หน้า: 1 ... 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 [48] 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 ... 120   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมปลูกปาล์มน้ำมัน  (อ่าน 786421 ครั้ง)
JJJJ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #752 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 01:35:00 AM »

รบกวนเพื่อนๆช่วยชี้แนะด้วยครับว่าปาล์มผมเป็นอะไรระหว่างโรคใบไหม้ กับ ขาดแมกนีเซียม หรือว่าอื่นๆ
พอดีวันนี้ไปสวนแล้วถ่ายรูปมาครับพอดีไม่มั่นใจครับว่าเป็นอะไรกันแน่แต่ตอนนี้ใส่แมกนีเซียม ไปแล้วครับได้ประมาณ 1 อาทิตย์เริ่มมีใบเขียวมาบ้างนิดหน่อยครับ 

ส่วนรูปนี้ไม่รู้ว่าโดนตัวอะไรกินน่ะครับใครรู้รบกวนบอกด้วยนะครับ

2รูปนี้ต้นที่ไม่เป็นอะไรครับ

ปล.ปาล์มผมอายุ 1 ปี 3 เดือนนะครับ
ขอบคุณมากนะครับสำหรับทุกคำตอบครับ

Liked By: manoon94, rungrojj, pichita
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2012, 01:56:33 AM โดย JJJJ » บันทึกการเข้า

Palm_SoDa
*

« ตอบ #753 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:37:47 AM »

อาการขาดแมกนีเซียม

หน้าที่   เกี่ยวข้องกับระบบเอนไซม์ เป็นองค์ประกอบของคลอโรฟิลด์ เคลื่อนย้ายจากใบแก่สู่ใบอ่อน
         ถ้าขาด พบในใบย่อยของทางใบล่าง ใบมีสีเขียวซีด และเปลี่ยนเป็นเหลืองส้ม และแห้งในที่สุด
ใส่ปุ๋ย คีเซอร์ไรด์ ( 27 % Mgo,23%S) 1.5-2 กก.ต้น.ปี
      ที่มาครับลองเข้าไปอ่านดูครับ ยิ้มเท่ห์
http://www.palmcompact.com/%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%A9%E0%B8%93%E0%B8%B0%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%94%E0%B8%98%E0%B8%B2%E0%B8%95%E0%B8%B8%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A3.htm

Liked By: JJJJ, pichita, manoon94
manoon94
*

« ตอบ #754 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 12:24:27 PM »

คุณjjjj ครับ แล้วที่ผ่านมาทำอะไรกับต้นปาล์มบ้างหรือเปล่า ตามธรรมดา หมอเวลาเจอคนป่วยดูสีหน้าและแววตาคงฟันธงไม่ใด้หรอกครับ ต้องสอบประวัติกันหน่อย บางต้นยังกับโดนยากำจัดวัชพืชครับ โดยเฉพาะรูปที่ 2-3 ใด้ใช้ยาประเภทนี้หรือเปล่า ส่วนรูปที่ 4 ยังกับเคยด้วงมะพร้าวมันเจาะ หรือหนูมันแทะอันนี้เดาครับ เพราะที่สวนผมก็มีแนวๆนี้แต่ เป็นเรื่องธรรมดา อย่าวิตกไปเลย. ส่วนอื่นๆปาล์มสวยดีครับ ผมก็มีปลูกรุ่นนี้อยู่เหมือนกัน

Liked By: JJJJ, pichita
JJJJ
*

« ตอบ #755 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 01:57:00 PM »

คุณjjjj ครับ แล้วที่ผ่านมาทำอะไรกับต้นปาล์มบ้างหรือเปล่า ตามธรรมดา หมอเวลาเจอคนป่วยดูสีหน้าและแววตาคงฟันธงไม่ใด้หรอกครับ ต้องสอบประวัติกันหน่อย บางต้นยังกับโดนยากำจัดวัชพืชครับ โดยเฉพาะรูปที่ 2-3 ใด้ใช้ยาประเภทนี้หรือเปล่า ส่วนรูปที่ 4 ยังกับเคยด้วงมะพร้าวมันเจาะ หรือหนูมันแทะอันนี้เดาครับ เพราะที่สวนผมก็มีแนวๆนี้แต่ เป็นเรื่องธรรมดา อย่าวิตกไปเลย. ส่วนอื่นๆปาล์มสวยดีครับ ผมก็มีปลูกรุ่นนี้อยู่เหมือนกัน
ยาฆ่าย่าไม่ได้ฉีดนานแล้วครับไม่เคยฉีดยาดูดซึมเคยฉีดแต่เผาไหม้แต่ก็นานหลายเดือนแล้วครับเพราะตอนหลังไม่ให้คนงานฉีดตัดเอาครับ ส่วนที่เป็นรูเอาฟูราดานไปยอดอีกวันไปดูมีซากด้วงปีกแข็งอยู่ครับ ยังงงกับใบปาล์มนั่นล่ะครับกลัวแก้ไม่ถูกจุดตอนนี้ใส่แมกนีเซียมไปต้นละ 200 กรัมครับ
ขอบคุณมากครับคุณ manoon94

