หน้า: 1 ... 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 [57] 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 ... 120   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมปลูกปาล์มน้ำมัน  (อ่าน 786769 ครั้ง)
pasakon
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #896 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 08:15:07 PM »

ผมปลูกอยู่อ.พัฒนานิคม ใกล้เขื่อนป่าสักชลสิทธิ ปลูกแบบอยากรู้ว่าพันธุ์ไหนดี เผื่อใครปลูกตามมาทีหลังจะได้มีตัวเลือกเริ่มต้นปลูก 1 ม.ค.53 พันธุ์ยูนิวานิช 50 ต้นจากเพื่อนที่อ.หนองเสือ ซีพีเทอเนอร่า 50 ต้น
ที่เหลืออีกราว 300 หลังจากนั้นแล้วก็ทะยอยปลูกมาเรื่อยเป็นซีพีเทอเนอร่าตั้งแต่มิ.ย53จนเกือนเต็มส่วน ปรากฎว่ายังไม่พอ ไปได้กล้าแก่ปีครึ่งเกือบ2ปีของซีพีมาอีก200-300 ต้นเพราะเขาจะย้ายแปลงเพาะจากฟาร์มแสลงพัน ท้ายเขื่อนป่าสัก ไปอยู่ตราดเลยขายถูกออกมาแล้วมันก็ขนไม่ไกลจากสวนผม แล้วด้วยความที่อยากลองไปเอาซีหราดมาจากบ.ไทยอีสเทอนอีก 100 ต้น เป็นอันว่าปลูกจนเกือบจะจบหมดคือก.ค.53 เหลือที่อีกประมาณ  6 ไร่ เพื่อนพึ่งปลูกแถวราชบุรีขอแบ่งมาอีกประมาณ 80 ต้นเป็นสุราษ 2 ที่เหลืออีกหน่อย เลยโทรถามไปเรื่อยจนมาได้เดลี่แบล็คไนจีเรียอีกประมาณ 100 ตันเอามาซ่อมต้นที่หนูกิน ยอดเน่า แกร็น จบเดือนก.ค.54 รวมทั้งสิ้นประมาณ 44 ไร่เป็นบ่อประมาณ 2 ไร่ มีบ่อบาดาล 1 บ่อ ใช้เป็นมินิสปริงเกอร์ช่วยช่วงแล้ง ยังไม่เคยเดินนับเลยว่าทั้งหมดมีกี่ต้น ที่แปลงนี้เป็นที่เนินดินทราย ปลูกแบบไร่ยังเหลือที่ราบดินทรายอีก 11 ไร่คาดว่าจะเริ่มทำเป็นร่องสวนปลูกแบบ2แถวหรือ3แถวกำลังตัดสินใจอยู่ ส่วนพันธุ์ที่เล็งไว้ยูนิวานิชใหม่ กับ ซีหราด เพราะเทียบระหว่างขุดบ่อกับร่องสวนค่าขุดน่าจะพอๆกัน ตอนนี้เก็บมา 5 รอบแล้วเป็นปาล์มเล็กที่ลานเขาก็รับก็จะเป็นของชุดที่ปลูก1ม.ค.53เป็นหลักแล้วก็มีรุ่นเล็กของชุดเดือนก.ค.53เข้ามาเสริม 3 ครั้งแรกประมาณ 150 กก.ล่าสุดเมื่อวาน 240 กก. สภาพโดยรวมยังไม่ค่อยดี เพราะยังทำงานประจำมีคนเฝ้าแค่ 1 คนช่วยตัดหญ้ารอบๆโคน มีวัวช่วยเล็ม ระหว่างแถวถ้ารกมากก็จะใช้แทรกเตอร์อีเซกิ27แรง ติดสกีตัดหญ้าผมขับเอง 1 วันหมดสวนค่าน้ำมันประมาณ 700 บาท ไว้เป็นข้อมูลครับ(ความจริงก็มีประมาณหน้า20)
ขอขอบคุณสำหรับข้อมูล นับว่าเป็นแปลงที่น่าติดตามอีกเช่นกัน เพราะผมชอบตรงที่มีความหลากหลายทางสายพันธุ์ จะได้เห็นความแตกต่างและเปรียบเทียบ ว่าพันธุ์ใหนมีข้อดีข้อเสีย และเหมาะกับพื้นที่ดินแบบใหน ผมเองมีโอกาสไปเที่ยวดูสวนปาล์มบ่อย และไปดูของญาติอีกหลายแปลง แต่ละคนได้ข้อมูลน้อยมากเพราะเขาปลูกแบบชาวบ้าน ถามว่าพันธุ์อะไร ก็ตอบไม่รู้ รู้แต่เทนเนอร่า บางที่เราบอกคล้ายๆพันธุ์นี้ ก็เออ ออ ห่อหมก ประมาณนั้น มีแต่แถวภาคกลางที่เกษตรกรจะมีความระเอียดอ่อน ศึกษาหาข้อมูล เอาไว้ถ้ามีโอกาสจะขอไปชมสวน ขอศึกษา หาข้อมูลแลกเปลี่ยนประสพการณ์ ยินดีที่ได้รู้จักครับ
ผม

