หน้า: 1 ... 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 [46] 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 ... 120   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมปลูกปาล์มน้ำมัน  (อ่าน 786488 ครั้ง)
pongsak7399
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #720 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 07:44:51 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ถุงที่บรรจุเมล็ด

ถุงที่บรรจุ CHEMARA ต้องเป็นแบบนี้นะครับ  ไม่ใช่ใช้ฟางมัดและถุงบรรจุทั่วไปนะครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)ข้อสังเกตุในการสั่งเมล็ดปาล์มน้ำมันของ  2  สายพันธุ์ที่กล่าวมา  ถ้าสั่ง  1  ชุด  จำนวน  200  เมล็ด  จะต้องเป็นถุงแบบที่ผมโชว์พร้อมป้ายที่ติดมากับถุง  ป้ายที่แจ้งวันผลิต  มีการตรวจสภาพเมล็ด QC  ทุกเมล็ดต้องมีงอกเเล้วทั้งหมด  จะไมีมีเลยที่เมล็ดไม่งอกนอกเสียจากหักระหว่างขนส่ง  ส่วนเรื่องใบรับรองก็ควรขอจากผู้ขาย  อย่าคิดว่าสมัยนี้ใครก็ใช้โฟโต้ช๊อปได้(คุณคิดผิด)ขอไว้ไม่เสียหายหรอกครับ  เคยมีลูกค้าเล่าให้ฟังเคยซื้อแล้วได้เมล็ดที่ใส่ถุงพลาสติดธรรมดาและใช้ฟางมัด ไม่มีเอกสารใดเลยที่ติดมากับถุงมีแต่ฟางมัดกับถุงที่ไม่มีชื่อสถาบันวิจัยหรือบริษัท  ควรคำนึงดังนี้  ถุงบรรจุเมล็ดมีชื่อสถาบันวิจัยหรือบริษัท  ป้ายการตรวจเมล็ด  วันเดือนปีที่ผลิต  สำเนาใบรับรองสายพันธุ์นั้นๆ  และความน่าเชื่อถือของคนขาย

จึงเรียนมาเพื่อทราบและพิจารณาในการซื้อ

ขอบคุณครับ
                                                               เอ็ม

อย่าเคื่องนะ........ ยิ้มเท่ห์

Liked By: chinfak

วิสัณห์ ม
*

« ตอบ #721 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 09:31:41 AM »

C:\Documents and Settings\SVOA\My Documents\Downloads
ballja
*

« ตอบ #722 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 10:10:56 AM »

มันต้องแบบนี้สิครับ
ของแท้แน่นอน
ไม่ใช่มัดเชือกฟางมา
treererk
*

« ตอบ #723 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 05:17:54 PM »

มีภาพในสวนมาฝากครับ เผื่อเป็นกำลังใจให้ผู้ที่จะคิดปลูกปาล์มครับ ของผมพันธุ์สุราษฎร์ 2 ครับ ตอนนี้ อายุ 2 ปี กับ 3 เดือน ครับ จ้างคนมาตัดลูกชุดแรก และแต่งทาง ครับ แล้วจะใส่ปุ๋ย เพื่อรอบต่อไป ว่าจะแทงขายดูครับ ไม่ทราบว่าพี่ๆ ท่านใด มีคำแนะนำเรื่องปุ๋ย หรือ การแต่งทางบ้างไหมครับ ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์

ความจริงทางใบยังไม่ควรตัดออกนะครับ

แต่งทางไม่ต้องรีบคับ สีกปีที่ 4 ค่อยแต่งคับ ช่วง แรกๆต้องการบำรุงให้ลำต้นใหญ่คับ เพื่อในอนาคตจะได้มีพื้นที่มากพอให้ทางกับทลายที่มากและใหญ่ขึ้นคับ  วิธีแต่งใช้เสียม ในช่วงต้นเตี้ย  พอสูงระดับนึงก็ใช้เคีัยวคับ  วิธีแต่งให้เหลือ ทางใบ 2 ชั้นนับจากทลาย  ทางแรกรับทลาย ทางล่างรับน้ำ  จากงานวิจัยการไว้ทางแบบนี้จะเหมาะสมที่สุดไม่มากจนเปลืองปุ๋ย ไม่น้อยจนต้นสร้างอาหารน้อยเกินไป     

