ข่าว
หน้า: 1 ... 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 [58] 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 ... 109   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมปลูกปาล์มน้ำมัน  (อ่าน 352398 ครั้ง)
somnuksaeyee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #912 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 07:28:21 AM »

ที่ไร่ใช้ฟีโรโมนล่อด้วงครับ ส่วนตัวคิดว่าช่วยได้ดีลดการทำลายของตัวด้วงครับ ส่วนฟูราดานไม่มีใช้ 4G ที่เพิ่มตัวกำจัดหนอนกอได้ครับเเต่เเพงกว่านิดหน่อย ของผมใช้ป้องกันหนูครับ ส่วนที่ตัดทางปาล์มราคาไม่เเพงลองหาในเนตน่าจะมีครับ

วิสัณห์ ม
*

« ตอบ #913 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 11:13:23 AM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ขอถามข้อมูลเรื่องปุ๋ยหน่อยครับ ประมาณต้นเดือนที่ผ่านมาผมไปซื้อปุ๋ย สูตร 21-0-0,0-0-60 ตรา พลอยเกษตร ไม่ทราบว่ามีเพื่อนท่านไหนเคยใช้บ้างครับ และไม่ทราบว่ามี ยี่ห้ออืนอีกป่าวครับ  พลอยเกษตรไม่ค่อยคุ้นหูคุ้นตาสักเท่าไหรครับ..
rungrojj
*

« ตอบ #914 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 11:25:47 AM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ขอถามข้อมูลเรื่องปุ๋ยหน่อยครับ ประมาณต้นเดือนที่ผ่านมาผมไปซื้อปุ๋ย สูตร 21-0-0,0-0-60 ตรา พลอยเกษตร ไม่ทราบว่ามีเพื่อนท่านไหนเคยใช้บ้างครับ และไม่ทราบว่ามี ยี่ห้ออืนอีกป่าวครับ  พลอยเกษตรไม่ค่อยคุ้นหูคุ้นตาสักเท่าไหรครับ..
ปุ๋ยเคมีมาตราฐานทั้งคู่ไม่ต้องเน้นยี่ห้อ ดูราคา ถ้าใช้ตักหว่านหว่านที่ละสูตรไม่ได้ผสมก็ไม่ต้องเลือกว่าเม็ดหรือผง 0-0-60 ผงจะถูกกว่าเม็ดประมาณตันละ 1,000 บาท
วิสัณห์ ม
*

« ตอบ #915 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 11:37:21 AM »

ปุ๋ยเคมีมาตราฐานทั้งคู่ไม่ต้องเน้นยี่ห้อ ดูราคา ถ้าใช้ตักหว่านหว่านที่ละสูตรไม่ได้ผสมก็ไม่ต้องเลือกว่าเม็ดหรือผง 0-0-60 ผงจะถูกกว่าเม็ดประมาณตันละ 1,000 บาท
ผมซื้อกระสอบ 50 กก   950 บาท OK ป่าวครับ กลัวเจอปุ๋ยปลอม..
somnuksaeyee
*

« ตอบ #916 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 11:42:53 AM »

ผมซื้อกระสอบ 50 กก   950 บาท OK ป่าวครับ กลัวเจอปุ๋ยปลอม..

ผมใช้มงกุฎ50โลที่ 920 บาท
Palm Phetchabun
*

« ตอบ #917 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 12:37:47 PM »

ขอสอบถามพี่ๆครับ ปุ๋ยสูตรแบบผง เราต้องซื้อเป็นตันใช่ไหมครับ แล้วการบรรจุ เป็นกระสอบๆละ 50 กก อะไรประมาณนั้นหรือเปล่า เผืออนาคตต้องใช้จะได้เตรียมการเรืองการจัดเก็บและโรงเรือนครับ   .. ขอบคุณครับ
rungrojj
*

« ตอบ #918 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 01:46:12 PM »

21-0-0 แบบเกร็ดก็จะมีเล็กใหญ่บ้างแล้วแต่แหล่ง

0-0-60 อาจจะมีเม็ดขาว หรือผงขาว บ้างแต่ส่วนใหญ่จะเป็นตามรูป

ปุ๋ยที่ขายจะบรรจุกระสอบ 50 กก.แล้วแต่กำลังทรัพย์ครับว่าจะเก็บมากเก็บน้อย หรือที่เก็บ ส่วนตัวจะเก็บปุ๋ยไว้สำรองอย่างน้อย 1 รอบการใช้ เผื่อมีฝนหลงมาแล้วใกล้รอบการใช้จะได้ใส่เลยไม่ต้องวิ่งหา แต่ปกติจะใส่ทุก2เดือนอยู่แล้ว
rungrojj
*

« ตอบ #919 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 03:00:34 PM »

