หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง กฤษฎา รากแก่น  (อ่าน 17187 ครั้ง)
noojaneja
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 07:57:54 PM »

ได้ดูเฉพาะตอน 2 วันนี้มาดูตอน 1 ซึ่งรู้สึกศรัทธา ในตัวกฤษฎา มากขึ้น และทำให้ซาบซึ้งถึงบทบาทของคำว่า ตัดสินใจ ... ทุกสิ่งทุกอย่าง มันจะดูยากและล่าช้าออกไป เพราะ การไม่กล้าตัดสินใจนั่นเอง ซึ่งกฤษฎา กล้าและตัดสินใจได้ถูกจริงๆ

Liked By: panuwat5675

แมงจินูน
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 12:18:14 PM »

ไปเยี่ยม "กฤษฎา  รากแก่น"  กันดีไหมครับ  ก่อนอื่นผมขอบออกตัวก่อนว่าผมไม่เคยร่วมทริป  กับพี่น้องชาวเวปพอเพียงมาก่อน  เพราะว่าเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ครับ  แต่เมื่อเห็นว่าพี่น้องพอเพียงไปเที่ยวสวนมาหลายที่แล้ว  ส่วนมากก็เป็นสวนของท่านที่ประสบความสำเร็จแล้ว  แล้วทำไมเราไม่ลองไปเที่ยวหาหรือว่าไปเยี่ยมผู้ที่ยังลำบากอยู่บ้าง  คิดซะว่าเป็นงาน "ทอดผ้าป่าเมล็ดพันธุ์พืชเพื่อผู้ที่ด้อยโอกาสกว่า"  ก็แล้วกันนะครับ ...คิดจริงๆนะครับไม่ได้คิดเล่นๆ...ขอบคุณครับ

(ถ้ามีงานนี้จริงๆผมขอร่วมช่วยเหลือก่อนเลย 999 บาท  99 สตางค์ ครับผม)

...จงใช้ชีวิตอยู่บนโลกนี้  ให้มีความสุขที่สุด  อย่างมีประโยชน์...
rosera
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 12:21:11 PM »

ไปเยี่ยม "กฤษฎา  รากแก่น"  กันดีไหมครับ  ก่อนอื่นผมขอบออกตัวก่อนว่าผมไม่เคยร่วมทริป  กับพี่น้องชาวเวปพอเพียงมาก่อน  เพราะว่าเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ครับ  แต่เมื่อเห็นว่าพี่น้องพอเพียงไปเที่ยวสวนมาหลายที่แล้ว  ส่วนมากก็เป็นสวนของท่านที่ประสบความสำเร็จแล้ว  แล้วทำไมเราไม่ลองไปเที่ยวหาหรือว่าไปเยี่ยมผู้ที่ยังลำบากอยู่บ้าง  คิดซะว่าเป็นงาน "ทอดผ้าป่าเมล็ดพันธุ์พืชเพื่อผู้ที่ด้อยโอกาสกว่า"  ก็แล้วกันนะครับ ...คิดจริงๆนะครับไม่ได้คิดเล่นๆ...ขอบคุณครับ

(ถ้ามีงานนี้จริงๆผมขอร่วมช่วยเหลือก่อนเลย 999 บาท  99 สตางค์ ครับผม)

ก็น่าสนใจนะคะ ไม่เคยร่วมทริปเหมือนกันค่ะ
สนับสนุนอีกหนึ่งเสียงค่ะ (ถ้าว่างคงได้ร่วมเดินทางด้วย)
แมงจินูน
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 12:41:50 PM »

ขอบคุณครับคุณ ...  rosera...

...จงใช้ชีวิตอยู่บนโลกนี้  ให้มีความสุขที่สุด  อย่างมีประโยชน์...
Rucha
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 12:43:38 PM »

พี่แมงจินูนน่ารักจังเลย มายกมือสนับสนุนอีกแรงคะ
แมงจินูน
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 01:00:45 PM »

ขอบใจหลายเด้อ...น้องสาวหล่า...

dangbee
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 01:10:04 PM »

คนบ้านเดียวกัน
แค่มองตากันก็เข้าใจอยู่
รู้ว่าเหนื่อยแค่ไหน
ว่าหนักแค่ไหนบนหนทางสู้
ยังมีคำปลอบโยน
ยังมีคำปลอบใจ
มีคำว่าซำบายดีบ่ให้กันเสมอ
เด้อคนบ้านเฮา

แมงจินูน
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 03:16:35 PM »

คนบ้านเดียวกัน
แค่มองตากันก็เข้าใจอยู่
รู้ว่าเหนื่อยแค่ไหน
ว่าหนักแค่ไหนบนหนทางสู้
ยังมีคำปลอบโยน
ยังมีคำปลอบใจ
มีคำว่าซำบายดีบ่ให้กันเสมอ
เด้อคนบ้านเฮา

ฮ่วยๆๆ...ได้ยินเพลงนี้ข่อยสิคึดฮอดบ้านหลายเด๊...น้ำตาซึมเลยอ่ะ...คึดฮอดลูกชายน้อยครับ...(แม่มันนำ  อิๆ)

ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 03:58:30 PM »

ดวงพรกะสนใจจ้าคุณแมงจินูนทำผ้าป่าเยี่ยมกฤษฎา รากแก่นเรื่องเมล็ดพันธุ์ ส่วนตัวก็จะส่งเมล็ดพันธุ์ให้เขาคือกัน
khundong
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 04:20:02 PM »

ภรรยาผมจะพาไปผูกเสี่ยวกับกฤษฎา ครับ แวะมารับด้วยเด้อใครจะไป
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 06:26:32 PM »

ภรรยาผมจะพาไปผูกเสี่ยวกับกฤษฎา ครับ แวะมารับด้วยเด้อใครจะไป

จารย์สนใจกะเชิญเด้อค่ะเคยได้ยินว่ามีความหลังกะคนอุบลติคะถ้าจารย์อยากไปกะยินดีต้อนรับแบบบ้านนอกเด้อค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5222.0 ตามนี่ค่ะ
แมงจินูน
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 08:50:15 AM »

คุณ  ดวงพร  ครับ   ถ้าว่างโทรหาผมหน่อยนะครับ  081-1557129   มีเรื่องปรึกษา  ขอบคุณครับ

แมงจินูน
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 10:02:18 AM »

ขอบคุณครับ  คุณดวงพร  ( ได้คุยกันแล้ว  แหม...เจ๊แกอารมณ์ดีมากเลยครับพี่น้อง )

Cake...
*

รวงข้าว...ในมือพ่อ

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 10:31:39 AM »

ตอนนี้อยู่ในช่วงศึกษาข้อมูล ยังไม่ได้เป็นเกษตรกร  คงยังไม่มีอะไรแบ่งบันให้เลยครับ
คงต้องส่งกำลังใจให้อย่างเดียวละกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แมงจินูน
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 10:49:26 AM »

ตอนนี้อยู่ในช่วงศึกษาข้อมูล ยังไม่ได้เป็นเกษตรกร  คงยังไม่มีอะไรแบ่งบันให้เลยครับ
คงต้องส่งกำลังใจให้อย่างเดียวละกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ  "กำลังใจบางครั้งสำคัญและมีค่ามากกว่ากำลังทรัพย์"  เราไปนี่ก็เพื่อที่จะไปให้กำลังใจแก่เขานี่แหละครับ  เขาจะได้รู้ว่าเขาก็มีเพื่อนนะ  ไม่โดดเดี่ยวนะ  ถ้าเราเอาเงินไปให้เขาผมบอกได้เลยว่าเขาไม่รับแน่ๆเผลอๆอาจจะถูกตอกกลับด้วยซ้ำ  สิ่งที่อยากทำที่สุดคือช่วยเขาในการปรับและฟื้นฟูสภาพดิน

แมงจินูน
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 12:39:17 PM »

ดูแล้วนับถือความกล้าเดินหน้าลุยของเขา ล้ม ก็เป็นประสบการณ์ ดินเป็นทราย ปลูกข้าวในดินทราย แต่ตอนนี้เขาพอจะยืนได้แล้ว สิ่งที่เป็นห่วงคือสุขภาพ อาการปวดท้องมากกว่าครับ ถ้าป่วยหรือปล่อยไปไม่รักษา ...? ต่อให้ปลูกข้าวได้100ได้1000ถัง  มีปลาสัก10บ่อ ...?

ถ้าจะฝากยาแก้ปวดท้องไปให้เขาด้วยก็จะดีนะครับ   ขอบคุณล่วงหน้าครับ

หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์