หน้า: 1 ... 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 [119] 120   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมปลูกปาล์มน้ำมัน  (อ่าน 871899 ครั้ง)
ballja
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1888 เมื่อ: มกราคม 21, 2016, 06:33:02 AM »

สอบถามค่ะ ในการหยอดยาแก้ด้วง หยอดเพื่อป้องกันก่อนมีด้วงได้ไหมค่ะ หรือถ้ามีด้วงแล้วค่อยหยอด ยี่ห้อฟุราดานดีไหมค่ะต้องใช้ปริมาณเท่าไหร่ต่อต้นค่ะ ขอบคุณค่ะ

หยอดต้นที่ด้วงกิน แล้วก็หยอดต้นข้างๆรอบต้นนั้นด้วยนะครับ
เดี๋ยวมันจะหนีไปกินต้นข้างๆต่ออีก

Liked By: Huy54

Wichan T
*

« ตอบ #1889 เมื่อ: มกราคม 21, 2016, 10:00:49 PM »

สอบถามค่ะ ในการหยอดยาแก้ด้วง หยอดเพื่อป้องกันก่อนมีด้วงได้ไหมค่ะ หรือถ้ามีด้วงแล้วค่อยหยอด ยี่ห้อฟุราดานดีไหมค่ะต้องใช้ปริมาณเท่าไหร่ต่อต้นค่ะ ขอบคุณค่ะ

หยอดต้นที่ด้วงกิน แล้วก็หยอดต้นข้างๆรอบต้นนั้นด้วยนะครับ
เดี๋ยวมันจะหนีไปกินต้นข้างๆต่ออีก
ผมเคยใช้กับดักที่ใช้ฮอร์โมนเป็นตัวล่อให้ด้วงมาตกในถัง ใช้ดีมากครับ ซองละ 450 บาทครับ

ballja
*

« ตอบ #1890 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2016, 12:51:14 PM »

ช่วงนี้ ปาล์มราคาดีมากๆๆ

ืnopsee
*

« ตอบ #1891 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 10:51:10 AM »

ที่ไหนราคาเท่าไหร่ครับ

Wichan T
*

« ตอบ #1892 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 10:43:43 PM »

ลงแล้วนะครับ ที่ไชยาวันนี้ 5.00 บาบ
Black94
*

« ตอบ #1893 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 07:07:28 PM »

ลงแล้วนะครับ ที่ไชยาวันนี้ 5.00 บาบ

ลงต่อเนื่อง วันเว้นวัน ที่ชลบุรี 4.85 แนวโน้ม ลงวันเว้นวัน น่าจะลงจน 3 บาทกว่าๆ แต่น่าจะลงเร็วกว่าปีก่อนๆขณะที่(ความคิดส่วนตัวของผมนะ) ปริมาณผลผลิตยังไม่มาก จากที่เห็นลานเทของบ.ไทยอีสเทิร์นและบ.สุขสมบูรณ์ แต่ราคาลงเร็ว. คงมีอะไรสักอย่าง เพราะเท่าที่อ่านผลผลิตของมาเลเซีย ยังน้อย แต่ของไทย ลงไปก่อนแล้ว.
Black94
*

« ตอบ #1894 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 07:09:23 PM »

http://www.econnews.co.th/ชะตากรรมปาล์มน้ำมัน/

ทุกท่านมีความเห็นว่าอย่างไรกันบ้างคับ

Liked By: SuraWee
wuttichai_ch
*

« ตอบ #1895 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 03:11:24 PM »

วันนี้ขอแนะนำการซื้อพันธุ์ปาล์มอย่างง่ายๆ
-พันธุ์ลูกผสม DxP
-ให้ดูปริมาณนำที่ต้นปาล์มต้องการต่อปี เช่น ต้องการน้ำฝน 1500มม./ปี หรือทนแร้งได้ 3 เดือน(ให้เหมาะกับพื้นที่ที่จะปลูก)
-แปลงเพาะที่น่าเชื้อถือได้ มีผลงานดีมาแต่ออดีต

ผมสนใจของยูนิวานิชมีท่านใดมีประสบการณ์เข้ามาแลกเปลี่ยนกันนะครับ
Black94
*

« ตอบ #1896 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 06:37:32 PM »

