หน้า: 1 ... 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 [51] 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 ... 120   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมปลูกปาล์มน้ำมัน  (อ่าน 786736 ครั้ง)
vongsiri
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #800 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 09:56:10 PM »

หวัดดีคับ  ผมสมาชิกใหม่  เคยปลูกแต่ไม่เคยศึกษามารอบนี้เอาจริงหน่อย  กำลังหาข้อมูล
ผมอยากทราบการขุดร่อง หรือยกร่องปาล์มห่างเท่าไหร่ดี  ร่องกว้างเท่าไร(ร่องน้ำและร่องปาล์ม)
เป้นที่นาน้ำ(น่าจะ)ท่วม  ว่าจะปลูกคอมแพคห่างสัก10x10  ดีไม่ดีอย่างไรช่วยแนะนำผมหน่อย....ขอบคุณล่วงหน้า

pongsak7399
*

« ตอบ #801 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 10:34:24 PM »

ยังกัมบี / แบ็กครอส ของเฟลด้า เวลาเค้าผลิตออกมาเค้ามีโควต้าแล้วว่าจะให้ใครยังไงให้รัฐหรือเอกชน ไม่ได้ผลิตแล้วมาขายทีหลังถามว่ามีคนเอาเข้าไทยมั้ย มี แต่ถือว่าน้อยมาก ถ้าสายสัมพันธ์ไม่ดีจริงเอามายาก เพราะยังถือว่าเป็นสิ่งผิดกฏหมายอยู่(แต่มีแนวโน้มจะส่งออกอย่างถูกกฏหมายคงอีกไม่นาน) ที่ศูนย์วิจัยเฟลด้าของเค้าดีจริงงานวิจัยล้ำหน้าเราเยอะ แต่ถ้าไม่ชัวร์คนที่เอามา อย่าเสี่ยงเลยไม่คุ้ม

เพราะฉะนั้น แนะนำเกษตรกรคนไทย ณ ปัจจุบันซื้อหาพันธุ์ที่ได้รับอนุญาตถูกต้อง จากแปลงที่ได้รับการรับรองถือเป็นวิธีที่ปลอดภัยที่สุด ปัจจุบันก็มีพันธุ์ต้นเตี้ยทางสั้นที่เข้ามาถูกหลายพันธุ์หลายเวอร์ชั่น ไม่จำเป็นต้องไปเสี่ยงอย่างไม่มีเหตุผลเลย

สรุป จะพันธุ์ไหนอย่าไปซีเรียสมาก ขอให้เป็นพันธุ์แท้ ที่เพาะอย่างถูกวิธีก็โอคับ ไปเน้นการดูแล การใส่ปุ๋ย (ปาล์มต้องได้กินตลอดปี อย่า งก อย่าประหยัดเรื่องไม่เป็นเรื่อง) จัดการน้ำ / ความชื้นให้มีตลอดทั้งปี ตัดแต่งทางใบเมื่อปาล์มให้ผลผลิต ตรงนี้จะดีกว่า 

ที่ปลูกปัจจุบัน ผลผลิตไม่ค่อยต่างกันเท่าไร  แต่ต่างตรงที่  แบ็กครอส ยังกัมบี  ตายตอนน้ำท่วมเยอะเพราะต้นมันเตี้ย  แต่พันธุ๋สุราษฎ์ 2 บ้านเรา รอดเกินครึ่งเพราะสูงกว่าชาวบ้าน  ลองคิดเล่นๆหลายๆมุมดูคับ ยิ้ม
อายจัง อายจัง อายจัง อายจังชอบข้อความนี้ครับ  ตอบตรงๆๆไม่ต้องออ้มค้อม   อายจัง อายจัง อายจัง  เอาใจพ่อค้าไปเลยครับ  ปาล์มทุกสายพันธ์ขอแค่  น้ำถึง  คนถึง  ปุ๋ยถึง   รับรองผลผลิตออกมารับรองพอใจแน่ครับ

เอ็ม
pongsak7399
*

« ตอบ #802 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 10:44:26 PM »