Liked By: manoon94
rungrojj
*

« ตอบ #756 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 03:08:56 PM »

ศักยภาพของพันธุ์ปาล์มน้ำมันลูกผสมสุราษฎร์ธานีภายใต้เทคโนโลยีที่เหมาะสมในภาคเหนือตอนบน       
เขียนโดย Administrator     
วันพฤหัสบดีที่ 19 พฤษภาคม 2011 เวลา 14:14 น. 
แผนงานวิจัย        การศึกษาและพัฒนาปาล์มน้ำมัน
โครงการวิจัย        การวิจัยและพัฒนาพันธุ์ปาล์มน้ำมัน
กิจกรรม               วิจัยพันธุ์และเทคโนโลยีการปลูกปาล์มน้ำมันในพื้นที่ที่มีศักยภาพ
การทดลอง           ศักยภาพของพันธุ์ปาล์มน้ำมันลูกผสมสุราษฎร์ธานีภายใต้เทคโนโลยีที่เหมาะสม
                           ในภาคเหนือตอนบน Potential Yield of Suratani Oilpalm under an Appropriate
                           Technology in Northern Region
ผู้ดำเนินงาน
นิพัฒน์ สุขวิบูลย์1/            มนตรี ทศานนท์1/
บัณฑิต จันทร์งาม1/      นายเกริกชัย   ธนรักษ์2/       
­­­­­­­­­­­­­­­­­­­­_________________­­­­_______________________________________
บทคัดย่อ
             การทดสอบพันธุ์ปาล์มน้ำมันลูกผสมสุราษฏร์ธานี 1, 2 และ 3 ที่ศูนย์วิจัยพืชสวนเชียงรายรวม 25 ไร่ระหว่างปี 2549-2553 พบว่า การเจริญเติบโตของปาล์มน้ำมันทั้ง 3 พันธุ์อยู่ในเกณฑ์ที่ดี โดยความสูงลำต้นเฉลี่ย 86.2 ซม. จำนวนทางใบเฉลี่ย 114.1 ทางใบ จำนวนทางใบเพิ่มในรอบปีเฉลี่ย 44.1 ทางใบ ความยาวทางใบเฉลี่ย 532.3 ซม. พื้นที่หน้าตัดแกนทางใบเฉลี่ย 27.2 ตร.ซม. พื้นที่ใบเฉลี่ย 7.3 ตร.ม. และ จำนวนใบย่อยเฉลี่ย 157.5 ใบ พันธุ์สุราษฏร์ธานี 2 เริ่มออกดอกหลังปลูก 2 ปี แต่พันธุ์สุราษฏร์ธานี 1 และ 3 ออกดอกหลังปลูก 3 ปี เปอร์เซ็นต์ช่อดอกตัวเมียเฉลี่ยร้อยละ 86.3 จำนวนทะลายเฉลี่ย 14.7 ทะลาย/ต้น/ปี น้ำหนักทะลายเฉลี่ย 12.9 กก./ทะลาย ผลผลิตทะลายสดเฉลี่ย 196.2 กก./ต้น/ปีหรือ 4237.9 กก./ไร่/ปี โดยพันธุ์สุราษฎร์ธานี 2 มีแนวโน้มเจริญเติบโต และมีผลผลิตสูงสุดคือจำนวนใบย่อย 163.0 ใบ ความยาวทางใบ 542 เซนติเมตร ลำต้นสูง 94.6 เซนติเมตร จำนวนทะลายสด 17.0 ทะลาย/ต้น/ปี น้ำหนักทะลาย 24.9 กิโลกรัม และให้ผลผลิตทะลายสด  4921.4 กิโลกรัม/ไร่/ปี

