ซื้อหมูแม่พันธุ์หรือลูกหมูมาเลี้ยง อันไหนดีกว่ากันครับ

<< < (2/5) > >>

bin2:
ถ้าซื้อพอหมูมาเลี้ยงด้วยก็ไม่คุ้มทุนค่าเลี้ยงดูครับเพราะเลี้ยงน้อยแล้วอีกอย่างพ่อหมูมีราคาแพงมากๆ

jaggapan:
 ;)ขอบคุนสำหรับความคิดเห็นทุกคนคับ
มีใครช่วย แชประสบการณ์อีกไหมคับ ยิ่งหลายความคิดยิ่ง ดีคับ
รบ กวนด้วยนะคับ เข้าดูตลอดคับทุกวัน

TAMKIN:
ยกตัวอย่าง หมูแม่พันธุ์ ตัวละ 9000 - 10000 ตั้งท้อง 113-115 วัน ตกลูกครั้งละ 10 ตัว 1 เดือนกว่าๆ จับขาย
ตัวละ 1500 อย่างถูกๆ เป็นเงิน 15000  บาท ปีหนึ่งตั้งท้อง 2 ครั้ง รวมเป็นเงิน 30000 บาท 

Freedom in mind:
ผมว่าอยู่ที่ความพร้อมครับ เพราะถ้ามีเงินก็สามารถซื้อแม่พันธุ์มาเลี้ยงได้เลย
แต่ถ้าเพิ่งเริ่มเลี้ยงผมว่าเลี้ยงลูกหมูไปก่อนซัก 1-2 ปี ก็น่าจะดีกว่านะครับ 
เพราะการเลี้ยงลูกหมูผมว่ายังไม่ต้องใช้ทุนเยอะเท่าแม่หมู  ไม่ต้องจัดการดูแลเอาใจใส่มาก
โรงเรือนและคอกก็ไม่ต้องเตรียมมาก ซึ่งถ้าเริ่มจากเลี้ยงลูกหมูผมว่าเราจะรู้ว่าหมูมันกินอาหารยังไง
นอนยังไง ขี้ยังไง ให้อาหารยังไง ให้น้ำยังไง อากาศร้อนทำยังไง อากาศหนาวทำยังไง
หมูป่วยทำยังไง ท้องเสียทำยังไง ไอทำยังไง ต้องรักษาหรือจัดการให้หายต้องใช้ยาอะไร
และที่สำคัญสุด ได้กำไรหรือขาดทุนเท่าไหร่ เพราะราคาซื้อขายเรากำหนดเองไม่ได้
แต่ถ้าเลี้ยงแบบไม่หวังผลกำไรก็อีกเรื่องนะครับ (อันนี้ผมพูดเล่นนะครับ 555)
พอเมื่อเรามีประสบการณ์  มีเครือข่าย มองเห็นตลาดแล้ว ผมว่าเราจะเริ่มเลี้ยงแม่พันธุ์
เพื่อขยายก็ไม่สายครับ เพราะประสบการณ์มันหาซื้อกันไม่ได้ ต้องเลี้ยงเองก่อนครับถึงจะรู้
ผมว่าค่อยๆ ก้าวทีละก้าวอย่างมั่นคงน่าจะดีที่สุดครับ
จากเพื่อนคนเลี้ยงหมูมือใหม่เมือนกันครับ ;D

auto1984:
ถ้าเริ่มเลี้ยงใหม่นะคับ ควรที่จะเริ่มจากหมูขุนก่อนซักสองรุ่นนะคับ เพื่อเป็นการศึกษาและจะได้มีวิธีการจัดการ และแก้ปัญหาได้ถูกต้อง เพราะว่าถ้าไม่เคยเลี้ยงเลยอาจไม่ทราบว่าจะมีวิธีการจัดการและดำเนินการได้ถูกต้อง เพราะหมูแม่พันธุ์ขั้นตอนและการดูแลจะยุ่งยากกว่าการเลี้ยงหมูขุน เดือนแรกควรเริ่มจากการเลี้ยงหมูขุน โดยหาลูกหมูสามสายมาขุนดูซัก5-10ตัวก่อน พอเดือนที่2 ถ้าพอเริ่มเข้าที่ก็ค่อยหามาเพิ่มคับ แนะนำนะครับว่าควรหาลูกหมูพันธุ์ดีมาเลี้ยงนะคับราคาอาจสูงกว่า200-300บาท/ตัว ถ้าลีกเลี่ยงได้ไม่ควรนำหมูที่เลี้ยงขุนตามบ้านแล้วจับมาเป็นแม่พันธุ์ซึ่งราคาอาจจะถูกจริง(อยู่ประมาณ900-1200/ตัว แล้วแต่พื้นที่) แต่ปัญหาจะตามมาอีกมาก เช่นเลี้ยงไปโตช้า ใช้อาหารในการเลี้ยงมาก ระยะเวลาในการเลี้ยงนานอาจมากกว่าสี่เดือนถึงได้ร้อยกิโล (ปกติหมูสามสายเลี้ยงสามเดือนถึงสามเดือนครึ่งจับขายได้ 100กล.)  หรือถ้าชาวบ้านที่เลี้ยงไว้ไม่มีความรู้พอในการควบคุมโรคที่ดีพอ หมูที่เราซื้อมาอาจติดโรคจากแม่ พอเลี้ยงไปซักพักหมดค่าอาหารไปพอสมควร หมูป่วยต้องเสี้ยเงินค่ายา ถ้าไม่หายอาจตาย เสียทั้งเงินทั้งเวลาคับ และถ้าเลี้ยงไม่ถูกวิธีอาจเป็นหมูมันพ่อค้าไม่จับหรืออาจกดราคาต่ำครับสิ่งที่บอกนี้เคยประสปพบเจอมาด้วยตัวเองจากการเริ่มเลี้ยงครั้งแรกคับ ถ้าพอเข้าใจถึงวิธีการจัดการแล้วค่อยหาแม่พันธุ์สองสายมาเลี้ยงเพื่อไว้ผลิตลูกหมูสามสายไว้ขุนเลี้ยงเองคับ ถ้าเหลือก็จำหน่าย พอเริ่มลงตัวอีกก็ขยายกิจการแล้วหาแม่พันธ์พ่อพันเลือดร้อยเปอร์เซนมาเลี้ยงคับ เพื่อผลิตแม่พันธุ์สองสายคับ แต่ไม่ว่าการเลี้ยงแม่พันธุ์สองสายหรือเลือดร้อย จะมีขั้นตอนในการจัดการยากง่ายขึ้นไปตามลำดับคับ
         แต่หากถามถึงเรื่องราคาในการเลี้ยง หมูขุนจะได้กำไรน้อยที่สุด เพราะเราไม่ได้เป็นคนกำหนดราคาหมูหน้าฟาร์มเอง ราคาขึ้นลงตามช่วงเวลา (มักเป็นไปตาม CP เป็นหลัก) สิ่งที่เราควบคุมได้คือต้นทุนในการเลี้ยงให้ตำ่ที่สุด แล้วเราจะได้กำไรคับ เกษตรกรส่วนใหญ่มักนึกถึงแต่ผลลับที่เป็นราคาที่สูงหรือหมูราคาดี แต่ราคาเราควบคุมมันไม่ได้เป็นกลไกของตลาด   ส่วนเลี้ยงหมูแม่พันธ์กำไรจะดีกว่าถ้าสายพันธุ์หมูที่เราเลี้ยงเป็นสายพันธ์ที่ดีพอ เช่นให้ลูกดกเลี้ยงลูกเก่ง ทนต่อสภาพแวดล้อมและโรคได้ดี เราสามารถกำหนดราคาเองได้ครับแล้วราคาจะดีดว้ย ถ้าเลี้ยงแม่พันธุ์สองสายไว้เพื่อผลิตเป็นลูกหมูขุนสามสายลูกหมูตอนนี้ราคาจะอยู่ประมาณ1,200-1,500/ตัว ปีนึง1แม่ลูกให้ไม่ต่ำกว่าสองคอกๆละประมาณ9-15ตัว เฉลี่ยแล้วไม่ต่ำกว่า20ตัว/ปี เป็นเงิน12,000-15,000/แม่/ปี ถ้า10แม่ก็แสนกว่า แต่ถ้ามีแม่พัธุ์เลือดร้อยมาผลิตลูกหมู่แม่พันธ์เพื่อจำหน่าย ราคาลูกหมูพันธ์จะอยู่ที่ประมาณ 2,500-4,000/ตัว 1แม่จะให้ลูกน้อยกว่าแม่สองสายเฉลี่ยแล้วประมาณ15-20ตัวต่อปี เป็นเงินเท่าไหร่ลองคำนวนเอาคับ แต่ขอย้ำนะคับว่าความยากง่ายในการเลียงจะเพิ่มขึ้นตามลำดับคับ แม่พันธุ์ถ้าเลี้ยงจากลูกหมูน้อย จะเริ่มขายผลผลิตได้เมื่อครบประมาณ 1ปีคับ ถ้ามีทุนสำรองในการเลี้ยงแม่พันก็โอเคคับ แต่ถ้ามีเฉพาะทุนหมุนเวียนก็เลี้ยงหมูขุนไปก่อนคับประมาณสามเดือนก็ขายได้ แล้วเอากำไรมาเลี้ยงแม่พันธุ์คับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว