุประสงค์   ที่คุณลุง...ตั้งหมายไว้....ผมมาดู เเละ  อ่านข้อความ
เเละดูรูปภาพ  อนาคตผมจะนำ  เเนวความคิดของคุณ ลุงไปใช้  ในที่ดืน  ของผมบ้าง.

ขอบคุณครับ คุณเทอดศักดิ์ ที่ติดตาม
ส่วนมากผมจะเข้าห้องแชทตอนดึกๆน่ะครับผม

ยิ้มเท่ห์

= = = = = = = = = = = = = = = =
ชีวิตมันเป็นเรื่องง่าย ๆ แต่เราทำให้มันยากเอง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5098.0
ดอน-บ้านดิน
*

ความขัดแย้งที่ผสานกันอย่างลงตัว

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 02:13:27 PM »

หลังคาเป็นยังไงครับใช้ผ้าใบไม่ร้อนหรอครับหรือว่ายังไม่เสร้จ  รอดูหลังคานะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

หลังคาที่เห็นในรูปนั่นคลุมไว้ชั่วคราวในช่งที่ฝนตกน่ะครับผม
ตอนนี้หลังคาผมเอาก้อนดินขึ้นเรียงเสร็จแล้ว เหลือฉาบปูนทับให้เรียบครับ

วันนี้เพิ่งจะได้มีโอกาศเข้ามาในเวปนี้น่ะครับ เลยยังไม่ได้อัพรูปเพิ่ม
บวกกับช่วงที่ผ่านมาเร่งทำมากๆ แล้วเนท ล่มด้วยครับ
ยิ้ม

นู๋มารอชม บ้านดิน สวยๆๆ คะ อย่าลืมโพสต์ภาพให้ชมนะคะ

สวัสดีครับนู๋เม

ขอบคุณที่แวะมาติดตามนะครับ

= = = = = = = = = = = = = = = =
ชีวิตมันเป็นเรื่องง่าย ๆ แต่เราทำให้มันยากเอง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5098.0
ดอน-บ้านดิน
*

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 02:41:44 PM »

ขอปรบมือดังๆเข้าอ่านแล้วประทับใจมาก ชอบภาพที่ดินโล่งๆข้างบ้าน ผ่านไป 1 ปีกลายเป็นสวนผสมเขียวขจีเป็นกำลังใจให้ครับ  สู้ๆๆๆ

ขอบคุณครบ คุณ thiraphat

ยิ้มเท่ห์

ดอน-บ้านดิน
*

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 02:50:57 PM »

ตรงหลังคาดู้แล้วมีความชื้นสสะสมถ้าไม่คานและไม่ใผ่ผุหลักคาจะยุบลงมาใหมครับ น่าจะทำมุมจั่วหลังคาเพื่อให้น้ำใหลได้สะดวกน้ำจะได้ไม่ขัง

สวัสดีครับลุงเชื้อ

เนื้อไม้ก่อนจะนำไปเรียงได้มีการทายากันไว้แล้ว
นอกจากนั้น จะมีการฉาบดินเคลือบทุกส่วนที่เป้นไม้ครับ

คือท้ายที่สุดแล้ว ส่วนที่เป็นไม้ จะไม่ได้มีโอกาศออกมาสัมผัสกับอากาศเลย
เนื้อไม้จึงไม่ผุ
หรือถ้า ส่วนหนึ่งส่วนใดผุ หลังคา จะไม่ถล่มลงมาทั้งแผงครับ
จะเป็นการหัก แค่บางจุดเท่านั้นเอง เพราะได้ทำการเสริมตะแกรงไว้ก่อนที่จะเรียงก้อนดินแล้วครับ

Liked By: TAWUN, adul.sir

ดอน-บ้านดิน
*

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 03:00:34 PM »

ในโอกาศนี้ผมขอเอาข้อมูลปัญหาของบ้านดิน มาลงไว้ที่นี้เลยนะครับ
จะได้เป็นการตอบข้อซักถาม ของผู้สนใจหลายๆคนในโอกาศนี้

=======================================

เรื่องเล่าจากเรื่องราวในร่องรอยของบ้านดิน โดย อภิชาติ ไสวดี

ปัญหา...บ้านดิน...

