หน้า: 1 ... 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 [45] 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 ... 120   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมปลูกปาล์มน้ำมัน  (อ่าน 783206 ครั้ง)
rungrojj
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #704 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 11:06:37 AM »

เสียดายใบจังเลย ที่ผมสังเกตดูของผมต้นไหนทางใบมากสะโพกจะใหญ่  ทะลายก็จะมากและใหญ่ด้วย  ส่วนต้นที่ทางน้อยจะมาจากลมแรงพัดทางหัก หนูปีนขึ้นไปกัดทางใบที่เริ่มแทงขึ้นมาใหม่ๆ วัวชาวบ้านมาเดินเบียดหักบ้าง ช่อดอกจะน้อย สะโพกเล็ก

manoon94
*

« ตอบ #705 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 11:26:33 AM »

เสียดายใบจังเลย ที่ผมสังเกตดูของผมต้นไหนทางใบมากสะโพกจะใหญ่  ทะลายก็จะมากและใหญ่ด้วย  ส่วนต้นที่ทางน้อยจะมาจากลมแรงพัดทางหัก หนูปีนขึ้นไปกัดทางใบที่เริ่มแทงขึ้นมาใหม่ๆ วัวชาวบ้านมาเดินเบียดหักบ้าง ช่อดอกจะน้อย สะโพกเล็ก
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ตามที่คุณ rungrojj และคุณ jjjj ได้กล่าวใว้ แต่เมื่อตัดแล้วก็ไม่เป็นอะไรก็อย่าตัดอีก น้ำท่าดี ปล่อยทางใบไปก่อนครับ ให้สะโพกใหญ่ๆ เมื่อออกทะลายแล้วจะได้ 8-9 ทะลายถึงจะรอบคอ เน้นปุ๋ยหนักๆหน่อย 21-0-0 และ 0-0-60 มากหน่อย ต้นละกิโล หลังแล้งก่อนฝนก็เน้นปุ๋ยคอก โบรอนและแมกนีเชียม ใส่ให้ครบ หรือจะเน้นชีวภาพแล้วแต่แนวทางและงบประมาณ ตลอดจนแนวความคิดในการจัดการสวนครับ ไม่มีอะไรแน่นอน และตายตัว ใส่ปุ๋ยวันนี้เหมือนทำบุญครับ ฝากเอาใว้ก่อน วันหน้าเห็นผล
esan-palm
*

« ตอบ #706 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 03:23:45 PM »

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ตามที่คุณ rungrojj และคุณ jjjj ได้กล่าวใว้ แต่เมื่อตัดแล้วก็ไม่เป็นอะไรก็อย่าตัดอีก น้ำท่าดี ปล่อยทางใบไปก่อนครับ ให้สะโพกใหญ่ๆ เมื่อออกทะลายแล้วจะได้ 8-9 ทะลายถึงจะรอบคอ เน้นปุ๋ยหนักๆหน่อย 21-0-0 และ 0-0-60 มากหน่อย ต้นละกิโล หลังแล้งก่อนฝนก็เน้นปุ๋ยคอก โบรอนและแมกนีเชียม ใส่ให้ครบ หรือจะเน้นชีวภาพแล้วแต่แนวทางและงบประมาณ ตลอดจนแนวความคิดในการจัดการสวนครับ ไม่มีอะไรแน่นอน และตายตัว ใส่ปุ๋ยวันนี้เหมือนทำบุญครับ ฝากเอาใว้ก่อน วันหน้าเห็นผล
....แล้วกี่ปีควรเริ่มแต่งทางใบดีครับ     ..อีกอย่าง คุณกอล์ฟใช้อะไรตัดแต่งกิ่งหรือครับ เสียมแทงทะลายหรือปล่าว ประมาณว่าอยากรู้นะครับ ว่าเราใช้เสียมแทงกิ่งมันเนี่ย ..เหนื่อยไหมน้อ?ฮืม (มือใหม่ ยังไร้ประสบการณ์ครับ)
golf2322
*

« ตอบ #707 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 03:41:26 PM »

....แล้วกี่ปีควรเริ่มแต่งทางใบดีครับ     ..อีกอย่าง คุณกอล์ฟใช้อะไรตัดแต่งกิ่งหรือครับ เสียมแทงทะลายหรือปล่าว ประมาณว่าอยากรู้นะครับ ว่าเราใช้เสียมแทงกิ่งมันเนี่ย ..เหนื่อยไหมน้อ?ฮืม (มือใหม่ ยังไร้ประสบการณ์ครับ)

ผมจ้างคนไปตัดให้ครับ แกใช้เสียมแทงปาล์มนี่แหละครับ แต่ผมไม่ได้ออกไปดูครับ ออกไปติดโซล่าร์เซลส์ที่สวนยางลูกค้าครับ ถ้าทำเองคงเหนื่อยอ่ะครับ แต่คนทำแกทำ 3 วัน เสร็จครับ สามร้อยกว่าต้นครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
pichita
*

« ตอบ #708 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 03:01:25 PM »

สวนปาล์มของคนแถวบ้านอยู่ข้างทางเลยลงเก็บรูปมาฝากครับ

เริ่มให้ผลผลิตแล้ว ไม่รู้พันธุ์อะไร พื้นที่ปลูกอ้อยเก่า ระบบน้ำธรรมชาติ

Liked By: JJJJ, golf2322, Air_malinee
Amorn kaenchan
*

« ตอบ #709 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 03:25:30 PM »

มีภาพในสวนมาฝากครับ เผื่อเป็นกำลังใจให้ผู้ที่จะคิดปลูกปาล์มครับ ของผมพันธุ์สุราษฎร์ 2 ครับ ตอนนี้ อายุ 2 ปี กับ 3 เดือน ครับ จ้างคนมาตัดลูกชุดแรก และแต่งทาง ครับ แล้วจะใส่ปุ๋ย เพื่อรอบต่อไป ว่าจะแทงขายดูครับ ไม่ทราบว่าพี่ๆ ท่านใด มีคำแนะนำเรื่องปุ๋ย หรือ การแต่งทางบ้างไหมครับ ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์

ความจริงทางใบยังไม่ควรตัดออกนะครับ
เห็นด้วยครับปาล์มอายุน้อยส่วนให่ญ ผมจะล้วงเอาครับคือแทงเอาแต่ทลายครับ เท่าที่ถลผู้รู้มาจะตัดแต่งใบได้ลําต้นต้องสูงประมาณเข่าครับ นับจากโคนจนถึงคอบน ผมเคยแต่งทางใบแบบนี้เหมือนกันตอนปลูกแรกๆ เพรละมันจะเกะกะมากแต่ผลคือต้นจะผอมครับ ผมปลูกอยู่เพชรบูรณ์ 40ไร อายุ5ปีแล้วครับแต่ยังไม่ได้เก็บขายเลย เพราะปลูกอ้อยเลยยังไม่มีเวลาเข้าไปเลยครับ คิดว่าปลายฝนจะเข้าดูแลจริงจังสักทีจะปลูกกล้วยด้วยครับ ใครปลูกพืชหมุนเวียนอื่นในสวนปาล์มบ้างครับขอดูหน่อยครับ

Liked By: golf2322
pichita
*

« ตอบ #710 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 08:24:57 PM »

คุณAmorn Keanchan อยู่เพชรบูรณ์อำเภออะไรครับ ผมอยู่วิเชียรบุรีครบ เผื่อขออนุญาติไปเยี่ยมชมสวนปาล์มนะครับ
*

« ตอบ #711 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 09:21:34 PM »

สวัสดีครับผมปลูกอยู่บึงสามพันครับ ใกล้แค่นี้เองครับ20กิโลว่างๆผมขอไปสวนคุณpicchitaก่อนดีกว่า555ของผมยอมรับเลยว่าตอนนี้ไม่น่าดูเท่าไรครับเพิ่งกลับมาอยู่จริงจัง ปีนี้เองแต่เมื่อ 2ปีที่แล้วนี่สวยงามทีเดียว ตอนนี้มีปัญหากับหนูครับแต่นํ้าหนักทะลายที่ตัดก็5โลแล้วครับ บางต้นเป็น10โลก็มีครับ ดีครับมีอะไรได้แบ่งปันข้อมูลกันครับ ผมอยู่ซับไม้แดงครับมาก็ถามหาบ้านกํานันเลยครับผมอยู่ตรงนั้นเลยครับ ยินดีอย่างยิ่งครับ ช่วงนี้ฝนตกชุกไว้ฝนหายๆหน่อยเรียนเชิญเลยครับ สอบถามนิดครับพอทราบที่ปลูกอินทผาลัมมั๊ยครับ มีคนปลูกที่วิเชียรแล้วได้ผลดีพอดีผมสนใจพืชตัวนี้เหมือนกัน

Liked By: pichita
pichita
*

« ตอบ #712 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 10:52:47 AM »

ผมยังไม่ได้ปลูกเลยครับ รูปที่ลงเป็นของเพื่อนบ้านที่เขาเริ่มปลูกได้ประมาณ3ปีแล้วตอนนี้กำลังตัดขายกันอยู่ ส่วนของผมจะเริ่มปลูกฝนหน้านี้ครับรอเอาอ้อยออกก่อน กำลังศึกษาหาข้อมูลเหมือนกัน พอดีเลยครับว่าจะไปเยี่ยมรุ่นน้องที่ไปเป็นเขยที่ซับไม้แดงอยู่พอดี น้องเขาเพาะชวนชมขายครับ ยังงัยได้ไปวันไหนจะแวะไปขอชมสวนนะครับ ส่วนเรื่องอิทผลัมที่วิเชียรฯผมไม่มีข้อมูลเลยครับ
pichita
*

« ตอบ #713 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 10:57:59 AM »

เมื่อวานน้องชายที่โคราชโทรมาบอกว่ามีบริษัทมาส่งเสริมปลูกปาล์มน้ำมันเขตสีคิ้ว ปากช่อง บอกนำเข้าพันธุ์จากมาเลย์ไม่รู้พันธุ์อะไรต้นละ206บาท เห็นว่าจะมาคุยรายละเอียดเร็วๆนี้ คืบหน้ายังงัยจะเอามานำเสนอให้เพื่อนๆได้ทราบครับ

Liked By: golf2322
new 2530
*

« ตอบ #714 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 04:37:46 PM »

ควรตัดแต่งทางใบในช่วง 4 ปี ครับ
maikaset
*

« ตอบ #715 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 08:36:22 PM »

สวัสดีครับผมปลูกอยู่บึงสามพันครับ ใกล้แค่นี้เองครับ20กิโลว่างๆผมขอไปสวนคุณpicchitaก่อนดีกว่า555ของผมยอมรับเลยว่าตอนนี้ไม่น่าดูเท่าไรครับเพิ่งกลับมาอยู่จริงจัง ปีนี้เองแต่เมื่อ 2ปีที่แล้วนี่สวยงามทีเดียว ตอนนี้มีปัญหากับหนูครับแต่นํ้าหนักทะลายที่ตัดก็5โลแล้วครับ บางต้นเป็น10โลก็มีครับ ดีครับมีอะไรได้แบ่งปันข้อมูลกันครับ ผมอยู่ซับไม้แดงครับมาก็ถามหาบ้านกํานันเลยครับผมอยู่ตรงนั้นเลยครับ ยินดีอย่างยิ่งครับ ช่วงนี้ฝนตกชุกไว้ฝนหายๆหน่อยเรียนเชิญเลยครับ สอบถามนิดครับพอทราบที่ปลูกอินทผาลัมมั๊ยครับ มีคนปลูกที่วิเชียรแล้วได้ผลดีพอดีผมสนใจพืชตัวนี้เหมือนกัน
ไม่ทราบปลูกพันธ์อะไรอยู่ครับ

*

« ตอบ #716 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 05:29:45 PM »

ผมปลูก tenerra d*pครับ ทนแล้งหน่อย ของอูติปาล์มครับ แล้วก็มีของซีพี ตอนซ่อมหนูกิน
maikaset
*

« ตอบ #717 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 09:39:19 PM »

ผมปลูก tenerra d*pครับ ทนแล้งหน่อย ของอูติปาล์มครับ แล้วก็มีของซีพี ตอนซ่อมหนูกิน
พันธุ์ของอูติน่าจะเหมาะกับพื้นที่แถวนั้นไหมครับ เพราะเห็นที่บ้านก็มีเหมือนกัน ลุงแบ่งมาปลูกสองต้นไม่เคยให้นํ้า
ไม่เคยให้ปุ๋ย สี่ปีแล้วออกทะลายเต็มคอเลย สนใจเหมือนกันพันธุ์นี้ แต่ได้ซื้อ Yungumbi DxP มาแล้ว โกรธ โกรธ
ก็ว่าจะลงปีหน้าที่บ้านเนินสวรรค์ ตำบลบ้านโภชน์ ถ้ากล้บบ้านครั้งหน้าจะขอแวะแถวชับไม้แดงหน่อยแล้วอย่างนี้ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
pongsak7399
*

« ตอบ #718 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 11:05:56 PM »

;)ข้อมูลเพียบ............พ่อค้าแอบดู ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: manoon94
manoon94
*

« ตอบ #719 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 05:51:58 PM »

;)ข้อมูลเพียบ............พ่อค้าแอบดู ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
แอบดูไม่ว่ากัน แต่พอสอบถามข้อมูลต่างๆ ตอบแบบคลุมเคลือไม่ชัดเจน กลับมีเคลือง  โกรธ
หน้า: 1 ... 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 [45] 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 ... 120   ขึ้นบน
  พิมพ์