หน้า: 1 ... 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 [42] 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 ... 120   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมปลูกปาล์มน้ำมัน  (อ่าน 783205 ครั้ง)
jjui
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #656 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 04:29:18 AM »

ช่วยแนะนำพันธุ์ปาล์มที่ให้ลูกดก น้ำหนักดี
ปลูกจังหวัดนครศรีฯ ด้วยครับ

รบกวน updateนิด
อีกสองปี ปาล์มมาเลจะเข้ามาแล้ว ถ้าราคาปาล์มไม่แพงก็ขอน้ำหนักดีๆก็ยังดี

maikaset
*

« ตอบ #657 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 10:27:18 PM »

ต้องขอบคุณ คุณmanoon94มากครับที่สอนวิธีการลงรูป ขอบคุณมากครับ

สวนนี้อยู่ติดถนนใหญ่ ใช่หรือเปล่าครับ กลับบ้านหนองไผ่ มองทุกครั้ง
ไม่ใช่ครับ ถ้าอยู่ข้างทางแถวๆพุขามใช่มั้ยครับติดโรงงานรับซื้อของเก่า ผมอยู่พุเตยครับ

ดููดูแล้ว แถววิเชียรปลูกปาล์มกันเยอะนะครับ ว่าแต่อยู่ไกลจากทางใหญ่ไหมครับอยากจะขอเ้ข้าไปขอคำแนะนำ
ปีหน้าจะลงแถวบ้านโภชน์ เป็นพันธ์Yungumbi DxP สั่งเป็นเมล็ดงอกมาจากมาเล ตอนนี้ชำไว้ขัดต้นอยู่

Palm_SoDa
*

« ตอบ #658 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 08:52:40 AM »

ต้องขอบคุณ คุณmanoon94มากครับที่สอนวิธีการลงรูป ขอบคุณมากครับ

สวนนี้อยู่ติดถนนใหญ่ ใช่หรือเปล่าครับ กลับบ้านหนองไผ่ มองทุกครั้ง
ไม่ใช่ครับ ถ้าอยู่ข้างทางแถวๆพุขามใช่มั้ยครับติดโรงงานรับซื้อของเก่า ผมอยู่พุเตยครับ

ดููดูแล้ว แถววิเชียรปลูกปาล์มกันเยอะนะครับ ว่าแต่อยู่ไกลจากทางใหญ่ไหมครับอยากจะขอเ้ข้าไปขอคำแนะนำ
ปีหน้าจะลงแถวบ้านโภชน์ เป็นพันธ์Yungumbi DxP สั่งเป็นเมล็ดงอกมาจากมาเล ตอนนี้ชำไว้ขัดต้นอยู่

พันธุ์ Yungumbi DxP สั่งจากที่ไหน สั่งอย่างไร ราคาเมล็ดละเท่าไร บอกหน่อยได้ไหมครับ อยากรู้ ขอบคุณครับ
maikaset
*

« ตอบ #659 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 08:29:28 PM »

พันธุ์ Yungumbi DxP สั่งจากที่ไหน สั่งอย่างไร ราคาเมล็ดละเท่าไร บอกหน่อยได้ไหมครับ อยากรู้ ขอบคุณครับ

ผมสั่งจากกระทู้ชื้อขายในเว็บนี้แหละครับ โทรสั่งตอนนั้นราคาเมล็ดละยี่สิบกว่าบาท ก็ผ่านตัวแทนอีกต่อ
ถ้ามีทุนอยากจะแนะนำให้ชื้อต้นพันธ์ุที่เขาทำขายจะดีกว่าเพราะได้ผ่านการคัดแยกและดูแลอย่างดี
มีหลายเจ้าให้เลือก
pichita
*

« ตอบ #660 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 02:47:24 PM »

ผมมีเพื่อนที่จะต้องกลับไปเยี่ยมบ้านที่ภาคใต้ทุกเดือน จะฝากเขาซื้อพันธุ์ปาล์มมาให้ด้วยขากลับซื้อแถวแปลงเพาะพันธุ์ข้างทางจังหวัดสุราษณ์ธานีเพราะราคาจะถูกกว่าแต่ไม่มั่นใจว่าคุณภาพจะเป็นยังงัยบ้าง ท่านใดมีประสบการณ์ตรงนี้ช่วยแนะนำด้วยครับ
pichita
*

