หน้า: 1 ... 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 [53] 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 ... 106   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมปลูกปาล์มน้ำมัน  (อ่าน 315188 ครั้ง)
rungrojj
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #832 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 01:18:57 PM »

นางวิวรรณ บุณยะประทีปรัตน์ เลขาธิการสมาคมปาล์มน้ำมันและน้ำมันปาล์มประเทศไทย เปิดเผยหลังนายกสมาคมชาวสวนปาล์ม 6 จังหวัด ตัวแทนเกษตรกรรายย่อย หารือหลังจากราคาลดลงต่ำกว่าต้นทุน โดยมีพาณิชย์จังหวัด สำนักงานเศรษฐกิจการเกษตร (สศก.) ร่วมสังเกตการณ์ ว่า วันที่ 5 ต.ค.นี้จะยื่นหนังสือถึงคณะกรรมการปาล์มน้ำมันและน้ำมันปาล์มแห่งชาติ (กนป.) ที่มีนายกิตติรัตน์ ณ ระนอง รองนายกรัฐมนตรีและ รมว.คลัง เป็นประธาน เพื่อเสนอให้รัฐบาลรับประกันราคาปาล์มน้ำมันที่ราคา 6 บาท/กก. จากราคาปัจจุบันอยู่ที่ประมาณ 3.20 บาท/กก. ซึ่งต่ำกว่าราคาทุน ที่ 3.80 บาท/กก.โดยเริ่มรับซื้อตั้งแต่วันที่ 15 ต.ค.นี้

ทั้งนี้ หลังนำเข้าปาล์มน้ำมันเมื่อปลายเดือน ส.ค.55 จนส่งผลให้ราคาปาล์มน้ำมันในประเทศตกต่ำลง รวมถึงปัจจัยด้านวิกฤติเศรษฐกิจโลก ที่ครั้งนี้น่าจะยาวนานและยังไม่รู้จะจบลงเมื่อไหร่ เกษตรกรชาวสวนปาล์มต้องการความช่วยเหลือจากรัฐบาล เพราะราคา 3 บาท/กก. เกษตรกรอยู่ไม่ได้ อยากให้รัฐบาลเข้ามาดูแลเรื่องของราคาปาล์มน้ำมันบ้าง เพราะที่ผ่านมารัฐบาลก็ช่วยเหลือผู้บริโภคมาตลอด เกษตรกรก็ไม่เคยที่จะสร้างความเดือดร้อนให้กับรัฐบาล แต่การที่ราคาปาล์มน้ำมันตกต่ำ นโยบายรัฐบาลที่ให้มีการนำเข้าไม่ถือเป็นการซ้ำเติมเกษตรกร

“เกษตรกรชาวสวนปาล์มไม่อยากก่อม็อบ และเป็นเครื่องมือให้นักการเมือง ที่ผ่านมาเกษตรกรพยายามพบนายกิตติรัตน์เพื่อขอความช่วยเหลือ แต่ก็ถูกบ่ายเบี่ยงมาตลอด แม้จะเข้าใจว่าสถานการณ์น้ำมันปาล์มตกต่ำเป็นเรื่องของกลไกตลาด ทั้งเรื่องปัญหาเศรษฐกิจโลก และปัญหาภายในประเทศ ซึ่งราคาตกทั่วโลก ส่งผลให้ผลผลิตล้นสต๊อกเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว อยู่ที่ 2.18 แสนตันในเดือน ส.ค. เพราะจีนและอเมริกาไม่ซื้อ ส่งออกก็ไม่ได้ ขายในประเทศก็ราคาตก และราคาน้ำมันปาล์มไทยอยู่ที่ 24-25 บาท/กก. มาเลเซียมีผลผลิตล้นตลาด ราคาตกต่ำอยู่ที่ 21-22 บาท/กก. แต่รัฐบาลก็ต้องดูแลชาวสวนปาล์มบ้าง”.

http://m.thairath.co.th/content/eco/296113

rungrojj
*

« ตอบ #833 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 01:33:22 PM »

