หน้า: 1 ... 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 [56] 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 ... 120   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมปลูกปาล์มน้ำมัน  (อ่าน 786760 ครั้ง)
scm3001
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #880 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 11:41:29 PM »

ซื้อด้านหน้ากับซื้อด้านหลังมันแตกต่างกันนะครับ ผมซื้อด้านหน้าได้เมล็ดปาล์มยังกัมบี้แท้จากศูนย์เฟลด้านำไปปลูกแล้วจะให้ผลปาล์มกะลาบาง ส่วนคุณซื้อจากด้านหลังได้เมล็ดปาล์มยังกัมบี้ปลอม จากศูนย์เฟลด้าปลอม คนมาเลเซียเขารู้กันทั่วว่ามีบริษัทเอกชนในมาเลเซียแห่งหนึ่งที่ผลิตเมล็ดปาล์มยังกัมบี้ก็อปปี้เพื่อส่งมาขายประเทศไทยโดยเฉพาะ ปลอมทั้งเมล็ดและใบรับรองพันธุ์ ใบรับรองพันธุ์ของก๊อปปี้กับใบรับรองพันธุ์จากศูนย์เฟลด้าแท้จะแตกต่างกันมาก เราอย่ามาดูใบรับรองพันธุ์ดีกว่าเพาะว่าเราไม่ได้เอาใบรับรองไปปลูกใช่มั้ยครับ เรามาดูกันที่เมล็ดดีกว่า เมล็ดยังกัมบิ้จากศูนย์เฟลด้าแท้สามารถสั่งเกตุได้จากถุงบรรจุจะซิลปากถุงและสังเกตุได้อีกอย่างหนึ่งคือสังเกตุจากเมล้ด แต่ยังไม่บอกว่าสังเกตุอย่างไร เมล็ดปาล์มนำ้มันยังกัมบิ้ปลอมเมื่อนำไปปลูกแล้วให้ผลผลิตเหมือนกัน แต่จะได้ผลปาล์มกะลาหนาซึ่งจะส่งผลต่อการซื้อผลปาล์มในอีก4ปีข้างหน้าเพราะว่าอีก4ปีข้างหน้าทางโรงงานจะซื้อขายผลปาล์มแบบวัดเปอร์เซ็นต์นำ้มันเหมือนมาเลเซีย                             

ป้อม
*

« ตอบ #881 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 12:52:18 PM »

ต้นปาล์มของผมอายุปลูก15เดือนครับ
ป้อม
*

« ตอบ #882 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 01:24:19 PM »

ออกจั่นให้ตัดทุกต้นแล้วครับ
Hippo
*

เด็กหญิงฮิปโป กระต่ายเฮฮา

« ตอบ #883 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 01:30:07 PM »

สวัสดีค่ะ ขอเข้าชมรมด้วยคนนะคะ

คือว่าสนใจอยากปลูกปาล์มค่ะ อยู่ที่โคกศรีสุพรรณ สกลนคร
แถวนี้นิยมปลูกยางพารา แต่ก็เริ่มมีปาล์มมาลงบ้างแล้วค่ะ แต่ยังน้อยอยู่
แต่ที่ที่จะปลูกมีแค่ 2-3ไร่เท่านั้น กะจะปลูกปาล์มไว้ให้พ่อกับแม่สามีดูแล
เพราะแกไม่ได้ทำงานอะไรนอกจากนาและเลี้ยงวัว-ควายค่ะ

นอกจากการอ่านข้อมูลตามเน็ตที่ได้ศึกษามาคร่าวๆ
ตอนนี้ตัดสินใจแล้วค่ะว่าจะลงปาล์ม แต่ไม่ทราบว่าจะปลูกพันธุ์ไหนดี ถึงจะโอนเอียงไปที่ซีพี เนเทอร่า แต่ก็ยังสนใจเดลิ คอมแพคมากกว่าค่ะ

เพิ่มเติมนะคะ ไม่ทราบว่าทางภาคอิสานมีที่ไหนที่จะให้เราศึกษาข้อมูลเชิงลึกได้บ้าง
เช่นการดูสวนจริง การศึกษาเรื่องอื่นๆ หากท่านใดพอทราบช่วยแนะนำด้วยนะคะ // ขอบคุณค่ะ

นู๋ ฮิ ป โ ป.. แก้วตาดวงใจของมี๊
rungrojj
*

« ตอบ #884 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 04:16:27 PM »

ต้นปาล์มของผมอายุปลูก15เดือนครับ

พันธุ์อะไร ปลูกที่ไหน งามดีจัง  อายจัง ดูทรงตระกูลคอมแพคหรือเปล่า
manoon94
*

« ตอบ #885 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 07:56:49 PM »

RESCUE ME    เศร้า เศร้า เศร้า พี่น้องครับ  น้ำแช่แบบนี้ อยู่ได้นานเท่าไหร่ครับ  ตั้งแต่ปลูกมา  แล้งตลอด ใครมีประสพการณ์บ้างช่วยหน่อยครับ   ตอนนี่แช่มาสักหนึ่งอาทิตย์ครับ

ส่วนรูปที่สอง  ต้นนี้ใบมันแปลกๆ  มันเกี่ยวข้องกับพันธุ์กรรม  น่าจะผิดปกติใบมันเล็กๆ  ดูแล้วมันแปลกๆ

แล้วแบบนี้สมควรเอาไว้ใหมหรือว่า  เปลี่ยนใหม่คับมันต่างจากต้นปกติ แบบรูปข้างล่าง

ตอนนี้หญ้ามันขึ้นเร็วมาก  รถไถยังเข้าไปตัดไม่ได้  ยังไงวานผู้รู้ตอบหน่อยนะครับ  ขอขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

Liked By: JJJJ, rungrojj, pichita
JJJJ
*

« ตอบ #886 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 08:56:52 PM »

ผมว่าน่าจะได้เกินเดือนะครับคุณ manoon เห็นสวนข้างๆปลูกกันในนาข้าวจนป่านนี้ น้ำก็ท่วมต้นอยู่ น่าจะเกือบ 2 เดือนแล้วครับ
แต่ที่สังเกตุคือ ต้นไม่โตครับเห็นปลูกมาเป็นปีแล้วต้นยังกับเพิ่งปลูก ส่วนรูปที่ใบเล็กรอผู้รู้ครับ

Liked By: manoon94, pichita
ป้อม
*

« ตอบ #887 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 09:17:53 PM »

ปาล์มพันธุ์เดลี่ คอมแพค จากแปลงเพาะ ม.แม่โจ ชุมพรครับ  ปลูกที่บ้านทุ่งมะเซอย่อ อ.ไทรโยค จ.กาญจนบุรี

Liked By: rungrojj, pichita
somnuksaeyee
*

« ตอบ #888 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 10:17:59 PM »

เเช่น้ำได้น่าจะเป็นเดือนครับ เเต่หลังน้ำลดมีprocessที่ต้องรอให้ตันพื้นก่อนเเล้วค่อยบำรุงครับ ท่วมเยอะไหมพี่

