หน้า: 1 ... 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 [47] 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 ... 120   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมปลูกปาล์มน้ำมัน  (อ่าน 794123 ครั้ง)
JJJJ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #736 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 08:44:55 PM »

อาการของโรคใบไหม้ กับอาการขาดแมคนีเซียมทำไมคล้ายกันจังครับ อย่างนี้จะดูยังไงล่ะครับว่าปาล์มเราเป็นอะไร

pongsak7399
*

« ตอบ #737 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 09:45:51 PM »

ยิ้มเท่ห์ลักษณะอาการขาดธาตุอาหาร

อาการขาด (N) ไนโตรเจน
    เพิ่มพื้นที่ใบ  สีใบ  อัตราการเกิดใบใหม่ การดูดซึมธาตุอาหารผลผลิตลด อ่อนแอต่อโรคและแมลงใบเหลือง ผลผลิตลด มักพบในต้นปาล์มน้ำมันที่ถูกน้ำท่วม
                                         ปาล์มอายุ 2-3 ปี ใส่ปุ๋ย     21-0-0  =  1-2  กก.ต้น.ปี
                                         ปาล์มอายุ 5-10 ปี ใส่ปุ๋ย   21-0-0  =  3-4  กก.ต้น.ปี

อาการขาด (P) ฟอสฟอรัส
    ควบคุมการเจริญเติบโต การสังเคราะห์แสง การหายใจ การแบ่งเซลคุณภาพการสุกของ ผลและการสร้างดอกไม่แสดงอาการขาดชัดเจน ทางใบ สั้นลง ลำต้น และทะลายเล็กลง    ใส่ปุ๋ย18-46-0 หรือ 0-3-0 =1.5-2 กก.ต้น.ปี

อาการขาด (K) โพแตสเซียม
        การสังเคราะห์แสง การสร้างโปรตีน  การคายน้ำ การแบ่งเซล ทนทานต่อความแห้งแล้ง ทะลายใหญ่ และจำนวนมากขึ้นแสดงอาการได้หลายอย่าง เช่น ใบจุดสีส้ม,ใบเหลืองกลางทรงพุ่ม    ใส่ปุ๋ย 0-0-60  =  3-4 กก.ต้น.ปี

อาการขาดแมกนีเซียม
         หน้าที่   เกี่ยวข้องกับระบบเอนไซม์ เป็นองค์ประกอบของคลอโรฟิลด์ เคลื่อนย้ายจากใบแก่สู่ใบอ่อน
         ถ้าขาด พบในใบย่อยของทางใบล่าง ใบมีสีเขียวซีด และเปลี่ยนเป็นเหลืองส้ม และแห้งในที่สุด
ใส่ปุ๋ย คีเซอร์ไรด์ ( 27 % Mgo,23%S) 1.5-2 กก.ต้น.ปี

อาการขาดโบรอน
           หน้าที่ เกี่ยวข้องกับระบบเอนไซม์ การสร้างผนังเซล การสร้างโปรตีน และการสร้างเมล็ดถ้าขาด ใบมีรูปร่างผิดปกติ เช่นใบรูปขอ ใบย่น ใบที่ยอดสั้น ใบย่อยมีแถบขาว
ปาล์มอายุ 2-3  ปี ใส่โบรอน 10-20 กรัม/ต้น/ปี อายุ 4  ปี ขึ้นไป ใส่โบรอน 30-40 กรัมต้น/ปี

อาการไม่สมดุล ของ N-K 
ลดหน้า/เพิ่มหลัง
ใส่ปุ๋ย ลดการใช้ไนโตรเจน เพิ่มปุ๋ย 0-0-60  =  2.5 - 4 กก.ต้น.ปี

รอท่านอื่นมาเพิ่มเติมครับ

เอ็ม.........