« ตอบ #661 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 02:50:48 PM »

สวนปาล์มที่เห็นเป็นของหลานครับอยู่ห่างจากพุเตยเข้าไปยี่สิบกว่าโลครับ
pichita
*

« ตอบ #662 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 03:09:11 PM »

ร่องน้ำที่เห็นเป็นน้ำจากการล้างคอกหมูไหลมาเก็บในร่องนี้ครับ[url=http://image.ohozaa.com/view2/wh897E9UmIFA3QkI][/url]
   ตอนนี้ทดลองเอามาปลูกไว้หลังบ้านรอเอาอ้อยออกปีหน้าจะปลูกปีแรก20ไร่ เลยเอารูปที่ลองปลูกมาให้ชมครับเป็นพันธุ์โกลเด้นเทอเนอร่าราคาต้นละ150บาทเพิ่งปลูกได้สามสัปดาห์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2012, 03:17:13 PM โดย pichita » บันทึกการเข้า
manoon94
*

« ตอบ #663 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 10:10:59 PM »

พี่ๆครับเห็นเขาว่าปาร์มพันธุื  CHEMARA
1.  ได้รับผลเร็ว  จะเริ่มออกลูกเมื่ออายุ  10 - 12 เดือน
2.  ลูกสุกเร็ว  รอบการตัดสั้นลงกว่าพันธุ์ก่อนๆ ทั้งหมด  สามารถตัดลูกได้ถึงเดือนละ  3 รอบ (คือ  10 วันต่อครั้ง)  แต่ละรอบจะสุกถึง  3 ทะลาย
3.  ยีลด์น้ำมันสูง  จะเต็มที่  40% เมื่อต้นอายุประมาณ  24 เดือน(หรือ  2 ปี)
4.  ที่อายุ   12 เดือน  น้ำหนักทะลายละประมาณ  3.5 ก.ก. นั่นคือได้รับผล  10.5 ก.ก./ต้น/รอบ  หรือ  31.5 ก.ก./ต้น/เดือน
5.  ทะลายใหญ่  อายุ  3 ปีน้ำหนักทะลายละประมาณ  30 ก.ก.,  10 ปีน้ำหนักถึงทะลายละ  70 - 80 ก.ก.  อายุการให้ผลถึง  30 ปี  ตอนนั้นทะลายหนึ่งอาจจะถึง  90 - 100 ก.ก.
6.  ช่วงพักต้น(ไม่ให้ผล)ในรอบปีสั้นเพียง 1 เดือน  คือจะขาดคอในช่วงเดือนพฤศจิกายน  และจะให้ผลสูงสุดในเดือนเมษายน - พฤษภาคม
7.  น้ำมันมีคุณภาพสูง  เนื้อที่อยู่ในกะลาจะให้น้ำมันขาวที่มีคุณภาพสูงมาก  ส่งออกไปยุโรปทำเครื่องสำอาง  ราคาขายในมาเลเซียถึง ก.ก.ละ  180 บาท  (โรงงานบ้านเราคงต้องปรับเครื่องจักร  และกรรมวิธีการผลิตน้ำมันปาล์มกันใหม่)
8.  ร่นระยะเวลาจากเริ่มแทงจั่นถึงผลสุกจากปาล์มพันธุ์ก่อนๆ ลง  2 - 3 สัปดาห์....พันธุ์ก่อนๆ จะใช้เวลาประมาณ  4 เดือน
   -  3 เดือน เริ่มสุกเหลือง  ตัดขายได้  แต่น้ำมันยังไม่ดีนัก
   -  3 เดือน  +  1 - 2 สัปดาห์  น้ำมันได้คุณภาพ  100%
   -  4 เดือน  สุกร่วง