___________________________________________________________________________________
1/ ศูนย์วิจัยพืชสวนเชียงราย ต. รอบเวียง อ. เมือง จ. เชียงราย 57000 โทร. 053-170100
2/ ศูนย์วิจัยปาล์มน้ำมันสุราษฎร์ธานี ตู้ปณ. 53 อ. เมือง จ. สุราษฏร์ธานี โทร. 077-274025
แก้ไขล่าสุด ใน วันจันทร์ที่ 23 พฤษภาคม 2011 เวลา 15:24 น. 
  ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยพืชสวนเชียงราย
นายศักดิ์โสภณ อั้งสกุล
(ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยพืชสวนเชียงราย)

http://www.doa.go.th/hrc/chiangrai/index.php/news/44--2553/67-2011-05-19-07-18-16

Liked By: JJJJ, pichita, manoon94
rungrojj
*

« ตอบ #757 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 03:30:07 PM »

คุณ่jjjj ดูแลแปลงดีจังหญ้ารอบโคนไม่ค่อยมีเลย ใบก็เยอะดีงามจัง รอยกัดน่าจะเป็นหนูครับ ผมก็เป็นเหมือนกัน ส่วนใบไหม้ผมก็เป็นแต่ไม่ได้ทำอะไร ใส่ปุ๋ยตามปกติ ต่อไปใบที่เป็นจะแห้งไปแต่ก็จะมีใบใหม่มาแทน คอยสังเกตยอดใหม่ที่ใบยังไม่แทงขึ้นมา ถ้าเป็นแผลอาจจะต้องใช้ยากันราช่วย เพราะถ้าเน่าไปถึงยอดคงต้องเปลี่ยนต้นใหม่ 

Liked By: JJJJ, pichita
manoon94
*

« ตอบ #758 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 11:21:56 AM »

ยาฆ่าย่าไม่ได้ฉีดนานแล้วครับไม่เคยฉีดยาดูดซึมเคยฉีดแต่เผาไหม้แต่ก็นานหลายเดือนแล้วครับเพราะตอนหลังไม่ให้คนงานฉีดตัดเอาครับ ส่วนที่เป็นรูเอาฟูราดานไปยอดอีกวันไปดูมีซากด้วงปีกแข็งอยู่ครับ ยังงงกับใบปาล์มนั่นล่ะครับกลัวแก้ไม่ถูกจุดตอนนี้ใส่แมกนีเซียมไปต้นละ 200 กรัมครับ
ปล่อยดูอาการสักพักมันเร็วไป บอกคนงานด้วยอย่าใส่ใกล้โคนต้น ดีมากครับที่ไม่ใช้ยาฆ่าหญ้า หลีกเลี่ยงได้ก็หลีกเลี่ยงเถอะ อย่าลืมเติมปุ๋ย 0-0-60 นะครับเพราะปาล์มต้องสร้างตาดอกแล้ว และ 21-0-0 อย่าให้ขาด ต่อจากนี้ปาล์มจะโตเร็วมากครับ ถ้าเริ่มออกจั่นก็หักทิ่ง หักตอนมันอ่อนๆจะหักง่าย สะโพกจะได้ขยายและโตๆ อย่าตัดทางเด็ดขาด ตกลงปลูกปาล์มพันธุ์อะไรครับ ปลูกกี่ไร่ ส่งสัยเสี่ย JJJJ จัดหนัก เห็นบอกปลูกที่สระแก้ว ดีใจด้วยปีนี้ฝนดีครับ บ้านผมแล้งโคตร แล้งมานาน เดี๋ยวอีก 2-3 วันจะลงไปดู
JJJJ
*

« ตอบ #759 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 02:31:05 PM »

ปล่อยดูอาการสักพักมันเร็วไป บอกคนงานด้วยอย่าใส่ใกล้โคนต้น ดีมากครับที่ไม่ใช้ยาฆ่าหญ้า หลีกเลี่ยงได้ก็หลีกเลี่ยงเถอะ อย่าลืมเติมปุ๋ย 0-0-60 นะครับเพราะปาล์มต้องสร้างตาดอกแล้ว และ 21-0-0 อย่าให้ขาด ต่อจากนี้ปาล์มจะโตเร็วมากครับ ถ้าเริ่มออกจั่นก็หักทิ่ง หักตอนมันอ่อนๆจะหักง่าย สะโพกจะได้ขยายและโตๆ อย่าตัดทางเด็ดขาด ตกลงปลูกปาล์มพันธุ์อะไรครับ ปลูกกี่ไร่ ส่งสัยเสี่ย JJJJ จัดหนัก เห็นบอกปลูกที่สระแก้ว ดีใจด้วยปีนี้ฝนดีครับ บ้านผมแล้งโคตร แล้งมานาน เดี๋ยวอีก 2-3 วันจะลงไปดู
อ่อผมปลูก พันธุ์ซีหราด ที่นายาวสระแก้ว 80 ไร่ครับ
แล้วมีที่กำลังจะปลูกพันธุ์เดลี่ คอมแพค ของ R&D ประมาณ 70 กว่าไร่ครับ อยู่ที่วังท่าช้าง ปราจีน ห่างจากนายาวประมาณ 30 โล ยังโชคดีครับที่สวนผมน้ำไม่ท่วม
manoon94
*