Liked By: JJJJ, golf2322
pongsak7399
*

« ตอบ #738 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 09:49:11 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ถุงที่บรรจุเมล็ด

ถุงที่บรรจุ CHEMARA ต้องเป็นแบบนี้นะครับ  ไม่ใช่ใช้ฟางมัดและถุงบรรจุทั่วไปนะครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)ข้อสังเกตุในการสั่งเมล็ดปาล์มน้ำมันของ  2  สายพันธุ์ที่กล่าวมา  ถ้าสั่ง  1  ชุด  จำนวน  200  เมล็ด  จะต้องเป็นถุงแบบที่ผมโชว์พร้อมป้ายที่ติดมากับถุง  ป้ายที่แจ้งวันผลิต  มีการตรวจสภาพเมล็ด QC  ทุกเมล็ดต้องมีงอกเเล้วทั้งหมด  จะไมีมีเลยที่เมล็ดไม่งอกนอกเสียจากหักระหว่างขนส่ง  ส่วนเรื่องใบรับรองก็ควรขอจากผู้ขาย  อย่าคิดว่าสมัยนี้ใครก็ใช้โฟโต้ช๊อปได้(คุณคิดผิด)ขอไว้ไม่เสียหายหรอกครับ  เคยมีลูกค้าเล่าให้ฟังเคยซื้อแล้วได้เมล็ดที่ใส่ถุงพลาสติดธรรมดาและใช้ฟางมัด ไม่มีเอกสารใดเลยที่ติดมากับถุงมีแต่ฟางมัดกับถุงที่ไม่มีชื่อสถาบันวิจัยหรือบริษัท  ควรคำนึงดังนี้  ถุงบรรจุเมล็ดมีชื่อสถาบันวิจัยหรือบริษัท  ป้ายการตรวจเมล็ด  วันเดือนปีที่ผลิต  สำเนาใบรับรองสายพันธุ์นั้นๆ  และความน่าเชื่อถือของคนขาย

จึงเรียนมาเพื่อทราบและพิจารณาในการซื้อ

ขอบคุณครับ
                                                               เอ็ม

อย่าเคื่องนะ........ ยิ้มเท่ห์

โอ้พระเจ้า!ทำไมบอกช้าจังครับคุณพี่ "สั่งไปแล้ว" เพาะเรียบร้อยแล้วด้วย สั่งไป 200 เมล็ดถุงก็ไม่เหมือน QC ก็ไม่เห็น เมล็ดไม่เท่ากัน งอกไม่เสมอ ที่สำคัญไม่งอกตั้ง 27 เมล็ด
ทำอย่างไรล่ะทีนี้
ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ก็ๆๆๆเขาไม่รู้นิครับ  ผมก็ลงก่อนคุณจะซื้อกับคุณ..........นะครับ

เอ็ม.........

ballja
*

« ตอบ #739 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 11:47:44 PM »

และแล้ว วันเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ครับ
สำหรับ ปาล์มเทพ 10 เดือนออกลูก
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=44571.208

Liked By: JJJJ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2012, 07:51:16 PM โดย ballja » บันทึกการเข้า
scm3001
*

« ตอบ #740 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 12:30:29 AM »

สวัสดีครับ อยากรู้มั้ยครับว่าเกษตรกรมาเลเซียนิยมปลูกปาล์มน้ำมันสายพันธุ์อะไรมากที่สุดในขณะนี้ระหว่างYangumbi กับ chemera ยิ้ม
esan-palm
*

« ตอบ #741 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 09:39:17 AM »

เอาภาพมาให้ดูครับว่า.. สาเหตุที่เป็นอย่างนี้เป็นเพราะอะไรครับ?

...ลักษณะต้นครับ...

และนี่...คือลักษณะของใบครับ

ผ่านไป 2 อาทิตย์  มีสภาพเป็นอย่างที่เห็น... มีใครทราบบ้างครับ ว่าเป็นเพราะอะไร?