ขอแชร์กีเซอร์ไรด์กับโดโลไมด์หน่อยว่าทำไมต้องกีเซอร์ไรด์ไม่เป็นโดโลไมด์
กีเซอร์ไรด์    (เม็ด)               MgO 25  %+20S   ตันละประมาณ 7,500 บาท
กีเซอร์ไรด จีน (เม็ด)              MgO 25  %+15 S  ตันละประมาณ 7,000 บาท   
โดโลไมด์ (ผง)   CaO 30.4%, MgO 21.7% และ CO2 47.9%  ตันละประมาณ 2,600 บาท
Caoคือปูนขาวปรับให้ดินเป็นด่าง ซึ่งก็น่าจะดีกับปาล์มเพราะเราใส่ปุ๋ยเคมีมาทั้งปีอาจจะทำให้ดินเป็นกรดได้
55 %ของกีเซอรไรด์เป็นอะไรไม่รู้
ถ้าเราบอกว่าต้องการ S จากกีเซอร์ไรด์ แล้วS จาก 21-0-0 ที่เราใส่ไปไม่พอหรือ?
ถ้าเราต้องการMgoซึ่งต่างกันประมาณ 3.3% ระหว่างโดโลไมด์กับกีเซอร์ไรด์กับราคาที่ต่างกันเกือน 3 เท่า เราควรจะเลือกอันไหนดี

พอดีกำลังถึงรอบที่จะต้องใส่ก็เลยมาลองเปรียบเทียบดู  ใครมีความเห็นช่วยแชร์ด้วยนะครับ ยิ้มเท่ห์
pongsak7399
*

« ตอบ #920 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 09:16:40 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)สวัสดีครับเอารูปมาให้ชม

ต้องการดูรูปเพิ่มเข้าดูได้ที่เวป http://www.porpeangpunpalm.com  แปลงนี้อยู่ในเขตบ้านห้วยดินดำ  ต.คำตากล้า
อ.คำตากล้า  จ.สกลนคร  สวนปาล์มแห่งนี้มีเนื้อที่ประมาณ 40 ไร่  อายุของต้นปาล์มราว 4-5 ปี  ใครว่าอีกสานปลูกปาล์มไม่ได้บ้างครับ  แปลงนี้มีระบบน้ำดัมากครับการใส่ปุ๋ยปีละ 3 ครั้ง 

M
                                       porpeangpunpalm.com

chutima_nabannsuan
*

« ตอบ #921 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 04:55:23 PM »

ผมสมาชิกให้ครับ ในสวนปาล์มสามารถปลูกลองกองแซมระหว่างต้นปาล์มได้หรือเปล่าครับ ถ้าพี่ๆน้องๆช่วยแนะนำว่าจะปลูกอะไรในช่องระหว่างปาล์มช่วยแนะนำด้วยครับ ปาล์มที่บ้านแม่ยายอายุได้ 5 ปีแล้วครับ ตอนนี้ผมเลี้ยงไก่ชนไว้และทดลองปลูกมะนาววงบ่อซีเมนต์ และหมากเอาไว้ ตอนนี้ผมสนใจประเภทไม้ผลครับช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้า 

ถ้าถามเชิงวิชาการเค้าจะบอกว่าไม่ควรปลูกแซมมันจะไม้ได้ผลทั้งคู่  แต่ถ้าความคิดผมอย่างมะนาวปล่องซีเมนต์ก็น่าสนนะคับ  กินข้าวคนละหม้อกับปาล์ม  ลองดูละกันคับ ได้ผลยังไงส่งข่าวด้วยคับ   ส่วนตัวผมเดิมเคยปลูกโกโก้ ว่าจะลองเอามาปลูกแซมเล่นๆสัก5-10ไร่ เน้นปุ๋ยให้อิ่มทั้งคู่ละคับ  ได้ผลไงจะค่อยส่งข่าว
ตอนเด็กๆ 20 กว่าปีมาแล้ว ที่บ้านปลูกโกโก้ เกษตรอำเภอส่งเสริมให้ปลูก ต้องลดน้ำกับพี่สาวตอนเด็กๆ เหนื่อยแทบตาย พอมันโตขึ้นไม่มีที่จะขาย กระรอกก็เลยมาช่วยกิน
treererk
*

« ตอบ #922 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 05:31:43 PM »

ผมสมาชิกให้ครับ ในสวนปาล์มสามารถปลูกลองกองแซมระหว่างต้นปาล์มได้หรือเปล่าครับ ถ้าพี่ๆน้องๆช่วยแนะนำว่าจะปลูกอะไรในช่องระหว่างปาล์มช่วยแนะนำด้วยครับ ปาล์มที่บ้านแม่ยายอายุได้ 5 ปีแล้วครับ ตอนนี้ผมเลี้ยงไก่ชนไว้และทดลองปลูกมะนาววงบ่อซีเมนต์ และหมากเอาไว้ ตอนนี้ผมสนใจประเภทไม้ผลครับช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้า 

