หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 [26] 27 28 29 30 31 32 33 34 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านดิน  (อ่าน 192126 ครั้ง)
yut001
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #400 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 06:34:23 PM »

มาติดตามครับ เหมือนซี่รี่เลยครับ

Liked By: TAWUN

อาซิโตน
ยินดีต้อนรับ
*

0815447159 ม.8 ต.ขมื้น อ.เมือง สกลนคร

« ตอบ #401 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 07:18:53 PM »

น่าสนใจมากครับ

yah2010
*

« ตอบ #402 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 11:49:49 AM »

ตามเข้ามาชมค่ะ 

tonishuke
*

« ตอบ #403 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 01:00:56 AM »

สวัสดีครับ พี่ดอน ยังไงก็เป็นกำลังใจให้อีกคนนะครับ ผมชื่อต้น อยู่เพชรบูรณ์นะครับ เพิ่งสมัครสมาชิกเมื่อวานนี้เองครับ แล้วมาเจอกระทู้บ้านดินนี้ชอบมากเลยครับ วางแผนไว้ว่าจะสร้างแต่ยังไม่มีโอกาสสักทีครับ แต่ยังไงสร้างแน่นอนครับ ชอบๆๆ เป็นธรรมชาติดีครับยังไงสักวันก็ต้องคืนสู่ธรรมชาติอยู่ดี สู้อยู่ตั้งแต่วันนี้ไปเลยดีกว่านะครับ
   ผมเองก็อ่านไปศึกษาไปตั้งแต่เริ่มกระทู้หน้าแรก จนถึงตอบกระทู้นี่ก็ใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมงครึ่งนะครับ เลยเกิดคำถามและมีเรื่องที่จะรบกวนนิดนึงครับ  ตามด้านล่างนี้เลยครับ เศร้า
1.กฐินเทพาปลูกไว้ทำไมเหรอครับ?
2.ขอรูปแบบการจัดผังสร้างบ้าน การปลูกต้นไม้และผักสวนครัว บนพื้นที่แปลงนี้หน่อยได้ไหมครับ เพราะดูแล้วตั้งแต่ปรับปรุงดิน ปลูกกฐิน ตำแหน่งการสร้างบ้าน สร้างกระท่อม แทงค์น้ำ ต้องมีการวางแผนเป็นอย่างดี จึงจะได้สัดส่วนที่เหมาะสมออกมาอย่างนี้ พอดีผมไม่มีหัวด้านนี้นะครับแล้วพื้นที่ผมมีจำกัดเลยต้องการศึกษาแบบอย่างการวางแผนครับ
3.ช่วยจำลองภาพระบบการนำ ปุ๋ยชีวภาพ(น้ำ)+น้ำส้มควันไม้ ที่อยู่ในวงท่อซีเมนต์ แล้วปล่อยตามน้ำไปใช้ในแปลงผักทีครับ (นึกภาพไม่ออกครับ)
4.มีเมล็ดพันธุ์ผักอะไรที่พอจะแบ่งให้ปลูกบ้างไหมครับ?
5.ไผ่กิมซุงมีข้อดี ข้อเสีย แตกต่างจากไผ่หวาน หรือไผ่บ้านเราที่ปลูกขายกันยังไงบ้างครับ?
6.มะเดื่อฝรั่งพอมีเมล็ดแบ่งให้ขยายพันธุ์บ้างไหมครับ?
   คงรบกวนแค่นี้ก่อนละกันครับ ไว้ศึกษาไรมาแล้วมีข้อสงสัยเกี่ยวกับบ้านดิน หรือการจัดสวน(ผัก)ก็ดี จะขอกลับมาสอบถาม แลกเปลี่ยนเพิ่มเติมครับ
   น้องใหม่อย่างผมก็ขอฝากตัวในชุมชนพอเพียงนี้อีกคนครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^^ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: boyboom, TAWUN
suraphong
*

« ตอบ #404 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 08:20:57 AM »