จากเนตครับ
===================================
การฟื้นฟูสวนปาล์มน้ำมันหลังน้ำท่วม   
  แนวทางการฟื้นฟูสวนปาล์มน้ำมันหลังน้ำท่วม  เพื่อเป็นแนวทางแก้ปัญหาเฉพาะหน้าดังนี้   
1 เกษตรกรควรทำทางระบายน้ำออกจากบริเวณโคนต้นปาล์มน้ำมันโดยเร็ว  โดยรักษาระดับน้ำให้ต่ำกว่าบริเวณโคนต้นปาล์มน้ำมัน  30  เซนติเมตร
2. ในขณะดินยังมีความชื้นอยู่ ไม่ควรเหยียบย่ำบริเวณโคนต้นปาล์มน้ำมันโดยเด็ดขาด ทั้งคนและสัตว์เลี้ยง หรือนำเครื่องจักรกลเข้าในแปลงปลูก  เพราะหน้าดินที่ถูกน้ำขังจะมีโครงสร้างที่ง่ายต่อการถูกทำลาย  และเกิดการอัดแน่นของดิน  จึงเป็นผลเสียต่อการไหลซึมของน้ำ และระบายอากาศ  รวมทั้งจะกระทบกระเทือนต่อระบบรากพืช  อาจทำให้ต้นปาล์มน้ำมันโทรม หรือตายได้
3. ในสภาพน้ำท่วมที่มีการชะล้างนำเอาหน้าดิน  หรือทรายมาทับถมบริเวณโคนต้น  หลังน้ำลดและดินแห้งแล้วเกษตรกรควรปรับแต่งดินเหล่านั้นออกจากโคนต้นปาล์มน้ำมัน  นอกจากนี้หากพบต้นปาล์มน้ำมันที่ล้มหรือเอนเอียงเกษตรกรควรจัดการให้ต้นตั้งตรงเช่นเดิมโดยใช้ไม้ค้ำยัน
4. หากตรวจพบต้นปาล์มน้ำมันตาย  เกษตรกรควรขุดต้นที่ตายและทำลายทิ้ง  ใช้ปูนขาวโรยในหลุมปลูกเพื่อฆ่าเชื้อโรคทิ้งไว้ประมาณ  1  อาทิตย์  รองก้นหลุมด้วยร็อกฟอสเฟส  0-3-0  ครึ่งกิโลกรัม  แล้วปลูกซ่อมทันที
5. หลังน้ำลดและดินแห้งแล้วเกษตรกรควรใช้ปูนขาวโรยบริเวณรอบโคนรัศมีทางใบปาล์มน้ำมัน เพื่อปรับสภาพดินและฆ่าเชื้อโรคที่มาจากน้ำท่วม   และควรใส่ปุ๋ยคอกหรือปุ๋ยหมักเพื่อปรับโครงสร้างดินให้ดีขึ้น และใส่ปุ๋ยสูตร 0-3-0  เพื่อเร่งการเจริญของระบบราก  ปาล์มเล็กใช้ปริมาณ 500  กรัม  ปาล์มใหญ่ใช้ปริมาณ 1.5  กิโลกรัม       
6. เพื่อช่วยให้ปาล์มน้ำมันฟื้นตัวได้เร็วขึ้น  เกษตรกรควรฉีดพ่นปุ๋ยทางใบ  เพราะระบบรากพืชยังไม่สามารถทำงานได้อย่างเต็มที่  โดยใช้ปุ๋ยเกร็ดสูตร  21-21-21
7. ในปาล์มน้ำมันที่ให้ผลผลิตแล้ว  หากน้ำท่วมทะลายเป็นเวลานานจะทำให้ทะลายเน่า  เกษตรกรควรตัดทะลายเน่าทิ้ง  เพราะหากปล่อยทิ้งไว้อาจเกิดเชื้อรา  และแพร่กระจายไปยังทะลายอื่น  หรือส่วน อื่นๆได้
8. ภายหลังจากน้ำท่วม  มักเกิดปัญหาโรคที่เกิดจากเชื้อรา  เช่นยอดเน่า  ทะลายเน่า  รากเน่า  เกษตรกรควรใช้สารเคมีป้องกันและกำจัดเชื้อรา  เช่น เมตาเลคซิล (ริโดมิล) หรือ ไฟโซล-อลูมินั่ม (อาลีเอท)  ผสมน้ำ 50 กรัม/น้ำ 20  ลิตร เกษตรกรควรถอดยอดปาล์มน้ำมัน  หรือส่วนที่เน่าออกก่อน แล้วฉีดพ่นสารเคมีตาม
=============================================
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2012, 10:29:08 PM โดย somnuksaeyee » บันทึกการเข้า
ballja
*

« ตอบ #889 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 10:27:57 PM »

RESCUE ME    เศร้า เศร้า เศร้า พี่น้องครับ  น้ำแช่แบบนี้ อยู่ได้นานเท่าไหร่ครับ  ตั้งแต่ปลูกมา  แล้งตลอด ใครมีประสพการณ์บ้างช่วยหน่อยครับ   ตอนนี่แช่มาสักหนึ่งอาทิตย์ครับ

ส่วนรูปที่สอง  ต้นนี้ใบมันแปลกๆ  มันเกี่ยวข้องกับพันธุ์กรรม  น่าจะผิดปกติใบมันเล็กๆ  ดูแล้วมันแปลกๆ

แล้วแบบนี้สมควรเอาไว้ใหมหรือว่า  เปลี่ยนใหม่คับมันต่างจากต้นปกติ แบบรูปข้างล่าง

ตอนนี้หญ้ามันขึ้นเร็วมาก  รถไถยังเข้าไปตัดไม่ได้  ยังไงวานผู้รู้ตอบหน่อยนะครับ  ขอขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

แช่น้ำได้เกิน 1เดือนแน่นอน การันตี
ส่วนต้นผิดปกติ เปลี่ยนเลยครับอย่าเสียดาย
เค้าอยุ่กับเราไปอีก 25 ปีแนะ

Liked By: manoon94
witran
*

« ตอบ #890 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 09:10:18 AM »

แช่น้ำได้หลายเดือน ของผมครั้งละประมาณ 2-3 เดือนมาเกือบทุกปีมา 4 ปีแล้ว ก็ไม่ตายแต่ไม่โตสักเท่าใหร่ ต้องไม่ให้น้ำท่วมนานเพราะต้นจะเหลืองขาดธาตุอาหาร ต้องบำรุงหลังน้ำลด ต้นที่มีปัญหาเรื่องใบ ก่อนตัดทิ้ง(ถ้าจะตัดทิ้งปลูกใหม่) ลองอัดโบรอนดูสักตั้งว่าจะดีขึ้นหรือไม่

Liked By: manoon94
pichita
*

« ตอบ #891 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 11:30:37 AM »

ขอความช่วยเหลือเรื่องข้อมูลหน่อยครับ........ ผมกำลังจะปลูกปาล์มที่ อ.ชนแดน จ.เพชรบูรณ์ ครับ แต่ยังไม่ทราบว่าจะส่งโรงงานที่ไหนที่ใกล้ๆกับพื้นที่เพาะปลูก เลยอยากขอความกรุณาจากท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

รายละเอียดเพิ่มเติมครับคุณปาล์มเพชรบูรณ์ พอดีทางผ่านที่ศรีเทพเลยแวะถ่ายรูปมาให้ชมครับ
treererk
*

« ตอบ #892 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 12:16:46 PM »

น้ำแช่ถ้าไม่จมยอดอยู่ได้นานคับ ของผมเคยแช่ 3 เดือนกว่า  ถ้าจะตายที่เห็นชัดตอนนั้นก็คือ 1  ต้นที่จำท่วมยอด  เน่าตายไปเลย  2.ต้นที่ท่วมบางส่วนแต่เป็นต้นที่เพิ่งจะใส่ปุ๋ย (รากฝอยออกเยอะ เน่าตายก่อนชาวบ้านเลย)

แต่ผลกระทบที่ตามมามาก  เช่น ผลผลิตลดลงเป็นเวลานาน กว่าจะกลับสู่ภาวะปกตินานพอควร  อาการหลังผ่านน้ำท่วมสัก 2 ปี ครึ่ง การกำหนดเพศเป็นเพศผู้มาก

สรุป พอน้ำลดรีบบำรุงเพื่อให้ต้นกลับมาเร็วที่สุด ช่วงเวลาเครียดน้อยที่สุด  หรือ บางคนช่วงน้ำท่วมเห็นใช้ปุ็ยฉีดทางใบประคองก็มีคับ

Liked By: manoon94, JJJJ
en_ttu
*

« ตอบ #893 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 05:35:12 PM »

น้ำแช่ถ้าไม่จมยอดอยู่ได้นานคับ ของผมเคยแช่ 3 เดือนกว่า  ถ้าจะตายที่เห็นชัดตอนนั้นก็คือ 1  ต้นที่จำท่วมยอด  เน่าตายไปเลย  2.ต้นที่ท่วมบางส่วนแต่เป็นต้นที่เพิ่งจะใส่ปุ๋ย (รากฝอยออกเยอะ เน่าตายก่อนชาวบ้านเลย)

แต่ผลกระทบที่ตามมามาก  เช่น ผลผลิตลดลงเป็นเวลานาน กว่าจะกลับสู่ภาวะปกตินานพอควร  อาการหลังผ่านน้ำท่วมสัก 2 ปี ครึ่ง การกำหนดเพศเป็นเพศผู้มาก

สรุป พอน้ำลดรีบบำรุงเพื่อให้ต้นกลับมาเร็วที่สุด ช่วงเวลาเครียดน้อยที่สุด  หรือ บางคนช่วงน้ำท่วมเห็นใช้ปุ็ยฉีดทางใบประคองก็มีคับ

น้ำจะเยอะไปไหน
แบ่งมาบ้างสิ 5555
Palm Phetchabun
*

« ตอบ #894 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 07:59:06 AM »

ขอความช่วยเหลือเรื่องข้อมูลหน่อยครับ........ ผมกำลังจะปลูกปาล์มที่ อ.ชนแดน จ.เพชรบูรณ์ ครับ แต่ยังไม่ทราบว่าจะส่งโรงงานที่ไหนที่ใกล้ๆกับพื้นที่เพาะปลูก เลยอยากขอความกรุณาจากท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

รายละเอียดเพิ่มเติมครับคุณปาล์มเพชรบูรณ์ พอดีทางผ่านที่ศรีเทพเลยแวะถ่ายรูปมาให้ชมครับ

ขอบคุณมากครับ คุณ Pichita ปลายเดือนนี้จะได้แวะไปสอบถามรายละเอียดครับ
new 2530
*

« ตอบ #895 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 10:53:37 AM »

ใบหงิกใช้ปุ๋ยที่มีโบรอน มาโรยดูก่อนดีกว่าครับ หรือซื้อเป็น ผงต่างหากมาก่อได้ครับหายแน่นอน
หน้า: 1 ... 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 [56] 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 ... 120   ขึ้นบน
  พิมพ์