โซล่าเซลล์( Solar Panels ) กำลังฮอตฮิต แลกเปลี่ยนกันก่อนจ่ายตังค์

(1/10) > >>

namping:
;D เชิญท่านผู้สนใจในแสงตะวัน ที่ ชมรมโซล่าเซลล์ ได้นะครับเปิดแล้ว

...เนื่องด้วยคุณ อำนวย ได้ประเดิมเปิดชมรม โซล่าเซลล์ ขึ้น
ก็เลยมาหาแนวร่วมแลกเปลี่ยนพูดคุย เสนอความคิด ความรู้ หรือมุมมองต่าง ๆ
จากท่านผู้รู้ หรือ ผู้ที่สนใจที่จะเรียนรู้ ได้ที่ชมรมนะครับ

...บางท่านอาจไม่เคยเข้ามุมชมรมมาก่อนเลยเอาลิงค์มาแปะไว้  :-*

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=50853.0

ตัวอย่างคลิปการทำแผงโซล่าเซลล์

namping:
 ;D เอาคลิปมาลงเพิ่ม ว่าคนธรรมดาอย่างเรา ๆ ท่าน ๆ ก็น่าจะทำได้  :D

krading:
ผู้สนใจสมัครใกล้ร้อย  คุณอำนวยวางแผนต่อได้เลยครับ  งานนี้พวกเราต้องมาทำให้เกษตรพอเพียงรุ่งโรจน์แน่นอน

kasetnew:
   คิดจะทำอะไร ก็ นึกคิดกันให้ดีนะครับ  คิดให้ถ้วนถี่ อย่าตกเป็นเหยื่อ ของใครบางคน ผมว่าค่อยๆทดสอบ ค่อยๆ เรียนรู้ อย่าทำแบบก้าวกระโดด โซล่าเซล อาจจะ ไม่ได้ง่ายอย่างหลายคนคิด เพราะ แค่ทำให้ใช้ได้นะทำได้ครับ แต่ ถ้าจะให้ได้ดี ให้ได้นาน ทนทาน คุ้มกับเงินที่เสียไป การประกอบ ต้องมีห้องประกอบปลอดฝุ่นเครื่องไม้เครื่องมืออย่างดี อุปกรณ์ที่นำมาใช้ประกอบ เช่นกระจกกันความร้อน ซิลฺโคลนและอื่นๆ ที่สำคัญ เกรดของแผ่นโซล่าเซล ถ้าให้ทนให้ดี ผลิตไฟได้มาก ต้องไม่ใช่ ของจีนแแดง ตกเกรด แล้วขาย แบบชั่งกิโลมา
   ผมเห็นด้วยกับการตั้งชมรมนะครับ ไม่ได้คิดต่อต้านอะไร แต่ แค่อยากให้ค่อยๆเป็น ค่อยๆไป อยากให้สมาชิก ทดลอง เอามาลองใช้ดูก่อนทดสอบนานๆ ว่ามันโอเคแค่ ใหน ถ้ามันโอเค แล้วค่อย รวมกลุ่มกันตั้งโรงงาน อย่าเพิ่งรีบ ลงทุน ลงหุ้น เพราะถ้าหากรีบทำ รีบขาย แล้วของที่เราทำ เราขายให้สมาชิก ไม่ดีจริง คนที่เสียผลประโยชน์ ก็คือพวกเราเอง หาใช่ใครที่ใหน เพราะฉนั้น เดินช้าๆ แต่ มั่นคง จะมั่นใจกว่านะครับ 
   ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ หากขัดใจใคร ขออภัยด้วยครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่น
   หาก admin เห็นว่า ไม่มีประโยชน์  ลบทั้งได้เลยครับ

konthain(นพ):
ติดตามกระทู้ของคุณอำนวยมาตลอด เห็นด้วยครับที่ตั้งชมรมครับ เพราะมีสมาชิกที่สนใจในพลังงานทางเลือกโดยเฉพาะ solar cell กันเยอะมากยิ่งทำเองได้ราคาถูกกว่าท้องตลาด จะเป็นทางเลือกอีกทางที่น่าสนใจครับ
ส่วนจะมีใครท้วงติงก็เป็นเรื่องปกติและน่าขอบคุณครับ หนทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน ผู้มีจิตอาสาอย่าได้ท้อแท้ครับ ;D

;)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป