หน้า: 1 ... 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 [36] 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 ... 120   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมปลูกปาล์มน้ำมัน  (อ่าน 786489 ครั้ง)
ballja
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #560 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 09:46:37 PM »

ถ้าทำระบบน้ำหยด
ต้องให้น้ำ วันละกี่ลิตรต่อต้นครับ พี่ๆ

manoon94
*

« ตอบ #561 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 08:29:34 AM »

ต้องให้น้ำ วันละกี่ลิตรต่อต้นครับ พี่ๆ
ตามที่เขาบอกก็ประมาณ 200 ลิตรต่อต้นต่อวัน แต่ความคิดเห็นของผม มันขึ้นอยู้กับสภาพพื้นดินด้วยและภูมิอากาศ เอาแบบชาวบ้านพูดแล้วเข้าใจง่าย รดน้ำจนดินเปลียก จนดินมีความชื้นเพียงพอนั้นแหละครับ ยิ่งรดน้ำจนดินมีตระไตร่น้ำขึ้นเขียวนั้นแหละยิ่งดี ปาล์มน้ำมันชอบน้ำจริงๆ ดังนั้นเขาแนะนำให้ปลูกในที่ลุ่ม การทำระบบน้ำหยดมันจะมีค่าใช้จ่ายที่สูงขึ้น ถ้ามีไฟฟ้าก็พอได้ แต่ใช้น้ำมันเลิกคุยไม่คุ้ม
sereereturn
*

« ตอบ #562 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:46:54 AM »

สวัสดีคับเพื่อนชาวชมรมทุกท่าน ขอสมัครเข้าชมรมด้วยคนนะครับ ผมปลูกอยู่ที่สุราษฏร์ พุนพิน จำนวนสามร้อยต้น เป็นพันธุ์ คอมแพค ไนเจียเรีย ราคา ต้นละ สองร้อยบาท ลงแปลงมาได้ สามเดือนแล้ว
sereereturn
*

« ตอบ #563 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:52:13 AM »

สวนปาล์มของผม ตอนลงหลุมใหม่ๆ

Liked By: chinfak
manoon94
*

« ตอบ #564 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 08:37:53 PM »

สวนปาล์มของผม ตอนลงหลุมใหม่ๆ

ดินดีมากๆครับ ปลูกเสร็จอย่าลืมเอาจอบกลับบ้านด้วย หรือว่าจะเอามาถากหญ้าไม่ทราบ แล้วผมจะคอยติดตามผลงานนะครับ
phongphm
*

« ตอบ #565 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 10:57:53 PM »