วันนี้รบกวนสอบถามหน่อยครับ
  ท่านใดปลูกปาล์มที่สระแก้ว อำเภอเขาฉกรรจ์ บ้างครับผลผลิตเป็นอย่างไรบ้างครับ
ปลูกแล้วได้กี่ตัน ต่อปีครับ
therdsak.k
*

« ตอบ #1897 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 02:44:46 PM »

ปาล์มจังหวัดนราธิวาสครับปลูกแบบยกร่องครับ  พันธ์ปาล์มไม่ทราบว่าพันธ์อะไรครับของโครงการเข้าให้ปลูกครับ  มีรูปครับ  ผู้รู้ชี้แนะด้วยครับ  อายุปาล์มมีทั้ง 10  ปีหนึ่งแปลง  หกปีหนึ่งแปล่งครับ[/img]
ทำช่วงเสาร์อาทิตย์และวันหยุดนักขัตฤกษ์ครับผมทำงานประจำ

Liked By: wisant
konboo
*

« ตอบ #1898 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 02:15:58 PM »

ท่านใดปลูกปาล์มที่สระแก้ว อำเภอเขาฉกรรจ์ บ้างครับผลผลิตเป็นอย่างไรบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2016, 05:05:06 PM โดย konboo » บันทึกการเข้า
konboo
*

« ตอบ #1899 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 07:46:23 PM »

Liked By: Black94
Black94
*

« ตอบ #1900 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 08:56:39 PM »

รบกวนสอบถามหน่อยครับ ว่าที่ เพชรบูรณ์ ขายปาล์มที่ไหนครับ หรือที่ใกล้เคียงที่ไหนครับ

ขอบคุณมากๆครับ
anglo_vj
*

« ตอบ #1901 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 03:09:46 PM »

ขอเข้าร่วมสังเกตุการณ์ด้วยคนนะครับ
mirc
*

« ตอบ #1902 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 07:22:51 AM »

บอกกล่าว เกี่ยวกับปาล์ม จากสวนผมเอง เนื่องจาก ช่วง2ปีที่ผ่านมาปาล์มล้มโดยไม่ทราบสาเหตุประมาณ 20 ต้น  ผมก็คิดว่ามันคงถึงเวลาๆ ได้แต่ปลงๆ ทั้งๆที่ปาล์มก็ยังดูแข็งแรงดี

จนวันนึงมีคนมาคุยเรื่องปาล์มล้มเหมือนกัน จึงทำให้รู้ว่าเป็นโรคเห็ดหลินจือ โรคนี้จะเป็นกับปาล์มอายุมากกว่า 9 ปีขึ้นไป ลักษณะที่เป็นเห็ดตัวนี้จะดูดกินน้ำเลี้ยงจากต้นปาล์ม

จะสังเกตุเห็นได้ยากมาก เพราะมันจะเป็นจากภายใน ถ้าเป็นนานๆเนื้อเยื่อปาล์มข้างในจะเน่าๆเป็นโพรง แล้วลมพัดมันจะล้ม แต่บางครั้งอาจสังเกตุเห็นได้บ้างเช่น ยอดปาล์มเล็กลง ใบทางปาล์มห้อยลง

การป้องกันและรักษา ยังไม่มียากำจัด ต้องอาศัยการสังเกตุดูตรงบริเวณต้นปาล์ม ถ้าเจอเห็ดที่ว่านี้ให้แซะออกให้หมด แล้วนำไปเผาทิ้ง ถ้าเจอเห็ดเร็วกำจัดได้เร็ว เราก็สามารถใส่ปุ๋ยเพื่อให้ปาล์มกลับสภาพเดิมได้

แต่ถ้ามันเกาะกินนานก่อนที่จะเจอปาล์มล้มแน่นอน เพื่อนๆที่เคยเจอ หรือมีอาการแบบนี้ช่วยกันแนะนำถ้ามีอะไรดีๆบอกกล่าวกันด้วยครับ มันจะเป็นกับปาล์มอายุมากๆแล้วน่ะ ปาล์มผม 12-13ปีแล้ว