ควันหลงจากงานเปิดแปลงสาธิตของบางจาก เผื่อใครอยากปลูกแต่ไม่มีทุน
JJJJ
*

« ตอบ #834 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 01:58:45 PM »

สอบถามหน่อยครับ ถ้าดินเราเป็นกรด ประมาณ 4.5-5 แล้วเราซื้อปูนโดโลไม มาใส่โดยไม่ต้อง
ไถกลบ เพราะไถไม่ได้ครับปลูกต้นปาล์มไปแล้ว เราหว่านเอาได้ไหมครับแล้วให้ฝนละลายลงไปจะได้ผลไหมครับ
ควรใช้ประมาณเท่าไหร่ต่อไร่ครับ
ขอบคุณมากครับ
treererk
*

« ตอบ #835 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 05:28:58 PM »

สอบถามหน่อยครับ ถ้าดินเราเป็นกรด ประมาณ 4.5-5 แล้วเราซื้อปูนโดโลไม มาใส่โดยไม่ต้อง
ไถกลบ เพราะไถไม่ได้ครับปลูกต้นปาล์มไปแล้ว เราหว่านเอาได้ไหมครับแล้วให้ฝนละลายลงไปจะได้ผลไหมครับ
ควรใช้ประมาณเท่าไหร่ต่อไร่ครับ
ขอบคุณมากครับ

คุณ jjjj  คับ ค่าดิน 4.5-5 นี่เป็นกรดอ่อนๆ เป็นระดับที่ปาล์มชอบคับ ถึงไม่ปรับก็ไม่มีปัญหาคับ 
คราวนี้ถ้าจะใส่ถามหว่าทหว่านได้มั้ย  หว่านได้คับเป็นเรื่องปกติ ถ้าที่ๆดินเปรี้ยวต้องหว่านอย่างน้อยที่สุดปีละครั้ง
ถามว่าใส่เท่าไร ใส่เท่าไรก็ได้คับ ไม่มีผลเสียกับต้น มีแต่ผลดีตรงที่ช่วยปรับดิน
ถามว่าฝนมาจะลลายหายมั้ย น้ำไม่ค่อยมีผลคับถึงน้ำขังพอน้ำแห้งเจ้าปูนนี่ก็ยังอยู่คับ มันจะค่อยๆสลายช้าๆ ไม่เหมือนปูนขาวมาไวไปไว
สรุปถ้าจะใส่ ผมว่าต้นนึง 3 กิโลใส่กระจายคลุมเต็มพื้นที่คับ แต่ถ้าคิดว่าเปลืองก็สัก 1- 2กิโลคับ ให้กระจายให้มากที่สุด หว่านตรงทรงพุ่ม ไม่ต้องใกล้ต้นมากคับ
everest9
*

« ตอบ #836 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 06:36:06 PM »

เมล้ดปาล์มนำ้มันพันธุ์DXP Yangumbi ปลอมมีขายอยู่ในเวปเกษตรพอเพียงเข้าไปดูาพได้เลย  มีใบรับรองพันธุ์ปลอมให้ดูด้วย  ถ้าเมล็ดYangumbiแท้จากศูนย์Felda  ให้สังเกตุดูที่ถุงใส่เมล็ดปาล์มจะแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง ของแท้จากศูนย์Felda จะใช้เครื่องซิลปากถุงไม่ใช้เชือกด้ายสีขาวหรือคลิปรัดสายไฟรัดปากถุงและไม่มีตัวอักษรFABBS บนถุง ของแท้จะมีสติกเกอร์พิมพ์คำว่าQ.Cติดตรงรอยซิลปากถุง มีโลโก้ตัวFตรงรอยซิลปากถุงและมีสติกเกอร์พิมพ์คำว่าDXP germinated  felda agricultural services Sdn Bhd ระบุวันที่ผลิต  จำนวนเมล็ดและโค๊ดอยู่ด้านขวามือถุง เมล็ดปาล์มนำ้มันDXP Yangumbi ปลอมเมื่อนำไปปลูกแล้วจะได้ผลปาล์มกะลาหนา ถ้าเมล็ดยังกัมบิ้แท้จะให้ผลปาล์มเนื้อหนากะลาบางตอนนี้คนไทยโดนหลอกขายเมล็ดยังกัมบิ้ปลอมมากกว่า80%ทั่วประเทศ 