« ตอบ #760 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 03:29:11 PM »

คิดไว้ไม่ผิดคุณ JJJJ จัดหนักจริงๆ จะปลูกพันธุ์คอมแพค ของ r&d ผมว่าต้นมันแพงใช้ได้ นอกจากคุณได้ราคาพิเศษ ต้นพันธุ์หายากพอสมควร ขายดี เมื่อตอนต้นปีผมเคยไปดูศูยน์เพาะชำที่ละแม เห็นต้นพันธุ์ clone ของคอมแพคที่เขาอนุบาลไว้ เยอะพอสมควร พี่เขาบอกมีคนจองหมดแล้ว และพันธุ์ที่เพาะด้วยเมล็ดงอก เขาบอกจะเอาไปปลูกที่ปราจีนครับ ไม่ทราบเคยไปดูใหมว่าเป็นอย่างไร ผมก็อยากไปดูเหมือนกัน เขาบอกว่าใหญ่มาก http://www.thairath.co.th/column/life/tanudsri/256327. คอมแพคตอนนี้แรงจริงๆ  ไม่ลอง chemera เห็นมีขายเมล็ดงอกอยู่ในเว็บ เห็นโฆษณาว่าดีนักหนา ปาล์มเทพประมาณนั้น แต่ผมว่าคุณคิดถูกแล้วแหละที่ปลูกคอมแพค เท่าที่ผมเห็นในตอนนี้ ผลผลิตได้ตามที่เขาคุยโวไม่มีผิด

Liked By: JJJJ
JJJJ
*

« ตอบ #761 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 03:53:28 PM »

คิดไว้ไม่ผิดคุณ JJJJ จัดหนักจริงๆ จะปลูกพันธุ์คอมแพค ของ r&d ผมว่าต้นมันแพงใช้ได้ นอกจากคุณได้ราคาพิเศษ ต้นพันธุ์หายากพอสมควร ขายดี เมื่อตอนต้นปีผมเคยไปดูศูยน์เพาะชำที่ละแม เห็นต้นพันธุ์ clone ของคอมแพคที่เขาอนุบาลไว้ เยอะพอสมควร พี่เขาบอกมีคนจองหมดแล้ว และพันธุ์ที่เพาะด้วยเมล็ดงอก เขาบอกจะเอาไปปลูกที่ปราจีนครับ ไม่ทราบเคยไปดูใหมว่าเป็นอย่างไร ผมก็อยากไปดูเหมือนกัน เขาบอกว่าใหญ่มาก http://www.thairath.co.th/column/life/tanudsri/256327. คอมแพคตอนนี้แรงจริงๆ  ไม่ลอง chemera เห็นมีขายเมล็ดงอกอยู่ในเว็บ เห็นโฆษณาว่าดีนักหนา ปาล์มเทพประมาณนั้น แต่ผมว่าคุณคิดถูกแล้วแหละที่ปลูกคอมแพค เท่าที่ผมเห็นในตอนนี้ ผลผลิตได้ตามที่เขาคุยโวไม่มีผิด
ที่ปราจีนได่ข่าวว่าเขากำลังปรับพื้นที่ไว้ขายต้นอ่ะครับส่วนที่ปลูกแล้วต้นยังไม่ถึงปีครับไปตอนนี้น้ำท่วมครับเห็นว่าท่วมแถวทางเข้า เห็นว่าจะเอาพันธุ์มาไว้ขายที่แถวตะวันออกและอีสานน่าจะประมาณต้นปีมั้งครับ
ของผมไปเอาที่ชุมพรครับต้นได้เดือนธันวาคม ส่วนพัันธุ์ Chemera อยากลองครับแต่กลัวถ้ามันไม่ใช่จะเสียความรู้สึกที่หลังเลยเอาคอมแพคครับ เพราะความรู้เรื่องปาล์มมีแค่นิดหน่อยเองครับกำลังพยายามศึกษาผ่านหนังสือปาล์มของเว็ปศูนย์วิจัย ปาล์มเป็นอะไรจะได้แก้ปัญหาได้ครับ และก็อ่านจากประสบการณ์ของคนในนี้ล่ะครับผมวนอ่านจากหน้าแรก 2-3 รอบแล้วครับ 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2012, 04:01:27 PM โดย JJJJ » บันทึกการเข้า
treererk
*

« ตอบ #762 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 03:54:10 PM »

คุณ jjjj คับ  เดลี่คอมแพค ที่จะปลูกได้ต้นมารึยังคับ อยู่ใต้ช่วงนี้ไม่ค่อยมีของ ไปเอามาเพิ่มมีแต่ต้นไม่ค่อยงาม ซีหราดก็เกลี้ยงไม่มีเลย  ของคุณ jjj่่่่j  ซีหราดปลูกกี่ปีแล้วคับภาพรวมเป็นไงบ้าง

คุณ manoon94 ความเห็นส่วนตัวผมว่า คอมแพค มันตอบสนองกับปุ๋ย / น้ำ ที่เราให้ค่อนข้างดี ดูมันปรับตัวได้ดีในภูมิอากาศบ้านเราคับ เอามาลองปลูกได้ 2 ปี  ต้น/ทลายน่ารักดีคับ แต่ระยะยาวยังไม่รู้ว่าผลผลิตจะสม่ำเสมอรึป่าว ต้องรอดูต่อไป อิอิ  

Liked By: JJJJ, manoon94
JJJJ
*

« ตอบ #763 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 04:06:44 PM »

คุณ jjjj คับ  เดลี่คอมแพค ที่จะปลูกได้ต้นมารึยังคับ อยู่ใต้ช่วงนี้ไม่ค่อยมีของ ไปเอามาเพิ่มมีแต่ต้นไม่ค่อยงาม ซีหราดก็เกลี้ยงไม่มีเลย  ของคุณ jjj่่่่j  ซีหราดปลูกกี่ปีแล้วคับภาพรวมเป็นไงบ้าง

คุณ manoon94 ความเห็นส่วนตัวผมว่า คอมแพค มันตอบสนองกับปุ๋ย / น้ำ ที่เราให้ค่อนข้างดี ดูมันปรับตัวได้ดีในภูมิอากาศบ้านเราคับ เอามาลองปลูกได้ 2 ปี  ต้น/ทลายน่ารักดีคับ แต่ระยะยาวยังไม่รู้ว่าผลผลิตจะสม่ำเสมอรึป่าว ต้องรอดูต่อไป อิอิ  
คอมแพคผมได้วันที่3 ธันวาครับ 2000 ต้นผมจองไปตั้งแต่เดือน 5 น่ะครับ
ส่วนซีหราด ของผมปีกับ 3 เดือนครับ ตอนนี้แทงดอกทิ้งอย่างเดียวเลยครับ เลยยังไม่รู้ว่าลูกจะเป็นไง ส่วนสภาพต้นก็รูปด้านบนเลยครับกล่อง2 รูป 1-3 ต้นที่ใบไหม้มีประมาณ 20 กว่าต้นครับ ส่วนที่ไม่เป็นอะไรก็ 2 รูปล่างในกล่อง 2 ครับ
JJJJ
*

« ตอบ #764 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 04:15:00 PM »

ขอถามหน่อยครับแม่ปุ๋ยเคมีเราสามารถใส่รวมกันทีเดียวได้ไหมครับ มันจะเยอะไปไหมหรือแบ่งใส่รอให้ปุ๋ยที่ใส่ละลายก่อน
แล้ว แมกนีเซียมใส่พร้อมกันกับโบรอนได้ไหมครับ
manoon94
*

« ตอบ #765 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 07:07:16 PM »