vongsiri
*

« ตอบ #897 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 08:19:23 PM »

สายพันธุ์ซีหราดใครพอจะทราบบ้างว่าดีหรือเสียอย่างไรบ้าง  ก็น่าสนใจเหมือนกัน
manoon94
*

« ตอบ #898 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 09:44:01 PM »

ขอขอบคุณพี่ และเพื่อนๆทุกๆคน  สำหรับคำแนะนำที่ดี  พูดเหมือนพี่ชายผมเลย แต่มันท่วมรวมๆ 80  กว่าต้นได้  แต่หนักๆมิดยอด  20 กว่าต้นได้

กลัวว่ามันจะโตไม่ทันเพื่อน  ยิ่งมันอยู่หน้าไร่ด้วย  คนขับรถผ่านไปมาเห็นกันหมดทุกคน

ส่วนน้ำที่มันเอ่อล้นห้วย พอมาท่วมในสวนปาล์ม ไหลทิ้งเปล่าประโยชน์  เห็นแล้วเสียดายมากๆ  ทั้งที่จริงคลองใหญ่ที่อยู่กลางไร่  ยังแห้งอยู่  ปีทีแล้วต้องเอาแบคโคมาขุดบ่อในห้วยเลย  น้ำใต้ดินก็อยู่ลึกไปทุกที

สุดท้ายดูข่าว  เห็นกระสอบทรายอุดท่อน้ำทิ้งใน กทม เกมส์การเมืองระหว่างรัฐบาล กับ ผู้ว่า กทม  เลยขอแบบไปยืมใช้ในสวนก่อนแล้วกัน  ให้คนงานเอาถุงปุ๋ยที่พอมีมาใส่ดิน แล้วมาทำเขื่อนเล็ก  ไม่น่าเชื่อได้ผลเกินคาด

3-4  ชั่วโมง น้ำยุบเห็นทันตาเห็น  รุ่งขึ้นคนงานบอกน้ำลดไปเกือบเป็นศอก  และก็ดันน้ำที่ล้นไปลงคลองกลางไร่ด้วย  ก็ลดความกังวลไปได้บ้าง แล้วก็เดินทางกลับ กทม

ขากลับ  พอมีเวลาเลยแวะกราบนะมัสการรูปหล่อ สมเด็จพุฒาจารย์โต  ณ. วัดตาลเจ็ดยอด  ก็ขออนุโมทนาบุญหลวงพ่อช่วย ปกปักรักษา คุ้มครองพี่น้อง ชมรมปลูกปาล์มน้ำมัน  ให้อยู่เย็นเป็นสูข  เฮงๆๆ  รวยๆๆ  แคล้วคลาดปลอดภัย

ขอขอบคุณอีกครั้ง  และลากันด้วย  ภาพนี้  ทุ่งสามร้อยยอด 
supot1959
*

« ตอบ #899 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 09:13:54 AM »

