หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 39   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "สวนสนธิหา"สวนไผ่สวนมะนาว อ.พนา อำนาจเจริญ 0814060290  (อ่าน 241511 ครั้ง)
aunamata
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 03:36:16 PM »

อยากได้ไผ่กิมซุง สัก 50 
           ไผ้ซางหม่น  50
แจ้งทาง pm ด้วยครับ

ต้องขอโทษเป็นอย่างมากที่สวนมีแต่ไผ่กิมซุ่งคับ ส่วนรายละเอียดส่งไปที่ hotmail คับ

aunamata
*

« ตอบ #193 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 07:09:22 AM »

สำเร็จไปอีกหนึ่งอย่างเรื่องการปลูกมะนาว จากนี้ไปคงต้องศึกษาให้มากเรื่องการดูแล
เพราะจากที่ Mr.Ice แนะนำคร่าวๆก็แทบมึน แต่ยังไงก้อ สู้ๆคับ
ooh1991
*

« ตอบ #194 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 10:51:28 AM »

แวะมาชมสวนค่ะ คนบ้านใกล้กัน พี่อบศรี ....สะเกษนะคะ
ขอแชร์ประสบการณ์อีกคนหนึ่งนะคะ....ชื่นชมค่ะ
aunamata
*

« ตอบ #195 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 12:13:56 PM »

แวะมาชมสวนค่ะ คนบ้านใกล้กัน พี่อบศรี ....สะเกษนะคะ
ขอแชร์ประสบการณ์อีกคนหนึ่งนะคะ....ชื่นชมค่ะ

อีกหนึ่งเสียงสำหรับคนที่คิดต่าง  ขอบคุณนะคับ แล้วเริ่มทำสวนหรือยังคับ
อย่าช้านะคับ ปลูกวันนี้ ได้กินได้ใช้พรุ่งนี้ ปลูกพรุ่งนี้ ไมุรู้จะได้ใช้เมื่อไหร่
เพราะว่าพรุ่งนี้มันไม่แนนอน เท่าวันนี้ ขอให้ขยันเป็นใช้ได้คับ ยินดีที่ได้รู้จักคับ
สงสัยอะไรสอบถามมาได้นะคับ    ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์
jjui
*

« ตอบ #196 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 01:54:02 PM »

ยอดเยี่ยมมากครับ

ผมเตรียมทำการเกษตรเหมือนกัน รอใช้ทุนอะไรให้หมดก่อน

หลายคนว่าแปลก แต่ผมว่าสบายใจ และสุขสุดๆ คือทำการเกษตร และ ได้ ทำร่วมกับคนในบ้านนี่ละครับ

อายจัง อายจัง อายจัง
jjui
*

« ตอบ #197 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 01:58:53 PM »

ส่วนกิมซุ่งไปได้สวย

ปลูกกี่ปีีแล้วครับ ต้นงามดีจัง
aunamata
*

« ตอบ #198 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 02:34:46 PM »

ยอดเยี่ยมมากครับ

ผมเตรียมทำการเกษตรเหมือนกัน รอใช้ทุนอะไรให้หมดก่อน

หลายคนว่าแปลก แต่ผมว่าสบายใจ และสุขสุดๆ คือทำการเกษตร และ ได้ ทำร่วมกับคนในบ้านนี่ละครับ

อายจัง อายจัง อายจัง

อีกหนึ่งเสียงสำหรับคนหัวใจรักการเกษตร  ยินดีต้อนรับเสมอคับ แต่ถ้าจะให้ผมแนะนำนะ
ผมว่าเริ่มลงมือทำกันเลยดีกว่าไหม อย่างแรก ถ้าสนใจเรื่องไผ่ผมว่า ลองหาไปลองปลูกดูก่อน อาจจะเริ่มที่
ไม่กี่ต้น เพราะเราดูที่ต้นทุนและเวลาในการดูแล พอถึงเวลาจะลงมือทำจิงๆ เราอาจไม่จำเป็น
ต้องซื้อกิ่งพันธุ์เป็นจำนวนมากๆ เพราะไผ่แต่ละพันธุ์สามารถขยายพันได้ในเวลาไม่นานมาก