เอารูปมาฝากครับ ตอนนี้น้ำมีปัญหาครับ น้ำไม่พอปั๊ม ยิ้มกว้างๆ เลยปั๊มได้แค่หนึ่งชั้น เท่ากับสองปลอกครับ ก็เลยเปิดสองแถวลองดูครับ แถวละสามต้น ต้นละสองรู ใช้สว่านไฟฟ้าแล้วเอามือหมุนกดลงไปนิดหน่อยครับ ท่อเล็กมันอ่อน ก็ถือว่าโอเคครับ วันก่อนลองเปิดสิบแถว แถวละสามต้น ต้นละสองรู น้ำในแท็งก์มีสามชั้นครึ่ง เท่ากับท่อเจ็ดปลอก น้ำพุ่งขึ้นมาเป็นเมตรครับได้ยินเสียงน้ำพุ่งในสวนเราแล้ว ลองหลับตา เหมือนกับเรากำลังเดินป่า แล้วมีเสียงน้ำตกไกลๆ เลยล่ะครับ ชื่นใจดี ยิงฟันยิ้ม ท่อใหญ่ ผมใช้แท่งเหล็กกลม ลนไฟสักครู่ แล้วเอาผ้ารองมือจับด้ามมันแล้วเอาปลายที่แหลมกดลงไปให้ทะลุ และคว้านสักสองสามรอบครับ ท่อมันร้อนเลยขยายตัว แล้วเรารีบเอาวาล์วท่อแยกเล็กเสียบเข้าไปเลยครับ แล้วทีนี้ท่อใหญ่มันจะคืนตัว บีบเอาวาล์วแยกเราสนิทพอดีครับ เท่าที่สังเกตุน้ำก็ไม่รั่วนะครับ แต่แท่งเหล็กต้องหาให้ขนาดเล็กกว่าวาล์วแยกนิดนึงครับ เด๋วมันจะใหญ่เกิน แบบ บังคับกันนิดนึงอ่ะครับ แล้วก็เอาท่อเล็กเสียบ มีอีกอย่างครับที่เคยไปคุยกับเพื่อนพ่อที่ทำสวนมะปราง และแก้วมังกร อยู่เรื่องนี้ ท่านก็เลยให้คำแนะนำว่า ให้น้ำมันถึงกัน ก็คือท่อเล็กแถวที่หนึ่ง ตรงปลายท่อ ไม่ต้องตัดครับ ให้โยงอ้อมมาหลังแถวที่สองจนมาถึงอีกวาล์วแยก แถวที่สองอ่ะครับ ผลที่ได้ก็คือ น้ำออกค่อนข้างจะเสมอกันครับ ต้องขอขอบคุณคุณพ่อ นปท. ตรงนี้ด้วยครับ อีกอย่างครับ แท็งก์น้ำของผมใช้ท่อสี่นิ้วในการต่อซีรี่ส์กันครับ เอาจากด้านล่าง(ก้นแท้งก์) อ่ะครับ แล้วก็ยื่นออกมานิดหน่อยติดวาล์วใหญ่ แล้วก็ลดลงเหลือท่อสามนิ้ว สักสามเมตร และก็ลดเป็นท่อเมนซึ่งผมใช้ท่อห้าสิบมิลลิเมตร ไม่รู้ว่านิ้วครึ่งรึเปล่านะครับ แรงดันมหาศาลครับ และอีกอย่างครับ ก่อนจะทำต้องดูพื้นที่ครับ ผมทำแท้งก์ด้านเกือบบนสุด(หัวสวน) ซึ่งที่ของผมเป็นเหมือนสี่เหลี่ยมผืนผ้าครับ และลาดลงไปทางยาวครับ ก็เลยคิดว่า เจาะน้ำบนที่สูงนี่แหละ และที่ล่างๆ ก็ใช้แรงโน้มถ่วงของโลกเอา ยิ้มกว้างๆ ถ้าสมาชิกท่านใดดูรูปแล้วมีข้อชี้แนะประการใด ก็จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ เพราะผมว่าตอนนี้ผมยังไม่รู้อะไรอีกเยอะครับ เพิ่งมาทำสวนปาล์มได้ปีเจ็ดเดือนนี้แหละครับ ผมขอมอบประสบการณ์ที่ผมได้ทดลองทำมาแชร์ให้เพื่อนๆ สมาชิกทุกท่านครับ และขอขอบคุณทุกท่านที่ได้แชร์ความรู้เป็นไอเดียให้ผมมาก่อนครับ ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

suchart BF
*

« ตอบ #566 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 06:21:11 PM »

สวัสดีครับขอร่วมกลุ่มด้วยคนครับเพิ่งปลูกได้เดือนกว่าๆ 25 ไร่ที่สนามชัยเขต กำลังสู้กับหญ้าอยู่ครับ เดือนเดียวหญ้าสูงกว่าปาล์มอีกครับ
JJJJ
*

« ตอบ #567 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 11:57:48 PM »

สวัสดีครับ ผมขออยู่ชมรมด้วยคนครับ
ผมปลูกอยู่ สระแก้ว 80 ไร่ พัน ซีหราด

มีเรื่องอยากขอรบกวนถามหน่อยครับ ผมอยากซื้อ ปาล์มพันธุ์ คอมแพค ไปปลูกครับ
อยากทราบว่าที่ไหนพอเชื่อถือว่าเป็นพันธุ์แท้ได้บ้างครับ ที่สินทุเศรษนี่พอเชื่อถือได้ไหมครับ
พอดีเทียบกับ R&D ทำไมราคาต่างกันเยอะจังครับ 180 กับ 250 บาท (R&D 250)
ขอขอบคุณร่วงหน้าครับ ช่วยหน่อยนะครับ
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #568 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 11:43:44 PM »

สวัสดีครับ ผมขออยู่ชมรมด้วยคนครับ
ผมปลูกอยู่ สระแก้ว 80 ไร่ พัน ซีหราด

มีเรื่องอยากขอรบกวนถามหน่อยครับ ผมอยากซื้อ ปาล์มพันธุ์ คอมแพค ไปปลูกครับ
อยากทราบว่าที่ไหนพอเชื่อถือว่าเป็นพันธุ์แท้ได้บ้างครับ ที่สินทุเศรษนี่พอเชื่อถือได้ไหมครับ
พอดีเทียบกับ R&D ทำไมราคาต่างกันเยอะจังครับ 180 กับ 250 บาท (R&D 250)
ขอขอบคุณร่วงหน้าครับ ช่วยหน่อยนะครับ

ถ้าซื้อกับ บริษัทได้ ก็ ดี มีการันตี  แต่ถ้าเป็นตัวแทน หรือ นายหน้าขาย ก็มาลุ้นเอาตอนออกผล
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #569 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 11:47:36 PM »

ที่มา 200 ลิตร เพราะเฉลี่ย จาก ปริมาณน้ำฝนทางใต้ทั้งปี

แต่ จะให้วัด กัน ก็จะมีเรื่องความชื้นในอากาศ เข้ามาเกี๋ยวด้วย

จะรดน้ำ หาแหล่งน้ำให้พอนะครับ อย่าพึ่งทำทั้งสวนถ้าแหล่งน้ำไม่มีเพียงพอ ทำระบบเล็กๆ ให้น้ำให้ถึง จะได้ผลดีกว่า ครับ
samchoo
*

« ตอบ #570 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 01:01:58 PM »

ปลูกที่ขอนแก่น อ.พล อาทิตย์ที่แล้ว ในที่นาลึก พันธ์ ซีหราด 12 ไร่ ครับ

Liked By: willaim
ratercracker
*

« ตอบ #571 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 05:27:31 PM »

สวัสดีครับ ผม อยู่บางขัน จ.นครศร ปลูกพันธุ์ซิหราด5 ไร่ กับเดลิคอมแพค 5 ไร่  ตอนนี้อายุ 2 ปี 7 เดือน พันธุ์เดลิคอมแพค ตัดขายไป 3 ครั้งแล้วครับ ส่วนซิหราดยังไม่สุก  ได้ 4-5 ร้อยโลเอง เหอะๆ ไม่คุ่มค่าปุ๋ย  มิน่าตอนคอแรกๆเค๊าให้ตัดแทงทิ้ง แต่ก็ช่างเถอะ ไว้เป็นประสบการ ตอนนี้ คอ 2 ทลายใหญ่ใช้ได้แร้ว รอบหน้าคงได้ซักตัน  หลังจากใส่ 0 0 60 ไป 3 เดือนที่แล้ว

อ้อเมื่อกี้มีคนถามปาล์มน้ำมันพันธุ์ คอมแพคไนจีเรีย ที่ บ.สินธุเศรษ ของเค้าของแท้แน่นอนครับ ไปถึงแปลงยังไม่ต้องซื้อบอกให้นักวิชาการประจำสวนพาไปชมแปลงทดลองก่อนก็ได้ครับ มีทุกสายพันธุ์ดกทุกต้น ผลผลิตแต่ละต้นเป๊ะตามรูปที่โชในเว็บ Asd Costarica เลยคับ  ขับรถชมเพลินเลยทีเดียวครับ
 ยิงฟันยิ้ม

เอ็ม

Liked By: golf2322
manoon94
*

« ตอบ #572 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:24:33 AM »

เคยถาม คำถามนี้กับ Sale ว่ามันแตกต่างกันอย่างไร เขาบอกว่าไม่ต่างจากรถยนต์ ว่าเราจะไปถอยออกมาจากโชว์รูมใหน แต่ที่แน่ๆตอนนี้ ทั้งสองบริษัทนี้ขายดีจนโตไม่ทัน ช่วงนี้ไม่มีต้นพันธุ์จำหน่ายแล้ว ต้องจองและจะเริ่มจำหน่ายอีกที่ตอนเดือนตุลาคมครับ เขาบอกว่าทางอีสานเป็นที่ต้องการอย่างมากครับ
jorm
*

« ตอบ #573 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 12:25:32 PM »

บ้านผมอยู่จังหวัดพังงาครับ ฝนตกตลอดปี อยากจะปลูกปาล์ม อาจจะปลูกซัก 5-10 ไร่
อยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าควรทำอย่างไรดี
อยากรู้ประมาณว่า ต้องใช้งบประมาณเงินทุนเท่าไหร่ ใช้ทำอะไรบ้าง การดูแลยังไง ประมาณนั้นครับ

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำครับ ^^
anuwat.p
*

« ตอบ #574 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 08:15:24 PM »

สวัสดีครับ ชาวชมรมปลูกปาล์มน้ำมัน
ผมขอความรู้จากพี่ๆด้วยคนครับ สำหรับการตัดสินใจในการปลูกปาล์มน้ำมันครับ
คือ ตอนนี้กำลังตัดสินใจเลือกพันธุ์ คอมแพคคือพันธุ์ที่สุดใช่ไหมครับแต่(ราคาแรงมาก)
แล้ว....พันธุ์สุราษฏร์ 7... กับ.... ..พันธุ์ CP..... พันธุ์ไหนดีกว่ากัน...ราคา 2 พันธุ์นี้เท่ากัน 130 บาท.......ขอบคุณล่วงครับ
sakul
*

« ตอบ #575 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 11:43:07 AM »

พื้นที่จังหวัดเลยจะปลูกปาล์มพันธุ์ไหนดีครับ ถึงจะได้ผลดี ว่าจะลองปลูกดูมั่งครับ
หน้า: 1 ... 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 [36] 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 ... 120   ขึ้นบน
  พิมพ์