ถ้าถามเชิงวิชาการเค้าจะบอกว่าไม่ควรปลูกแซมมันจะไม้ได้ผลทั้งคู่  แต่ถ้าความคิดผมอย่างมะนาวปล่องซีเมนต์ก็น่าสนนะคับ  กินข้าวคนละหม้อกับปาล์ม  ลองดูละกันคับ ได้ผลยังไงส่งข่าวด้วยคับ   ส่วนตัวผมเดิมเคยปลูกโกโก้ ว่าจะลองเอามาปลูกแซมเล่นๆสัก5-10ไร่ เน้นปุ๋ยให้อิ่มทั้งคู่ละคับ  ได้ผลไงจะค่อยส่งข่าว
ตอนเด็กๆ 20 กว่าปีมาแล้ว ที่บ้านปลูกโกโก้ เกษตรอำเภอส่งเสริมให้ปลูก ต้องลดน้ำกับพี่สาวตอนเด็กๆ เหนื่อยแทบตาย พอมันโตขึ้นไม่มีที่จะขาย กระรอกก็เลยมาช่วยกิน

คงจะช่วงเดียวกันคับ ตะก่อนพ่อปลูกไว้ แต่ไม่ค่อยได้แต่งพอสูงมากๆ เก็บไม่ทั่วถึง กระรอกก็มาช่วยเก็บ  อิอิอิ   สรุปปลูกเป็นอาชีพหลักคงไม่ได้ แต่คงปลูกไว้แซมไว้รำลึกความหลังคับ
WAT77
*

« ตอบ #923 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 07:33:07 PM »

ผมปลูกอยู่อ.พัฒนานิคม ใกล้เขื่อนป่าสักชลสิทธิ ปลูกแบบอยากรู้ว่าพันธุ์ไหนดี เผื่อใครปลูกตามมาทีหลังจะได้มีตัวเลือกเริ่มต้นปลูก 1 ม.ค.53 พันธุ์ยูนิวานิช 50 ต้นจากเพื่อนที่อ.หนองเสือ ซีพีเทอเนอร่า 50 ต้น
ที่เหลืออีกราว 300 หลังจากนั้นแล้วก็ทะยอยปลูกมาเรื่อยเป็นซีพีเทอเนอร่าตั้งแต่มิ.ย53จนเกือนเต็มส่วน ปรากฎว่ายังไม่พอ ไปได้กล้าแก่ปีครึ่งเกือบ2ปีของซีพีมาอีก200-300 ต้นเพราะเขาจะย้ายแปลงเพาะจากฟาร์มแสลงพัน ท้ายเขื่อนป่าสัก ไปอยู่ตราดเลยขายถูกออกมาแล้วมันก็ขนไม่ไกลจากสวนผม แล้วด้วยความที่อยากลองไปเอาซีหราดมาจากบ.ไทยอีสเทอนอีก 100 ต้น เป็นอันว่าปลูกจนเกือบจะจบหมดคือก.ค.53 เหลือที่อีกประมาณ  6 ไร่ เพื่อนพึ่งปลูกแถวราชบุรีขอแบ่งมาอีกประมาณ 80 ต้นเป็นสุราษ 2 ที่เหลืออีกหน่อย เลยโทรถามไปเรื่อยจนมาได้เดลี่แบล็คไนจีเรียอีกประมาณ 100 ตันเอามาซ่อมต้นที่หนูกิน ยอดเน่า แกร็น จบเดือนก.ค.54 รวมทั้งสิ้นประมาณ 44 ไร่เป็นบ่อประมาณ 2 ไร่ มีบ่อบาดาล 1 บ่อ ใช้เป็นมินิสปริงเกอร์ช่วยช่วงแล้ง ยังไม่เคยเดินนับเลยว่าทั้งหมดมีกี่ต้น ที่แปลงนี้เป็นที่เนินดินทราย ปลูกแบบไร่ยังเหลือที่ราบดินทรายอีก 11 ไร่คาดว่าจะเริ่มทำเป็นร่องสวนปลูกแบบ2แถวหรือ3แถวกำลังตัดสินใจอยู่ ส่วนพันธุ์ที่เล็งไว้ยูนิวานิชใหม่ กับ ซีหราด เพราะเทียบระหว่างขุดบ่อกับร่องสวนค่าขุดน่าจะพอๆกัน ตอนนี้เก็บมา 5 รอบแล้วเป็นปาล์มเล็กที่ลานเขาก็รับก็จะเป็นของชุดที่ปลูก1ม.ค.53เป็นหลักแล้วก็มีรุ่นเล็กของชุดเดือนก.ค.53เข้ามาเสริม 3 ครั้งแรกประมาณ 150 กก.ล่าสุดเมื่อวาน 240 กก. สภาพโดยรวมยังไม่ค่อยดี เพราะยังทำงานประจำมีคนเฝ้าแค่ 1 คนช่วยตัดหญ้ารอบๆโคน มีวัวช่วยเล็ม ระหว่างแถวถ้ารกมากก็จะใช้แทรกเตอร์อีเซกิ27แรง ติดสกีตัดหญ้าผมขับเอง 1 วันหมดสวนค่าน้ำมันประมาณ 700 บาท ไว้เป็นข้อมูลครับ(ความจริงก็มีประมาณหน้า20)
ขอขอบคุณสำหรับข้อมูล นับว่าเป็นแปลงที่น่าติดตามอีกเช่นกัน เพราะผมชอบตรงที่มีความหลากหลายทางสายพันธุ์ จะได้เห็นความแตกต่างและเปรียบเทียบ ว่าพันธุ์ใหนมีข้อดีข้อเสีย และเหมาะกับพื้นที่ดินแบบใหน ผมเองมีโอกาสไปเที่ยวดูสวนปาล์มบ่อย และไปดูของญาติอีกหลายแปลง แต่ละคนได้ข้อมูลน้อยมากเพราะเขาปลูกแบบชาวบ้าน ถามว่าพันธุ์อะไร ก็ตอบไม่รู้ รู้แต่เทนเนอร่า บางที่เราบอกคล้ายๆพันธุ์นี้ ก็เออ ออ ห่อหมก ประมาณนั้น มีแต่แถวภาคกลางที่เกษตรกรจะมีความระเอียดอ่อน ศึกษาหาข้อมูล เอาไว้ถ้ามีโอกาสจะขอไปชมสวน ขอศึกษา หาข้อมูลแลกเปลี่ยนประสพการณ์ ยินดีที่ได้รู้จักครับ
ผมทำงานอยุ่วังม่วงสนใจอยากปลูกปาล์ม  ไม่ทราบว่าจะขอเข้าไปชมสวนปาล์มจะได้ไหมครับ อยุ่พัตนานิคมใกล้เขื่อนป่าสักนี้ตรงไหนรึครับ  กำลังศึกษาข้อมูลพันธ์ที่จะปลูก และการดูแลอยุ่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
rungrojj
*