ทรัพย์สิน ส่วนใหญ่ที่มนุษย์สร้างขึ้น ไม่ว่าจะผ่านขบวนการมากน้อยอย่างไร ยากง่ายอย่างไร หรือแม้แต่จะเป็นวัสดุธรรมชาติหรือไม่ เหตุบางอย่าง อย่างเดียวกัน ย่อมก่อให้เกิดผลอย่างเดียวกัน กรณีของบ้าน ก็เช่นกัน คือ เมื่อบ้านที่สร้างขึ้นไว้ แล้วไม่ได้ใช้สอยอยู่เป็นนิจ หรือไม่กระทำการสิ่งใดให้เกิดประโยชน์ หรือแม้แต่การขาดการดูแลรักษา นั่นย่อมทำให้บ้านนั้นผุพังทรุดโทรมลงไปอย่างรวดเร็ว สิ่งของสิ่งใดก็เช่นกัน

นี่ จึงเป็นปัญหาร่วมของบ้าน ไม่ว่าจะบ้านแบบใด ยิ่งบ้านดินด้วยแล้ว แม้ว่าดินที่ก่อเป็นบ้านซึ่งมีวัสดุอื่นเป็นส่วนผสมอยู่นั้น เช่นฟาง หรือแกลบ จะไม่ย่อยสลายไปอย่างรวดเร็วเหมือนขณะที่วางอยู่บนพื้นดิน แต่หากบ้านนั้นร้างผู้คนเสียแล้ว ผนังก็จะผุกร่อนหลุดร่วงไป จนส่วนผสมภายในโผล่ออกมาสัมผัสอากาศ และความชื้นภายนอก ซึ่งย่อมจะทำให้เกิดการย่อยสลายไปเร็วกว่าส่วนที่ฝังอยู่ในผนังดิน และอาจจะทำให้ดูเหมือนว่ามันทรุดโทรมมากว่าบ้านแบบอื่น

ราย ละเอียดแยกย่อยแห่งปัญหาของบ้านดิน สิ่งที่พูดถึงกันมาก ก็คือเรื่องน้ำ ว่าโดยเฉพาะก็เรื่องฝน ที่สาดใส่ผนังดิน ครั้งแล้วครั้งเล่า เมื่อดินโดนน้ำก็ทำให้เปื่อย หลุดลุ่ยร่วงลงไปจากผนังทีละเล็ก ทีละน้อย แต่การทำหลังคาให้คุ้มฝน นั่นก็เป็นการแก้ปัญหานี้ไปได้มาก

การ ก่อสร้างในที่สูงไม่ให้น้ำท่วมถึง ไม่ให้น้ำไหลผ่าน นั่นก็เป็นอย่างวิธีที่ทำกันเป็นเรื่องปรกติ จึงอาจกล่าวได้ว่า บ้านบางหลัง ไม่ได้ประสบปัญหาเรื่องนี้เลย ส่วนในเรื่องฝนนั้นส่วนใหญ่ หลังคาที่ทำก็คุ้มฝน หรือจะมีโดนบ้าง ทำให้ผนังหลุดร่วงไปบ้าง ต้องซ่อมแซมอยู่เนือง ๆ บ้าง

แต่ เท่าที่เห็น บ้านบางหลังอายุเป็นร้อยปี ซึ่งก็ยังไม่เคยมีปรากฏว่ามีบ้านดินหลังไหนพังไปก่อนเวลาอันควรเพราะโดนฝน เซาะ หรือวิธีการที่คิดค้นกันขึ้นมาเพื่อช่วยผนังในการลดทอนพลังน้ำจากสายฝน เช่น การฉาบผนังให้เรียบด้วยเครื่องมือแบบช่างปูน ก็ทำให้น้ำผ่านไปอย่างรวดเร็ว แต่ถ้าฉาบน้ำมือ อาจจะทำให้น้ำผ่านได้ช้าลง อย่างนี้เป็นต้น ได้ผลอย่างไรหรือไม่นั้น ยังไม่มีการยืนยัน และวิธีเช่นนี้ก็เป็นเรื่องของรสนิยมด้วยว่า อยากได้บ้านดินที่ฉาบเรียบยังกับผนังปูน หรืออยากให้ผนังพริ้วเป็นระลอกคลื่นตามภาวะแห่งอารมณ์ และมือ

ปลวก เป็นพลังแห่งธรรมชาติ ในการย่อยสลายสิ่งมีชีวิตที่ตายแล้วให้กลายเป็นดิน บ้านดินบางหลัง จึงเป็นทางผ่านให้ปลวกขึ้นไปสู่หลังคาได้โดยง่าย อันเป็นเหตุให้หลังคามีอายุสั้นกว่าที่ควร แต่นั่นก็เป็นไปในกรณีที่บ้านไม่มีคนอยู่ หรือไม่ได้มีคนดูแลซะมากกว่า บ้านที่มีคนอาศัยอยู่นั้นดูจะไม่ค่อยประสบปัญหานี้เท่าไหร่นัก