อันนี้แต่งไปแล้วช่างมันคับ ตั้งหลักกันใหม่ จัดการปุ๋ย จัดการน้ำให้เต็มที่ละกันคับ   มีอีกเรื่องคับ ลองศึกษาวิธีรักษาความชื้นจากการวางทางในแปลง หรือ วิธี รักษาความชื้นวิธีอื่นๆดูนะคับ มีผลกับผลผลิตมากคับ
evening
*

« ตอบ #724 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 11:46:26 AM »

;)สวัสดีครับคุณ evening ...สวนอยู่จังหวัดอะไรครับ สวนสวยดี ปลูกพันธุ์อะไรครับ
สวนของผมพึ่งได้3เดือนครับ...

คุณ วิสัณห์ ม  สวนอยู่ อ.นครไทย จ.พิษณุโลกค่ะ  ปลูกพันธุ์ เทเนอร่าค่ะ  ตอนนี้ ปลูกได้ครบ เดือนแล้ว ใส่ปุยครั้งแรก และฉีแฮอร์โมนแล้ว  ต้นสมบูรณ์แข็งแรง ไม่มีตายเลยค่ะ
evening
*

« ตอบ #725 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 11:50:52 AM »

สวัสดีค่ะคุณ วิสัณห์ ม  อยู่จังหวัดพิษณุโลกค่ะ  ปลูกพันธ์ลูกผสม เทเนอร่าค่ะ เพิ่งปลูกได้ไม่ถึงเดือน ยังเป็นมือใหม่อยู่ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ
คุณevening ซื้อพันธุ์ที่ไหนครับราคาเท่าไหร่ ผมอยู่เพชรบูรณ์ครับยินดีที่ได้รู้จักครับ

ขอโทษที่ตอบช้านะคะ  ซื้อพันธุ์จากคุณ  เอกชัย082-0302417 (เจ้าหน้าที่ฝ่ายส่งเสริมการเกษตร)  บริษัทเพชรสยามการเกษตร จำกัด  ค่ะ ที่นี่เค้ามีโครงการปลูกปาล์มน้ำมันด้วยนะคะ พันธุ์สมบูรณ์ดี ไม่มีตายซักต้นเลยค่ะ ปลูกมาได้เดือนนิดๆ แล้ว
evening
*

« ตอบ #726 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 11:53:17 AM »

สวัสดีค่ะคุณ วิสัณห์ ม  อยู่จังหวัดพิษณุโลกค่ะ  ปลูกพันธ์ลูกผสม เทเนอร่าค่ะ เพิ่งปลูกได้ไม่ถึงเดือน ยังเป็นมือใหม่อยู่ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ
คุณevening ซื้อพันธุ์ที่ไหนครับราคาเท่าไหร่ ผมอยู่เพชรบูรณ์ครับยินดีที่ได้รู้จักครับ

ขอโทษที่ตอบช้านะคะ  ซื้อพันธุ์จากคุณ  เอกชัย082-0302417 (เจ้าหน้าที่ฝ่ายส่งเสริมการเกษตร)  บริษัทเพชรสยามการเกษตร จำกัด  ค่ะ ที่นี่เค้ามีโครงการปลูกปาล์มน้ำมันด้วยนะคะ พันธุ์สมบูรณ์ดี ไม่มีตายซักต้นเลยค่ะ ปลูกมาได้เดือนนิดๆ แล้ว
esan-palm
*

« ตอบ #727 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 12:11:49 PM »

เอาภาพมาให้ดูครับว่า.. สาเหตุที่เป็นอย่างนี้เป็นเพราะอะไรครับ?

...ลักษณะต้นครับ...

และนี่...คือลักษณะของใบครับ

ผ่านไป 2 อาทิตย์  มีสภาพเป็นอย่างที่เห็น... มีใครทราบบ้างครับ ว่าเป็นเพราะอะไร?

และนี่...อีก 1 อาการครับ

มันเป็น...........เพราะอะไรครับ?ฮืม??
lamjung
*

« ตอบ #728 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 01:47:04 PM »

อยู่ อีสาน จ. สุรินทร์ อยากปลูกปาล์ม  พยายามศึกษาเองสักพักหนึ่งแล้ว แต่อยากได้คำแนะนำ จากสมาชิกคร้าบ
วิสัณห์ ม
*

« ตอบ #729 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 01:52:11 PM »

เอาภาพมาให้ดูครับว่า.. สาเหตุที่เป็นอย่างนี้เป็นเพราะอะไรครับ?

...ลักษณะต้นครับ...

และนี่...คือลักษณะของใบครับ

ผ่านไป 2 อาทิตย์  มีสภาพเป็นอย่างที่เห็น... มีใครทราบบ้างครับ ว่าเป็นเพราะอะไร?

และนี่...อีก 1 อาการครับ

มันเป็น...........เพราะอะไรครับ?ฮืม??;)โรคใบไหม้ (Curvularia Seedling Blight)
ลักษณะอาการ :
แผลมีลักษณะบุ๋มตรงกลางมีสีน้ำตาล ขอบแผลนูนมีลักษณะฉ่ำน้ำ รอบแผลมีวงสีเหลืองล้อมรอบ แผลรูปร่างกลมรีความยาวของแผลอาจถึง 7-8 มม. เมื่อเกิดระบาดรุนแรง แผลขยายตัวรวมกันทำให้ใบแห้งม้วนงอ และเปราะฉีกขาดง่าย การเจริญเติบโตของต้นกล้าชะงักไม่เหมาะในการนำไปปลูกในกรณีที่โรครุนแรงทำให้ต้นกล้าถึงตายได้
สาเหตุ : เชื้อรา Curvularia eragrostidis
การป้องกันกำจัด
·       ลังเล เผาทำลายใบ และต้นที่เป็นโรค
·       พ่นด้วยสารป้องกันกำจัดโรคพืชที่ไม่มีสารทองแดงเป็นองค์ประกอบ เช่น ไทแรม 75% WP อัตรา 50 กรัม/น้ำ 20 ลิตร พ่นทุก 5-7 วันในช่วงที่มีการระบาด
รอสมาชิกท่านอื่นๆเสริมนะครับ... ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2012, 02:05:35 PM โดย วิสัณห์ ม » บันทึกการเข้า
lamjung
*

« ตอบ #730 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 01:54:10 PM »

อยากรู้เรื่องพันธ์ปาล์ม  ว่ามีวิธีการซื้อและเลือกอย่างไร การปลูกต้องห่างจากแนวถนน ระยะเท่าไร ช่วยสงเคราะห์ตอบด้วยครับ
จาก คุณนน
วิสัณห์ ม
*

« ตอบ #731 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 02:03:03 PM »

อยากรู้เรื่องพันธ์ปาล์ม  ว่ามีวิธีการซื้อและเลือกอย่างไร การปลูกต้องห่างจากแนวถนน ระยะเท่าไร ช่วยสงเคราะห์ตอบด้วยครับ
จาก คุณนน
http://bio5thailand.igetweb.com/index.php?mo=3&art=314945
 ;)ลองศึกษาดูนะครับมีหลายเวปให้ลองศึกษาครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: manoon94
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2012, 02:12:48 PM โดย วิสัณห์ ม » บันทึกการเข้า
nok.jeans
*

« ตอบ #732 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 08:27:00 PM »

ใส่ปุ๋ยแยอะและชิดลำต้นไปหรือเปล่าครับ ถ้าปุ๋ยยังไม่ละลายให้ตักออกถ้าละลายแล้วให้รดน้ำเยอะๆ ยังไม่ต้องขุดทิ้งนะครับเสียดายต้นเป็นร้อย สังเกตุดูซัก 1-2 อาทิตย์ถ้ามียอดแตกออกมาใหม่จะสวยมากสีเขียวเข้มเลยละแต่ถ้าไม่มีก็พิจรณาอีกทีนึงว่าจะทำอย่างไรตอบเท่าความรู้ที่มีนะครับ รอท่านอื่นมาตอบอีกที ยิ้ม

pasakon
*

« ตอบ #733 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 09:42:19 PM »

ใบที่เป็นรูเกิดจากด้วงกุหลาบ

ชื่อภาษาอังกฤษ   rose beetle

ชื่อวิทยาศาสตร์   Xylotrupes gideon L.

ชื่อวงศ์และอันดับ        Scarabaeidae (Dynastidae), Coleoptera

รูปร่างลักษณะและชีวประวัติ    ด้วงกุหลาบ มีตัวสีน้ำตาล มีขนละเอียดสีขาวอยู่ทั่วตัว  ขนาดตัวยาวประมาณ 1 ซม. มีความกว้างของหัว อก และลำตัวขนาดใกล้เคียงกัน  มีตาสีดำเห็นชัด  ตัวเมียวางไข่ลงในดิน หนอนกัดกินรากพืชในดิน  ระยะไข่ประมาณ 1 เดือน ระยะหนอนนานหลายเดือน ในปีหนึ่งมีเพียง 1 ชั่วอายุขัย ตัวเต็มวัยกัดกินใบพืชในเวลากลางคืน  พอถึงเวลากลางวันจะหลบลงดินหมด

พืชอาหารและลักษณะการทำลาย    ด้วงกุหลาบกัดกินใบพืชได้หลายชนิด   ทั้งไม้ดอกไม้ผลและพืชไร่  รวมทั้งอ้อยด้วย  อาการที่เกิดจากด้วงกัดกิน เกิดเป็นรอยพรุนบนแผ่นใบ

การป้องกันและกำจัด

ควรหลีกเลี่ยงการใช้ปุ๋ยคอกและปุ๋ยหมัก  เพราะเป็นแหล่งวางไข่และขยายพันธุ์ทำให้เกิดการแพร่ระบาดได้มาก

การกำจัดหนอนและด้วงในดินสามารถใช้ยาฆ่าแมลงพวก ออลดริน  ดีลดริน เฮปต้าคลอ และลินเดน

เอกสารอ้างอิง

โกศล เจริญสม. 2525. แมลงอ้อย. ภาควชากีฏวิทยา มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ บางเขน, กรุงเทพมหานคร. 108 หน้า.

pasakon
*

« ตอบ #734 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 09:45:40 PM »

job2do
*

« ตอบ #735 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 08:21:17 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ถุงที่บรรจุเมล็ด

ถุงที่บรรจุ CHEMARA ต้องเป็นแบบนี้นะครับ  ไม่ใช่ใช้ฟางมัดและถุงบรรจุทั่วไปนะครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)ข้อสังเกตุในการสั่งเมล็ดปาล์มน้ำมันของ  2  สายพันธุ์ที่กล่าวมา  ถ้าสั่ง  1  ชุด  จำนวน  200  เมล็ด  จะต้องเป็นถุงแบบที่ผมโชว์พร้อมป้ายที่ติดมากับถุง  ป้ายที่แจ้งวันผลิต  มีการตรวจสภาพเมล็ด QC  ทุกเมล็ดต้องมีงอกเเล้วทั้งหมด  จะไมีมีเลยที่เมล็ดไม่งอกนอกเสียจากหักระหว่างขนส่ง  ส่วนเรื่องใบรับรองก็ควรขอจากผู้ขาย  อย่าคิดว่าสมัยนี้ใครก็ใช้โฟโต้ช๊อปได้(คุณคิดผิด)ขอไว้ไม่เสียหายหรอกครับ  เคยมีลูกค้าเล่าให้ฟังเคยซื้อแล้วได้เมล็ดที่ใส่ถุงพลาสติดธรรมดาและใช้ฟางมัด ไม่มีเอกสารใดเลยที่ติดมากับถุงมีแต่ฟางมัดกับถุงที่ไม่มีชื่อสถาบันวิจัยหรือบริษัท  ควรคำนึงดังนี้  ถุงบรรจุเมล็ดมีชื่อสถาบันวิจัยหรือบริษัท  ป้ายการตรวจเมล็ด  วันเดือนปีที่ผลิต  สำเนาใบรับรองสายพันธุ์นั้นๆ  และความน่าเชื่อถือของคนขาย

จึงเรียนมาเพื่อทราบและพิจารณาในการซื้อ

ขอบคุณครับ
                                                               เอ็ม

อย่าเคื่องนะ........ ยิ้มเท่ห์

โอ้พระเจ้า!ทำไมบอกช้าจังครับคุณพี่ "สั่งไปแล้ว" เพาะเรียบร้อยแล้วด้วย สั่งไป 200 เมล็ดถุงก็ไม่เหมือน QC ก็ไม่เห็น เมล็ดไม่เท่ากัน งอกไม่เสมอ ที่สำคัญไม่งอกตั้ง 27 เมล็ด
ทำอย่างไรล่ะทีนี้
หน้า: 1 ... 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 [46] 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 ... 120   ขึ้นบน
  พิมพ์