ขอถามหน่อยครับแม่ปุ๋ยเคมีเราสามารถใส่รวมกันทีเดียวได้ไหมครับ มันจะเยอะไปไหมหรือแบ่งใส่รอให้ปุ๋ยที่ใส่ละลายก่อน
แล้ว แมกนีเซียมใส่พร้อมกันกับโบรอนได้ไหมครับ
ตามหลักวิชาการแม่ปุ๋ยเคมีนั้นใส่รวมกันที่เดียวได้ครับ ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าเอาแบบเต็มประสิทธิภาพ ผมว่าแยกใส่ดีกว่า อาศัยใส่น้อยแต่บ่อยๆ ส่วนแมกนีเซียมนั้นให้ใส่ก่อน หรือหลังสัก 2 อาทิตย์ถึงจะดี ส่วนโบรอนนั้นใส่หลังจากแม่ปุ๋ยซักเดือนถึงจะดี แต่ทั้งนี้การใส่ปุ๋ยที่สำคัญดินต้องมีความชื้นครับ แต่ที่สวนบางครั้งมันติดแล้งนาน ฝนมาพอดินมีความชื้นบ้างก็ใส่ควบไปเลยครับ เอาตามหลักวิชาการไม่ได้ ธรรมชาติไม่อำนวย ส่วนร็อกฟอสเฟตก็ใส่ตอนแล้งใด้ ดินไม่จำเป็นต้องมีความชื้น แต่ที่สวนจะมีขี้ไก่ไข่ ใส่ก่อนฝนอีกทีเพื่อปรับสภาพดินอีกที 

Liked By: JJJJ
pongsak7399
*

« ตอบ #766 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 10:37:20 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์อ่านก่อนปลูก อายจัง อายจัง
เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน
       เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน พันธุ์ไหนดีที่จะปลูกแล้วได้ผลผลิต ปาล์มน้ำมัน เยอะที่สุด คำถามยอดฮิตมากครับ เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน สำคัญแค่ช่วงแรก 100 % แล้วเราก็นำ เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน ไปเพาะ ความสำคัญลดลงแล้วครับ เหลือสัก 75 % ให้น้ำให้ปุ๋ยความสำคัญ ของ เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน ก็ลดลง เหลือ 50 % แล้วครับ ดังนั้น เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน ดีแค่ไหน ปัจจัยที่สำคัญ มาก ไม่แพ้ เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน คือ การดูแลรักษา ก็เจ้าของนั่นแหละครับ เผลอ ๆ อาจสำคัญมากถึง 75 % เพราะ คุณ เป็นคนตัดสินใจเองทั้งหมดครับ
       เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน ถึงแม้พันธุ์ดีแค่ไหน หากคุณ ไม่สนใจ มันก็ไร้ค่าครับ และพูดแล้ว ต่อครับ ปลูกกี่ปีได้ผล 24 เดือน ขึ้นไปก็ได้ผลแล้วครับ บางคนบอก เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน ของเขา 10 เดือน ให้ผลผลิต มันก็จริงครับ แต่คุณเก็บผลผลิตขายได้หรือครับ เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน พันธุ์ดี ราคาสูง ๆ ปั่นกันเองทั้งนั้น แหละครับ
       เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน ดีแค่ไหน มันก็แค่นั้นครับ ทำไมคุณไม่บำรุงต้น บำรุงใบ ปาล์มน้ำมัน ให้เต็มที่ แล้วค่อยรับผลผลิตเต็ม ๆ ในปีที่ 3 ขึ้นไป ยิ่งคุณรีบตัด เพื่อต้องการเมล็ดปาล์มน้ำมัน เร็ว ๆ ต้นยิ่งโทรม แทนที่ปุ๋ยในช่วงแรก จะได้บำรุง ต้น ใบ คุณเล่น บำรุงดอก ผล เสียหมด มันก็หมดสิครับ ตัดได้ 10 ปี ผลผลิตร่วงเอา ร่วงเอา แล้วมาว่า เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน ไม่ดี ได้ของปลอม ปาล์มที่อื่น ๆ ( มาเลย์ อินโด ปาปัว ) เขาตัดได้ 30 -40 ปี เมืองไทย ตัดได้ 15 -20 ปี  แต่ขาดทุน ในปีที่ 15 ซึ่งที่อื่น ๆ อีกเช่นกัน เขามีจุดคุ้มทุนที่ 3 ปี เมืองไทย 6 ขึ้นไป
       ยังครับ ยังไม่จบ เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน เพาะกันแล้วรีบกันจัง 6 เดือน จะลงแปลงปลูกแล้ว ผมถามนิดนึง ดินของคุณ มีความชื้นมากไหมครับ ถ้ามี 8 - 12 เดือน ถึงจะเหมาะครับ หากความชื้นดินน้อย 12- 18 เดือนครับ ยิ่งลงเร็ว เหมือน ๆ ผลักภาระให้ พันธุ์ปาล์มน้ำมัน นะครับ
       เมล็ดพันธุ์ปาล์มน้ำมัน ปา์ล์มน้ำมัน การดูแลรักษา เจ้าของ สำคัญ เท่า ๆกันครับ สนใจ ดูแล เอาใจใส่ หาข้อมูลเยอะ ๆ ปาล์มน้ำมัน ในแปลงของท่าน รุ่งแน่ครับ ผมขอเอาใจช่วยทุก ๆคนครับ

