หน้า: 1 ... 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 [44] 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 ... 120   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมปลูกปาล์มน้ำมัน  (อ่าน 783311 ครั้ง)
วิสัณห์ ม
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #688 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 12:53:01 PM »

;)ฝากมาเป็นข้อมูลนะครับสำหรับพี่น้องที่ปลูกปาล์ม...อย่าพึ่งท้อนะครับ... จุมพิต จุมพิต จุมพิต
http://www.tnnthailand.com/video/details.php?ID=251442

Liked By: pichita
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2012, 01:03:04 PM โดย วิสัณห์ ม » บันทึกการเข้า

pichita
*

« ตอบ #689 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 01:36:03 PM »

ถ้าเป็นแบบนี้ก็แย่เลย หมดกำลังใจที่จะปลูกเลย  ???เอางัยดีแหละคราวนี้ ฮืม
JJJJ
*

« ตอบ #690 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 01:47:45 PM »

ทุกปัญหาต้องมีทางออก แต่จะมาเมื่อไหร่ไม่รู้ เกษตรกรณ์ก็ต้องเตรียมรับมือ
ถึงเวลานั้น โรงงานปาล์มอาจจะพัฒนาการผลิตดีขึ้นแล้วก็ได้
manoon94
*

« ตอบ #691 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 02:06:05 PM »

ถ้าเป็นแบบนี้ก็แย่เลย หมดกำลังใจที่จะปลูกเลย  ???เอางัยดีแหละคราวนี้ ฮืม
ไม่สู้แล้วหรือ พูดถึงปาล์มที่เราสู้ไม่ได้เพราะพันธุ์เก่าๆที่เราเคยปลูกกัน เปอร์เซนต์น้ำมันมันน้อย และผลผลิตต่อไร่ต่ำ ดังนั้นเราต้องปรับตัวหาพันธุ็ที่ดีๆมาปลูกที่ให้%น้ำมันสูงต่อกิโล หลังจากนั้นเราก็ทำให้ผลผลิตต่อไร่ให้สูง ใครที่จะปลูกปาล์มต้องศึกษาเรื่องพันธุ์ให้ดี และเมืองไทยยังซื้อปาล์มน้ำมันตามน้ำหนักไม่ได้วัด%น้ำมัน แต่ในอนาคตต้องมีแน่นอน.
  แต่ก็ยอมรับว่าการเปิดเขตการค้าเสรีมีผลกระทบนั้นผมว่าเราหลีกเลี่ยงไม่ได้ แต่ที่แน่ๆขนาดยังไม่เปิดเขตการค้าเสรีรัฐบาลก็สั่งนำเข้าน้ำมันปาล์มแล้วอันนี้ผมว่าน่าเป็นห่วงมากกว่า ไม่ใช่ว่าการเปิดการค้าเสรีสินค้าตัวอื่นๆที่ดูจะได้เปรียบเช่นข้าวหอมมะลิของไทยที่ราคาแพงกว่าใครๆ แต่ก็โดนกีดกันให้ขึ้นและนำเข้าใด้เฉพาะท่าเรือที่ไกลและกันดาล ทำให้ต้นทุนเพิ่ม กลับเป็นว่าสินค้าเราสู้เขาไม่ได้ แต่ถ้าสังเกตุดูปัจจุบันคนที่ปลูกปาล์มส่วนใหญ่ เป็นนักการเมืองระดับประเทศครับและทำไมต้นพันธุ์ปาล์มพันธุ์ดีๆจึงขาดแคลน และตกอยู่ในมือนักลงทุนที่หันมาปลูกปาล์มในระดับแนวหน้า
 ส่วนผมคิดว่าโลกใบนี้มันขับเคลื่อนด้วยพลังงาน โดยเฉพาะน้ำมัน ประเทศเราก็ไม่มีบ่อน้ำมันด้วยสิ หรือถ้าเราไม่ถือหุ้นในบริบัทน้ำมันก็ปลูกพืชที่เรียกว่าน้ำมันบนดินแทน อย่างน้อยก็เป็นการเริ่มต้นของการปลูกต้นไม้ดีกว่าเราไม่ทำอะไรเลย
pichita
*

« ตอบ #692 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 07:50:58 PM »

ครับ..อย่าไปกลัวสิ่งที่ยังไม่เกิดแต่ก็ไม่ควรประมาทใช่มั้ยครับ..ยังสู้ครับ
rungrojj
*

« ตอบ #693 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 07:47:38 PM »

เมื่อวานไปส่งปาล์ม  เจอพี่เขามาส่งปาล์มเหมือนกันเลยตามว่าปลูกที่ไหนก็เลยได้ความว่ามาจากลำพญากลาง อ.ปากช่อง นครราชสีมาปลูกอยู่20ไร่แต่ใกล้กันมีปลูก 300ไร่ ไว้เป็นข้อมูลครับ ยิงฟันยิ้ม

pichita
*

« ตอบ #694 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 12:45:01 PM »

ส่งที่ไหนครับ ผลผลิตตอนนี้เป็นงัยบ้างครับคุณรุ่งโรจน์
rungrojj
*

« ตอบ #695 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 04:48:26 PM »

ส่งที่ไหนครับ ผลผลิตตอนนี้เป็นงัยบ้างครับคุณรุ่งโรจน์

เป็นจุดรวบรวมของชมรมผู้ปลูกปาล์มระพีพัฒน์ ที่บริษัทไทยอีสเทอรน์มาตั้งจุดรับซื้อ ที่สหกรณ์เช่าซื้อที่ดิน(จำชื่อไม่ได้) แต่ผมไม่ได้ไปตามรอบหลอกจะมีพ่อค้าท้องถินรับซื้อที่จุดเดียวกันเพื่อไปส่งต่อให้บ.สุขสมบรูณ์ด้วย เปิดบริการทุกวันถึง5โมงเย็นเว้นวันอาทิตย์  ถ้าอยากจะลองสำรวจดูก็จากวังน้อยกลับรถหลังจากเลยสะพานข้ามคลองระพีพัฒน์ไป วิ่งเรียบคลองระพีพัฒน์แยกออกมุ่งหน้านครนายก วิ่งไปประมาณ 15 กม. ราคาล่าสุดเมื่อ 1ก.ย.55 คละกก.ละ 4.80 บาท ข้อดีคือรับเงินสดเลย มีสะสมยอดส่งกก.ละ5-10สตางค์มีงานสังสรรค์ผู้มาส่งปาล์มปีละครั้ง ตอนนี้ของผมยังออกน้อยเพราะที่ครบสองปีครึ่งมีแค่แปดสิบกว่าต้น แล้วที่ผ่านมาฝนแล้งอาจจะให้น้ำไม่ค่อยพอสั่งเกตดูดอกใหม่จะมีน้อย แต่ก็ถือโอกาสที่มีดอกน้อยลองเอาช่อเกสรตัวผู้ต้นข้างๆกันมาเคาะใส่ดู  แล้วเริ่มจะมีฝนมาบ้างแล้ว  เขื่อนป่าสักก็ปล่อยน้ำมาให้  เลยทำกาลักน้ำลงบ่อใช้ท่อพีอี2นิ้ว2เส้น 7 วัน 7 คืนน้ำถึงได้เต็มบ่อ ถ้าไม่มีฝนเลยก็อยู่ได้อีก 2-3 เดือนสบายๆ ชลประทานก็ใจดีปล่อยน้ำมาให้ร่วม20วันแล้ว  ยิงฟันยิ้ม
  รูปใหญ่ไปหน่อยนะครับ

Liked By: pichita, golf2322, manoon94
pichita
*

« ตอบ #696 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 08:14:11 PM »

ผมลองย่อขนาดรูปลงครับจะได้ดูสะดวก

Liked By: golf2322
JJJJ
*

« ตอบ #697 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 07:19:41 PM »

ใครพอจะรู้บ้างครับว่าที่ไหนมีจัดอบรมสัมมนาเรื่องการปลูกปาล์ม ดูแลปาล์ม การตัดปาล์ม หรือรวมกลุ่มแรกเปลี่ยนความรู้เรื่องปาล์มก็ได้ครับ พอดีอยากศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมครับ ที่ไหนก็ได้นะครับ
ขอบคุณมากครับ(ขอบคุณร่วงหน่าสำหรับทุกคำตอบครับ)

pichita
*

« ตอบ #698 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 08:10:06 PM »

ใครพอจะรู้บ้างครับว่าที่ไหนมีจัดอบรมสัมมนาเรื่องการปลูกปาล์ม ดูแลปาล์ม การตัดปาล์ม หรือรวมกลุ่มแรกเปลี่ยนความรู้เรื่องปาล์มก็ได้ครับ พอดีอยากศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมครับ ที่ไหนก็ได้นะครับ
ขอบคุณมากครับ(ขอบคุณร่วงหน่าสำหรับทุกคำตอบครับ)
ไปด้วยคนครับ ถ้าไม่ไกลมาก
esan-palm
*

« ตอบ #699 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 08:36:06 AM »

มีจัดฝึกอบรมเกษตรกร"หลักสูตรการปลูกสร้างสวนปาล์มน้ำมัน และรู้เท่าทันพ่อค้าขายต้นปาล์ม" โดยศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรหนองคาย(ศูนย์วิจัยปาล์มน้ำมันหนองคายเดิม), บ.รัตนอุตสาหกรรมปาล์มน้ำมัน และบ.เจริญโภคภัณฑ์เมล็ดพันธุ์ จก. ร่วมกับเทศบาล ต.เชียงแหว อ.กุมภวาปี จ.อุดร
   วันที่ 10 กย.55 ณ ห้องประชุมเทศบาล ต.เชียงแหว อ.กุมภวาปี จ.อุดร
   .....เชิญเกษตรกรผู้สนใจไปร่วมฟังได้ครับ...ตอนนี้อีสานกำลังปลูกปาล์มน้ำมันกันเยอะ  จะได้มีความรู้กันครับ...

Liked By: golf2322, JJJJ
tt78
*

« ตอบ #700 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 12:27:23 PM »

Re: ชมรมปลูกปาล์มน้ำมัน
« ตอบ #700 เมื่อ: วันนี้ เวลา 08:36:06 AM » อ้างถึง 

--------------------------------------------------------------------------------
+1 LIKE

--------------------------------------------------------------------------------

อ้างจาก: JJJJ ที่ กันยายน 04, 2012, 07:19:41 PM

มีจัดฝึกอบรมเกษตรกร"หลักสูตรการปลูกสร้างสวนปาล์มน้ำมัน และรู้เท่าทันพ่อค้าขายต้นปาล์ม" โดยศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตรหนองคาย(ศูนย์วิจัยปาล์มน้ำมันหนองคายเดิม), บ.รัตนอุตสาหกรรมปาล์มน้ำมัน และบ.เจริญโภคภัณฑ์เมล็ดพันธุ์ จก. ร่วมกับเทศบาล ต.เชียงแหว อ.กุมภวาปี จ.อุดร
   วันที่ 10 กย.55 ณ ห้องประชุมเทศบาล ต.เชียงแหว อ.กุมภวาปี จ.อุดร
   .....เชิญเกษตรกรผู้สนใจไปร่วมฟังได้ครับ...ตอนนี้อีสานกำลังปลูกปาล์มน้ำมันกันเยอะ  จะได้มีความรู้กันครับ...

ยิ้มเท่ห์,มีค่าใช้จ่ายในการอบรมหรือปล่าวครับ พอดีผมอยู่ กุมภวาปี สนใจจะเข้าอบรมครับ
witawasit
*

« ตอบ #701 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 03:48:29 PM »

เสียดายที่ไม่เป็นวันเสาร์-อาทิตย์ เคยคิดจะปลูกครับ 20 ไร่ ถึงขนาด จองต้นพันธ์ไว้แล้ว แต่เปลี่ยนใจตอนนี้ปลูกยางแล้ว แต่ก็ยังสนใจอยู่ พอดีที่ผมไม่ติดแหล่งน้ำเลย ร้องไห้
golf2322
*

« ตอบ #702 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 10:49:20 AM »

มีภาพในสวนมาฝากครับ เผื่อเป็นกำลังใจให้ผู้ที่จะคิดปลูกปาล์มครับ ของผมพันธุ์สุราษฎร์ 2 ครับ ตอนนี้ อายุ 2 ปี กับ 3 เดือน ครับ จ้างคนมาตัดลูกชุดแรก และแต่งทาง ครับ แล้วจะใส่ปุ๋ย เพื่อรอบต่อไป ว่าจะแทงขายดูครับ ไม่ทราบว่าพี่ๆ ท่านใด มีคำแนะนำเรื่องปุ๋ย หรือ การแต่งทางบ้างไหมครับ ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์

JJJJ
*

« ตอบ #703 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 10:57:34 AM »

มีภาพในสวนมาฝากครับ เผื่อเป็นกำลังใจให้ผู้ที่จะคิดปลูกปาล์มครับ ของผมพันธุ์สุราษฎร์ 2 ครับ ตอนนี้ อายุ 2 ปี กับ 3 เดือน ครับ จ้างคนมาตัดลูกชุดแรก และแต่งทาง ครับ แล้วจะใส่ปุ๋ย เพื่อรอบต่อไป ว่าจะแทงขายดูครับ ไม่ทราบว่าพี่ๆ ท่านใด มีคำแนะนำเรื่องปุ๋ย หรือ การแต่งทางบ้างไหมครับ ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์

ความจริงทางใบยังไม่ควรตัดออกนะครับ
หน้า: 1 ... 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 [44] 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 ... 120   ขึ้นบน
  พิมพ์