ที่กล่าวมาข้างบนจริงหรือไม่ครับ
   อยากปลูกแต่กลัว
น่าจะจริงและเป็นไปได้ครับจากที่ฟังมา แต่บอกตรงๆว่ายังไม่เคยเห็นต้นจริงๆที่ปลูกออกลูกที่สามารถตัดขายได้แล้วที่เมืองไทย เห็นคนขายเมล็ดบอกว่ามีต้นที่ออกลูกแล้วอยู่ในมาเลเชีย เคยเห็นรูปบ้างแต่ยังไม่สามารถฟันธง คงต้องรอสัก 1-2 ปี   ผมก็รอลุ้นคนที่สั่งมารุ่นแรกน่าจะอายุสักปีน่าจะได้ มาลุ้นกันว่ามันดีขนาดไหน สู้พันธุ์คอมแพดได้หรือไม่ เท่าที่ฟังคุณสมบัติทั้งหมดที่ chemara มีนั้นค่อนข้างคล้ายพันธุ์คอมแพคมาก ต่างที่  Chemara น่าจะใหม่กว่าในเมืงไทย ถ้าเอาเมล็ดมาเพาะเองน่าจะได้ต้นพันธุ์ที่ถูกกว่า แต่ที่แน่ๆเท่าที่เคยเห็นในเมืองไทย คอมแพคเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจตัวหนึ่ง แต่ต้นพันธุ์มันแพง 180-250 บาท มีพี่หลายคนในห้องนี้ปลูกกัน

manoon94
*

« ตอบ #664 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 11:40:45 PM »

ขอผม คอมแพ็คเดลี่ ปลูกมาแล้ว ประมาณ ๓๐ เดือน ระยะปลูก ๘ คูณ ๘ เมตร ตามข้อมูลที่ได้รับมาว่าเป็นระยะที่เหมาะสมสำหรับพันธุ์นี้ ก็คงต้องใช้เวลาพิสูจน์ว่าผลผลิตเป็นอย่างไรในอนาคต เป็นข้อมูลครับ
สรุปแล้วพันธิ์คอมแพ็คเดลี่ตอนนี้ผลผลิตเป็นอย่างไร ระยะ ๘ คูณ ๘ เมตรมันแน่นไปใหม ตอนนี้ปาล์มที่คูณพี่น่าจะอายุ ๔๒ เดือนแล้วนะช่วยเล้าให้ฟังหน่อน ขอบพระคุณล่วงหน้า
วันนี้มีโอกาสไปเยี่ยม ลุงประศักดิ์ ที่ปลูกปาล์มพันธุ์ เดลี่ คอมแพค แถวท่าตะเกียบ  อีกครั้ง สวนนี้ผมเคยไปดูเมื่อเมษา 54 ปีที่แล้ว

ลักษณะดินเป็นดินร่วนปนทราย  ใกล้มีปลูกมัน 

ตอนนั้นปาล์มอายุได้  2 ปี  10  เดือน ดกทุกต้น  ตัดมาแล้ว  18 งวด มองดูสะอาดตา

รูปนี้ถ่ายวันนี้  ปาล์มอายุ 4 ปีกับอีก 1 เดือน มองดูแน่นไปหมด  ทางใบเกยกันหมดแล้ว  เดินลำบาก  และจะแต่งทางใบเร็วๆนี้

ลุงเองทำไม่ไหว  งานนี้ป้าลุยคนเดียว  ปุ๋ยเคมีลุงบอกเลิกใส่มานานแล้ว  ใส่แต่ปุ๋ยชีวภาพแต่ก็น้อยเพราะต้องรวบรวมเงินซื้อที่ดินปลูกบ้านใหม่  แต่ก็ยังงามและดกดี  ถ้ามีโอกาสปลูกผมว่า  8.5x8.5 น่าจะดี  แต่ 8x8 ไม่รู้แน่นไปหรือเปล่า แต่เห็นได้ว่าใช้ศักยภาพของพื้นที่ได้เต็มที่
  เอาไว้วันหลังจะเอาข้อมูลพันธุ์อื่นมาให้ดู  ถ้ามีโอกาส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2012, 07:47:46 AM โดย manoon94 » บันทึกการเข้า
Oorapha
*

« ตอบ #665 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 10:34:20 AM »

สวัสดีค่ะ... สมาชิกใหม่ค่ะ
อยากทดลองปลูกปาล์ม พี้นที่ 2 ไร่ ใกล้ๆ มีแหล่งน้ำเปนพึง
มีน้ำขังตลอดปี พอจะปลูกได้มั้ยค่ะ 
JJJJ
*

« ตอบ #666 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 09:45:17 PM »