อีก อย่างก็เห็นจะเป็น รา ในบ้านที่อยู่ภายใต้พุ่มพฤกษ์พงไม้ ในถิ่นที่ฝนตกชุก ซึ่งมีความชื้นมาก ก็ปรากฏมีราขึ้นเป็นรอยด่างดวงที่ผนังบ้าน ซึ่งว่ากันโดยรวมแล้วทั้งปลวกทั้งรา ก็ไม่ใช่ปัญหาใหญ่แต่กระการใด หากอยู่อาศัยในบ้าน บ้านก็จะได้รับการดูแล ทำความสะอาดเสมอ ๆ ใจที่ใส่ลงไปในความเป็นบ้าน ก็ลดปัญหาเหล่านี้ไปได้มาก

หากว่า กันตามความจริงอีกประการหนึ่งแล้ว ปลวกเป็นวิถีหนึ่งของธรรมชาติ มีหน้าที่ในการย่อยสลายซากพืช เพื่อกลับกลายมาเป็นดิน นั่นเป็นหน้าที่ ซึ่งปลวกยังทำหน้าที่ได้อย่างซื่อสัตย์

ความ รู้สึก ความคุ้นเคย ของยุคสมัยกลายเป็นปัญหาอันหนึ่ง ตามบอกเล่าของผู้เฒ่าแห่งบ้านดิน ว่ากันว่า คนรุ่นใหม่บอกว่า บ้านดิน ไม่สวย โบราณ ไม่ทันสมัย ซอมซ่อ รวมไปถึงความยุ่งยากในการก่อสร้าง ตั้งแต่ขบวนการคิด การวางแผน ก็ยุ่งยากกว่าบ้านแบบใหม่แล้ว แล้วยังต้องลงแรง หรือถึงจะจ้าง ก็ยังต้องใช้แรงงานคน ซึ่งช้า

บาง ขั้นตอน เงินก็ช่วยอะไรไม่ได้เลย เหล่านี้มันก็กลายมาเป็นปัญหาเรื่อง เวลา ดังนั้นดูเหมือนว่าปัญหาหลัก และเป็นปัญหาที่สำคัญที่สุด น่าจะเป็นเรื่องวิธีคิด ความรู้สึก หัวใจที่ไม่สามารถก้าวตามให้ทันความคิด หรือขบวนที่เคลื่อนไปแห่งอุดมคติ นั่นเองจึงเป็นปัญหาหลักของบ้านดิน และคนที่จะสร้างบ้านดินนั่นเอง

ที่ สุดแล้ว ในแง่ของการเป็นความใหม่ของบ้านดิน อาจจะทำให้ยังไม่เห็นข้ออ่อนด้อยได้มากนัก แม้ว่าจะมีบ้านเก่าอยู่บ้าง และยังมีการอยู่อาศัยในบ้านดินเป็นร้อยปีมาแล้วก็ตาม นั่นก็ยังไม่ทำให้เห็นว่ามีปัญหาอะไรปรากฏออกมา จนเป็นเหตุสำคัญ หรือกระทบกับชีวิต และบ้าน

ปัญหา ก็เป็นเพียงปัญหาเล็ก ๆ น้อย ๆ ตามสภาพ ตามเวลา ซึ่งก็ไม่ได้ต่างไปจากบ้านไม้ หรือบ้านปูน กระนั้น ปัญหาที่ผู้คนมักถามไถ่กันอยู่เสมอเกี่ยวแก่บ้านดิน คำถามมาจากทั้งคนที่ชื่นชอบบ้านดิน คนที่เห็นด้วยกับการสร้างบ้านดิน คนที่อยากเป็นเจ้าของบ้านดิน คนที่อยากให้มีบ้านดินมาก ๆ คนที่ยังไม่มั่นใจในบ้านดิน คนที่ไม่ชอบบ้านดิน คนที่ไม่เชื่อบ้านดิน

คำถามจากผู้คนเหล่านี้ ล้วนมีถ้อยความแบบเดียวกัน มันจะมีอายุสักกี่ปี ? มันจะกันฝนได้หรือ? ปลวกขึ้นหรือเปล่า? มีฝุ่นไหม? อยู่ในบ้านดินได้จริง ๆ หรือ? ดินนี้เผาได้หรือเปล่า? มันเหมาะกับอากาศหรือวัฒนธรรมบ้านเราหรือ? และว่ากันไปอีกมากมาย

คือถามเหล่านี้ ก็ไม่ได้แตกต่างไปจากคำถามที่มีต่อประเด็นอื่น ๆ เช่นเดียวกัน

และ แท้ที่สุดแห่งปัญหาทั้งปวงแล้ว คำถามเหล่านี้ ดูจะเป็นปัญหาที่สำคัญที่สุด พอ ๆ กับปัญหาเรื่องความคิด ความรู้สึก พอ ๆ กับปัญหาเรื่อง เวลา โยงไปโยงมาก็จะกลายเป็นส่วนหนึ่งของปัญหาโลกาภิวัฒน์ไป และนั่นคงไม่ใช่เรื่องเกินเลย เพราะชีวิตที่โยงใยกันอยู่ เป็นเช่นนั้น

