หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีทำน้ำเขียวสาหร่ายคลอไรลา เพื่อใช้เป็นอาหารลูกปลา+กุ้ง  (อ่าน 17035 ครั้ง)
josave69
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 08:44:03 PM »

ใครมีวิธีทำบ้างคับ อยากผลิตไว้เลี้ยงไรแดงเพื่อเป็นอาหารตัวอ่อนปลา+กุ้ง

konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 10:49:11 PM »

ไปหาข้อมูลมาให้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ภาพ  สาหร่ายคลอเรลลา

คลอเรลลา (Chlorella sp.) เป็นสาหร่ายสีเขียวเซลล์เดียวขนาดเล็ก จัดว่าเป็นแพลงตอนพืช มีขนาด 2.5 -3.5 ไมโครเมตร มีโปรตีน 64.15 % ซึ่งสูงกว่าสาหร่ายเซลล์เดียวชนิดอื่น จึงนิยมใช้เป็นอาหารของสัตว์น้ำวัยอ่อนต่างๆ ซึ่งรวมถึงไรน้ำนางฟ้า ไรแดงก็ด้วยครับ ซึ่งสามารถใช้อนุบาลปลาได้ดี
ขั้นตอนการเพาะแบบง่ายๆที่หาอุปกรณ์ง่ายที่สุดมีดังนี้ครับ
1. เตรียมบ่อซีเมนต์เส้นผ่านศูนย์กลาง 100 ซม. ทำความสะอาดและตากบ่อไว้อย่างน้อย 1 วัน อาจใช้ภาชนะอื่นๆ กะละมังก็ได้ครับแต่ต้องคำนึงว่าต้องตากแดดตลอดนะครับ
2. เติมน้ำให้ได้ความลึก 20 เซนติเมตร หรือมีปริมาตร 150 ลิตร ถ้าใช้น้ำประปาให้แช่ทิ้งไว้อย่างน้อย 1 คืน ถ้าภาชนะเล็กก็กะเอาว่าเวลากวนน้ำแล้วไม่ล้นหก ถ้าน้ำลึกกว่านี้แสงจะส่องลงล่างไม่ได้มาก ข้างล่างจะตกตะกอน
3. เติมสูตรอาหารดังนี้ ยูเรีย 46-0-0 30 กรัม
ปุ๋ย 16-20-0 15 กรัม
รำ 50 กรัม
ปูนขาว 9 กรัม
ปล. น้ำหนักอาจกะโดยประมาณได้โดยเทียบสัดส่วนกันระหว่างของ 4 อย่างนี้
ปุ๋ย สูตร 16-20-0 ถ้าหาสูตรนี้ไม่ได้ให้เอาสูตรที่มี N-P-K ที่ใกล้เคียงกันได้
4. เติมน้ำลงในส่วนผสมแล้วคนให้เข้ากันในภาชนะเล็กก่อนเทใส่บ่อ มั้ยงั้นจะตกตะกอนไม่ค่อยจะรวมกันโดยเฉพาะรำจะแขวนลอย
5. กรองหัวเชื่อน้ำเขียวใส่ลงไป ประมาณ 20% ของน้ำในบ่อ
-ถ้ามีไม่พอก็ใส่ไปเท่าที่มีแต่น้ำเขียวจะเขียวเข้มช้าหน่อย
-หัวเชื้อแนะนำให้ไปขอที่หน่วยงานเกษตรประมงต่างๆหรือที่เค้าเพาะอยู่แล้ว มั้ยงั้นสาหร่ายที่ได้อาจไม่ใช่คลอเรลลา
ปล. ตอนผมทำไปแอบตักที่ประมงเพชรบุรี มา 1 ขวดชาเขียวเองครับ เพาะได้เป็นบ่อๆ
-ทิ้งไว้ให้โดนแสงแดดมากที่สุดเท่าที่มากได้ สำคัญสุด
-หมั่นคนทุกๆวัน วันละ 2 รอบ สาย-บ่าย จะดีมาก หรือ ให้ฟองอากาศตลอดเวลาเพื่อเพิ่มการหมุนเวียนของน้ำ
6. ประมาณ 5-7 วัน น้ำเขียวจะมีสีเขียวเข้มจัด คือใช้งานได้ กรองด้วยผ้าขนาด 60 ไมโครเมตรก่อนนำมาเลี้ยงไรน้ำ
น้ำเขียวที่ได้จะมีกลิ่นแอมโมเนียรุนแรงมาก นำมาเจอจางเล็กน้อย ใส่ปั้มอ๊อกซิเจนสักพักกลิ่นจะจางลง แอมโมเนียจะระเหยไปบางส่วนครับ สามารถนำมาเลี้ยงไรแดงได้เลยครับ โดยเอาไรแดงที่ซื้อมาใส่ไปในบ่อหรือใส่กะละมังแบ่งไว้ครับ เป่าอ๊อกซิเจนตลอดเวลา ไม่กี่วันก็ขึ้นเต็มจนสีน้ำตาลก็นำมาใช้เลี้ยงปลาได้ครับ
แต่ถ้าจะนำมาเลี้ยงไรน้ำนางฟ้าต้องใส่ขวดเป่าอ๊อกแล้วเจาะรูติดวาลว์แบบน้ำ เกลือ หยดลงในบ่อเลี้ยงไรอีกทีครับ เพราะไรน้ำนางฟ้าแพ้แอมโมเนีย ยูเรีย ไนเตรท โดนเข้าไปพากันตายยกบ่อเอาง่ายๆครับ
วิธีนี้เป็นแบบเพาะคลอเรลลาในครัวเรือนเล็กๆนะครับ ใช้เป็นอุตสาหกรรมไม่ได้นะครับ เอามาให้ลองทำกันดูครับ ผมทำแล้วได้ผลดีทีเดียวครับ ไรน้ำนางฟ้าที่ลองเลี้ยงไว้โตไวทีเดียวไม่มีอดครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
josave69
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 03:11:35 PM »

ขอบคุณคับ แต่ทำหัวเชื้อน้ำเขียวยังไงคับ หาข้อมูลไม่เจอเลย ไม่รู้ว่าทำยังไง หรือหาซื้อที่ไหน
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 09:25:08 PM »

ขอบคุณคับ แต่ทำหัวเชื้อน้ำเขียวยังไงคับ หาข้อมูลไม่เจอเลย ไม่รู้ว่าทำยังไง หรือหาซื้อที่ไหน

ไปเจอที่เขาขายในเน็ต ลองเข้าไปดูตามลิ้งค์นะครับ  ยิงฟันยิ้ม

http://chlorellakit.zybercolo.com/

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
josave69
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 09:54:06 PM »

ขอบคุณคับสำหรับข้อมูล  แล้วเราไม่สามารถ เพาะ หัวน้ำเขียวเองได้ใช่ไหมคับ เห็นต้องซื้อมาขยาย อยากเพาะหัวเชื้อน้ำเขียวนะคับแต่ไม่รู้วิธีเพาะ มีใครช่วยด้วยคับ
goldenkoi
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 08:41:21 PM »

อยากผลิตไว้เลี้ยงไรแดง .....จะทำในบ่อดินหรือ บ่อปูน ครับ ทำเองหรือมีคนงานทำให้ เอาแบบง่ายที่สุดเลยนะครับ เคลีย์บ่อดินที่ต้องการจะทำไรแดงให้สะอาด อย่าให้มีลูกปลา หรือลูกกุ้งหลงเหลือ ดูดน้ำให้แห้ง ตากบ่อทิ้งไว้สัก 1 อาทิตย์ หลังจากนั้นดูดน้ำเข้าบ่อผ่านถุงกรองตาละเอียด ให้น้ำมีความสูงจากพื้นสัก 30 ซม. หาขี้ไก่ หรือ ขี้นกกระทา มาใส่ลงในบ่อ ถ้าขี้ไก่ก็ใช้ 5 กระสอบ ต่อบ่อ 1 ไร่ ถ้าเป็นขี้นกกระทา ใช้ 3 กระสอบ ทิ้งไว้สัก 5 วัน พอเห็นน้ำเริ่มมีสีเขียว ก็ใช้ปุ๋ยยูเรีย ละลายน้ำสาดลงไปอีก 5 กก. วันรุ่งขึ้นก็ไปซื้อไรแดงมาลง 30-50 กก .  ทิ้งไว้อีก 2-3 วัน ไรแดงจะเกิดเต็มบ่อ   ไรแดงแล้วจะกินน้ำเขียวในบ่อพอน้ำหายเป็นสีเขียว ก็หา ขี้นก หรือขี้ไก่มาเติม แล้วก็ค่อยๆเติมน้ำใส่บ่อ ให้สูงประมาณ  50-70  เซ็นต์
josave69
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 09:59:02 PM »

ขอบคุณคับทุกๆคนคับและ พี่ goldenkoi ด้วย นี่ คือคำตอบคับ เพราะส่วนใหญ่ข้อมูลที่หามาไม่มีวิธีบอก ทำหัวเชื้อน้ำเขียว แล้วผมจะเอามาจากที่ไหน มีแค่วิธีเตรียมบ่อ สรุป หัวเชื้อน้ำเขียวมันเกิดขึ้นเองได้ ใช่ไหมคับ ถ้าเตรียมบ่อให้ถูกต้อง
goldenkoi
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 10:55:30 PM »

ขอบคุณคับทุกๆคนคับและ พี่ goldenkoi ด้วย นี่ คือคำตอบคับ เพราะส่วนใหญ่ข้อมูลที่หามาไม่มีวิธีบอก ทำหัวเชื้อน้ำเขียว แล้วผมจะเอามาจากที่ไหน มีแค่วิธีเตรียมบ่อ สรุป หัวเชื้อน้ำเขียวมันเกิดขึ้นเองได้ ใช่ไหมคับ ถ้าเตรียมบ่อให้ถูกต้อง
ถูกต้องครับ มันมีอยู่เองตามธรรมชาติอยู่แล้ว เพียงแต่เราใส่ปุ๋ยให้กับมัน เพื่อให้เจริญเติบโตแค่น้ันเอง  มันเป็นเส้นผมบังภูเขาน่ะ 5555
ฉายตะวัน
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 03:37:26 PM »

ที่ประมงจังหวัดใกล้บ้านท่าน ที่มีศูนย์ ฯ เขาเพาะไรแดงไว้จำหน่ายให้เกษตรกร  ทุกที่จะมีน้ำเขียวแจกฟรีไม่จำกัดจำนวนผมเคยไปขอประมงโคราช (ห้วยยาง) เขาให้ใส่ถังพันลิตรมาเลยครับ เอามาต่อเชื้อในบ่อดิน สองไร่ การเตรียมบ่อก็ตามที่ ท่านต้อมแนะนำครับ   ผมเตรียมสีน้ำก่อนลงลูกปลาอะครับ ได้ทังน้ำเขียวได้ทั้งไรแดง
     แต่ผมเข้าใจว่าน้ำเขียวเลี้ยงสาหร่ายสีน้ำเงินแกมเขียว น่าจะคนละสายพันธุ์กับน้ำเขียวอาหารปลานิล อาหารไรแดงนะครับ
  คงต้องให้ท่าอาจารย์ตอบข้อสงสัยนี้แล้วละครับ
                                     กราบขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าครับ
                                             บ่อปลาฉายตะวัน โคราช
ปล.เพิ่มความเขียวให้สีน้ำโดยเติมอาหารให้น้ำเขียวตามระยะเวลา โดยผสม(ใช้ตามขนาดของบ่อ)  รำอ่อนหรือหัวอาหารลูกหมู + ปูนขาว + อามิอามิ  (ถ้าหาอามิไม่ได้ให้ใหปุ๋ยยูเรีย   คลุกเคล้ากันผสมน้ำหรือหมักอีเอ็มยิ่งดี 1 คืน  รุ่งขึ้นให้ผสมน้ำสาดให้รอบ ๆบ่อ ภายใน 3 วันน้ำจะกลับมาเขียวเหมือนเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2011, 03:00:56 PM โดย ฉายตะวัน » บันทึกการเข้า
lovemomdadforever
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 01:34:46 PM »

น้ำเขียว Chlorella ไม่ใช้ "ปุ๋ยเคมี"

หัวใจสำคัญ
1. ภาชนะที่ใช้เพาะ อากาศหมุนเวียนได้ เพราะ Chlorella ต้องการ CO2
2. อาหารที่ใช้เพาะ ต้องมีแหล่ง Nitrogen และ Carbon

อัตราส่วน
หัวเชื้อ น้ำเขียว Chlorella (เท่าไหร่ก็ได้ ใส่มาก...เขียวเร็ว)
ซอสถั่วเหลือง 1 มล ต่อ น้ำ 1 ลิตร + นมสด รสจืด 1 มล ต่อ น้ำ 1 ลิตร

ขวด 500 มล
หัวเชื้อ น้ำเขียว Chlorella 2 ช้อนโต๊ะ
ซอสถั่วเหลือง 0.5 มล (10 หยด) + นมสด รสจืด 0.5 มล (10 หยด)

ถัง 20 ลิตร
หัวเชื้อ น้ำเขียว Chlorella 0.5 ลิตร
ซอสถั่วเหลือง 1 ช้อนโต๊ะ + นมสด รสจืด 1ช้อนโต๊ะ

หลอดยาว LED T8

สปอตไลท์ LED

อายุ 0 ,1 ,2 ,3 วัน ตามลำดับ

อายุ 0 ,1 ,2 ,3 วัน ตามลำดับ

น้ำเขียว สูตรนี้ เอาไปรดต้นไม้ ก็ไม่ทำให้ดินเค็มครับ

น้ำเกลือ 0.9% Normal Saline น้ำ 1 ลิตร ใส่เกลือ 1.5 ช้อนชา

เท่ากับ น้ำ 1 ลิตร สามารถใส่...

ซอสถั่วเหลืองได้ถึง 45 มล จึงจะเท่ากับ 0.9% Normal Saline ครับ

สูตรที่ผมทดลองทำ น้ำเขียว เราใช้ ซอสถั่วเหลือง แค่เพียง 1 มล ต่อ น้ำ 1 ลิตร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2017, 12:05:32 PM โดย lovemomdadforever » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์