ถ้าจะค้าขายคุณจะขายอะไร

<< < (6/11) > >>

phalikhit:
เป็นกระทู้ที่ดีนะครับ
แต่ถามกว้างไปหน่อย
คนตอบก็ตอบกว้างๆ (เช่น ขายเครื่องบิน)

ที่ปากซอยที่ผมอยู่มีคนทำกับข้าวถุง ใส่รถเข็นมาขาย 10.00 น.-12.00 น. ก้หมดและกลับเข้าบ้านแล้ว
เขาขายถุงละ 20 บาท ไม่ทราบว่า วันหนึ่งจะขายได้กี่ถุง

อีกเจ้าหนึ่ง เป็นรถเข็น มีหม้อใส่อาหารปรุงสำเร็จ 10 ใบ เข็นจากบ้านไปขายที่ซอบใหญ่
ตั้งแต่ 15.00 น-20.00 น. ตักใส่ถุงขาย ถุงละ 20 บาท ก็ขายหมดทุกวัน

ทราบว่านำเงินที่ไ้ด้จากการขายอาหารไปซื้อที่ปลูกยางหลายไร่ 
ถ้ายางโตพอที่จะกรีดได้  คงจะเลิกขายอาหาร ไปนอนบัญชาการกรีดยางที่ต่างจังหวัด

farmer by finger:
ถ้าจะขายของ ไม่อยากให้ขายแบบเล็กๆน้อยๆเลยครับ
เพราะคนเล่นเน็ตก็ค่อนข้างจะมีความรู้อยู่แล้ว
ลองดูอะไรที่เป็นการใช้ความรู้ที่เราเรียนมาเถอะครับ
ขายเล็ก ขายน้อย ชาวบ้านทั่วๆไปเขาก็ทำกันอยู่แล้ว อย่าไปแย่งเขาทำเลย (จริงๆนะ)
แล้วพอคุณทำไปพักนึง แล้วคุณจะได้คิด (ผมเองก็เคยคิดแบบนี้ มาก่อน)

ถ้าอยากจะค้าจริงๆ ให้มองดูรอบๆตัว ว่ามีใคร ทำอะไร ที่ขายได้บ้าง แล้วศึกษามันจริงๆให้รู้จุดดี จุดเด่น
(ถ้าไม่รู้ก็ถามไอ้คนที่ผลิตนั่นแหละ มันรู้)
แล้วเอาตัวอย่างออกเดินทางไปติดต่อหาที่ส่งจะดีกว่า (เซลแมน)

บอกตามตรง ว่าเห็น คนที่เรียนหนังสือมาเยอะๆ มาขายก๋วยเตียวตามรถเข็น แล้วทำได้แป็บเดียวก็เลิก
หมดค่ารถเข็น เฟรนชาย ไปเป็นหมื่นๆ กำไรวัน 500-600 สักพักก็ทนเหนื่อย ทนสกปรก ทนอาย ไม่ไหว

สู้ๆ ครับ ใจเย็น นั่งคิดสักนิด

ไม่ได้ไม่เห็นด้วยกับ พอเพียง นะครับ แต่เห็นมามาก ทำมาเองก็เคย เลยเอามาบอก
เพื่อนจะได้ไม่ต้องหลงทางเหมือนเรา

ร้านข้าวต้ม  ร้านโจ๊ก ไก่หมุน ที่ขายวันละเป็นหมื่นมีหลายร้าน ในโคราช ครับ
ผมเองก็ไม่ได้ดูถูก อาชีพ พวกนี้ แต่....

เขามีเทคนิค ทั้งการผลิต การขาย การโฆษณา จัดร้าน ทำเล เงินทุน ไม่ต่างจะอุตสหกรรมใหญ่ๆเลย
บางร้านดังมาได้ โดยคนรุ่นนึง(พ่อ)ต้องทุ่มเวลาทั้งชีวิตทำมา  มันไม่ใช่ลงทุน 3หมื่นแล้วเดือนหน้าจะรวย นะครับ

ตัวอย่าง
ไก่ย่างท่าช้าง ย่างไก่วันละ 5000-8000 ตัว คุณเชื่อไหม แต่เขามีระบบการผลิต แช่เย็น จัดส่ง ไม่ต่างจาก ยี่ห้อดังๆเลย
ร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้อตุ๋นที่เวื้งนครเกษม(ที่ลือกันว่า ทักษิณชอบกิน) ห้องแถว2ห้อง ขายวันละ 4-5หมื่นบาท (ไปตอนบ่าย3 อาตี๋กำลังนั่งนับเงิน คนงานกำลังเก็บของ)
ก๋วยเตี๋ยวรสเด็ด ซอยเสนาฯ ผมเคยไปตอนบ่ายๆ เลยแอบนับชามที่รอล้างอยู่หลังร้าน เขาจะตั้งไว้เป็นตั้งๆละ50ใบ เขาขายได้วันนั้นอย่างน้อยๆ 500ชามx 40= 20000 บาท ไม่รวมเครื่องดื่ม (วันธรรมดา)

แต่เรา รู้เทคนิคที่ทำให้เขา ชนะ แล้วหรือยัง
ในโลกของความเป็นจริง คือ คุณต้อง เก่ง ในอาชีพของคุณ

prtprtza:
ขายเรือครับ อีกหน่อยคนไทยจะมีวิถีชีวิตที่ผูกพันกับสายน้ำมากขึ้นเรื่อยๆ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว