หน้า: 1 ... 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 [38] 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 ... 120   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมปลูกปาล์มน้ำมัน  (อ่าน 786486 ครั้ง)
maroo
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #592 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 06:43:07 PM »

เข้าชมรมด้วยคนครับ ปาล์มพันธุ์ซีหราด 220 ต้น  ปลูกเมือ 16 พ.ค 55 อายุ 2 เดือน
ปลูกข้าวไร่แซม

pichita
*

« ตอบ #593 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 12:15:38 PM »

เข้าชมรมด้วยคนครับ ปาล์มพันธุ์ซีหราด 220 ต้น  ปลูกเมือ 16 พ.ค 55 อายุ 2 เดือน
ปลูกข้าวไร่แซม
ปลูกอยู่จังหวัดไหนครับและซื้อต้นกล้าที่ไหนราคาเท่าไหร่ครับ..บรรยากาศที่สวนปาล์มคุณmarooสวยงามมากครับ
golf2322
*

« ตอบ #594 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 12:36:37 PM »

พันธุ์สุราษฎร์ 2 ครับ ตอนนี้ อายุ 2 ขวบ เมื่อ เดือนมิถุนายน ที่ผ่านมาครับ ผมซื้อที่ศูนย์วิจัยปาล์มน้ำมัน ที่ อ.รัตนวาปี จ.หนองคาย ราคา ตอนนั้น ตกอยู่ต้นละ 55 บาทครับ ไม่ค่อยเห็นพันธุ์นี้เลยครับ ไม่ทราบว่า ผมตัดสินใจผิดหรือเปล่าครับ ชื่อไท๊ย.. ไทย.. แห่ะๆ  ยิ้มกว้างๆ

thep_343@hotmail.com
*

« ตอบ #595 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 01:10:24 PM »

ไม่ผิดหรอกครับ สุราษฏร์ 2 ให้ผลผลิตดีครับ ว่าแต่อยู่บึงกาฬปาวครับ ผมก็คนบึงกาฬเหมือนกัน เพิ่งไปจองที่รัตนวาปีเหมือนกัน

http://www.doa.go.th/palm/index.html

Liked By: golf2322
golf2322
*

« ตอบ #596 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 01:24:54 PM »

ผมปลูกอยู่เขต อ.เจริญศิลป์ จ.สกลนคร ครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ ของพี่ปลูกกี่ปีแล้วครับ เป็นไงบ้างครับ ถ่ายรูปให้ดูบ้างนะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
thep_343@hotmail.com
*

« ตอบ #597 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 01:39:29 PM »

ยังไม่ได้ปลูกเลยครับ ผมอยู่เซกา แม่ปลูกยางผมเลยอยากเปลี่ยนแนวบ้าง เพิ่งไปจองมาครับ สงสัยผมต้องขอความรู้มากกว่า ต้นปาล์มสวยมากครับ

rungrojj
*

« ตอบ #598 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 03:38:40 PM »

ผมสนใจปลูกปาล์ม จะซื้อต้นกล้าอายุ2-3เดือนได้ที่ไหนครับจะเอามาเลี้ยงไว้ปลูกปีหน้าพันธุ์โกลเด้นเทอเนอร่าหรือซีหราดจะหาซื้อได้ที่ไหนครับไม่มีหรือครับต้นกล้าอายุ2-3เดือน โกลเด้นเทอเนอร่าหรือซีหราด  
อยู่แถวไหนครับจะได้แนะนำถูก ถ้าปลูกไม่มากปกติกล้า3 เดือนไม่แนะให้เอามาเลี้ยงเอง เพราะจะต้องคัดทิ้งอีก จองซื่อกล้า9เดือนดีกว่าครับ
อยู่วิเชียรบุรีเพชรบูรณ์ครับจะปลูกปีหน้า30ไร่ครับ แนะนำด้วยนะครับคุณรุ่งโรจน์ว่าแต่คุณรุ่งโรจน์อยู่ลพบุรีใช่มั้ยครับใกล้ๆกันเลย ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
แนะนำอีกนิดนะครับ ต้นกล้าที่จะเอามาปลูกควรมีใบรับรองในเรื่องของสายพันธุ์ด้วยนะครับ เพื่อที่เราจะไ้ด้ไม่เสียเวลาถึง 3 ปี

ถ้าไม่อยากขนต้นกล้าไกลก็สวนคุณนิยม/ประเสริฐ วรปัญญา ที่อ.ท่าหลง ลพบุรี พันธุ์อูติ
สุขสมบรูณ์ อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี พันธุ์ยูนิวานิช
ไทยอีสเทอรน์ อ.หนองใหญ่ จ.ชลบุรี
แปลงกล้าซีพี สระแก้ว พันธุ์ซีพีเทอเนอร่า
ชุมพรอุตสาหกรรมน้ำมันปาล์ม พันธุ์ซีพีไอ หรือ เดลี่แบล็คไนจีเรีย มีจุดพักที่อ.หนองเสือ ปทุมธานี
สินธุเสรฐ์ พันธุ์คอมแพ็คและอื่นๆมีจุดพักต้นกล้าที่อ.หนองเสือ ปทุมธานี
ลองซื้อหนังสือพืชพลังงานซักฉบับจะมีโฆษณาขายกล้าพันธุ์อยู่ส่วนใหญ่จะต้องจอง ถ้าจะปลูกปีหน้าจองได้แล้วครับ 9 เดือนกว่าจะได้กล้า
พันธุ์ไหนดียังไม่สามารถตอบได้เพราะปัจจัยแวดล้อมยังมีอีก ผมปลูกอยู่ 5 พันธุ์มากที่สุดซีพีเทอเนอร่า ซีหราด ยูนิวานิช สุราษฐ2 เดลี่แบล็คไนจีเรีย ทั้ง 5 พันธุ์ปลูกทั้งในที่ที่ดินดีก็จะงามทั้งหมดส่วนที่ดินไม่ดีการจัดการไม่ทั่วถึงก็จะไม่ดี เมื่อวานเริ่มเก็บชุดแรกที่ปลูกเมื่อ 1 ม.ค.53 ประมาณ 85 ต้น ไปขายมาบ้างแล้วเป็นยูนิวานิช กับซีพีเทอเนอร่า ได้มา 165 กก.เอาไปขายที่อ.หนองเสือ กก.ละ5.40 บาท
ตั้งแต่ทะยอยซื้อต้นกล้ามายังไม่เคยเห็นใบรับรองพันธุ์ซักที  ไม่รู้ว่าใช่ที่พิมพ์ไว้ข้างถุงของต้นกล้าหรือเปล่า

ถ้าจะขนต้นกล้าเองไทเกอร์แต๊ปจะได้ประมาณ 100-120 ต้นก็แย่แล้ว เว้นแต่เสริมแหนมใส่คอก เป็นข้อมูลตรับ ยิ้ม

pichita
*

« ตอบ #599 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 04:27:53 PM »

ขอบคุณมากเลยครับคุณรุ่งโรจน์ ไม่ทราบสวนคุณรุ่งโรจน์อยู่เขตไหนครับ จะขอไปเยี่ยมชมได้มั้ยครับ หรือขอเบอร์โทรไว้โทรปรึกษาได้มั้ยครับ
samukung
*

« ตอบ #600 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 08:33:21 AM »

เข้ามาึึศึกษาการปลูกปาล์มครับ  เพราะได้ข่าวว่าใกล้ ๆ บ้าน(18กม.)ที่สระแก้วจะมีโรงงานรับซื้อมาตั้ง(ไม่รู้ปีไหน)

พอรู้อยู่บ้างว่าการปลูกปาล์มต้องการน้ำเยอะ   แ้ล้วก็มีปัญหาเรื่องการเปลี่ยนเพศได้ด้วยจากต้นตัวเมีย

ไปเป็นตัวผู้ถ้าขาดน้ำ    แล้วทำไงกันครับถ้าที่ปลูกไปแล้วเผลอปล่อยให้กลายเป็นต้นตัวผู้ก็ต้องตัดออก

ปลูกใหม่ใช่มั้ยครับ

ผมเคยขอต้นปาล์มจากคนรู้จักมาปลูกไว้ดูเล่นสามสี่ต้น จำได้ว่าปีแรกที่ออกดอกมาก็ติดลูกดี  พออีกปีไปดู

กลายเป็นตัวผู้ไปซะแล้ว ยิ้มกว้างๆ  จะแปลงเพศกลับไปเป็นตัวเมียอีกได้มั้ยครับ ขยิบตา

ตามความคิดเห็นนี้ด้วยคนครับ รอคำตอบด้วย
samukung
*

« ตอบ #601 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 08:47:26 AM »

เพิ่มเติมครับ คือ ว่าแม่ผมเขาปลูกปาล์ม ที่จ.ยโสธร สภาพอากาศ ร้อนและแห้งแล้ง ครับ เลยอยากจะถามว่า ถ้าปาล์มเราได้น้ำไม่เต็มที่หรอ ได้มั่งไม่ได้มั่งเนี่ย มันจะส่งผลกับปาล์มมากน้อยแค่ไหนครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้เลย อยู่แกก็โทรมาบอกว่าแม่ปลูกปาล์มไว้ ขอตังชื้อปุ๋ยหน่อย ผมก็เลยอยากรู้ ขั้นตอน และ วิธี การ ดูแล ครับ ว่าจะต้องทำอะไรยังไงมั่ง ขอ ผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ (ผมไม่รู้ว่าแม่ใช้พันธ์อะไรด้วย และ กี่ต้นไม่รู้ ถามแม่ แม่บอกแค่ว่า ก็ไร่ที่ปลูกอะไรไม่ค่อยได้นั้นแหระ
 ถ้าเป็นตรงนั้นประมาณ 3 ไร่ครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณ ครับ
rungrojj
*

« ตอบ #602 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 08:59:59 AM »

เข้ามาึึศึกษาการปลูกปาล์มครับ  เพราะได้ข่าวว่าใกล้ ๆ บ้าน(18กม.)ที่สระแก้วจะมีโรงงานรับซื้อมาตั้ง(ไม่รู้ปีไหน)

พอรู้อยู่บ้างว่าการปลูกปาล์มต้องการน้ำเยอะ   แ้ล้วก็มีปัญหาเรื่องการเปลี่ยนเพศได้ด้วยจากต้นตัวเมีย

ไปเป็นตัวผู้ถ้าขาดน้ำ    แล้วทำไงกันครับถ้าที่ปลูกไปแล้วเผลอปล่อยให้กลายเป็นต้นตัวผู้ก็ต้องตัดออก

ปลูกใหม่ใช่มั้ยครับ

ผมเคยขอต้นปาล์มจากคนรู้จักมาปลูกไว้ดูเล่นสามสี่ต้น จำได้ว่าปีแรกที่ออกดอกมาก็ติดลูกดี  พออีกปีไปดู

กลายเป็นตัวผู้ไปซะแล้ว ยิ้มกว้างๆ  จะแปลงเพศกลับไปเป็นตัวเมียอีกได้มั้ยครับ ขยิบตา

ตามความคิดเห็นนี้ด้วยคนครับ รอคำตอบด้วย
ไม่ต้องตัดทิ้งหรอกครับ ลองรดน้ำให้ถึงให้ดินมีความชื้นอย่าขาดใส่ปุ๋ยที่มีตัวท้ายสูงหน่อย ไม่ได้บอกว่าต้นกี่ปีแล้วรองใส่ซักต้นละ 1 -1.5 กก.ทุก 2เดือนแล้ว 6 เดือนดูผลอีกที
evening
*

« ตอบ #603 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 11:11:53 AM »

สวัสดีค่ะ ขอสมัครเป็นสมาชิกชมรมด้วยคนนะค่ะ  พอดีว่าได้ปลูกปาล์มน้ำมัน ที่ จ.พิษณุโลก เป็นมือใหม่ ยังไงขอคำแนะนำกับทุกๆท่านด้วยนะค่ะ เพิ่งปลูกปาล์มได้ ไม่ถึงอาทิตย์แต่เจอปัญหาแล้วค่ะ คือ ใบเป็นรอยถูกกัด บางต้น ใบไหม้เป็นจุด ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรค่ะ

อยากจะนำรูปมาลงให้ดูแต่ไม่รู้เอาลงยังไงค่ะ 
maroo
*

« ตอบ #604 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 01:36:06 PM »

ตอบคุณ Pichita สวนปลูกอยู่ เขตติดต่อระหว่าง ต.หนองหญ้าปล้อง กับ อ.เอราวัณ จ.เลย
ส่วนพันธุ์ปาล์ม สั่งซื้อจาก สวนเพาะพันธุ์ปาล์มน้ำมันสุขสมบูรณ์ จ.ชลบุรี ราคาต้นละ 160 บาท ครับ
pichita
*

« ตอบ #605 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 04:15:50 PM »

สมาชิกท่านใดปลูกปาล์มในพื้นที่ดินทรายบ้างครับ ใช้พันธุ์อะไรแล้วผลผลิตเป็นยังงัยบ้างครับ
rungrojj
*

« ตอบ #606 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 04:36:59 PM »

ขอบคุณมากเลยครับคุณรุ่งโรจน์ ไม่ทราบสวนคุณรุ่งโรจน์อยู่เขตไหนครับ จะขอไปเยี่ยมชมได้มั้ยครับ หรือขอเบอร์โทรไว้โทรปรึกษาได้มั้ยครับ

ส่งเข้าไปใน IM แล้วครับ ของผมก็ดินทราย ให้เน้นไปทางสุราษ2 เดลี่ลาเม ซีหราด ซีพีเทอเนอร่าอาจจะมีพันธุ์อื่นอีกแต่ที่จำเขามามีแค่นี้ ยิงฟันยิ้ม
evening
*

« ตอบ #607 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 05:14:29 PM »

รูปสวนปาล์มค่ะ

ส่วนอันนี้หลังจากปลูกได้ 5 วัน  ไปเดินตรวจดูเจอแบบนี้เกือบทุกต้นเลยค่ะ

ชาวสวนมือใหม่ค่ะ
หน้า: 1 ... 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 [38] 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 ... 120   ขึ้นบน
  พิมพ์