ทุ่ง  300 ยอด  นี้ปลาเยอะเอาปาล์มลงยังน่าสนใจอยู่มะ
ลุงเชื้อ
*

« ตอบ #900 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 09:29:18 AM »

เครื่องมือตัดปาล์มน้ำมันเริ่มผลิตได้เองราคาถูกลงมาก
ลองเข้าดู
Mr.kai2510
*

« ตอบ #901 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 03:50:02 PM »

ผมสมาชิกให้ครับ ในสวนปาล์มสามารถปลูกลองกองแซมระหว่างต้นปาล์มได้หรือเปล่าครับ ถ้าพี่ๆน้องๆช่วยแนะนำว่าจะปลูกอะไรในช่องระหว่างปาล์มช่วยแนะนำด้วยครับ ปาล์มที่บ้านแม่ยายอายุได้ 5 ปีแล้วครับ ตอนนี้ผมเลี้ยงไก่ชนไว้และทดลองปลูกมะนาววงบ่อซีเมนต์ และหมากเอาไว้ ตอนนี้ผมสนใจประเภทไม้ผลครับช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้า 
treererk
*

« ตอบ #902 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 04:54:09 PM »

ผมสมาชิกให้ครับ ในสวนปาล์มสามารถปลูกลองกองแซมระหว่างต้นปาล์มได้หรือเปล่าครับ ถ้าพี่ๆน้องๆช่วยแนะนำว่าจะปลูกอะไรในช่องระหว่างปาล์มช่วยแนะนำด้วยครับ ปาล์มที่บ้านแม่ยายอายุได้ 5 ปีแล้วครับ ตอนนี้ผมเลี้ยงไก่ชนไว้และทดลองปลูกมะนาววงบ่อซีเมนต์ และหมากเอาไว้ ตอนนี้ผมสนใจประเภทไม้ผลครับช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้า 

ถ้าถามเชิงวิชาการเค้าจะบอกว่าไม่ควรปลูกแซมมันจะไม้ได้ผลทั้งคู่  แต่ถ้าความคิดผมอย่างมะนาวปล่องซีเมนต์ก็น่าสนนะคับ  กินข้าวคนละหม้อกับปาล์ม  ลองดูละกันคับ ได้ผลยังไงส่งข่าวด้วยคับ   ส่วนตัวผมเดิมเคยปลูกโกโก้ ว่าจะลองเอามาปลูกแซมเล่นๆสัก5-10ไร่ เน้นปุ๋ยให้อิ่มทั้งคู่ละคับ  ได้ผลไงจะค่อยส่งข่าว
treererk
*

« ตอบ #903 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 04:58:09 PM »

สายพันธุ์ซีหราดใครพอจะทราบบ้างว่าดีหรือเสียอย่างไรบ้าง  ก็น่าสนใจเหมือนกัน

ดีตรงต้นเตี้ยทางสั้น อายุการเก็บเกี่ยวนานกว่าพันธุ์ทั่วไป ผลผลิตก็ไม่แตกต่างมากถ้าบำรุงถึง ดูแลถึง (ผลผลิตต่อไร่)
ข้อเสีย บางพื้นที่ๆน้ำขังบ่อย ต้นเตี้ยมักจมน้ำโตหนีน้ำไม่ค่อยจะทัน  ข้อเสียอีกข้อ ระยะปลูกน้อยลงปลูกได้มากขึ้นต้องเสียแรงงาน เสียปุ๋ยมากขึ้นคับ
treererk
*

« ตอบ #904 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 05:01:49 PM »

เครื่องมือตัดปาล์มน้ำมันเริ่มผลิตได้เองราคาถูกลงมาก
ลองเข้าดู http://www.youtube.com/watch?v=6afu4O8zHNQ

ราคาประมาณเท่าไรคับ เห็นที่งานเกษตรมาเลย์ปีก่อน ประมาณ 5-6 หมื่น ยอมเลยคับ อิอิ
maroo
*

« ตอบ #905 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 10:21:52 PM »

รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยครับยอดปาล์มเป็นอะไร ปาล์มอายุ 6 เดือนครับ
JJJJ
*

