ปัญหาของพริก

<< < (5/7) > >>

konthain(นพ):
อ้างจาก: enable ที่ ธันวาคม 05, 2011, 07:56:56 PM

อากาศเย็น มีผลต่อการโตของพริกรึปล่าวครับ  โตช้ามาก

อุณหภูมิมีผลต่อการเจริญเติบโตของพริกแน่นอนครับ ปกติอุณหภูมิที่เหมาะสมสำหรับปลูกพริก จะอยู่ในช่วง 21-35 องศาเซลเซียส และถ้าอุณหภูมิต่ำกว่า 15 - 10 องศาเซลเซียส ก็จะโตช้าหรือไม่โตครับ

;)

konthain(นพ):
อ้างจาก: juntisa ที่ ธันวาคม 05, 2011, 08:37:40 PM

ผมปลูกพริกมีปัญหาเป็นโรคใบหงิกใครรู้วิธีแก้ปัญหาช่วยบอกด้วยครับ

ลองวิธีนี้ดูไหมครับ

อาการใบหงิก
(Leaf curl)

สาเหตุ:   เพลี้ยไฟและไรขาว

ลักษณะอาการ:

เพลี้ยไฟ:  ยอด  ตาดอก  และใบหงิก  ก้านใบหรือเนื้อใบด้านล่างมีรอยด้านสีน้ำตาล
                         ขอบใบม้วนงอขึ้นด้านบน    อาการรุนแรงปลายใบแห้งใบม้วนขึ้น
                         พริกกำลังออกดอกจะทำให้ดอกร่วง   กำลังติดฝักจะทำให้ฝักบิดงอ

ไรขาว:  เนื้อใบบริเวณโคนใบรีดเรียวยาว  ใบโค้ง  ขอบใบม้วนลงด้านล่าง 
                         บริเวณยอดหงิกเป็นฝอยและสีน้ำตาลแดง  ทำให้ต้นพริกแคระแกร็น
                         ไม่เจริญเติบโตชะงักการออกดอก           

การแพร่ระบาด:

เพลี้ยไฟ:  ระบาดช่วงอากาศร้อนและแล้ง

ไรขาว:  ระบาดในฤดูฝน  เมื่อสภาพอากาศเย็นและชื้น

พริกเป็นโรคใบหยิก สร้างปัญหาให้กับเกษตรที่ปลูกพริกไม่น้อย
วิธีในการป้องกันและดูแลรักษาโรคพริกได้เป็นอย่างดีมีดังนี้

วัสดุที่ใช้

1.ผักชักฟอก 1 ซ้อนแกง

2.น้ำยาล้างจาน ครึ่งฝา

3.ไฮเตอร์ ครึ่งฝา

วิธีการทำ

นำส่วนผสมตามข้อ 1-3 มาผสมกับน้ำเปล่า 20 ลิตร หลังจากนั้นนำไปฉีดในแปลงพริกตั้งแต่เริ่มปลูก จนถึงเก็บเกี่ยวจะช่วยในการป้องกันโรคพริกโดยเฉพาะพริกที่เป็นโรคใบหงิกใบ กรูด และยืนต้นตาย สามารถป้องกันและแก้ไขได้เป็นอย่างดีและมีประสิทธิภาพ

ที่มา ; www.rakbankerd.com

juntisa:
ขอขอบคุณทุกคำแนะนำที่มีค่ามากสำหรับผู้ที่รู้อย่างผมครับ

enable:
ไม่ทราบดินที่ขุดบ่อมาใหม่ๆ  ดินเหนียวปลูกพริกเลยได้มั้ย  คิดว่าปลูกติดแล้วค่อยใส่ปุ๋ยคอกนะ

kmsmily:
ดินที่อยู่ลึกไม่เหมาะกับการปลูกพืชทุกชนิด  เพราะธาตุอาหารจะไม่ค่อยมีและโครงสร้างของดินยังไม่ถูกปรับให้เหมาะสมกับการปลูกพืช  หลักการขุดดินมาถมที่เพื่อใช้เพาะปลูก  ควรตักหน้าดินออกมาไว้ก่อนแล้วขุดดินมาปรับพื้นที่ได้ตามความต้องการ แล้วเอาหน้าดินทับด้านบน ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว