หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 39   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "สวนสนธิหา"สวนไผ่สวนมะนาว อ.พนา อำนาจเจริญ 0814060290  (อ่าน 241413 ครั้ง)
นัท ฉัตรชัย สุพรรณโมก
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 06:55:53 PM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  ปิ้งอืง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เลขที่ 219 หมู่ 8 ต.โนนยาง อ.หนองสูง จ.มุกดาหาร 49160 โทร 088-0573824
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

aunamata
*

« ตอบ #177 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 03:43:58 PM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  ปิ้งอืง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อาหารคนจน แต่หากินยากมาก คนไม่เคยไม่รู้นะคับ อร่อยอย่าบอกใครเชียว   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
moosisaketnurse
*

« ตอบ #178 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 04:31:52 PM »

[quote author=aunamata link

1 ให้น้องชายวัดบริเวณพื้นที่ว่างเพื่อลงบ่อซีเมนต์สำหรับปลูกมะนาว 50 บ่อ
2 เตรียมหน้าดินสำหรับปลูก 4 รถหกล้อ ปุ๋ยคอก 2 คัน แกลบ 2 คัน ตามสูตร Mr.Ice 2:1:1
3 เตรียมฝาและบ่อซีเมนต์ 50 ชุด
4 ติดต่อกิ่งพันธุ์จาก Mr.Ice ( Ok แล้ว)
5 เตรียมระบบน้ำประเภทท่อและส่วนประกอบอื่นๆ
6 เตรียมงบให้พร้อม งานนี้ไม่รู้เท่าไหร่
คุณอั๋นคะ   ที่กล่าวมาข้างบนเนี่ย ลงงบไปประมาณคร่าวๆ เท่าไหร่ ขอเป็นแนวทางหน่อยค่ะ เพราะสนใจไผ่ และมะนาวในวงบ่อมากๆ พื้นที่ลงมะนาวเท่าไหร่ ควรเป็นสวนแบบที่ดอน ถูกต้องไหมคะ ถ้าจำนวนที่กล่าวมา ควรทำบ่อเก็บน้ำขนาดเท่าไหร่ดีคะ ขอบคุณค่ะ
phreaw
*

« ตอบ #179 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 05:09:03 PM »

อาหารคนจน แต่หากินยากมาก คนไม่เคยไม่รู้นะคับ อร่อยอย่าบอกใครเชียว   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอเถียงเลย ไม่ใช่อาหารคนจนครับ ต้องมีตังค์เชียว แพงกว่าหมู แพงกว่าเนื้ออีก ปีที่แล้วก็ไม่ได้ทาน ตัดใจซื้อไม่ไหว ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ถ้างั้นคงเป็นอาหารประเภทคนมีรสนิยมสูงละกัน เพราะคนที่จะหากินได้เป็นคนแดนที่ราบสูงเท่านั้น   ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2012, 07:32:48 AM โดย aunamata » บันทึกการเข้า
aunamata
*

« ตอบ #180 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 07:31:48 AM »

[quote author=aunamata link

1 ให้น้องชายวัดบริเวณพื้นที่ว่างเพื่อลงบ่อซีเมนต์สำหรับปลูกมะนาว 50 บ่อ
2 เตรียมหน้าดินสำหรับปลูก 4 รถหกล้อ ปุ๋ยคอก 2 คัน แกลบ 2 คัน ตามสูตร Mr.Ice 2:1:1
3 เตรียมฝาและบ่อซีเมนต์ 50 ชุด
4 ติดต่อกิ่งพันธุ์จาก Mr.Ice ( Ok แล้ว)
5 เตรียมระบบน้ำประเภทท่อและส่วนประกอบอื่นๆ
6 เตรียมงบให้พร้อม งานนี้ไม่รู้เท่าไหร่
คุณอั๋นคะ   ที่กล่าวมาข้างบนเนี่ย ลงงบไปประมาณคร่าวๆ เท่าไหร่ ขอเป็นแนวทางหน่อยค่ะ เพราะสนใจไผ่ และมะนาวในวงบ่อมากๆ พื้นที่ลงมะนาวเท่าไหร่ ควรเป็นสวนแบบที่ดอน ถูกต้องไหมคะ ถ้าจำนวนที่กล่าวมา ควรทำบ่อเก็บน้ำขนาดเท่าไหร่ดีคะ ขอบคุณค่ะ