โกรธ  สงสัยคงจะเป็นคราวซวย ของผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2012, 07:36:06 PM โดย everest9 » บันทึกการเข้า
Amorn kaenchan
*

« ตอบ #837 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 07:25:27 PM »

ใครลองเอาถั่วมาคูน่ามาปลูกในสวนปาล์มบ้างครับ พอดีสั่งมาแล้วลืมนึกถึงหนูไปเลยอ่ะ
pongsak7399
seller
*

« ตอบ #838 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 08:43:17 PM »

เมล้ดปาล์มนำ้มันพันธุ์DXP Yangumbi ปลอมมีขายอยู่ในเวปเกษตรพอเพียงเข้าไปดูาพได้เลย  มีใบรับรองพันธุ์ปลอมให้ดูด้วย  ถ้าเมล็ดYangumbiแท้จากศูนย์Felda  ให้สังเกตุดูที่ถุงใส่เมล็ดปาล์มจะแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง ของแท้จากศูนย์Felda จะใช้เครื่องซิลปากถุงไม่ใช้เชือกด้ายสีขาวหรือคลิปรัดสายไฟรัดปากถุงและไม่มีตัวอักษรFABBS บนถุง ของแท้จะมีสติกเกอร์พิมพ์คำว่าQ.Cติดตรงรอยซิลปากถุง มีโลโก้ตัวFตรงรอยซิลปากถุงและมีสติกเกอร์พิมพ์คำว่าDXP germinated  felda agricultural services Sdn Bhd ระบุวันที่ผลิต  จำนวนเมล็ดและโค๊ดอยู่ด้านขวามือถุง เมล็ดปาล์มนำ้มันDXP Yangumbi ปลอมเมื่อนำไปปลูกแล้วจะได้ผลปาล์มกะลาหนา ถ้าเมล็ดยังกัมบิ้แท้จะให้ผลปาล์มเนื้อหนากะลาบางตอนนี้คนไทยโดนหลอกขายเมล็ดยังกัมบิ้ปลอมมากกว่า80%ทั่วประเทศ 

โกรธ  สงสัยคงจะเป็นคราวซวย ของผม
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  คนที่พูดแล้วไม่มีของมาโชว์ให้คนอื่นดู  เป็นกลยุทธทางการตลาดละครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
pongsak7399
seller
*

« ตอบ #839 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 08:48:11 PM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
pongsak7399
seller
*

« ตอบ #840 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 09:26:11 PM »

สวัสดีครับ  ผู้อ่านทุกท่าน
  เนื่องจากมีลูกค้าบ้างท่าน  ได้เปิดประเด็นเรื่องใบรับรอง DxP yangambi  ว่าเป็นใบรับรองปลอม  ถุงบรรจุปลอบ  ตั้งแต่ผู้หวังดีแจ้งเข้ามานั้น  ตั้งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้ก็ยังไม่มีหลักฐานอะไรมาให้ดู  ทั่งใบรับรองตัวจริง  ถุงบรรจุเมล็ดพันธุ์ของแท้  ถ้าจะพูดให้มีน้ำหนักก็ควรมีหลักฐานกันหน่อย  ไม่ใช่ว่าสักแต่จะพูดนะครับ  ผมชอบนะครับที่พูดแล้วมีเอกสารหลักฐานมาให้ดู  ถ้าจะกล่าวว่าเป็นใบรับรอง DxP yangambi  ของปลอมแล้วที่ได้ผลผลิต  ณ  ปัจจุบันนี้ก็คือสายพันธุ์ DxP yangambi ปลอมละสิครับ  แต่ทำไมผลผลิตที่ออกมาค่อนข้างดีและติดตลาดละครับ  อีกอย่างปาล์มน้ำมันของมาเลและอินโดเขาไม่มีการจำหน่ายเมล็ดออกนอกประเทศ  นอกเสียจากว่ามีการลักลอบออกมาขาย  ก็เหมื่อนๆยางพาราสายพันธุ์  3001  จะพูดอะไรขอให้มีหลักฐานกันๆหน่อยนะครับ  อีกอย่างปาล์มน้ำมัน  DxP yangambi  มีแปลงที่เขาปลูกและได้เก็บผล/ทะลายไปขายกันแลัวครา้บ             
  ต่อประเด็นเลยนะครับ  ถ้ารู้เรื่องถุงชิลปิดปากถุงอย่างดี  ที่ของท่านผู้หวังดีพูดมาก็ถูก  แล้วคุณเป็นมาเลโดยกำเนิดมั้ยครับ  ท่านเป็นชาวเกษตรกรของมาเลมั้ยครับ  ถ้าถุงที่ใช้บรรจุในประเทศมาเลขายให้คนมาเลละ  ถูกครับ  แต่ถ้ามีการลักลอบออกมาขายจ้างคุณก็ไม่มีปลูกหรอกครับ  คงต้องรอจนกว่ามาเลจะพัฒนาสายพันธู์เสียก่อนละมั้ง  เขาถึงจะยอมนำออกมาขายได้     

จึงขอแจ้งมาเพื่อทราบ  (การซื้อขาย  ลูกค้าควรพิจารณาเองและดูหลักฐานด้วยนะครับ  แค่คำพูดอย่างเดี๋ยวยังไม่เพียงพอครับ  คนที่กล่าวหาก็เช่นกัน  ก่อนจะพูดอะไรลงไปควรมีหลักฐานด้วยนะครับ)   

ขอแสดงความนับถือ
                                                            เอ็ม

www.porpeangpunpalm.com
เจิ้ล
seller
*

« ตอบ #841 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 10:05:31 PM »

อันนี้หรือเปล่าครับ ผมเพิ่งได้รูปมา...เป็นเมล็ดปาล์มจากศูนย์วิจัย Felda Agricultural Services Sdn Bhd

Liked By: scm3001
pongsak7399
seller
*

« ตอบ #842 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 10:27:45 PM »

อันนี้หรือเปล่าครับ ผมเพิ่งได้รูปมา...เป็นเมล็ดปาล์มจากศูนย์วิจัย Felda Agricultural Services Sdn Bhd

ใช่ตัวนี้ละครับ  ออ  ถุงแบบนี้เหรอ  ไม่มีการอัดอากาศใช่หรือไม่  ขอกอปภาพส่งทางมาเลนะครับ  ว่าแบบนี้ของเขามีมั้ย  ก่อนหน้านี้ก็มีส่งแบบในภาพมา  แล้วมีคนหวังดีบอกว่าของปลอมอีก  5555  สรุปว่าแบบไหนกันแน่สงสัยสายพันธุ์คงเลิกสั่งและแจ้งลูกข่ายเลิกสั่งสายพันธุ์นี้แล้วมั้ง  มีใบรับรองมั้ยครับ  ส่งทาง PM  ก็ได้  ปกติของทางมาเลเขาห้ามนิครับ  นอกเสียจากคนมาเลจึงจะซื้อได้และนำมาขายต่อนิครับ  ตอบทางPM  ก็ได้นะครับ 
เจิ้ล
seller
*

« ตอบ #843 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 10:37:10 PM »