ส่วนรูปไผ่ที่ปลูกประมาณ 1 ปี 8 เดือนคับโซนนี้ไม่ค่อยงามเท่าไหร่คับ อีกโซนงามกว่านี้
และสามารถทำหนอขายนอกฤดูได้แล้ว ปลายปีนี้จะทำหน่่อนอกฤดูให้ครบทั้งสวนให้ได้คับ
อย่าลืมนะคับ เริ่มต้นที่เล็กๆการลงทุนไม่มาก ทำคู่กับงานประจำเอาเท่า่ที่เราพอทำได้ก่อน
อีกไม่นาน สวนจะเป็นจริง เป็นกำลังใจให้เสมอ สำหรับคนคอเดียวกัน สู้ๆๆๆๆๆๆๆ   ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

aunamata
*

« ตอบ #199 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 12:39:00 PM »

วันแรกของการเริ่มทำนา มีกิจกรรมมากมายที่ต้องทำ ทั้งถอนกล้า ทั้งไถนาเตรียมดินสำหรับดำนา
ปีนี้คงเป็นปีสุดท้ายของการดำนา เพราะปีหน้ากะจะลองทำำนาในรูปแบบใหม่ๆ อาจเป็นนาโยน
แต่ก้อคงต้องคึกษาอีกมากเพราะมีหลายอย่างที่ต้องเตรียม ทั้งการเตรียมถาดสำหรับปลูกต้นกล้า
และการดูแลหลังการปลูก คงต้องออกหาอาจารย์ทางด้านนี้ ต้องลองคับ ใครมีอาจารย์ดีดีแนะนำด้วยนะคับ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
mac2011
*

« ตอบ #200 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 11:06:17 PM »

ลุงชอบการเกษตร ขอเข้ามาดูงานศึกษางานด้วยคนน่ะครับ
      ตอนนี้ ยังไม่มีที่ดินเลย กว่าจะมีกะเค้าคงไม่มีแรงทำแน่ๆ
       ขอเป็นกำลังใจให้อีกแรงครับ... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลุงแม็ค 2011 @ kpp
51/184 ถ.กาญจนาภิเษก
ต.เสาธงหิน
อ.บางใหญ่
จ.นนทบุรี
   11140
"มีธรรมชาติที่ไหน มีลุงที่นั่น"
jjui
*

« ตอบ #201 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:55:19 AM »

ขอถามนิดครับ ว่าไผ่ที่ท่านปลูกนั้น ลงทุนไร่เท่าไหร่(ไม่รวมค่าที่ดิน)  ในปีแรกครับ
แรงงานจ้างวันเท่าไหร่ครับ ตอนที่ปลูก หรือ ปลูกกันเองครับ 
รับ  ต้นทุนน่าจะมาจาก ต้นกล้า  ปุ๋ย ค่าไถ ปลูก ค่าแรง ระบบน้ำ   และอื่นๆ...

การลงทุนผมว่าเริ่มจากกิ่งพันธุ์ มันก้อแล้วแต่สถานที่ มีตั้งแต่ 40-100 บาทต่อต้น
ขึ้นอยู่กับปริมาณและพันธุ์ไผ่ที่สั่งคับ ของผมตกปรมาณ 3 หมื่น ค่าปลูกต้นละ 10 บาท ค่าระบบน้ำน่าจะประมาณ
5 หมื่น ค่าปุ๋ย ประมาณ 3 หมื่น ทั้งปุ๋ย ขี้ไก่ ปุ๋ยเคมี ค่าแรงให้น้องชายเดือนละ 5 พัน ค่าอื่นๆอีกเยอะคับ
เช่น ค่าเครื่องตัดหญ้า ค่าแกลบดำ ค่าฟางข้าว ค่าปรับที่ แถวบ้าน ชั่วโมงละ 600 บาท ที่ผมเก็บข้อมูลไว้
จนถึงปัจจุบันเฉพาะส่วนที่ผมลงทุนไปก้อตกประมาณ 2 แสนสำหรับสวนไผ่ ตอนนี้ต่อที่มะนาวในวงบ่อซีเมนต์
เริ่มที่ 60 ต้น เมื่อพฤษภาที่ผ่านมาหมดไปแล้วเกือบ 4 หมื่น

จะประมาณเทียบๆกับปลูกยางนะครับ  แถวบ้านผมที่ใต้ ค่าแรงวันละ 300 บาทครับ
ถ้ามีไม่มากก็ปลูกเอง หรือ ชวนญาติมาช่วยกัน   แต่ ถ้าปลูกมากๆ ต้องจ้างแน่นอน
กล้ายางก็ 40-45

ส่วนของไผ่นี่ไม่มีความรู้ครับผม ตอนนี เอาไปทดลองปลูกที่ใต้ 4-5 พันธุ์  พันธุ์  ละ 5 ต้น  รอดู อีก สองปี แล้วค่อยไปทำที่อีสานครับผม 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2012, 03:34:17 PM โดย aunamata » บันทึกการเข้า
aunamata
*

« ตอบ #202 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 11:23:26 AM »

ลุงชอบการเกษตร ขอเข้ามาดูงานศึกษางานด้วยคนน่ะครับ
      ตอนนี้ ยังไม่มีที่ดินเลย กว่าจะมีกะเค้าคงไม่มีแรงทำแน่ๆ
       ขอเป็นกำลังใจให้อีกแรงครับ... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ผมเองก้อไม่ได้ปลูกที่ของตัวเองคับ ปลูกไผ่เป็นที่น้องชาย ส่วนที่ของตัวเองกะว่าจะค่อยๆทำให้เป็นสวน
ประมาณสิบกว่าไร่น่าจะได้ สวนอีกที่ยังไม่แน่เพราะมันสี่สิบกว่าไร่ไม่มีน้ำไม่มีไฟฟ้า
เลยยังคงต้องรอ ปลูกในที่พร้อมทุกอย่างพอได้มีทุน แล้วค่อยๆขยายไปในส่วนอื่นๆ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจส่วนเรื่องที่ผมว่าทางอิสานน่าจะไม่ค่อยแพงมากนะคับ ลงหาดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2012, 03:14:10 PM โดย aunamata » บันทึกการเข้า
mac2011
*

« ตอบ #203 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:51:01 PM »

ผมเองก้อไม่ได้ปลูกที่ของตัวเองคับ ปลูกไผ่เป็นที่น้องชาย ส่วนที่ของตัวเองกะว่าจะค่อยๆทำให้เป็นสวน
ประมาณสิบกว่าไร่น่าจะได้ สวนอีกที่ยังไม่แน่เพราะมันสี่สิบกว่าไร่ไม่มีน้ำไม่มีไฟฟ้า
เลยยังคงต้องรอ ปลูกในที่พร้อมทุกอย่างพอได้มีทุน แล้วค่อยๆขยายไปในส่วนอื่นๆ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจส่วนเรื่องที่ผมว่าทางอิสานน่าจะไม่ค่อยแพงมากนะคับ ลงหาดู
          ขอบคุณมากครับ อิจฉาคนมีที่เยอะจัง
   ตอนนี้ลุงกำลังจะซื้อที่แถวสุพรรณบุรี เป็นที่ติดคลอง ประมาณ สองไร่
    ยังตกลงกันอยู่  ถ้าซื้อแล้ว ก็ยังไม่ค่อยแน่ใจเลยว่า น้ำจะท่วมไหม
   หรือจะปลูกอะไรดี ที่ซื้อ ก็เพราะอยากไปใช้ชีวิตในแนวทางที่เราชอบเท่านั้น
    แค่ สองไร่  คงพอเพียงกับตัวเรา  อีกอย่างคือ อยู่ใกล้ที่เดิม คือ จังหวัดนนทบุรี
   สามารถไปกลับได้ในวันเดียว ขับรถไม่นาน แค่ ชม เศษๆ  ทางอีสาน ลุงก็สนใจ
   แต่ลุงไม่รู้จักใครเลย ไม่มีข้อมูลเลย ถ้าจะหาจริงๆ คงต้องใช้เวลามาก การเดินทาง
   คงไม่สดวก   ถ้าได้ทางสุพรรณ เมื่อไหร่ ก็คงต้องเข้ามาขอคำชี้แนะจากเพื่อนๆใน
   เวปนี้ล่ะครับ.... ยิ้มเท่ห์

Liked By: yudhapol

ลุงแม็ค 2011 @ kpp
51/184 ถ.กาญจนาภิเษก
ต.เสาธงหิน
อ.บางใหญ่
จ.นนทบุรี
   11140
"มีธรรมชาติที่ไหน มีลุงที่นั่น"
aunamata
*

« ตอบ #204 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 07:27:36 AM »

ขอบคุณมากครับ อิจฉาคนมีที่เยอะจัง
   ตอนนี้ลุงกำลังจะซื้อที่แถวสุพรรณบุรี เป็นที่ติดคลอง ประมาณ สองไร่
    ยังตกลงกันอยู่  ถ้าซื้อแล้ว ก็ยังไม่ค่อยแน่ใจเลยว่า น้ำจะท่วมไหม
   หรือจะปลูกอะไรดี ที่ซื้อ ก็เพราะอยากไปใช้ชีวิตในแนวทางที่เราชอบเท่านั้น
    แค่ สองไร่  คงพอเพียงกับตัวเรา  อีกอย่างคือ อยู่ใกล้ที่เดิม คือ จังหวัดนนทบุรี
   สามารถไปกลับได้ในวันเดียว ขับรถไม่นาน แค่ ชม เศษๆ  ทางอีสาน ลุงก็สนใจ
   แต่ลุงไม่รู้จักใครเลย ไม่มีข้อมูลเลย ถ้าจะหาจริงๆ คงต้องใช้เวลามาก การเดินทาง
   คงไม่สดวก   ถ้าได้ทางสุพรรณ เมื่อไหร่ ก็คงต้องเข้ามาขอคำชี้แนะจากเพื่อนๆใน
   เวปนี้ล่ะครับ.... ยิ้มเท่ห์
ขอให้ได้ไวไวนะคับ จะมากจะน้อยขึ้นอยู่ที่เราว่ามีแรงทำได้แค่ไหน
ถึงบางคนมีมากจำเป็นต้องไปจ้างคนอื่นเขามาทำให้ผมว่าสู้เรามีเล็กๆแล้วทำเองไม่ได้
เพราะผมเชื่อว่าแรงกายแรงใจต่างๆที่เราทุ่มเทไปแล้วพอเห็นผลออกมามันมีความสุข
มากๆ ขอบอก สู้ สู้นะคับ
ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม
mulder
*

« ตอบ #205 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 09:08:49 AM »

น่าจะมีรูปหน่อไม้นะครับ
[/b]

หัดทำป้ายสวนมาช่วยติชมหน่อยนะคับ  ยิ้มเท่ห์

aunamata
*

« ตอบ #206 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 09:28:08 AM »

น่าจะมีรูปหน่อไม้นะครับ
[/b]

หัดทำป้ายสวนมาช่วยติชมหน่อยนะคับ  ยิ้มเท่ห์

มีสามหน่อไง ฮิฮิ แล้วจะลองทำดูครับมือใหม่ยังไม่เก่ง
aunamata
*

« ตอบ #207 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 11:44:19 AM »

มาแล้วคร้าบข่าวคราวล่าสุดจาก สวนสนธิหา New Project

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 39   ขึ้นบน
  พิมพ์