ลักษณะเห็ดที่ว่า และจุดที่มันเกาะ

สภาพปาล์มก่อนล้มหรืออาจไม่แสดงอาการแบบนี้ก็ได้

หรือถ้ามันเกิดจากภายในเราจะไม่รู้ได้เลย แต่ให้สังเกตุเห็ด สภาพเกิดจากภายในที่เกาะกินมานานลำต้นภายในจะเน่าเลย แล้วลมพัดก็ล้ม  ถ้าปาล์มล้มตามธรรมชาติใส้ต้องเป็นสีขาว แต่นี่สภาพอย่างที่เห็น
เน่าเป็นโพรง

ทั้งหมดที่ผมเจอกับสวนอื่นๆ เป็นเพียงประสบการณ์ส่วนตัว ไม่ได้อ้างอิงวิชาการใดๆ เพราะฉะนั้นโปรดใช้วิจารณญาณในการรับข้อมูล ขอบคุณครับ
therdsak.k
*

« ตอบ #1903 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 08:43:34 AM »

บอกกล่าว เกี่ยวกับปาล์ม จากสวนผมเอง เนื่องจาก ช่วง2ปีที่ผ่านมาปาล์มล้มโดยไม่ทราบสาเหตุประมาณ 20 ต้น  ผมก็คิดว่ามันคงถึงเวลาๆ ได้แต่ปลงๆ ทั้งๆที่ปาล์มก็ยังดูแข็งแรงดี

จนวันนึงมีคนมาคุยเรื่องปาล์มล้มเหมือนกัน จึงทำให้รู้ว่าเป็นโรคเห็ดหลินจือ โรคนี้จะเป็นกับปาล์มอายุมากกว่า 9 ปีขึ้นไป ลักษณะที่เป็นเห็ดตัวนี้จะดูดกินน้ำเลี้ยงจากต้นปาล์ม

จะสังเกตุเห็นได้ยากมาก เพราะมันจะเป็นจากภายใน ถ้าเป็นนานๆเนื้อเยื่อปาล์มข้างในจะเน่าๆเป็นโพรง แล้วลมพัดมันจะล้ม แต่บางครั้งอาจสังเกตุเห็นได้บ้างเช่น ยอดปาล์มเล็กลง ใบทางปาล์มห้อยลง

การป้องกันและรักษา ยังไม่มียากำจัด ต้องอาศัยการสังเกตุดูตรงบริเวณต้นปาล์ม ถ้าเจอเห็ดที่ว่านี้ให้แซะออกให้หมด แล้วนำไปเผาทิ้ง ถ้าเจอเห็ดเร็วกำจัดได้เร็ว เราก็สามารถใส่ปุ๋ยเพื่อให้ปาล์มกลับสภาพเดิมได้

แต่ถ้ามันเกาะกินนานก่อนที่จะเจอปาล์มล้มแน่นอน เพื่อนๆที่เคยเจอ หรือมีอาการแบบนี้ช่วยกันแนะนำถ้ามีอะไรดีๆบอกกล่าวกันด้วยครับ มันจะเป็นกับปาล์มอายุมากๆแล้วน่ะ ปาล์มผม 12-13ปีแล้ว

ลักษณะเห็ดที่ว่า และจุดที่มันเกาะ

สภาพปาล์มก่อนล้มหรืออาจไม่แสดงอาการแบบนี้ก็ได้

หรือถ้ามันเกิดจากภายในเราจะไม่รู้ได้เลย แต่ให้สังเกตุเห็ด สภาพเกิดจากภายในที่เกาะกินมานานลำต้นภายในจะเน่าเลย แล้วลมพัดก็ล้ม  ถ้าปาล์มล้มตามธรรมชาติใส้ต้องเป็นสีขาว แต่นี่สภาพอย่างที่เห็น
เน่าเป็นโพรง

ทั้งหมดที่ผมเจอกับสวนอื่นๆ เป็นเพียงประสบการณ์ส่วนตัว ไม่ได้อ้างอิงวิชาการใดๆ เพราะฉะนั้นโปรดใช้วิจารณญาณในการรับข้อมูล ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำเตือนต้องไปดูที่สวนบางล่ะครับ ร้องไห้
หน้า: 1 ... 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 [119] 120   ขึ้นบน
  พิมพ์