1 ค่าบ่อซีเมนต์ 100 B ค่าฝา 80 B =  9000
2 ค่าดินกะปุ๋ยคอก ไม่ได้จ่ายเพราะขุดเองและปุ๋ยของที่บ้าน
3 ค่าระบบน้ำทั้งหมดประมาณ 5000 B ไม่รวมปั้มน้ำนะคับ ระยะห่างจากบ่อน้ำประมาณ 50-60 M
4 ค่ากิ่งพันธุ์ เป็นกิ่งชำถุงไม่ใช่กิ่งตอนประมาณ 2000 B
5 ส่วนการเอาดินมาผสมกับปุ๋ยแล้วลงท่อ อันนี้น้องชายทำเอง
6 ระยะการปลูก ผมปลูกที่ 4X4 M ส่วนบ่อน้ำ ตอนนี้ขุดที่ 20X50 M ลึก 4 M แต่ที่สวนมีบ่อเก่าอีก 2 บ่อทั้งหมด 3 บ่อ
  สถานที่ปลูกควรเป็นจุดที่น้ำไม่ท่วมคับ หรือการยกร่อง
  ส่วนการคำนวนปริมาณน้ำผมเองก้อไม่รู้เหมือนกันว่าเท่าไหร่ถึงจะเพียงพอในหน้าแล้ง แล้วผมจะลองหามาให้ละกันคับ

sakkmutt
*

« ตอบ #181 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 08:02:56 AM »

สุดยอดครับท่านผู้จัดการเป็นกำลังใจให้ครับ ผมแอบมาเยี่ยมชมสวนแล้วครับ
          ระยะการปลูกในมุมมองของผมนะครับที่ผมปลูกอยู่ ผมใช้ 3.5m x -3.5m  หรือ 3m x 3.5m  เราจะประหยัดพื้นที่ได้เยอะเลยครับ รวมทั้งประหยัดค่าสาย PE ในระบบน้ำด้วยครับ 
aunamata
*

« ตอบ #182 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 07:38:16 AM »

สุดยอดครับท่านผู้จัดการเป็นกำลังใจให้ครับ ผมแอบมาเยี่ยมชมสวนแล้วครับ
          ระยะการปลูกในมุมมองของผมนะครับที่ผมปลูกอยู่ ผมใช้ 3.5m x -3.5m  หรือ 3m x 3.5m  เราจะประหยัดพื้นที่ได้เยอะเลยครับ รวมทั้งประหยัดค่าสาย PE ในระบบน้ำด้วยครับ 

เป็นไงบ้างละคับ สวนผมพอไหวไหมเอ๋ย ปีหน้าคงลงมือทำเองซะที เรื่องระยะห่างการปลูกคงแล้วแต่คับไม่มีอะไรตายตัว
เพราะแต่ละพื้นที่ปลูกไม่เหมือนกับ แต่สิ่งที่เหมือนกันคือ การเอาใจใส่และการดูแลเพื่อให้ได้ผลผลิตคับ เริ่มเร็วรู้เร็ว
สู้ๆ นะคับ
aunamata
*

« ตอบ #183 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 07:33:29 AM »

ขอเถียงเลย ไม่ใช่อาหารคนจนครับ ต้องมีตังค์เชียว แพงกว่าหมู แพงกว่าเนื้ออีก ปีที่แล้วก็ไม่ได้ทาน ตัดใจซื้อไม่ไหว ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

Liked By: yudhapol
aunamata
*

« ตอบ #184 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 07:34:51 AM »

ถ้างั้นคงเป็นอาหารประเภทคนมีรสนิยมสูงละกัน เพราะคนที่จะหากินได้เป็นคนแดนที่ราบสูงเท่านั้น   ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

sparkee
"This too will pass"
*

« ตอบ #185 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 03:17:44 PM »

อึ่งอ่าง.. ว๊าว ไม่ได้เห็นนานมากแล้วสำหรับผม แถวบ้านผมสาบสูญไปหมดแล้วครับ สมัยผมเด็กๆ ฝนตกทีไร ผู้ใหญ่ออกจับกบ เด็กๆ วิ่งจับอึ่งอ่าง หรือ เอาด่างไปช้อนที่ลอยคอตามบ่อน้ำ