ขอผม คอมแพ็คเดลี่ ปลูกมาแล้ว ประมาณ ๓๐ เดือน ระยะปลูก ๘ คูณ ๘ เมตร ตามข้อมูลที่ได้รับมาว่าเป็นระยะที่เหมาะสมสำหรับพันธุ์นี้ ก็คงต้องใช้เวลาพิสูจน์ว่าผลผลิตเป็นอย่างไรในอนาคต เป็นข้อมูลครับ
สรุปแล้วพันธิ์คอมแพ็คเดลี่ตอนนี้ผลผลิตเป็นอย่างไร ระยะ ๘ คูณ ๘ เมตรมันแน่นไปใหม ตอนนี้ปาล์มที่คูณพี่น่าจะอายุ ๔๒ เดือนแล้วนะช่วยเล้าให้ฟังหน่อน ขอบพระคุณล่วงหน้า
วันนี้มีโอกาสไปเยี่ยม ลุงประศักดิ์ ที่ปลูกปาล์มพันธุ์ เดลี่ คอมแพค แถวท่าตะเกียบ  อีกครั้ง สวนนี้ผมเคยไปดูเมื่อเมษา 54 ปีที่แล้ว

ลักษณะดินเป็นดินร่วนปนทราย  ใกล้มีปลูกมัน 

ตอนนั้นปาล์มอายุได้  2 ปี  10  เดือน ดกทุกต้น  ตัดมาแล้ว  18 งวด มองดูสะอาดตา

รูปนี้ถ่ายวันนี้  ปาล์มอายุ 4 ปีกับอีก 1 เดือน มองดูแน่นไปหมด  ทางใบเกยกันหมดแล้ว  เดินลำบาก  และจะแต่งทางใบเร็วๆนี้

ลุงเองทำไม่ไหว  งานนี้ป้าลุยคนเดียว  ปุ๋ยเคมีลุงบอกเลิกใส่มานานแล้ว  ใส่แต่ปุ๋ยชีวภาพแต่ก็น้อยเพราะต้องรวบรวมเงินซื้อที่ดินปลูกบ้านใหม่  แต่ก็ยังงามและดกดี  ถ้ามีโอกาสปลูกผมว่า  8.5x8.5 น่าจะดี  แต่ 8x8 ไม่รู้แน่นไปหรือเปล่า แต่เห็นได้ว่าใช้ศักยภาพของพื้นที่ได้เต็มที่
  เอาไว้วันหลังจะเอาข้อมูลพันธุ์อื่นมาให้ดู  ถ้ามีโอกาส
ผมก็ไปดูมาแล้วของลุงประศักดิ์ ต้นแกงามมากมายลูกก็ดก ลุงแกมี 20 ไร่ต้น 4 ปี เก็บได้เดือนละ 8 ตัน
ผมเองก็สั่งไปแล้วครับ 2000 ต้น พันธุ์ เดลี่ คอมแพค เริ่มปลูก ธันวานี้แล้วครับ
pichita
*

« ตอบ #667 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 07:25:05 AM »

สวนคุณลุงประศักดิ์ แกมีระบบให้น้ำมั้ยครับ ปลูกแบบยกร่องหรือธรรมดาครับคุณmanoon94
manoon94
*

« ตอบ #668 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 05:29:12 PM »

