หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านดิน  (อ่าน 108047 ครั้ง)
ดอน-บ้านดิน
เกษตรกรมือใหม่
*

ความขัดแย้งที่ผสานกันอย่างลงตัว

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 09:16:00 PM »

กระทู้ดีมีคุณภาพมาก ๆ
ทำแล้วเห็นภาพชัดเจน
รอชมต่อ ตอนทำมีอุปสรรคอะไรอีกไหมครับ เล่าสู่กันฟังเพิ่มเติมด้วยนะครับ

ขอบพระคุณคร๊าบบบบบบบบบบ

สวัสดีครับ
ขอบคุณครับที่ให้ความสนใจในการทำบ้านดิน

อุปสรรคอย่างเดียวในการทำบ้านดินคือ ..เหนื่อย ร้อนดำครับ

ร้องไห้

Liked By: adulsri, jukkrit13

= = = = = = = = = = = = = = = =
ชีวิตมันเป็นเรื่องง่าย ๆ แต่เราทำให้มันยากเอง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5098.0

ดอน-บ้านดิน
*

ความขัดแย้งที่ผสานกันอย่างลงตัว

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 09:20:33 PM »

หลังคาเป็นยังไงครับใช้ผ้าใบไม่ร้อนหรอครับหรือว่ายังไม่เสร้จ  รอดูหลังคานะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

หลังคาที่เห็นในรูปนั่นคลุมไว้ชั่วคราวในช่งที่ฝนตกน่ะครับผม
ตอนนี้หลังคาผมเอาก้อนดินขึ้นเรียงเสร็จแล้ว เหลือฉาบปูนทับให้เรียบครับ

วันนี้เพิ่งจะได้มีโอกาศเข้ามาในเวปนี้น่ะครับ เลยยังไม่ได้อัพรูปเพิ่ม
บวกกับช่วงที่ผ่านมาเร่งทำมากๆ แล้วเนท ล่มด้วยครับ

ยิ้ม

= = = = = = = = = = = = = = = =
ชีวิตมันเป็นเรื่องง่าย ๆ แต่เราทำให้มันยากเอง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5098.0
terdsak
ถูกแบน
*

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 12:54:22 AM »

สวัสดี คุณลุงดอน-บ้านดิน  ครับ..
ผม  เทอดศักดิ์  เห็นคุณ  คุณลุงดอน-บ้านดิน คุยในห้องเเชท..
กับป้าดี .....  เรื่องที่อยู่เเถว  ท่ามะกา...ผมเองไม่ได้  มีโอกาสทักทาย..
ได้เเต่  อ่านข้อความของคุณ ลุงคุยสนทนา....กัน...  ไม่ทราบว่าพื้นที่ 
ในที่ของคุณลุง  กี่ไร่  ครับ...  ดูการสร้างห้องน้ำ ถ้าท่าจะราคาถูก...
วัสดุอุปกรณ์   ...  หาซื้อง่ายๆ ในท้องถิ่น....

กระผม  มาให้ กำลังใจคุณลุง...ทำเกษตร  เพื่อยึดเเบบ  เเนวเศรษฐกิจพอเพียง
ได้ บรรลุวัตถุประสงค์   ที่คุณลุง...ตั้งหมายไว้....ผมมาดู เเละ  อ่านข้อความ
เเละดูรูปภาพ  อนาคตผมจะนำ  เเนวความคิดของคุณ ลุงไปใช้  ในที่ดืน  ของผมบ้าง.

Liked By: jukkrit13

มุมเเสตมป์ไทย  ควรเเก่การสะสม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27108.0
mannga
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 11:27:33 PM »

รอดูรูปหลังคาค่ะ

น้ากบ
*

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 06:12:49 AM »

รอติดตามชมอยู่ครับ บ้านดินในฝันเลย หายไปนานคิดถึงมากๆ เป็นกำลังใจอีกคนครับ
ยังไงๆ ช่วยบอกรายละเอียดบ้านดินเยอะๆหน่อยครับ โดยเฉพาะจุดที่สำคัญๆ ที่ต้องระมัด
ระวังเป็นพิเศษ  เป็นวิทยาทานแก่คนที่เริ่มต้นอยากมีบ้านดินทุกๆท่านเลยครับ จะแวะมาเยี่ยม
บ่อยๆครับ ขอให้ประสบความสำเร็จเร็วๆนะครับ ขึ้นบ้านใหม่เมื่อไหร่บอกด้วยนะครับ

ยอด ราชบุรี
*

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 01:58:01 PM »

;)สบายดีครับ..ผมคิดว่าเราน่าจะมีโครงการสัญจรสร้างบ้านดินให้แก่สมาชิก..ดีไหมครับ
ตัวผมก็อยากได้เหมือนกัน..รอชมบ้านคุณดอนอยู่นะครับ เจ๋ง

หมูออมสิน
*

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 03:44:35 PM »

มารอชมด้วยคนค่ะ
หนูอยากมีบ้านดินบ้างน่ะค่ะ

สุนัน วงศ์ชื่น225 หมู่ 9 บ้านหนองหลัก
ต.เหล่าบก อ. ม่วงสามสิบจ.อุบลราชธานี 34140
kom
*

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 03:29:37 PM »

แจ้งเจ้าของกระทู้
อัพเดทด้วยครับ
คนรอชมจำนวนมาก
คม

ิbaanhao
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 12:39:20 AM »

รอ แล้วรอเล่า เมื่อไหร่จะมาอัพเดทอิอิอิ

แจ็ค
*

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 01:52:25 PM »

... อันดับแรกต้องขอชื่นชมกับความสุขในสิ่งที่ลงมือทำ และความสำเร็จที่ผ่านมาด้วยครับผม  ลงรายละเอียดเป็นขั้นเป็นตอนดีมากครับผม  แต่ที่สงสัยก็คือ การทำแบบนี้คงมีค่าใช้จ่ายมาก ไม่ทราบว่าจะแจ้งรายจ่ายได้หรือไม่ครับผม ....

... กำบ่มีอย่าได้อู้  กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า ...
nOO_M@Y
*

หยอดกระปุกความสุขวันละนิด_ชีวิตจะสดใส

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 03:12:57 PM »

หลังคาเป็นยังไงครับใช้ผ้าใบไม่ร้อนหรอครับหรือว่ายังไม่เสร้จ  รอดูหลังคานะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

หลังคาที่เห็นในรูปนั่นคลุมไว้ชั่วคราวในช่งที่ฝนตกน่ะครับผม
ตอนนี้หลังคาผมเอาก้อนดินขึ้นเรียงเสร็จแล้ว เหลือฉาบปูนทับให้เรียบครับ

วันนี้เพิ่งจะได้มีโอกาศเข้ามาในเวปนี้น่ะครับ เลยยังไม่ได้อัพรูปเพิ่ม
บวกกับช่วงที่ผ่านมาเร่งทำมากๆ แล้วเนท ล่มด้วยครับ
ยิ้ม

นู๋มารอชม บ้านดิน สวยๆๆ คะ อย่าลืมโพสต์ภาพให้ชมนะคะ

ดอน-บ้านดิน
*

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 09:50:28 PM »

บ้านดิน : ตอนที่สาม

ตั้งแต่ 14 มิถุนายน 2009 - 1 พฤศจิกายน 2009
- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
สวัสดีครับ
ก่อนอื่นต้องขออภัยทุกๆท่านที่ติดตามครับ
ผมหายไปจากการอัพเดทนานมาก
ช่วงที่ผ่านมาเป็นหน้าฝน การสร้างบ้านดินจึงทำได้ไม่ต่อเนื่อง
และอินเตอร์เนทผมก็มีปัญหาด้วยครับ ติดๆ ดับๆ

มาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ
- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

2009-06-14
ไปเที่ยวชม นาแรงรักแรงฝัน และเนินพอกิน
ตำบลเขาน้อย อำเภอท่าม่วง กาญจนบุรี

ภาพแคปจากวิดิโอ ป้ายทางเข้า

ห้องน้ำหิน ทำจากหินแถวๆนั้น

บ้านหิน

พี่สีดิน กำลังเลือกพันธุ์ต้นไม้ให้

ดูวิดิโอท่านเสียงศีล พาชมนาแรงรักแรงฝัน ได้ที่นี่ครับ
http://www.manytv.com/search.php?q=%B9%D2%E1%C3%A7%C3%D1%A1%E1%C3%A7%BD%D1%B9

วันที่ 22 กรกฎาคม 2009
กลับมาทำบ้านดินต่อ
เอาก้อนดินขึ้นไปเรียงบน
และทำการฉาบปูนเป็นหลังคาห้องน้ำ

ภาพจากด้านล่างมองขึ้นไปบนหลังคา

โครงไม้ไผ่ พี่พงษ์ทำไว้เพื่อปลูกไม้เลื้อย
เสาทำมาจากเศษของไม้โครงหลังคาบ้านดิน
ใช้วัสดุที่มี ให้เกิดประโยชน์สูงสุด

2009-07-25
พี่ๆมาจากรุงเทพ มาช่วยกันทำหลังคาดิน

Liked By: sarisa, jukkrit13
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2009, 09:23:29 AM โดย ดอน-บ้านดิน » บันทึกการเข้า

ดอน-บ้านดิน
*

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 09:53:45 PM »

พี่พงษ์ ทำการสร้างมุ้งเพื่อทำผักกางมุ้ง

2009-07-29
พี่ๆที่กรุงเทพกลับไปแล้ว
ผมทำหลังคาดินต่อ
ในภาพคือการ ตีตะแกรงเพื่อเตรียมสำหรับการฉาบปูน

เนื่อจากดินกับปูนไม่สามารถเกาะกันได้
จึงจำเป็นต้องตีตะแกรงก่อนทุกครั้ง

ภาพด้านหลังบ้านดิน จากระยะไกล

พี่ๆมาจากกรุงเทพแล้ว ขึ้นไปบนหลังคา

มาดูในสวนกันมั่งนะครับ
กระชาย เจริญงอกงาม

ผักมังกรหยก จากเนินพอกิน
เอามาทีแรกต้นนิดเดียวตอนนี้เลื้อยเต็มพื้น

ผักกวางตุ้งที่พี่พงษ์ปลูกไว้ในมุ้ง

พี่นุชกำลังผสมจุลินทรีย์ลงไปในน้ำ
เพื่อแช่ผักที่เก็บมาจากในสวนเอากลับกรุงเทพ

ผักที่แช่ในน้ำจุลินทรีย์จะสามารถคงความสดกรอบได้ดี
ไม่ต้องใส่ตู้เย็น

2009_08_04
พี่ที่กรุงเทพ มาช่วยกันทำหลังคาดิน

หนักมั๊ยพี่ ก้อนละ 9 กิโล

Liked By: Eng.Sense, jukkrit13

ดอน-บ้านดิน
*

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 09:54:31 PM »

เอาก้อนดินขึ้นมาหมดแล้ว พี่นุชเก๊กถ่ายรูปซะเลย

พี่พงษ์กำลังตรวจแปลงผักกางมุ้งกับซุ้มผัก

ซุ้มไม้เลื้อยเสร็จแล้ว

ภาพแปลงผัก

เห็ดนางฟ้าภูฎาน

ครึ่งกิโล

มะละกอปักไม้ลาย

ห้องน้ำที่เรียงหลังคาและฉาบปูนเสร็จแล้ว
มองจากด้านล่างขึ้นไป

หน้าต่างมองออกไปจากห้องน้ำ

ประตูห้องน้ำ

ดอน-บ้านดิน
*

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 09:55:09 PM »

วันที่ 17 สิงหาคม ฝนตกหนักหลังคาเปียก
ผ่านไปสองวันก้อนดินที่เปียกก็แห้ง

สามารถทำหลังคาต่อได้ ไม่เป็นปัญหา

ภาพคานไม้สนที่วางอยู่บนผนังบ้านดิน
เพื่อรับน้ำหนักหลังคา

หน้าต่างห้องน้ำ

วันที่ 22 สิงหาคม 2009
ช่วยกันขนฟางเอามาคลุมดินเพิ่ม

ฟางยังเขียวๆอยู่เลย

ดอน-บ้านดิน
*

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 09:55:43 PM »

วันที่ 23 สิงหาคม 2009
ทำการต่อขยายห้องครัว

กองวัสดุ

ตำแหน่งที่กำลังจะสร้างห้องครัว

เริ่มทำการขุดหลุมเพื่อฝังเสา
เสาที่ใช้ก็คือเศษไม้เหลือจากโครงหลังคาบ้านดิน

เอาไม้ไผ่ ทำเป็นผนังห้องครัว

ย้ายอุปกรณ์ทำครัว และทำการต่อท่อน้ำ

ห้องครัวใหม่ เสร็จแล้ววววว

ก่อนกลับ พี่พงษ์ทำการเก็บผักกวางตุ้ง

ใหญ่ไร้สาร ตามแนวทางเกษตรอินทรีย์

ภาพตอนอาทิตย์ตก สวยดี

นกเขามาทำรังที่ต้นไผ่

Liked By: Eng.Sense, jukkrit13

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 35   ขึ้นบน
  พิมพ์