เอ้ม อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
pongsak7399
*

« ตอบ #767 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 10:40:39 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)อ่านก่อนปลูก
ปาล์มน้ำมัน อีสาน กำลังแรง พืชดาวรุ่ง อนาคตไกล

ปาล์มน้ำมัน กับ อีสาน  การปลูก ปาล์มน้ำมัน กับ อีสาน ฟังแล้วเหมือนจะขัด ๆกัน อีสาน จะปลูก ปาล์มน้ำมัน ได้หรือไม่เมื่อพูดถึง ปาล์มน้ำมัน เราก็คิดถึงแต่ภาคใต้ หากพูดถึงภาคอีสาน หรือภาคตะวันออกเฉียงเหนือของไทย คำแรก ๆที่น่าจะคิดได้ เช่น ทุ่งกุลา อีสานเขียว แม่น้ำโขง ข้าวหอม มีน้อยนักที่จะพูดถึง ปาล์มน้ำมัน อีสาน พื้นที่อันกว้างใหญ่ไพศาลของประเทศไทย ในอดีตที่ผ่านมามีแต่ความแห้งแล้ง แต่ปัจจุบันถนนแทบทุกสายมุ่งไปที่ อีสาน ทั้งการเน้นปลูกยางพารา ปาล์มน้ำมัน และสินค้าเกษตรอื่นๆ  อีกมากมาย
ปาล์มน้ำมัน ใน อดีต พืชชนิดนี้จะให้ผลผลิตดีที่สุด จำเป็นต้องปลูกในพื้นที่ที่มีฝนตกชุก โดยเฉพาะพื้นที่ภาคใต้ เพราะมีความชื้นและอุณหภูมิที่เหมาะสม แต่ปัจจุบันนี้เราสามารถปลูก ปาล์มน้ำมัน ได้ผลดีเกือบทุกพื้นที่โดยเฉพาะที่ลุ่มหรืออยู่ใกล้ๆ แหล่งน้ำ
ปาล์มน้ำมัน กับ อีสาน จะเหมาะสมกันหรือไม่  ปัญหาการผลิตใน อีสาน อันดับต้น ๆเลยคือ ปัญหาเรื่องน้ำสภาพความแห้งแล้งของ อีสาน ยังเป็นปัญหาหลักของ อีสาน ปัญหาเรื่องโรงงานที่รับซื้อผลผลิต ปาล์มน้ำมัน ซึ่งโดยส่วนใหญ่จะอยู่แถวๆ ภาคใต้ และภาคตะวันออก เพราะมีพื้นที่ปลูก ปาล์มน้ำมัน เป็นปริมาณมาก ส่วนภาคอื่นๆ จะมีน้อยมาก แต่ในระยะอันใกล้ อีสาน จะมีโรงงาน ปาล์มน้ำมัน เพิ่มมากขึ้นตามปริมาณการปลูกที่เพิ่มขึ้นใน อีสาน
ปาล์มน้ำมัน ใน อีสาน ยังมีปัญหาอีกส่วนหนึ่งคือ เกษตรกรในอีสาน มักปลูก ปาล์มน้ำมัน ตาม ๆกันโดยไม่ได้ศึกษาข้อมูลให้ครบทุกด้านทั้ง การปลูก การดูแล การการตลาด และข้อมูลอื่น ๆ ทำให้เกษตรกรในอีสานขาดโอกาสที่จะได้กำไรที่เพิ่มขึ้นในอนาคต
  ปาล์มน้ำมัน แม้ว่าจะสามารถเจริญเติบโตในทุกพื้นที่ทั่วประเทศ แต่ที่เหมาะสมควรจะได้รับการส่งเสริมให้ปลูกใน อีสาน เนื่องจากในเขตพื้นที่อีสานนี้มีสภาพป่าไม้น้อย เป็นพื้นที่การปลูกข้าว ประมาณ 40 ล้านไร่  ปลูก ยางพาราอีก 1 ล้านไร่  ในขณะภาคอื่นๆ มีสภาพแวดล้อมหรือป่าไม้ค่อนข้างสมบูรณ์แล้ว นอกจากนี้ พื้นที่ อีสาน ส่วนใหญ่เป็นดินทรายไม่เหมาะกับทำนาหรือทำการเกษตร อย่างอื่นหากปลูก ปาล์มน้ำมัน ซึ่งเป็นพืชที่ไม่ต้องดูแลมากนักคิดว่าน่าจะเหมาะกับพื้นที่ อีสาน
จากการสำรวจพื้นที่ อีสานโดยกรมพัฒนาการเกษตรทั้งหมดพบว่า ใน อีสาน จังหวัดที่มีศักยภาพมากที่สุด คือ หนองคาย อุบลราชธานี มุกดาหาร ศรีสะเกศ นครพนม อำนาจเจริญ สกลนคร ส่วนจังหวัดอื่น ๆมีความเหมาะสมพอประมาณปัจจุบันมีโครงการนำร่องส่งเสริมให้ปลูก ปาล์มน้ำมัน ที่อำเภอน้ำยืน อำเภอบุณฑริก อำเภอนาจะหลวย จังหวัดอุบลราชธานี และอำเภอกันทรลักษ์ อำเภอ กันทรารมย์ จังหวัดศรีสะเกศ และบางส่วนของจังหวัดหนองคายแล้ว โดยให้เกษตรกรใน อีสาน รวมกลุ่ม เป็นกลุ่มรวมๆ พื้นที่ประมาณ 60,000
        จากการสำรวจความเหมาะสมของพื้นที่ดังกล่าวโดยกรมส่งเสริมการเกษตร โดยการขุดเจาะดินเพื่อดูระดับน้ำใต้ดินเปรียบเทียบกับความต้องการของ ปาล์มน้ำมัน แล้ว พบว่า สามารถปลูก ปาล์มน้ำมันได้ผลผลิตไม่น้อยกว่าการปลูก ปาล์มน้ำมัน ในภาคใต้ โดยเฉลี่ยผลผลิตไม่น่าจะต่ำกว่า 2.7 ตัน /ปี แต่ทั้งนี้ต้องอาศัยผู้ปลูกที่ต้องศึกษาข้อมูลการปลูกให้ชัดเจนจึงช่วยเพิ่มผลผลิตได้