=======================================

อ้างอิงจากที่นี่ครับ
http://www.baandin.org/web/index.php?option=com_content&task=view&id=57&Itemid=59

Magnum (rew)
*

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 04:00:36 PM »

ก่อนอื่น ขอรบกวนเจ้าของกระทู้นิดนึง ในฐานะผู้รู้ทางบ้านดิน

คือผมต้องการทราบเพียงแค่ หากเราเอาไม้ไผ่มาสานเป็นวงกลมแบบเดียวกะวงบ่อซีเมนต์
(กรณีสานเองกำหนดขนาดได้)  แล้วคราวนี้เราเอาดินทาทับทั้งฝั่งด้านในและฝั่งด้านนอกของ
บ่อไม้ไผ่สาน  ทิ้งไว้ให้แห้ง  พอเอามาใช้แทนวงบ่อซีเมนต์เพื่อใช้ในการปลูกมะนาวในวงบ่อได้ไหมครับ

ขอขอบพระคุณครับ

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
chonn
*

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 04:52:17 PM »

เข้ามาดูอย่างชื่นชม อยากทำได้แบบนี้มั่งจังเลยค่ะ เห็นต้นไม้แต่ละต้นในสวนแล้วมีความสุขร่วมไปด้วยค่ะ ว่าแต่บ้านดิน สนใจมากๆค่ะ แต่ดูการก่อสร้างแล้ว ใช้เวลานานเหมือนกันนะค่ะ ไม่รู้เทียบค่าใช้จ่ายแล้ว การสร้างบ้านแบบ เรียบง่ายทั่วไป แบบไหนจะแพงกว่ากันเนอะ  ยังจะรอติดตามความสำเร็จ ต่อไปนะค่ะ

Winny
*

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 05:02:06 PM »

เก่งมากเลยค่ะ ทำได้ไง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

วารุณี
77/38 ม.ชัยพฤกษ์-สุวินทวงศ์ โครงการ 1
อ.มีนบุรี กรุงเทพฯ 10510
ดอน-บ้านดิน
*

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 05:08:43 PM »

ก่อนอื่น ขอรบกวนเจ้าของกระทู้นิดนึง ในฐานะผู้รู้ทางบ้านดิน

คือผมต้องการทราบเพียงแค่ หากเราเอาไม้ไผ่มาสานเป็นวงกลมแบบเดียวกะวงบ่อซีเมนต์
(กรณีสานเองกำหนดขนาดได้)  แล้วคราวนี้เราเอาดินทาทับทั้งฝั่งด้านในและฝั่งด้านนอกของ
บ่อไม้ไผ่สาน  ทิ้งไว้ให้แห้ง  พอเอามาใช้แทนวงบ่อซีเมนต์เพื่อใช้ในการปลูกมะนาวในวงบ่อได้ไหมครับ

ขอขอบพระคุณครับ

สวัสดีครับ คุณ Magnum (rew)

ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนเลยนะครับว่า ไม่ได้มีความรู้มากมายเลยครับเรื่องการทำบ้านดิน
อาศัยทำไป เรียนรู้ไป ผิดบ้างถูกบ้าง  ลังเล

สำหรับคำถาม ของคุณ Magnum (rew) ทำได้ครับ
แต่จะมีปัญหาเวลารดน้ำแล้วโดนน้ำนะครับ

ผมเอาภาพตัวอย่างของที่บ้านมาให้ดู
เป็นการเอาก้อนอิฐดินแบบที่ทำบ้าน มาเรียงรอบโคนต้นไม้
แล้วใช้ดินเหล็วก่อประสาน

รูปตัวอย่างนี้ประมาณ เกือบปีแล้วครับ
ผ่านสายยางรดน้ำ ผ่านฝน ผ่านน้ำท่วม
เหลือเท่าที่เห็นแหละครับ

ยิ้ม

ligore
*

เรี่ยวแรงยังพอมี...พลิกผืนแผ่นดินพ่อด้วยมือเรา

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 09:53:11 PM »

แวะมาเยี่ยมเยียนครับ...ใกล้สำเร็จแล้วนี่ครับ... รูดซิบปาก รูดซิบปาก

เราชาวนครฯ
อยู่เมืองพระมั่นอยู่ในสัจจะศ๊ลธรรม...กอปกรรมดีมีมานะพากเพียร...
ไม่เบียดเบียนทำอันตรายผู้ใด...
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 35   ขึ้นบน
  พิมพ์