หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34] 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านดิน  (อ่าน 191611 ครั้ง)
airforces
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #528 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 03:32:00 PM »

กลับไปบ้านปีหน้าจะลองทำบ้านดินดู รบกวน จขกท.เป็นที่ปรึกษาหน่อยนะครับ  ยิ้มเท่ห์

sricote
*

« ตอบ #529 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 07:05:52 PM »

;)ขออนุญาตถามครับ  กำแพงด้านนอกของบ้านดินสามารถปลูกต้นตีนตุ๋กแกไห้ไต่ขึ้นไปได้ไหมครับ  จะมีข้อดีข้อเสียอย่างไร  ช่วยแนะนำด้วย  ผมกำลังศึกษาวิธีทำบ้านดิน  อยากทำด้านนอกเป็นสีเขียวด้วยต้นตีนตุ๋กแก  แต่กลัวจะร่วงมาทั้งแผงนะครับ  ช่วยแนะนำด้วย  ขอบคุณครับ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #530 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 09:47:20 AM »

;)ขออนุญาตถามครับ  กำแพงด้านนอกของบ้านดินสามารถปลูกต้นตีนตุ๋กแกไห้ไต่ขึ้นไปได้ไหมครับ  จะมีข้อดีข้อเสียอย่างไร  ช่วยแนะนำด้วย  ผมกำลังศึกษาวิธีทำบ้านดิน  อยากทำด้านนอกเป็นสีเขียวด้วยต้นตีนตุ๋กแก  แต่กลัวจะร่วงมาทั้งแผงนะครับ  ช่วยแนะนำด้วย  ขอบคุณครับ
กรณีของบ้านดิน ส่วนใหญ่เมื่อฉาบผิวละเอียดเสร็จคือจบงานด้วยสีสรรค์ของดินครับ ไม่ค่อยนิยมเอาต้นตีนตุ๊กแกไปเกาะครับ เพราะระบบรากของตีนตุ๊กแกจะแข็งแรงมากเจาะเข้าไปได้แม้แต่ผนังที่ฉาบด้วยปูน จนผิวระเบิดออกมาให้เห็น โดยความเห็นส่วนตัวไม่ควรครับ และหากศึกษาถึงระบบบ้านดินจริงจังแล้วจะเข้าใจครับ

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"
airforces
*

« ตอบ #531 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 07:44:03 AM »

ผมกลัวว่าพวกมดหรือแมลงมันจะมาอาอาศัยอยู่ด้วยสิครับ ทีนี้จะแก้ปัญหายังไงถ้าปลูกต้นตีนตุ๊กแกอย่างว่า

Liked By: adulsri, kwanbanna, TAWUN
josave69
*

« ตอบ #532 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 06:02:52 PM »

ผมกลัวว่าพวกมดหรือแมลงมันจะมาอาอาศัยอยู่ด้วยสิครับ ทีนี้จะแก้ปัญหายังไงถ้าปลูกต้นตีนตุ๊กแกอย่างว่า

ตีเป็นระแนงรอบบ้านแล้วเอาม่านบาหลีมาเลื้อยจะดูดีกว่าไหมคับ
sricote
*

« ตอบ #533 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 06:52:29 PM »

;)ขอบคุณทุกความคิดเห็น  คงจะไม่ปลูกต้นตีนตุ๋กแกแล้วละครับ  ข้อเสียมากกว่าข้อดี  คงไปหาวิธีอื่นดีกว่า

Liked By: kwanbanna, TAWUN
josave69
*

« ตอบ #534 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 05:59:23 PM »

;)ขอบคุณทุกความคิดเห็น  คงจะไม่ปลูกต้นตีนตุ๋กแกแล้วละครับ  ข้อเสียมากกว่าข้อดี  คงไปหาวิธีอื่นดีกว่า

อาจจะไม่ใช่ข้อเสียก็ได้คับเพราะยังไม่มีใครลอง ผมก็จะลองแบบนี้เหมือนกัน แต่ผนังบ้านต้องหนาเป็นพิเศษนะคับ อาจใช้วิธีการก่อสร้างที่เรียกว่า ปั้นดิน ก็ได้นะคับ
airforces
*

« ตอบ #535 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 09:08:58 AM »

อาจจะไม่ใช่ข้อเสียก็ได้คับเพราะยังไม่มีใครลอง ผมก็จะลองแบบนี้เหมือนกัน แต่ผนังบ้านต้องหนาเป็นพิเศษนะคับ อาจใช้วิธีการก่อสร้างที่เรียกว่า ปั้นดิน ก็ได้นะคับ
จะทำแบบมนุษย์ถ้ำเหรอครับ น่าสนใจดี
sricote
*