ขอตอบแทนดอน บ้านดินนะ กฐินเทพาที่นี่ปลูกเพราะต้องการ่มเงา และเนี่องจากเขาเป็นไม้ป่าที่โตเร็วและไม่ต้องดูแลรักษามาก 
รากก็สามารถบำรุงดินได้เพราะเป็นพืชตระกูลถั่ว
มะเดื่อ ปลูกโดยการตอนกิ่งไม่ได้ปลูกจากเมล็ดครับ
ส่วนคำถามข้ออื่นรอ ดอน บ้านดินมาตอบนะครับ แต่ตอนนี้กำลังรื้อบ้านหลังที่ 2 ทำใหม่(ประมาณว่าฉันไม่ถูกใจฉันก็รื้อทำใหม่
เพราะว่าทำเองอยู่แล้ว) เมื่อวานเทปูนตั้งเสา วันนี้ยังลุกไม่ขึ้นเลย ฮิฮิ
พี่ดอน บ้านดิน

ขวาน
*

« ตอบ #405 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 09:56:32 PM »

ขอถามหน่อยครับ เครื่องผสม ดินนี้มันเท่าไรครับ ขอบคุงครับ

suraphong
*

« ตอบ #406 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 07:57:27 AM »

ราคาเครื่อง 12,500 บาท มอร์เตอร์ 3 แรง 4,500 บาทครับ
momgift
*

« ตอบ #407 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 09:52:48 AM »

ชอบมาก  ชอบในความมานะ  วัยขนาดคุณดอนบางคนยังไม่ประสา  พึ่งเข้ามาเป็นสมาชิก  กำลังศึกษาข้อมูลต่าง ๆ อีก  4 ปีหมดสัญญากับบริษัท  ก็จะเริ่มลุย  เป็นกำลังใจให้  และจะเข้ามาติดตามอืกนะค่ะ  (คุณป้า อยากจะศึกษาเรื่องต้นดอกไม้จีน ถ้ามาปลูกทางเหนือจะมีโอกาสปลูกได้หรือเปล่า)  สำหรับกระเจี๊ยบแห้งถ้าไม่มีตลาด  ลองเสนอราคามานะค่ะ  กิโลละเท่าไหร่  เพราะที่บ. ใช้กระเจี๊ยบอยู่  แต่จะรับซื้อที่เป็นอินทรีย์เท่านั้น และเห็นประวัติในการปลูก
picture
*

« ตอบ #408 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 10:52:42 AM »

อ่านแล้วได้ความรู้มากมาย ชอบบ้านดินจังค่ะ ยิ้ม

ดอน-บ้านดิน
*

ความขัดแย้งที่ผสานกันอย่างลงตัว

« ตอบ #409 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 11:27:23 PM »

ราคาเครื่อง 12,500 บาท มอร์เตอร์ 3 แรง 4,500 บาทครับ

พี่ผม.. ไม่ก้อพี่พงษ์ กะ พี่น้องครับ

ช่วงนี้หายยาวเลย คงต้องรบกวนพี่ทั้งสอง ตอบเม้นต์ นะครับ
 ยิ้ม

= = = = = = = = = = = = = = = =
ชีวิตมันเป็นเรื่องง่าย ๆ แต่เราทำให้มันยากเอง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5098.0
ดอน-บ้านดิน
*

ความขัดแย้งที่ผสานกันอย่างลงตัว

« ตอบ #410 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 08:41:00 AM »

อัพเดทย้อนหลังครับ หายยาวมากกกก

วันที่ 7 พฤศจิกายน 2010
น้องไก่ โตแล้ว

วันที่ 21พฤศจิกายน 2010

ทำการตัดรากถั่วงอก แล้วเอาไปขาย

ขาวกรอบไร้สาร

ตอนนี้ไม่ได้ทำขายแล้วเนื่องจาก ต้นทุนเมล็ดแพงมาก

แล้วปลูกเองก็ไม่ไหวใช้พื้นที่ปลูกเพื่อการค้าเยอะ ไม่คุ้ม

วีดีโอสำหรับผู้ที่อยากทำไว้ทานเองง่ายๆ ดูที่นี่นะครับ

= = = = = = = = = = = = = = = =
ชีวิตมันเป็นเรื่องง่าย ๆ แต่เราทำให้มันยากเอง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5098.0
ดอน-บ้านดิน
*

« ตอบ #411 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 08:42:19 AM »