« ตอบ #906 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 01:00:26 AM »

รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยครับยอดปาล์มเป็นอะไร ปาล์มอายุ 6 เดือนครับ

ด้วงเจาะยอดรึเปล่าครับ
maroo
*

« ตอบ #907 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 11:48:21 AM »

หาดูแล้วไม่เจอครับคุณ JJJ
manoon94
*

« ตอบ #908 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 12:41:03 PM »

ไม่ต้องหาครับ. ฟูราดาน หยอดเข้าไปที่ยอดเลย แล้วดูอาการเอาครับ เดี๋ยว ดีเอง ที่สวนเป็นบ่อย ธรรมดา

Liked By: JJJJ
kruyai
*

« ตอบ #909 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 01:48:55 PM »

อยากขอความรู้จากสมาชิกที่ปลูกปาล์ม ขณะนี้ปาล์มผมเข้าปีที่ 4 มีประมาณ 40 ต้น ปลูกแบบไม่ได้หวังรวยแต่อยากใช้พื้นที่ให้เป็นประโยชน์ ระยะปลูก 7 X 7 ปลูกที่ศรีสะเกษ ดินร่วนปนทราย ไม่มีปัญหาเรื่องน้ำ เติบโตไวมาก พุ่มจะชนกันแล้ว ปาล์มติดผลดกมาสองปีแล้ว แต่ปีนี้แทบจะไม่แทงช่อดอกเลย  มีบางต้นที่ออกดอกออกผล (ต่างพันธุ์) ผมจำไม่ได้ว่าพันธุ์อะไร เลยใส่ปุ๋ยอินทรีย์ ปุ๋ยเคมี ตามที่ร้านค้าเคมีเกษตรแนะนำ คงไม่มั่วเพราะคนขายก็จบเกษตรมา  ตอนนี้รอลุ้นว่าจะเป็นอย่างไร  ถามสมาชิกผู้รู้หน่อยครับว่า
           1. หลังจากใส่ปุ๋ยไปแล้วกี่เดือนจะเห็นประสิทธิภาพของปุ๋ย (ผมใส่เดือนสิงหาคม)
         2. ผมเดาเองว่าคงเป็นเพราะฝนทิ้งช่วงนาน ปาล์มเลยไม่ออกดอก ไปดูหลายสวน แถบอีสานเจอปัญหาเหมือนกัน แต่ดินที่สวนผมก็ไม่ถึงกับแห้ง เพราะดินอุ้มน้ำได้ดีอยู่  ฝนทิ้งช่วง อากาศร้อนมีผลให้ปาล์มไม่ออกดอกหรือไม่   
         3. ปุ๋ยที่ควรใส่คือสูตรอะไร ใส่อย่างไร ตอนไหน

อาจจะเป็นคำถามที่ซ้ำนะครับแต่กระทู้มันเยอะ ไม่ได้เปิดอ่านทุกหน้า เลยขอถามเองดีกว่าครับ

maroo
*

« ตอบ #910 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 09:16:37 PM »

ไม่ต้องหาครับ. ฟูราดาน หยอดเข้าไปที่ยอดเลย แล้วดูอาการเอาครับ เดี๋ยว ดีเอง ที่สวนเป็นบ่อย ธรรมดา
ฟูราดาน ไม่มีขายเลย มีสารอย่างอืนที่สรรพคุณใกล้เคียงกันไหมครับ
somnuksaeyee
*

« ตอบ #911 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 07:28:21 AM »

ที่ไร่ใช้ฟีโรโมนล่อด้วงครับ ส่วนตัวคิดว่าช่วยได้ดีลดการทำลายของตัวด้วงครับ ส่วนฟูราดานไม่มีใช้ 4G ที่เพิ่มตัวกำจัดหนอนกอได้ครับเเต่เเพงกว่านิดหน่อย ของผมใช้ป้องกันหนูครับ ส่วนที่ตัดทางปาล์มราคาไม่เเพงลองหาในเนตน่าจะมีครับ
หน้า: 1 ... 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 [57] 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 ... 120   ขึ้นบน
  พิมพ์