เมล้ดปาล์มนำ้มันพันธุ์DXP Yangumbi ปลอมมีขายอยู่ในเวปเกษตรพอเพียงเข้าไปดูาพได้เลย  มีใบรับรองพันธุ์ปลอมให้ดูด้วย  ถ้าเมล็ดYangumbiแท้จากศูนย์Felda  ให้สังเกตุดูที่ถุงใส่เมล็ดปาล์มจะแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง ของแท้จากศูนย์Felda จะใช้เครื่องซิลปากถุงไม่ใช้เชือกด้ายสีขาวหรือคลิปรัดสายไฟรัดปากถุงและไม่มีตัวอักษรFABBS บนถุง ของแท้จะมีสติกเกอร์พิมพ์คำว่าQ.Cติดตรงรอยซิลปากถุง มีโลโก้ตัวFตรงรอยซิลปากถุงและมีสติกเกอร์พิมพ์คำว่าDXP germinated  felda agricultural services Sdn Bhd ระบุวันที่ผลิต  จำนวนเมล็ดและโค๊ดอยู่ด้านขวามือถุง เมล็ดปาล์มนำ้มันDXP Yangumbi ปลอมเมื่อนำไปปลูกแล้วจะได้ผลปาล์มกะลาหนา ถ้าเมล็ดยังกัมบิ้แท้จะให้ผลปาล์มเนื้อหนากะลาบางตอนนี้คนไทยโดนหลอกขายเมล็ดยังกัมบิ้ปลอมมากกว่า80%ทั่วประเทศ 
นั่นครับ  ขอดูรูปหน่อยครับที่เป็นใบรับรองแท้ๆ  เผื่อผมจะได้เข้ามาเลอีกรอบ  ขอรูปใบรับรองและถุงตัวอย่างด้วยครับ  จะได้เอาไปเปรียบดู  ขอบคุณล่วงหน้าครับ
                          เอ็ม..........

rungrojj
*

« ตอบ #803 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 06:12:38 AM »

ดูรูปแบบการปลูกแบบร่องครับ ไม่ได้ช่วยเขาโฆษณานะ
http://www.sintusatepalmoil.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=539188275&Ntype=7
เห็นที่อ.วิหารแดงของสินธุเศรษเลยถ่ายเมื่อ27/9/55 รู้สึกว่าแน่นเหมือนกัน

ไม่รู้ว่าแบบไหนดีแต่ชอบแบบแถวคู่ เวลาตัดปาล์มเหนื่อยเหมือนกันคือตัดลงเรือจากเรือมาขึ้นรถต่อ

อันนี้ดูไว้เป็นกำลังใจครับ ยิงฟันยิ้ม
http://news.voicetv.co.th/business/2614.html

Liked By: manoon94
manoon94
*

« ตอบ #804 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 06:31:07 AM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำเเนะนำในการใส่รูปนะครับ (รวมถึง คูณ manoon94ด้วยครับ) อาการเริ่มต้นของต้นนี้มีอาการใบมีเเถบขาวสองเเถบตามใบย่อยครับ (ปกติผมใส่เเม่ปุ๋ยครับ) ผมก็เลยเปลี่ยนปุ๋ยเป็น

1. 14-7-35 3kg,
2. หนึ่งเดือนถัดไป ใส่โปรเเตสเเซียมประมาณ 1kg (0-0-60) เฉพาะต้นนี้ครับ อาการของใบก็ยังไม่เปลี่ยนจากเดิม
3. ถัดไปอีกเดือน (หลังใส่ 0-0-60) ก็ใช้ปุ๋ย 0-4-0 1kg (ทุกต้น) เเละสองอาทิตย์ตามด้วยกีเซอร์ไรด์ประมาณ 1kg (ทุกต้น) 4. ถัดไปอีกสามอาทิตย์ใส่ 14-7-35 1kg ครับ (ทุกต้น)

รบกวนช่วยเเนะนำว่าต้องทำยังไงดีครับ
รบกวนช่วยแนะนำว่าต้องทำยังไงดี ผมว่าอยู่เฉยๆ นั่งนับเงินดีกว่า ว่าตัดชุดนี้ ชุดหน้า ได้ราคาเท่าไหร่ คุณเล่นใส่ปุ๋ยขนาดนี้ บอกได้ว่าจัดเต็ม จัดหนัก ชาวบ้านทั่วไปไม่กล้าแน่ ใส่ปุ๋ยแบบนี้ ว่าแต่จะรีดขีดความสามารถของปาล์มออกมาได้เท่าไหร่ 3 ปี 3 เดือน ต่อไร่ได้เท่าไหร่ ถ้ามีเกษตรกรแบบคุณ ผมว่ามาเลเชียก็มาเลเถอะ
ดูรูปที่เคยให้ดูอยากจะบอกว่า นางงามเขายังมีที่ติเลย ของคุณเป็นแค่ต้นเดียว อย่าคิดมาก แต่รูปที่ผมเห็นทะลุด้านหลังใบที่มันไหม้ มันมีอะไรซ้อนเล้น ปลูกปาล์มได้ขนาดนี้ ผมว่าคุณนี่มันแนวหน้าของเมืองไทยนะครับ ยังไรมีข้อมูลดีๆ เอามาแบ่งปันพี่น้องบ้างนะครับ ผมคนหนึ่งที่จะคอยติดตามผลงาน และถ้ามีโอกาสจะขอไปดูที่สวนไปขอความรู้นะครับ เพื่อแลกเปลี่ยน ขอชื่นชมในผลงานนะครับ และขอให้ประสพความสมหวังกับปาล์มชุดต่อไป เป็นอีกหนึ่งตัวอย่างที่น่าติดตาม
somnuksaeyee
*

« ตอบ #805 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 09:07:36 AM »

พี่ Manoon พูดเเบบนี้ก็อายสิครับ มือใหม่จริงๆเป็นคนเมืองที่ไม่เคยทำเกษตรมาก่อนเลย ชอบเที่ยวป่าครับ มีอยู่ครั้งไป่เที่ยวสวนปาล์ม บอกตรงๆรักเลย ส่วนประสบการณ์อาศัยพูดคุย เเลกเปลี่ยนกับผู้มีประสบการณ์ เข้าหาข้อมูลในNet เเละที่สำคัญต้องเป็นคนช่างสังเกตครับ ส่วนผลผลิตไม่ได้หวังมากครับ เเค่พอเพียงครับ ปาล์มเเปลงนี้มีป้ญหาคล้ายที่หนองเสือ มีเเต่ตัวเมีย ตัวผู้นับช่อได้ การผสมเกสรไม่มีทำให้ทะลายชุดเเรกฝ่อครับเเรกๆก็กลุ้มอยู่นานไม่รู้เป็นอะไร ก็รู้ว่าเเปลงที่อยู่ไม่มีใครเคยปลูกเลยไม่มีตัดช่วย (เเมลง) ตอนนี้ให้คนช่วยผสมไปก่อน (ประมาณสองเดือนมาเเล้ว) คิดว่าน่าจะมาถูกทางกับป้ญหาระยะสั้นเเต่ระยะยาวต้องสร้างนิเวศน์ ปลูกไม้ดอก เเละ เอาเเมลงมาปล่อย (ไปขโมยที่หนองเสือมาครับเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา)

สำหรับคุณ vongsiri เเนะนำให้ปลูกยกร่องที่มีคันล้อมครับเข้าเเถวปาล์มต้องข้ามสะพาน สุดท้ายต้องกลบหัวร่องให้รถเล็ก (รถกะเเทะ)เข้าได้ สะดวกในการทำงาน เเละ กันน้ำท่วมได้ด้วย ส่วนร่องน้ำลึกเท่าไร กว้างเท่าไร ต้องดูจากพื้นที่ว่าหาน้ำง่ายไหม ต้องการเเกล้มลิงไหม (ใช้ยามเเล้ง) เเนะนำอีกอย่าง สองเเถวปาล์มต่อหนึ่งรองน้ำกำลังดีครับ

Liked By: JJJJ, manoon94, rungrojj
manoon94
*

« ตอบ #806 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 09:36:03 AM »