ในปี 2554 ทางกรมส่งเสริมการเกษตร ได้มีการขยายพื้นปลูกใน อีสาน ที่ส่งเสริมอีก 4 จังหวัด ได้แก่ มุกดาหาร อำนาจเจริญ สกลนคร และนครพนม โดยให้ทุกสถานที่ที่ไปส่งเสริมในอีสาน นั้นจะให้ มีโรงงานสกัดน้ำ ปาล์มน้ำมัน  โรงงานผลิตปุ๋ย และโรงงานผลิตไฟฟ้าใช้เองเพื่อให้เกิดการพัฒนาที่ยั่งยืนใน อีสาน

ในอนาคตข้างหน้า เราจะได้เห็น อีสาน มีสวนยางพารามากกว่า 2 ล้านไร่ และ ปาล์มน้ำมัน มากกว่า 8 ล้านไร่ ซึ่งเมื่อถึงเวลานั้นสภาพแวดล้อมจะกลับกลายเป็นป่า นำความชุ่มชื้น มาสู่ อีสาน อย่างมากมาย ทั้งปัญหาดินทรายที่ไม่สามารถเพาะปลูกได้ก็จะเริ่มดีขึ้น ปัญหาดินเค็มก็จะค่อย ๆหายไป อีสานจะเป็นมากกว่า ครัวของไทย ถนนทุกสายกำลังมุ่งสู่ อีสาน อีกครั้งคุณพร้อมหรือยังที่จะปลูก ปาล์มน้ำมัน
        ในปัจจุบันนี้ มีภาคเอกชนประกอบด้วยบริษัทร่วมทุนระหว่างประเทศจากมาเลเซียและ เยอรมนี และภาคเอกชนไทย แสดงความสนใจที่จะลงทุนก่อสร้างโรงงานสกัดน้ำมันจาก ปาล์มน้ำมัน จำนวน 4 โรงงานใน อีสาน  คือในจังหวัดอุบลราชธานี 1 แห่ง หนองคาย 2 แห่ง และสกลนคร 1 แห่ง ซึ่งแต่ละแห่งจะครอบคลุมแหล่งปลูก ปาล์มน้ำมัน ไม่ต่ำกว่า 60,000 ไร่

เอ็ม อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
หน้า: 1 ... 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 [48] 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 ... 120   ขึ้นบน
  พิมพ์