คนไทยเขาไม่ขายให้อยู่แล้วครับ...เราต้องไปซื้อต่อจากแปลงกล้าปาล์มที่เขาไปรับมาจากศูนย์ครับ...มาเลย์เขาเน้นเรื่องคุณภาพต้นพันธุ์ทั้งปาล์มและยางมาก เกษตรกรต้องได้ปลูกพันธุ์ดี ได้มาตรฐาน...ส่วนใบรับรองต้องขออภัยครับ เป็นเอกสารสำคัญไม่สามารถเผยแพร่หรือให้คนอื่นได้ แต่สามารถดูได้นะถ้าเจอผม...คุณพงษ์ศักดิ์อยู่คำตากล้าหรือเปล่า ผมกลับบ้านที่เซกา...จะติดรถไปด้วย...ส่วนรายละเอียดเรื่องปาล์มผมงูๆ ปลาๆ ครับ...ต้องขออภัย คงต้องเริ่มศึกษาบ้างแล้ว

Liked By: scm3001
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2012, 10:40:10 PM โดย เจิ้ล » บันทึกการเข้า
pongsak7399
seller
*

« ตอบ #844 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 10:45:48 PM »

;)ใช่ครับ  ผมก็ว่าจะเข้ามาเล  สิ้นเดือนตุลาคม  ถ้ามาวันไหนแจ้งด้วยครับ  ผมจะขอดูครับ  เพื่อเปรียบเทียบดูครับ
pongsak7399
seller
*

« ตอบ #845 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 10:51:50 PM »

ก็ว่าแต่ก่อนเห็นเล่นยาง 3001 และเจออีกที่หันมาเล่งปาล์มชะละ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง  คนบ้านเดี่ยวกันอีกละ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 

เอ็ม
                             พอเพียงพันธุ์ปาล์ม
                     www.porpeangpunpalm.com
scm3001
*

« ตอบ #846 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 01:35:23 AM »

คนไทยจะได้ตาสว่างสักที บอกแล้วก็ไม่เชื่อ คนไทยโดนหลอกมากกว่า90%ของประเทศ วันนี้มีกระทู้ขายเมล็ดปาล์มนำ้มันDXP Yangumbiปลอมหรือของcopyอีกเจ้าเข้าไปดูได้เลย มีใบรับรองพันธุ์ปลอมโชว์ให้ดูด้วย เมล็ดปาล์มนำ้มันDXP Yangumbiแท้คนซื้อต้องมีสายสัมพันธ์ที่ดีกับทางมาเลย์ถึงจะซื้อได้ ถ้าหน้าใหม่เข้าไปเสร็จทุกราย โดนคนมาเลย์หลอกขายคนไทยแล้วก็คนไทยหลอกขายคนไทยต่อกันไป.ผมเข้าไปมาเลย์ทุกอาทิตย์ ไปเที่ยวกันมั้ย จะไปก็รีบไป จะพาไปกินตับยังกัมบี้แท้.555555  พ                                                                               ค                  เ                                                                            ย     มา                . บ                  ข   ข                ข                                                                                    ห                  จ     ฝ                              เ                                                                                                                                                           เ                                               เ      ฝ                                             จ                     ด ด   ท                  ว                        ค         ะ                 
naramit
*

« ตอบ #847 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 05:42:40 AM »

สวัสดีครับผมเด็กพังงาครับ ขอเข้าชมรมด้วยคนนะครับ และขอคำปรึกษาจากพี่ๆๆทุกคนที่เข้ามาอ่านและสมาชิกทุกคนในเวปนะครับตอนนี้ผมกับพ่อกำลังจะปลูกปาล์ม พันธุ์ เดลี่ คอมแพค เนื่อที่ปลูก ประมาณ 8ไร่2งาน ตอนนี้กำลังปรับที่ ผมไปซื้อพันธุ์ปาล์มมาจาก บริษัท สินธุเศรษฐ์ จำกัด ราคาต้นละ 180 บาท ตอนนี้ซื้อมารอละครับกำลังจะลงปลูกในอีก1อาทิตย์ ใครใจดีอยู่แถวบ้านผมที่ หมู่4 บ้านลภี ต.ลำภี อ.ท้ายเหมือง จ.พังงา หรือที่อืนช่วยแนะนำหรือสอนด้วยนะครับ

Liked By: saichof
หน้า: 1 ... 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 [53] 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 ... 106   ขึ้นบน
  พิมพ์