« ตอบ #536 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 02:37:17 PM »

;)มีคนบอกว่าบ้านดินมักจะมีปัญหาเรื่องแมลง  ปกติแมลงจะไม่ชอบกลิ่นปูน  ถ้าเราผสมปูนซิเมนแค่เล็กน้อยลงในดินที่ทำบ้าน  จะช่วยได้ไหมครับ  ช่วยแสดงความคิดเห็นกันหน่อยนะครับ  บ้านดินหนึ่งหลังถ้าใส่ปูน2-3ลูกแล้วแก้ปัญหาเรื่องแมลงได้ผมว่าคุ้มอยู่นะครับ
Densel
*

« ตอบ #537 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 04:53:59 PM »

กระทู้นี้ยกนิ้วให้เลยครับ

Liked By: kwanbanna, TAWUN
andrew
*

« ตอบ #538 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 03:22:07 PM »

ชอบกระทู้นี้ที่สุดเลยค่ะ รายละเอียดเยอะดีค่ะ พื้นที่ดินทั้งหมดกี่ไร่คะ แล้วตอนเริ่มต้นขุดบ่อเล็ก ๆ มีน้ำซึมมาเองจากดินเลยเหรอคะ
ราคาค่าเครื่องปั่นดินตอนนี้ราคาเท่าไหร่คะ คำถามเยอะมาก พอดีสนใจบ้านดิน กับแหล่งน้ำเพื่อทำเกษตรค่ะ

Liked By: kwanbanna, mungkorn, TAWUN

FB: pathumthipgarden
mungkorn
*

« ตอบ #539 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 09:18:28 AM »

อ่านกระทู้นี้ทีไร...ก็ยิ่งอยากทำบ้านดินมากขึ้นเท่านั้น...แต่คนรอบข้าง..มักจะบอกว่าดิฉันเพ้อเจ้อ ไม่มีทางทำได้แน่นอน...ขัดขวางความคิด ไม่ร่วมมือ
ไม่เป็นไร..จะคิดว่าเขายังไม่มีความรู้เรื่องบ้านดิน ใครจะพูดลบยังไง ก็ไม่ได้ทำให้เลิกอยากมีบ้านดินอยู่ดี...
       ถึงเวลาเริ่มต้น...จะมาขอคำปรึกษาอีกทีนึงนะคะ..จองพื้่นที่ไว้ก่อน
sricote
*

« ตอบ #540 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 02:12:31 PM »

;)ผมอยากทำบ้านดินตั้งแต่2ปีก่อน  ใช้เวลาศึกษามาตลอด  ทั้งๆที่มีคนคัดค้านอย่างมาก  แต่ยิ่งศึกษาก็ยิ่งอยากทำ  ตอนนี้กำลังจะเริ่มลงมือแล้ว  ปรับที่เสร็จแล้ว  ทำบ้านชั้นเดียวขนาด12*14.5เมตร  3ห้องนอน2ห้องน้ำ  1ห้องครัว1ห้องเก็บของ  จะเก็บรูปมาฝากนะครับ
sricote
*

« ตอบ #541 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 06:39:28 PM »

;)ขออณุญาตแลกเปี่ยนความคิดเห็นครับ  วงกบหน้าต่าง,ประตูใช้วัสดุไหนดีครับ  ระหว่างไม้(หนาๆ) เหล็ก หรือปูน  อันไหนดีกว่ากันครับ

Liked By: TAWUN
airforces
*

« ตอบ #542 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 06:57:27 PM »

;)ขออณุญาตแลกเปี่ยนความคิดเห็นครับ  วงกบหน้าต่าง,ประตูใช้วัสดุไหนดีครับ  ระหว่างไม้(หนาๆ) เหล็ก หรือปูน  อันไหนดีกว่ากันครับ
ผมว่าแล้วแต่คนชอบนะครับ ไม้ก็ได้ เหล็กอะลูมิเนียมใส่กระจกก็แจ๋ว ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะชอบอะไร ส่วนผมจะใส่อะลูมิเนียมติดกระจกครับเปิดระบายอากาศได้ ดูทันสมัยไม่ดิบเกินไป
ple
*

« ตอบ #543 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 02:44:16 PM »

ใครอยากรู้รายละเอียดให้ไปศึกษาดูงานที่ เรือนจำเขากลิ้ง อ.แก่งกระจาน จ.เพชรบุรี
จะได้รู้เกี่ยวกับบ้านดินทุกเรื่อง พร้อมบ้านตัวอย่างหลายรูปแบบหลายสไตล์

Liked By: TAWUN
หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34] 35   ขึ้นบน
  พิมพ์