แต่ทุกวันนี้ผมเลิกกินแล้วนะครับ กบ อึ่งอ่าง ปลาไหล หนูนา ไม่รู้เหมือนกันเพราะอะไรถึงเลิก อาจไม่ได้กินมาเป็นเวลานานมาก พอกลับไปเห็นอีกทีมันไม่ค่อยเหมือนเดิมแล้วครับ

aunamata
*

« ตอบ #186 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 07:35:55 AM »

อึ่งอ่าง.. ว๊าว ไม่ได้เห็นนานมากแล้วสำหรับผม แถวบ้านผมสาบสูญไปหมดแล้วครับ สมัยผมเด็กๆ ฝนตกทีไร ผู้ใหญ่ออกจับกบ เด็กๆ วิ่งจับอึ่งอ่าง หรือ เอาด่างไปช้อนที่ลอยคอตามบ่อน้ำ

แต่ทุกวันนี้ผมเลิกกินแล้วนะครับ กบ อึ่งอ่าง ปลาไหล หนูนา ไม่รู้เหมือนกันเพราะอะไรถึงเลิก อาจไม่ได้กินมาเป็นเวลานานมาก พอกลับไปเห็นอีกทีมันไม่ค่อยเหมือนเดิมแล้วครับ

แถวบ้านก้อมีไม่มากคับแต่ดีอย่างคือเขากินกันเฉพาะช่วงฝนแรกของปีเท่านั้น หลังจากนั้นก้อไม่กินกันเลย หายากเหมือนกัน
มันก้อเหมือนวิธีชีวีตตั้งแต่ผมตอนเป็นเด็กๆ  แต่เด็กสมัยนี้ไม่ค่อยรู้จักเท่าไหร่ บางทีก้ออยากให้เขารู้ว่าความสนุกสนานสมัยก่อน
บางทีมันได้มาโดยไม่ต้องใช้เงินแถมมีประโยชน์ เช่นวันหยุดไปหาปลาหากบตอนกลางวันกินข้าวข้างบ่อ ตกเย็นก้อไปใส่เบ็ด
ไปหา แมงจินูน กะปอมบ้าง หรือไปหาตั๊กแตน โอ้ยสมัยเด็กๆ นี่แหละความสุขของผมกับน้องๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
sakkmutt
*

« ตอบ #187 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 08:42:06 AM »

อะไรเกาะ ใส่เบ็ด แล้วเวลาไปยามเบ็ดภาษาไทย เรียกว่าอะไรครับพี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โกรธ โกรธ  ที่พี่พูดมามันสุดยอดแห่งความสุขแล้วครับผม ยิ้ม ยิ้ม
aunamata
*

« ตอบ #188 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 09:20:40 AM »

อะไรเกาะ ใส่เบ็ด แล้วเวลาไปยามเบ็ดภาษาไทย เรียกว่าอะไรครับพี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โกรธ โกรธ  ที่พี่พูดมามันสุดยอดแห่งความสุขแล้วครับผม ยิ้ม ยิ้ม

แถวบ้านเรียก ขีเงียเดือน แต่ไอ้ไปยามเบ็ดนี่สิ เขาเรียกไรดีน้า  ฮืม ฮืม โกรธ
sakkmutt
*

« ตอบ #189 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 06:13:28 PM »

แถวบ้านเรียก ขีเงียเดือน แต่ไอ้ไปยามเบ็ดนี่สิ เขาเรียกไรดีน้า  ฮืม ฮืม โกรธ

แถวบ้านผมในเมือง เรียกว่า "ไปเยี่ยมเยือนเบ็ด"  ครับพี่ 55555+++++ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
aunamata
*

« ตอบ #190 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 12:24:55 PM »

เมื่อวานเริ่มปลูกมะนาวลงบ่อซีเมนต์แล้วคับคืบหน้ายังไงจะมารายงานให้ทราบ  ยิ้มเท่ห์
adulsri
*

« ตอบ #191 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 02:47:11 PM »

อยากได้ไผ่กิมซุง สัก 50 
           ไผ้ซางหม่น  50
แจ้งทาง pm ด้วยครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 39   ขึ้นบน
  พิมพ์