พี่ Manoon พูดเเบบนี้ก็อายสิครับ มือใหม่จริงๆเป็นคนเมืองที่ไม่เคยทำเกษตรมาก่อนเลย ชอบเที่ยวป่าครับ มีอยู่ครั้งไป่เที่ยวสวนปาล์ม บอกตรงๆรักเลย ส่วนประสบการณ์อาศัยพูดคุย เเลกเปลี่ยนกับผู้มีประสบการณ์ เข้าหาข้อมูลในNet เเละที่สำคัญต้องเป็นคนช่างสังเกตครับ ส่วนผลผลิตไม่ได้หวังมากครับ เเค่พอเพียงครับ ปาล์มเเปลงนี้มีป้ญหาคล้ายที่หนองเสือ มีเเต่ตัวเมีย ตัวผู้นับช่อได้ การผสมเกสรไม่มีทำให้ทะลายชุดเเรกฝ่อครับเเรกๆก็กลุ้มอยู่นานไม่รู้เป็นอะไร ก็รู้ว่าเเปลงที่อยู่ไม่มีใครเคยปลูกเลยไม่มีตัดช่วย (เเมลง) ตอนนี้ให้คนช่วยผสมไปก่อน (ประมาณสองเดือนมาเเล้ว) คิดว่าน่าจะมาถูกทางกับป้ญหาระยะสั้นเเต่ระยะยาวต้องสร้างนิเวศน์ ปลูกไม้ดอก เเละ เอาเเมลงมาปล่อย (ไปขโมยที่หนองเสือมาครับเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา)

สำหรับคุณ vongsiri เเนะนำให้ปลูกยกร่องที่มีคันล้อมครับเข้าเเถวปาล์มต้องข้ามสะพาน สุดท้ายต้องกลบหัวร่องให้รถเล็ก (รถกะเเทะ)เข้าได้ สะดวกในการทำงาน เเละ กันน้ำท่วมได้ด้วย ส่วนร่องน้ำลึกเท่าไร กว้างเท่าไร ต้องดูจากพื้นที่ว่าหาน้ำง่ายไหม ต้องการเเกล้มลิงไหม (ใช้ยามเเล้ง) เเนะนำอีกอย่าง สองเเถวปาล์มต่อหนึ่งรองน้ำกำลังดีครับ
มือใหม่จริง คนอื่นปลูกปาล์มบ่นว่า พี่ครับที่สวนออกแต่ตัวผู้ต้องทำอย่างไร แต่ที่สวนคุณ. Somnuksaeyee เล่นปลูกเป็นตัวเมียหมด ต้องหาตัวผู้มาผสมให้  คุณนี่ไม่ธรรมดาจริงๆ มีโอกาสข้าน้อยขอฝากตัว
rungrojj
*

« ตอบ #807 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 09:48:45 AM »

ว่าแต่คุณSomnuksaeyee ปลูกอยู่แถวไหนครับพันธุ์อะไร นอกจากปุ๋ยดีแล้วสงสัยน้ำจะดีด้วยถึงได้มีแต่ดอกตัวเมีย ที่หนองเสือจะเป็นแบบที่ว่าแหละครับ เพื่อนที่อยู่คลองแปดก็ถามหาช่อตัวผู้เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2012, 10:15:48 AM โดย rungrojj » บันทึกการเข้า
วิสัณห์ ม
*

« ตอบ #808 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 09:51:38 AM »

หมดฝนนี้ผมกะว่าจะวางระบบน้ำที่สวนปาล์ม มีพี่ๆคนไหนที่วางระบบน้ำไปแล้วขอคำแนะนำด้วยนะครับ..
.

Liked By: manoon94
somnuksaeyee
*

« ตอบ #809 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 10:45:30 AM »

ปลูกทีสุพรรณ อ. สามชุก ที่เป็นเขตชลประทานครับ 10ไร่เท่านั้นเลยมีปัญญาดูเเลใกล้ชิดครับ (ใส่ปุ๋ยเอง เดินระบบน้ำเอง) พันธุ์เมื่อ สามปีที่เเล้วไม่มีให้เลือกมากนัก ก็ Deli - Yamgambi ครับ ป้จจุป้นก็กำลังขยายเเปลงปลูกครับเมื่อ สามเดือนที่เเล้ว เป็น Compact Deli-Compact ครับ เเปลงใหม่น่าจะเอาเรื่องเพราะพื้นที่ไม่อยู่ในเขตชลประทาน (อาศัยบาดาล) เรื่องการใส่ปุ๋ยอยากเเนะนำว่า ใส่น้อยเเต่บ่อยน่าจะดีกว่าครับ (หมอดินเเนะนำมา) เเละที่สำคัญ ใส่ปุ๋ยเเล้วต้องให้น้ำตามเพื่อลดการสูณเสียปุ๋ยนะครับ
ton108
*

« ตอบ #810 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 02:58:59 PM »

สวัสดีครับ สมาชิกเกษตรพอเพียงทุกท่าน  ผมชื่อ ต้น เป็นน้องใหม่ครับ บ้านอยู่ อ.คลองเขื่อน จ.ฉะเชิงเทรา แต่ทำงานอยู่ ลาดกระบัง มีเวลาว่าง ออกเวร ทำสวน ปลูกปาล์มน้ำมันใว้  20 ไร่  ตอนนี้ปาล์มเพิ่งได้ 1 ปี 3 เดือน พันธ์ ซีหราด สภาพดินร่วน เหนียว ขุดยกร่อง ปลูก 2 แถว สภาพเป็นที่ลุ่มคล้ายทางรังสิต  ตอนนี้ปาล์มเริ่มออกจั่น ตั้งแต่ อายุครบ 1 ปี ต้องหักทิ้งมาตลอด  จั่นเป็นตัวผู้ ตัวเมีย ปนกันโอกาสหน้า จะนำรูปมา ฝากนะครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
en_ttu
*

« ตอบ #811 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 07:22:47 PM »

สวัสดีครับ คือผมอยากจะหาซื้อปาล์มมาปลูก ขอคำแนะนำท่านผู้รู้ว่าปลูกพันธุ์ไหนดี
ปลูกแถวภาคอีสาน  แล้วหาซื้อได้ที่ไหนบ้างที่ชัวๆ
ขอบคุณครับ
vongsiri
*

« ตอบ #812 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 08:05:56 PM »

ขอบคุณคับสำหรับคำแนะนำ  ผมกะว่าจะขุดคันรอบ(เนื้อที่ประมาณ 27 ไร่ .....กว้าง 3 เส้นยาว 9 เส้น ) กะว่าคันหลักกว้างประมาณ 4ม.ให้พอรถวิ่งบนคันได้รอบและผมจะขุดร่องให้ตัดกับความเอียงของพื้นที่ คือถ้าขุดตามยาวน้ำจะไหลไปอยู่ด้านล่างหมด  ส่วนระหว่างร่องแต่ละร่องค่อยต่อท่อเชื่อมต่อกันหากร่องด้านบนแห้งจะสูบน้ำจากร่องล่างสุดขึ้นไปใส่ร่องบนสุด  คือด้านล่างที่ต่ำสุดผมจะขุดสระน้ำใช้หน้าแล้ง  ส่วนร่องอื่นๆ จะต่อท่อสลับด้านกันให้น้ำใหม่ไหลได้ทั่วถึง   ไม่ทราบว่าจะคิดถูกหรือปล่าวขอคำแนะนำคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2012, 08:21:38 PM โดย vongsiri » บันทึกการเข้า
rungrojj
*

« ตอบ #813 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 10:00:20 PM »

เก็บมาฝากชาวตะวันออกครับ

http://www.kehakaset.com/index.php/component/content/article/79-information/1001-2012-10-02-07-40-51
mermai
*

« ตอบ #814 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 11:18:17 PM »

ขอสอบถามในนี้หน่อยครับ
ถ้าปลูกปาล์มน้ำมันในภาคอีสาน เน้นที่ขอนแก่น น่าจะปลูกได้ไหมครับ แล้วจะไปขายที่ไหน
แถวๆ บ้านผมปลูกอ้อยเยอะมากๆ จุดรับซื้อมีตำบลละ 5 จุดก็มี

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ปลูกได้ครับ ผมเพิ่งปลูกที่ อ.พล ประมาณ 10 กว่าไร่ เมื่อเดือน พ.ค จะมีโรงงานตั้งที่ อ.บ้านฝาง ลองเช็คข่าวดูครับ

ขอถามปาล์มที่ปลูกเป็นพันธุ์อะไร ผมเองก็สนใจอยู่กาฬสินธุ์ครับ
Palm Phetchabun
*

« ตอบ #815 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 02:35:09 PM »

ขอความช่วยเหลือเรื่องข้อมูลหน่อยครับ........ ผมกำลังจะปลูกปาล์มที่ อ.ชนแดน จ.เพชรบูรณ์ ครับ แต่ยังไม่ทราบว่าจะส่งโรงงานที่ไหนที่ใกล้ๆกับพื้นที่เพาะปลูก เลยอยากขอความกรุณาจากท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ... 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 [51] 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 ... 120   ขึ้นบน
  พิมพ์