วันที่ 23 พฤศจิกายน 2010

อาจารย์ นัน โคราชและทีมงาน
มาที่บ้านเพื่อสอน การซ่อมแผง solar cell
http://www.youtube.com/user/nunkorat

กางเต้นท์นอนในสวนกันนี่แหละ

กำลังช่วยกันรื้อแผงลงมาจากหลังคาบ้านดิน

อาจารย์นัน

ดอน-บ้านดิน
*

« ตอบ #412 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 08:43:29 AM »

ขั้นตอนการซ่อม

ให้ดูจุดที่แตกหลังแผง จุดที่แผ่นโลหะขาดไป ทำให้วงจรไม่ครบ

ทำการเจียรผิวกระจกออก เปิดเนื้อกระจกออกให้ถึงแผ่นโลหะ
การเจียรเนื้อกระจก ต้องระวังอย่าเจียร จนถึงเนื้อโลหะ
มือเบาๆนี่งๆ

ขั้นตอนนี้อันตรายจากเศษกระจก ให้ระวังให้มาก ควรทำใต้ลม
ถ้าให้ดีเปีดพัดลมเป่าเลย

ดอน-บ้านดิน
*

« ตอบ #413 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 08:44:27 AM »

เมื่อเปีดเนื้อกระจกได้แล้ว จะมีชั้นของซิลิโคนเคลือบอยู่ก่อนจะถึงเนื้อโลหะ
ทำการลอกออกโดยใช้เครื่องเป่าลมร้อนละลายแล้วเอาของมีคม ค่อยๆ ขูดออกมาให้หมดจนถึงเนื้อโลหะ

จากนั้นเอาแผ่นที่เขาเอาไว้ปะกะลังมัง หาซื้อได้ตามตลาด
แผ่นนี้จะมีกาวในตัว  ให้ลอกออกมาแล้วแปะลงไปบนเนื้อโลหะ
จากนั้นเอาอะไรก็ได้ รูดๆ ให้แนบสนิท
ในภาพคือเอาไฟแชกธรรมดาๆนี่แหละ ตรงส่วนที่เอาไว้จุดไฟ เอามากลิ้งๆ รูดๆ

จากนั้นก็กรีดแผ่นปะกะลังมัง ตามแนวเดีม เพื่อแยกเซลไฟฟ้า

บางแผ่นอาจจะมีหลายจุดที่ต้องซ่อม ให้ทำให้ครบทุกจุด

Liked By: guitarcake, TAWUN

ดอน-บ้านดิน
*

« ตอบ #414 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 08:46:19 AM »

บางแผ่นแตกแต่ว่าเนื้อโลหะ ไม่เสียหาย
แต่ขอบของเซลไฟฟ้าขาดแบบในรูป ด้านขวาของกระจก

ให้ใช้วิธีบัดกรีเอา เชื่อมโลหะ ให้ต่อกันเพื่อให้ครบวงจร

ซ่อมเสร็จแล้ว ยกขึ้นไปติดตั้งบนหลังคาที่เดิม

ดอน-บ้านดิน
*

« ตอบ #415 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 08:47:55 AM »

คราวนี้พี่พงษ์ได้ทำการต่อโครงเหล็กเพื่อวางแผง Solar cell

ต่อเองสบายๆ อดีตเถ้าแก่ร้านเหล็กดัดอยู่แล้ว
ปัจจุบันเป็นเถ้าแก่เพาะเห็ด ฮ่าๆๆ

ซื้อปั๊มน้ำ ที่เรียกว่าปั๊มชัก หาซื้อได้ตามร้านขายเครื่องมือเกษตรทั่วไป
ตัวมอเตอร์ เป็นมอเตอร์ของรถจักยานไฟฟ้า
ใช้ไฟ 12v

กำลังตีดตั้งปั๊มชัก เพื่อสูบน้ำบาดาล

เสร็จแล้วครับ แค่นี้เอง
ไม่ยาก แต่ว่ามันเยอะเท่านั้นเอง ค่อยๆทำไป ใจเย็นๆ
ได้วันละสองแผงสามแผงก็หรูแล้วครับ
จะใช้ไฟแค่ไหน ก้อเพิ่มแผงเพิ่มแบต

หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 [26] 27 28 29 30 31 32 33 34 35   ขึ้นบน
  พิมพ์