หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการเลี้ยงเป็ดหลายชนิดครับ  (อ่าน 3064 ครั้ง)
ไอ้ด่างเกยชัย
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 09:40:20 PM »

คือมีคนให้มาครับ
มีเป็ดโป๊ยฉ่าย 5ตัว
บาร์บารี่ 2 ตัวผู้1 ตัวเมีย1
เป็ดไข่กากี 8 ตัว

ตอนนี้มันยังเป็นลูกเป็ดครับ ผมเลี้ยงมันอยู่รวมกัน ถ้ามันโตเนี่ย มันจะผสมกันได้รึไม่อย่างไรครับ

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 10:07:19 PM »

เป็ดโป๊ยฉ่ายเป็นเป็ดเนื้อครับ เป็นหมัน กินได้อย่างเดียว ไม่ออกไข่ไม่มีลูกครับ
เป็ดบาบารี่เป็นเป็ดเทศเลี้ยง่ายตายยากครับ เป็นเป็ดที่ฟักไข่ได้เอง ถ้าผสมพันธุ์ออกไข่เเล้วจะฟักไข่ได้ลูกเองครับ
เป็ดไข่กากี มีตัวผู้+ตัวเมียกี่ตัวครับ ถ้ามีตัวผู้เวลาโตก็ให้มันผสมพันธุ์ออกไข่ก็เอาให้เป็ดเทศบาบารี่ฟักเอาลูกมาเลี้ยงได้อีกครับ

Liked By: 8888, FSuarez07, nantins

ลงมือซะ !!
JP ฟาร์ม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 11:11:50 PM »

คือมีคนให้มาครับ
มีเป็ดโป๊ยฉ่าย 5ตัว
บาร์บารี่ 2 ตัวผู้1 ตัวเมีย1
เป็ดไข่กากี 8 ตัว

ตอนนี้มันยังเป็นลูกเป็ดครับ ผมเลี้ยงมันอยู่รวมกัน ถ้ามันโตเนี่ย มันจะผสมกันได้รึไม่อย่างไรครับ

ขอเสริมนะครับ....จากประสบการณ์ที่เคยได้ยินและเกิดขึ้นกับตัวเองนะครับ เป็ดทั้ง3ชนิดเมื่อโตแล้วและพร้อมที่จะผสมพันธุ์ สามารถผสมข้ามพันธุ์กันได้ครับ แต่ลูกเป็ดที่ออกมาจะเป็นหมันเขาว่ากันยังนี้นะครับ แต่ของผมเองที่เจอคือเป็ดไข่กับเป็ดบาบารี่ผสมกันครับลูกเป็ดก็ออกมาปกติเมื่อโตแล้วขนาดตัวผู้จะใหญ่กว่าเป็ดไข่ธรรมดามากครับจะมีสี2สี แต่เสียงร้องจะเหมือนบาบารี่ครับ และโตเร็วมาก
แต่ขอแนะนำนะครับ ถ้าจะผสมข้ามสายพันธุ์ควรใช้เป็ดโป๊ยฉ่ายตัวผู้ผสมกับเป็ดบาบารี่ตัวเมีย ลูกเป็ดที่ออกมาจะโตเร็ว น้ำหนักเยอะครับ  แต่ไม่มั่นใจว่าลูกเป็ดจะเป็นหมันหรือป่าว เพราะของผมเองออกมาเลี้ยงขุนพอโตได้น้ำหนักก็จับจำหน่ายเลยไม่ได้เก็บไว้ทำพันธุ์ต่อ   ท่านใดมีอะไรเพิ่มเติมเชิญเลยนะครับ

Liked By: FSuarez07, nantins
otwo_ball (2)
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 01:55:19 AM »

เห็นด้วยตามน้องบาสครับ

เป็ดปั๊วฉ่าย ขุนเป็นเป็ดเนื้อไปเลยดีกว่าครับ เพราะว่าเป็นหมันครับ
ส่วนเป็ดบาบารี่ เลี้ยงไว้เพาะพันธุ์ก็ได้ครับ หรือจะขุนไว้กินเนื้อก็ยังได้ครับ (ใช้เวลาประมาณ 12 สัปดาห์ ก็จำหน่ายได้)
เป็ดไข่กากี ผมว่าถ้าเป็นตัวเมียล้วนเก็บไว้กินไข่ดีกว่าครับ แล้วก็อย่าคัดแยกเพศลูกเป็ดโดยการปลิ้นก้นดูนะครับ จะได้รู้ว่าตัวไหนตัวผู้ ตัวไหนตัวเมียด้วยครับ เผื่อจะได้เป็นพ่อพันธุ์เป็ดในอนาคตก็เป็นได้ครับ

ยังไงขอให้ประสบความสำเร็จนะครับ

Liked By: Nutthavud, FSuarez07

สวัสดีครับ ผมคือ otwo_ball คนเดิม คนเดียวกัน นะครับ
นายทิว
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 01:57:33 AM »

รบกวนถามทุกท่านเพิ่มเติมครับว่า ถ้าลูกผสมเป็ดโป๊ยฉ่าย+บาบารี่ เทียบกับ เป็ดอี้เหลียง แล้วไม่ทราบว่า

+อัตราการเติบโต (น้ำหนัก) ตัวใดดีกว่ากัน
+ตลาดของเป็ดทั้งสองชนิด เป็นตลาดเป็ดประเภทใด (เป็ดย่าง เป็นพะโล้ หรือ อื่นๆ)
+การขายเป็็ด โดยทั่วไป ขายอย่างไรครับ เช่น ส่งตลาดสด โรงเชือด พ่อค้าคนกลางมารับที่ฟาร์ม หรือ อื่นๆ
+พ่อค้ามีการกำหนดพันธุ์เป็ดที่จะรับซื้อหรือไม่

พอดีถามหลายคำถามเพราะว่ากำลังสนใจครับ และอยากทราบว่าถ้าจะขุนเป็ดเนื้อตามฤดูกาลเช่นตรุษจีน ไม่ทราบว่าควรจะติดต่อได้ที่ใดครับ ควรเลี้ยงพันธุ์ใด คงยังเลี้ยงไม่เยอะครับ คาดว่าไม่น่าเกิน 300ตัวครับ

ขอบคุณครับ
 ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 09:31:26 AM »

ขอบพระคุณทุกท่านครับ
ขอถามเพิ่มเคิมครับ
กรณีเป็ดโป๊ยฉ่าย ที่หลายท่านบอกว่าเป็นหมัน อ้าว...แล้วคนที่เขาให้ผมมาเขาเอามาจากตู้ฟักไข่ ถ้าเป็นหมันมันก็ต้องไม่มีไข่ซิครับ รึว่าคนที่ให้ผมมาแกก็ไม่รู้แน่ว่ามันเป็นเป็ดอะไรแน่  มันมีขนคล้ายจุกที่หัวด้วยครับ
ชอบใจอบ่างหนึ่งคือ มันกินหญ้าดีมากๆ เป็นเครื่องตัดหญ้าอย่างดีเลย ไม่ต้องเติมน้ำมัน ไม่หนวกหู 555+
Nutthavud
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 09:38:49 AM »

กรณีเป็ดโป๊ยฉ่าย ที่หลายท่านบอกว่าเป็นหมัน อ้าว...แล้วคนที่เขาให้ผมมาเขาเอามาจากตู้ฟักไข่ ถ้าเป็นหมันมันก็ต้องไม่มีไข่ซิครับ รึว่าคนที่ให้ผมมาแกก็ไม่รู้แน่ว่ามันเป็นเป็ดอะไรแน่  มันมีขนคล้ายจุกที่หัวด้วยครับ
ชอบใจอบ่างหนึ่งคือ มันกินหญ้าดีมากๆ เป็นเครื่องตัดหญ้าอย่างดีเลย ไม่ต้องเติมน้ำมัน ไม่หนวกหู 555+
เป็ดโป๊ยฉ่ายเกิดจากเป็ดเทศผสมกับเป็ดไข่หรือเป็ดธรรมดาครับพอไข่ฟักออกมาแล้วลูกจะเป็นหมันครับ เป็ดโป๊ยฉ่ายไม่สามารถผลิตลูกด้วยตัวเอง ต้องเป็นเป็ดเทศผสมกับเป็ดไข่หรือเป็ดธรรมดาเท่านั้นครับ

Liked By: 8888

ลงมือซะ !!
otwo_ball (2)
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 02:35:18 PM »

เป็ดโป๊ยฉ่ายเกิดจากเป็ดเทศผสมกับเป็ดไข่หรือเป็ดธรรมดาครับพอไข่ฟักออกมาแล้วลูกจะเป็นหมันครับ เป็ดโป๊ยฉ่ายไม่สามารถผลิตลูกด้วยตัวเอง ต้องเป็นเป็ดเทศผสมกับเป็ดไข่หรือเป็ดธรรมดาเท่านั้นครับ

ตามนี้ครับ การผสมพันธุ์เป็ดไข่ เพื่อให้ได้เป็ดปั๊วฉ่ายมีดังนี้ครับ

พ่อเป็ดเทศ + แม่เป็ดไข่หรือเป็ดปักกิ่ง = เป็ดปั๊วฉ่าย (แต่ติดปัญหาอยู่ตรงแม่เป็ดไข่หรือเป็ดปักกิ่งไม่ค่อยฟักไข่)
หรือ
พ่อเป็ดไข่หรือเป็ดปักกิ่ง + แม่เป็ดเทศ = เป็ดปั๊วฉ่าย

สวัสดีครับ ผมคือ otwo_ball คนเดิม คนเดียวกัน นะครับ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 10:28:12 PM »

http://image.ohozaa.com/i/596/spfwa.jpg"
athena07
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 03:33:06 PM »

เราเคยใช้ พ่อเป็ดไข่+แม่เป็ดเทศ = ลูกเป็ดปั๊วฉ่าย
เป็ดปั๊วฉ่ายโตเร็ว แต่บินไม่เก่งเหมือนเป็ดเทศ เล็บคมมาก
ethanol
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 04:19:19 PM »

เป็ดโป๊ยฉ่ายไม่ไข่เลย หรือว่าไข่เหมือนกันแต่ไม่ปฏิสนธิกันแน่ครับ??
(ตามหลักมันน่าจะเป็นอย่างหลัง)
Nutthavud
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 05:01:08 PM »

เป็ดโป๊ยฉ่ายไม่ไข่เลย หรือว่าไข่เหมือนกันแต่ไม่ปฏิสนธิกันแน่ครับ??
(ตามหลักมันน่าจะเป็นอย่างหลัง)
น่าจะเป็นอย่างหลังนะครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นเป็ดพันธุ์นี้ก็เหมาสำหรับเลี้ยงแบบไล่ทุ่งเก็บไข่เพราะว่าทนโรค แต่ถ้าไข่ดกซะหน่อย แหล่มเลย

Liked By: 8888

ลงมือซะ !!
CR_Ranch
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 10:01:15 PM »

รบกวนสอบถามครับ ผมสนใจเลื้ยงเป็ดเนื้อครับ อยากทราบว่าเป็ดสายพันธ์ไหนที่ส่งเสียงร้องน้อยที่สุดครับ

ป.ล.เลี้ยงไม่เยอะครับ ประมาน50-100คัวมีที่ว่าหลังบ้านประมาน 100 ตารางวา ผมจะเลี้ยงได้ไหมครับหรือว่าหนาแน่นไป รบกวนสอบถามท่านที่เลี้ยงหรือมีความรู้ครับ ผมยังไม่ได้เลี้ยงกำลังศึกษาเรื่องนี้ครับ

ขอบคุรครับ ลิ่ง ริมมูล
artoon
*

อยู่อย่างมีความสุข ดีกว่าอยู่เป็นทุกข์จนวันตาย

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 09:11:04 AM »

รบกวนสอบถามครับ ผมสนใจเลื้ยงเป็ดเนื้อครับ อยากทราบว่าเป็ดสายพันธ์ไหนที่ส่งเสียงร้องน้อยที่สุดครับ

ป.ล.เลี้ยงไม่เยอะครับ ประมาน50-100คัวมีที่ว่าหลังบ้านประมาน 100 ตารางวา ผมจะเลี้ยงได้ไหมครับหรือว่าหนาแน่นไป รบกวนสอบถามท่านที่เลี้ยงหรือมีความรู้ครับ ผมยังไม่ได้เลี้ยงกำลังศึกษาเรื่องนี้ครับ

ขอบคุรครับ ลิ่ง ริมมูล
เป็ดเทศบาบารี่ครับ

เพียงพอเมื่อพอเพียง
CR_Ranch
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 05:43:42 PM »

ยิ้ม ยิ้ม ขอบคุณครับ ไม่ทราบว่าลูกบาบารี่ ราคาเท่าไหร่ครับ
athena07
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 12:56:16 AM »

เป็ดเทศ กับ เป็ดปั๊วฉ่าย
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์