« ตอบ #924 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 09:03:14 PM »

อ.วังม่วง สระบุรี ก่อนอื่นสำรวจที่ดินตัวเองก่อนนะครับว่าขุดลงไปแล้วเจอดินขาวหรือเปล่า ถ้าเจอไม่แนะนำครับ เพราะจากแยกวังม่วงมุ่งหน้าบ้านห้วยดินดำ(ไปลำนารายณ์)ซัก 5 กม.ด้านขวาจะมีคนปลูกอยู่อายุถ้ายังอยู่น่าจะซัก5-6 ปีแล้ว เมื่อก่อนเห็นเขาปลูกเต็มพื้นที่แต่ผ่านมาเมื่อซัก 2 ปีก่อนเห็นเขาขุดทิ้งเพราะยอดขาว แล้วเขาก็ขุดเป็นร่องน้ำเห็นดินขาวๆ ก็คิดว่าเพราะดินด่างจัดแก้ไม่หายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2012, 06:22:43 PM โดย rungrojj » บันทึกการเข้า
tonsomzaza
*

« ตอบ #925 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 10:09:36 PM »

อยากสอบถามเรื่องแท่นปั๊มฉีดยาที่ต่อกับรถไถนะคราบ พอดีอยากได้ไว้ใช้มากเลยอยากทราบว่าจะหาซื้อหรือสั่งซื้อได้จากทีไหนคราบ พอดีผมเห็นรูปที่ คุณyanmar เคยลงไว้ อยากได้แบบนั้นเลยคราบ พอจะหาซื้อหรือสั่งซื้อได้รึป่าวคราบ
tonsomzaza
*

« ตอบ #926 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 10:19:17 PM »

ฟฟฟ
kasemsak
*

« ตอบ #927 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 11:48:36 PM »

สวัสดีครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
ผมปลูกปาล์มอยู่ อ.เชียรใหญ่ จ.นครศรีธรรมราช
ปลูกมาสี่ปีแล้วครับ แต่ไม่ค่อยมีเวลาไปดูแล ทำงานอยู่ กทม อยากรบกวนสอบถาม แถวไหนมีทีมงานที่รับจ้างดูแลสวนบ้างครับ
หน้า: 1 ... 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 [58] 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 ... 109   ขึ้นบน
  พิมพ์