สวนคุณลุงประศักดิ์ แกมีระบบให้น้ำมั้ยครับ ปลูกแบบยกร่องหรือธรรมดาครับคุณmanoon94
สวนลุงประศักดิ์ไม่ได้ปลูกยกร่องครับ ปลูกแบบธรรมดา แต่ว่าเดิมที่ตรงนี้เป็นป่าเก่าไม่เคยปลูกอะไรมาก่อน และน้ำใต้ดินอยู่ไม่ลึก แกรดน้ำช่วยปีแรกหลังจากนั้นก็แทบจะไม่เคยรดเลย เดิมมีสวนนี้ไฟฟ้ายังเข้าไม่ถึงแกใช้เครื่องใส่น้ำมัน เปลืองน่าดู หลังจากปีแรกลุงก็เริ่มหมดทุน เพราะต้องซื้อที่ดินด้วย และหมดกับค่าแบคโคในการรื้อป่าอีกหลายเงิน ค่าพันธุ์ปาล์มอีกตอนนั้นต้นละ 150 บาท ทุกคนหัวเราะแกว่าถูกหลอก แถวนี้เขาซื้อปาล์มต้นละ 60 บาท ระยะทางพิสูตรม้า หลังจากปีแรกใส่ปุ๋นน้อยมากแทบไม่ใด้ใส่เลย และลุงทำคนเดียว ป้าและลูกๆไม่เอาด้วยให้ขายอย่างเดียว และลุงเริ่มทำไม่ไหวป้าก็เริ่มมาอยู่ช่วยลุง ทั้งสองไม่เคยทำสวนทำไร่มาก่อน ผมยอมรับในการตัดสินใจ และยกย่องให้แกเป็นคนเก่งในใจของผม เพราะว่าตอนผมไปคุยกับแกครั้งแรก ลุงแกบอกว่าเป็นความดัน หัวใจ และอ้วนด้วย ที่สำคัญแกเป็นคนจริงใจ กล้าเปิดเผย และเป็นคนหาความรู้ตลอด มีการเปิดอบรมเรื่องปาล์มแกไปหมด ลูกเกษตรกรอย่างผมถึงกับอึ้ง การค้นคว้าหาความรู้และการยอมรับสิ่งใหม่ๆเป็นการเรียนรู้ไม่รู้จบ อย่างที่คุณ fourเจบอกสวนแกใด้ 8 ตัน ปุ๋ยเคมีไม่ใส่ ผมว่าใช้ใด้ที่เดียว มีอีกหลายแปลงและหลายพันธุ์ที่ผมติดตามผลงานอยู่ ตอนนี้ผมก็อยากเห็นพันธุ์ Chemara ว่าเป็นอย่างไร เห็นบอกว่ามีปลูกที่มาเลเชีย แถวกลันตัน ถ้าใครสามารถติดต่อให้ผมไปดูได้ผมยินดีที่จะอาสานั่งเครื่องบินไปดูและสอบถามให้เลยครับ
maikaset
*

« ตอบ #669 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 07:07:56 AM »

พันธ์ุChemaraเป็นการพัฒนาจากบริษัทยักษ์ใหญ่ที่ได้สัมปทานปลูกปาล์มในมาเล จากรัฐSeramban ไปจนถึงสนามบินและรอบๆสนามบินKL จะมองเห็นแต่ต้นปาล์มของ Sime Darby
Palm_SoDa
*

« ตอบ #670 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 06:51:33 PM »

จุดเริ่มต้นของการเข้าชมรมนี้ครับ สั่งซื้อเมล็ดจาก คุณ ชอ ที่ประกาศขายในเวปแห่งนี้ครับ

สภาพกล้องพัสดุ ก็ OK. ครับ ได้รับของวันนี้ครับ โอนเงินไปวันอาทิตย์ก่อนครับ

แกะกล้องดูครับ

ก้นถุงครับ เห็นเมล็ดปาร์มที่งอกแล้วทุกเมล็ดครับ

ปากถุงครับ ไม่มีเอกสารใดๆๆแนบมาครับ มีแต่เมล็ดปาร์มล้วนๆเลยครับ แต่ก็อดส่งสัยไม่ได้ว่า ตามที่คิดถุงเมล็ดปาล์มน้ำมัน CHEMARA DXP หน้าจะเป็นแบบนี้นะครับ

บอกตรงๆ ผมไม่กล้าแกะถุงของเขาครับ.....กลัวจะปิดกลับไม่ได้  แล้วที่แกะออกมาก็จะเสียหายครับ.....

ราคาขายในบ้านเขาแรงกว่านี้อีกนะครับ....สำหรับพันธุ์นี้.....
และนี้คือคำพูดของคุณ ชอ จากถุงที่ผมได้มันไม่น่าจะแกะยากนะครับhttp://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=44571.0
Palm_SoDa
*

« ตอบ #671 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 06:59:16 PM »

เดียวกลับไปปลูกได้ผลยังไงผมจะมาอัพเลยๆๆครับ ส่วนนี้เป็นข้อมูลเล็กๆที่ตัดสินใจปลูกปาร์มน้ำมันครับ

อ้างอิงจาก  http://www.google.com/url?sa=D&q=http://www.vcharkarn.com/vcafe/62205/4&usg=AFQjCNH4wNK6QnlLixOzc6UB326qEGr9zw

Liked By: pichita
หน้า: 1 ... 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 [42] 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 ... 120   ขึ้นบน
  พิมพ์