และนี่...อีก 1 อาการครับ

มันเป็น...........เพราะอะไรครับ?ฮืม??;)โรคใบไหม้ (Curvularia Seedling Blight)
ลักษณะอาการ :
แผลมีลักษณะบุ๋มตรงกลางมีสีน้ำตาล ขอบแผลนูนมีลักษณะฉ่ำน้ำ รอบแผลมีวงสีเหลืองล้อมรอบ แผลรูปร่างกลมรีความยาวของแผลอาจถึง 7-8 มม. เมื่อเกิดระบาดรุนแรง แผลขยายตัวรวมกันทำให้ใบแห้งม้วนงอ และเปราะฉีกขาดง่าย การเจริญเติบโตของต้นกล้าชะงักไม่เหมาะในการนำไปปลูกในกรณีที่โรครุนแรงทำให้ต้นกล้าถึงตายได้
สาเหตุ : เชื้อรา Curvularia eragrostidis
การป้องกันกำจัด
·       ลังเล เผาทำลายใบ และต้นที่เป็นโรค
·       พ่นด้วยสารป้องกันกำจัดโรคพืชที่ไม่มีสารทองแดงเป็นองค์ประกอบ เช่น ไทแรม 75% WP อัตรา 50 กรัม/น้ำ 20 ลิตร พ่นทุก 5-7 วันในช่วงที่มีการระบาด
รอสมาชิกท่านอื่นๆเสริมนะครับ... ยิ้มเท่ห์

มีบางท่านตอบถูกครับ  สาเหตุจริงๆ คือใส่ปุ๋ยชิดลำต้นเกินไปครับ   สังเกตุง่ายๆ ตรงโคนต้นหญ้าตายเรียบ มีร่องรอยปุ๋ยอยู่ครับ  ปุ๋ยที่ใส่คือสูตร 21-0-0 , 0-0-60 , 0-3-0 ใช้วิธีการผสมกันตามสูตร(ใส่ปุ๋ยระยะกลางฝนครับ)  แต่พอดีพื้นที่ด้านข้างน้ำท่วมครับ(สังเกตุจากร่องน้ำครับ) ก็เลยทำเป็นคูเล็ก รอบโคนต้น ทำให้ตรงบริเวณต้นปาล์มเป็นแอ่ง  ใส่ปุ๋ยปุ๊บ เย็นนั้นฝนตกปั๊บ ทำให้น้ำขังที่บริเวณโคนต้นครับ  ที่นี้ต้นก็รับกรดจากปุ๋ยไปเต็มๆ ทำให้อาการเป็นอย่างที่เห็นครับ  ดีหน่อย จาก 180 ต้น เกิดอาการเต็มๆ แค่ 2 ต้น แต่น่าจะตายไปแล้ว 1 ต้น  อีกหนึ่ง 1 ต้น ยอดขึ้นแล้ว ไม่น่าตายครับ ส่วนรูปสุดท้าย ก็เป็นใบล่างๆ ที่ใส่ปุ๋ยชิดลำต้นเกินไป แต่อาการไม่หนักครับ (+ด้วงกุหลาบรับประทานไปก่อนหน้านี้ครับ)
      ก็ฝากไว้เป็นอุธาหรณ์  สำหรับท่านอื่นๆครับ  เพราะผมก็มือใหม่เหมืยนกัลล์ครับ!!!

Liked By: JJJJ
cocomosa
*

« ตอบ #742 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 09:46:49 AM »

สวัสดีครับ อยากรู้มั้ยครับว่าเกษตรกรมาเลเซียนิยมปลูกปาล์มน้ำมันสายพันธุ์อะไรมากที่สุดในขณะนี้ระหว่างYangumbi กับ chemera ยิ้ม
ยิ้มเท่ห์ ;)ดีคับเฉลยหน่อยสิคับ ยิ้มเท่ห์
esan-palm
*

« ตอบ #743 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 09:51:39 AM »

และแล้ว วันเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ครับ
สำหรับ ปาล์มเทพ 10 เดือนออกลูก
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=44571.208

ถึงแม้ 10 เดือนออกลูก สุดท้ายก็ต้องเด็ดจั่นทิ้งเหมือนกันไม่ใช่เหรอครับ (พันธุ์ compact บางท่านก็ออกจั่นตั้งแต่ อายุ 8 เดือนหลังจากลงหลุม ไม่ใช่เหรอครับ)  เพราะเราต้องเลี้ยงต้นให้โต  ถ้ารีบเก็บต่อไปทะลายก็จะเล็กเหมือนเดิม   ต่อไปผลผลิตที่ได้ก็ไม่คุ้มค่า ...(ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

Liked By: manoon94
manoon94
*

« ตอบ #744 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 10:01:27 AM »

อาการของโรคใบไหม้ กับอาการขาดแมคนีเซียมทำไมคล้ายกันจังครับ อย่างนี้จะดูยังไงล่ะครับว่าปาล์มเราเป็นอะไร
อาการขาดแมกนีเซียม  ดูได้จากใบมันจะออกด่างๆ เหลืองๆ ถ้าปล่อยไปนาน จะลามไปทั้งต้นครับ หลังจากนั้นปลายใบจะเริ่มแห้ง  ต้นก็จะหยุดการเจริญเติบโต  เอารูปเก่าๆมาให้ดู

อาการแบบนี้ใส่แมกนีเซียม  ปล่อยไว้สัก  2-3 เดือนใบมันจะดีขึ้น และจะหายด่างและจะมีสีเขียวแบบเดิมตามลำดับ  ที่สวนผมเป็นอยู่หลายต้น ตอนนี้ดูดีขึ้นครับ เสียดายไม่มีรูปให้ดูต้นที่เคยเป็นแล้วหายแล้ว  พอดีสวนอยู่ไกล

ส่วนอาการใบใหม้ ก็ตรงกันข้าม  ใบจะไม่ด่าง จะมีสีเขียว จะคลายๆกับอาการน็อกปุ๋ย  แต่ต่างกันตรงที่เราไม่ใส่ปุ๋ยครับ  และใบจะเริ่มแห้งจากปลายใบจากด้านล่าง  ถ้าน็อกปุ๋ยก็ต้องรดน้ำช่วย  ใส่ปุ๋ยน้อยๆและห่างจากโคนต้น  ส่วนใบไหม้ที่สวนเป็นอยู่  4-5 ต้น บางต้นก็หายแล้ว  มีต้นเดียวที่ต้องขุดทิ้งปลกใหม่ เพราะเขนไม่ขึ้น  เกี่ยวกับตอนนั้นผมใส่โบรอนด้วย ไม่รู้ว่าน็อกโบรอนหรือเปล่า คนงานใส่ใกล้โคนหรือไม่ เพราะตั่งแต่ปลูกมาแล้งตลอด
rungrojj
*

« ตอบ #745 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 01:23:04 PM »

นายจำลอง พรมลี เกษตรจังหวัดสตูล เปิดเผยว่า ทางสำนักงานเกษตรจังหวัดสตูล ได้กำหนดการจัดงาน “มหกรรมปาล์มน้ำมัน ประจำปี 2555” ขึ้นมาในวันที่ 19 ก.ย.2555 ณ บริเวณสนามหญ้าหน้าศาลากลางจังหวัดสตูล ย่านถนนสายสตูลธานี ตำบลพิมาน อำเภอเมือง จังหวัดสตูล

ทั้งนี้งานดังกล่าวมีวัตถุประสงค์เพื่อต้องการที่จะประชาสัมพันธ์ และผนึกกำลังร่วมกันรณรงค์ให้เกษตรกรที่ยึดอาชีพปลูกปาล์มน้ำมันที่มีอายุ 20 ปีขึ้นไป หรือสวนปาล์มน้ำมันที่หมดสภาพและให้ผลผลิตต่ำที่มีอยู่ในพื้นที่ 7 อำเภอของจังหวัดสตูลได้ตระหนักในเรื่องของความคุ้มทุน และผลตอบแทนที่จะได้รับจากสวนปาล์มในสภาพดังกล่าว นอกจากนั้นเพื่อต้องการที่จะให้ความรู้ความเข้าใจในเรื่องของการเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตของสวนปาล์มน้ำมัน อีกทั้งยังเพื่อต้องการที่จะให้ความรู้ในเรื่องของเทคนิคการเพิ่มผลผลิตของสวนปาล์มฯ
โดยในงานดังกล่าวนี้ ได้กำหนดจัดให้มีการเสวนาเรื่องทิศทางการปลูกปาล์มน้ำมันในอนาคต และกระบวนการปลูกปาล์มที่มีคุณภาพให้ผลผลิตสูงอีกด้วย เพราะฉะนั้น ทางสำนักงานเกษตรจังหวัดสตูลได้ถือโอกาสเชิญชวนเกษตรกรผู้ปลูกปาล์มน้ำมันในพื้นที่จังหวัดสตูลและพื้นที่ใกล้เคียงมาเข้าร่วมงานมหกรรมปาล์มน้ำมัน ประจำปี 2555 กันด้วยในวันดังกล่าวซึ่งรับรองว่าเกษตรกรจะได้รับความรู้เกี่ยวกับการปลูกปาล์มกันอย่างลึกซึ้งกันอย่างทั่วหน้าอย่างแน่นอน.

http://www.khondantainews.com/index.php/2012-06-21-23-05-34/251-55

manoon94
*

« ตอบ #746 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 01:37:58 PM »

ต้นปาล์มที่สวนครับลงแปลงได้ประมาณ3เดือนครึ่ง..มีอาการผิดปกติใบย้อยไม่คลี่.เลยตัดสินใจเปลี่ยน  มีอยู่ประมาณ 3-4 ต้น ไม่ทราบว่าผมตัดสินใจถูกหรือป่าวครับ..
โอ้สมัยนี้คนขายพันธุ์ปาล์ม ทำไมเป็นอย่างนี้กันหมด ไม่ว่าจะไปเที่ยวที่ไหนเห็นคนปลูกปาล์มมีแต่ต้นที่ใบยังไม่คลี่หรือว่ามันยังไม่ใด้อายุของมัน ก็รีบขายเอาเงินซะก่อน หรือคนซื้อก็อยากจะได้ซะก่อนกลัวจะไม่ใด้ปลูก
  ตัดสินใจเปลี่ยนผมว่าดีที่สุด ถ้าผิดพลาดจะได้ไม่เสียเวลา แล้วเอาต้นที่ใบไม่คลี่มาอนุบาลไว้ก่อน เผื่อมันจะดีขึ้น เอาไว้ซ่อม มันยังไม่แน่ อนาคตต้องสู้กับหนู หนูคือศัตรูตัวร้าย ปาล์มเล็กมันชอบจริงๆ ยังใงก็อย่าทำให้โคนต้นมันรกนะครับ
JJJJ
*

« ตอบ #747 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 04:25:43 PM »

อาการขาดแมกนีเซียม  ดูได้จากใบมันจะออกด่างๆ เหลืองๆ ถ้าปล่อยไปนาน จะลามไปทั้งต้นครับ หลังจากนั้นปลายใบจะเริ่มแห้ง  ต้นก็จะหยุดการเจริญเติบโต  เอารูปเก่าๆมาให้ดู

อาการแบบนี้ใส่แมกนีเซียม  ปล่อยไว้สัก  2-3 เดือนใบมันจะดีขึ้น และจะหายด่างและจะมีสีเขียวแบบเดิมตามลำดับ  ที่สวนผมเป็นอยู่หลายต้น ตอนนี้ดูดีขึ้นครับ เสียดายไม่มีรูปให้ดูต้นที่เคยเป็นแล้วหายแล้ว  พอดีสวนอยู่ไกล

ส่วนอาการใบใหม้ ก็ตรงกันข้าม  ใบจะไม่ด่าง จะมีสีเขียว จะคลายๆกับอาการน็อกปุ๋ย  แต่ต่างกันตรงที่เราไม่ใส่ปุ๋ยครับ  และใบจะเริ่มแห้งจากปลายใบจากด้านล่าง  ถ้าน็อกปุ๋ยก็ต้องรดน้ำช่วย  ใส่ปุ๋ยน้อยๆและห่างจากโคนต้น  ส่วนใบไหม้ที่สวนเป็นอยู่  4-5 ต้น บางต้นก็หายแล้ว  มีต้นเดียวที่ต้องขุดทิ้งปลกใหม่ เพราะเขนไม่ขึ้น  เกี่ยวกับตอนนั้นผมใส่โบรอนด้วย ไม่รู้ว่าน็อกโบรอนหรือเปล่า คนงานใส่ใกล้โคนหรือไม่ เพราะตั่งแต่ปลูกมาแล้งตลอด
อาการของผมเป็นแบบนี้ครับเป็นอยู่หลายสิบต้นครับ ตอนนี้เริ่มใส่แมกนีเซียมครับ
ไม่รู้เป็นเพราะอะไรหลังจากฝนตกหลายวัน พอแดดออกก็ออกอาการเลยครับตอนแรกใบยังแค่ซีดๆสุดเป็นสีน้ำตาลเลย สังเกตุหลายสวนแถวสระแก้วก็เริ่มเป็นกันครับ
Phentasang
*

« ตอบ #748 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 06:37:31 PM »

สวัสดีครับ น้องใหม่เพิ่งสมัครเข้าเวปนี้ได้ไม่นาน ขอสมัครเป็นสมาชิกและเข้าร่วมชมรมด้วยคน ครับผม

ขอศึกษาเรียนรู้เรื่องปาล์มด้วยคนเผื่อจะมีความรู้พอจะเป็นภูมิคุ้มกันกะเขาได้บ้าง

กำลังสนใจอยากจะปลูกปาล์มกะเขามั่งอ่ะ ครับ แต่ว่าเป็นมือใหม่ไม่มีความรู้อะไรเกี่ยวกับเรื่องนี้เลย โชคดีที่ได้ คุณ Ballja

ได้ชี้ช่องทางไว้ (ไส่ลิ้ง ) ผมเลยแอบตามเข้ามา  ยิงฟันยิ้ม ก็ขอขอบคุณ คุณ Ballja ไว้ ณ.ที่นี้ด้วยครับ  อายจัง อายจัง

ปล. ไม่รู้มาก่อนเลยว่ามีชมรมนี้  ร้องไห้ ร้องไห้  ขยิบตา

rungrojj
*

« ตอบ #749 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 07:57:24 PM »

วันที่ 27 กันยายน 2555 บ.บางจาก จะเปิดป้ายศูนย์การเรียนรู้ปาล์มน้ำมันบนเนื้อที่กว่า 1,400 ไร่ ที่ บ้านพริก อ.บ้านนา นครนายก ในงานน่าจะเป็นการให้ความรู้ด้านการปลูกปาล์มน้ำมัน งานจัดกลางแจ้ง(เต็นท์)ที่มีจำนวนจำกัด ซึ่งผู้รับเชิญน่าจะเป็นผู้ปลูกปาล์มย่านดังกล่าว

ส่วนเราก็น่าจะเป็นแขกที่ไม่ได้รับเชิญได้นะ เราก็เกษตรกรเหมือนกันนี่ ยิงฟันยิ้ม

http://www.bangchak.co.th/Download/sustain-palm_th.pdf
Phentasang
*

« ตอบ #750 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 08:10:45 PM »

สนใจอยากไปนะอ่ะ ครับ แต่ว่าไม่เห็นมีข้อความประกาศเชิญชวนอะไรเลย แล้ว No Name อย่างผมขาจะให้เฉียดเข้าไปไกล้งานเขา

หรือเปล่าเนี่ย  ลังเล ขยิบตา
JJJJ
*

« ตอบ #751 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 08:38:00 PM »

วันที่ 27 กันยายน 2555 บ.บางจาก จะเปิดป้ายศูนย์การเรียนรู้ปาล์มน้ำมันบนเนื้อที่กว่า 1,400 ไร่ ที่ บ้านพริก อ.บ้านนา นครนายก ในงานน่าจะเป็นการให้ความรู้ด้านการปลูกปาล์มน้ำมัน งานจัดกลางแจ้ง(เต็นท์)ที่มีจำนวนจำกัด ซึ่งผู้รับเชิญน่าจะเป็นผู้ปลูกปาล์มย่านดังกล่าว

ส่วนเราก็น่าจะเป็นแขกที่ไม่ได้รับเชิญได้นะ เราก็เกษตรกรเหมือนกันนี่ ยิงฟันยิ้ม

http://www.bangchak.co.th/Download/sustain-palm_th.pdf
แล้วเราไปด้วยได้ไหมครับ อยากไปมากครับ
หน้า: 1 ... 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 [47] 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 ... 120   ขึ้นบน
  พิมพ์