หน้า: 1 ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 [40] 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 ... 120   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมปลูกปาล์มน้ำมัน  (อ่าน 782689 ครั้ง)
procowboy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #624 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 09:13:14 PM »

ผมอยู่เข้าค้อเพรชบูรณ์ครับสนใจมากอยากรู้ที่จำหน่ายต้นพันธ์ที่ไว้ใจได้นะครับ รบกวนทีครับ

Liked By: chai_nakhon si

procowboy
*

« ตอบ #625 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 09:23:03 PM »

อยากทราบที่ขายต้นพันธ์ที่ไว้ใจได้นะครับเอาที่ใกล้ๆๆจังหวัดเพชรบูรณ์ครับแล้วถ้าปลูกสำเร็จมีโรงงานที่รับซื้อที่ไหนบ้างครับ รบกวนด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2012, 04:01:37 PM โดย procowboy » บันทึกการเข้า
samchoo
*

« ตอบ #626 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 01:05:24 PM »

ปลูกที่ขอนแก่น อ.พล อาทิตย์ที่แล้ว ในที่นาลึก พันธ์ ซีหราด 12 ไร่ ครับ
สวัสดีครับผมอยู่บัวใหญ่ใกล้อ.พลครับอยากปลูกเหมือนกันแต่ไม่ทราบว่าที่ส่งจะไปส่งที่ไหนครับ แล้วที่พล ปลูกกันเยอะหรือยังครับ แล้วระบบน้ำทำอย่างไรครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ
คงจะเป็นคนแรกๆที่ปลูกที่นั่นทดลองปลูกดูครับเท่าที่มีข้อมูลสำหรับที่ขายจะมีการสร้างโรงงานที่อ.บ้านฝางกว่าจะสร้างเสร็จและมีที่รับซื้อใกล้ๆปาล์มคงมีลูกพอดีครับ,ระบบน้ำจะเป็นแบบน้ำหยดกำลังเตรียมดำเนินการขุดสระและสร้างแท็งสูงเก็บแลเปิดจ่ายครับรายละเอียดคุยผ่านทาง samart47@gmail.comได้ครบ
rungrojj
*

« ตอบ #627 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 08:23:11 PM »

อยากทราบที่ขายต้นพันธ์ที่ไว้ใจได้นะครับเอาที่ใกล้ๆๆจังหวัดเพชรบูรณ์ครับแล้วถ้าปลูกสำเร็จมีโรงงานที่รับซื้อที่ไหนบ้างครับ รบกวนด้วยนะครับ
ผมสนใจปลูกปาล์ม จะซื้อต้นกล้าอายุ2-3เดือนได้ที่ไหนครับจะเอามาเลี้ยงไว้ปลูกปีหน้าพันธุ์โกลเด้นเทอเนอร่าหรือซีหราดจะหาซื้อได้ที่ไหนครับไม่มีหรือครับต้นกล้าอายุ2-3เดือน โกลเด้นเทอเนอร่าหรือซีหราด  
อยู่แถวไหนครับจะได้แนะนำถูก ถ้าปลูกไม่มากปกติกล้า3 เดือนไม่แนะให้เอามาเลี้ยงเอง เพราะจะต้องคัดทิ้งอีก จองซื่อกล้า9เดือนดีกว่าครับ
อยู่วิเชียรบุรีเพชรบูรณ์ครับจะปลูกปีหน้า30ไร่ครับ แนะนำด้วยนะครับคุณรุ่งโรจน์ว่าแต่คุณรุ่งโรจน์อยู่ลพบุรีใช่มั้ยครับใกล้ๆกันเลย ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
แนะนำอีกนิดนะครับ ต้นกล้าที่จะเอามาปลูกควรมีใบรับรองในเรื่องของสายพันธุ์ด้วยนะครับ เพื่อที่เราจะไ้ด้ไม่เสียเวลาถึง 3 ปี

ถ้าไม่อยากขนต้นกล้าไกลก็สวนคุณนิยม/ประเสริฐ วรปัญญา ที่อ.ท่าหลง ลพบุรี พันธุ์อูติ
สุขสมบรูณ์ อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี พันธุ์ยูนิวานิช
ไทยอีสเทอรน์ อ.หนองใหญ่ จ.ชลบุรี
แปลงกล้าซีพี สระแก้ว พันธุ์ซีพีเทอเนอร่า
ชุมพรอุตสาหกรรมน้ำมันปาล์ม พันธุ์ซีพีไอ หรือ เดลี่แบล็คไนจีเรีย มีจุดพักที่อ.หนองเสือ ปทุมธานี
สินธุเสรฐ์ พันธุ์คอมแพ็คและอื่นๆมีจุดพักต้นกล้าที่อ.หนองเสือ ปทุมธานี
ลองซื้อหนังสือพืชพลังงานซักฉบับจะมีโฆษณาขายกล้าพันธุ์อยู่ส่วนใหญ่จะต้องจอง ถ้าจะปลูกปีหน้าจองได้แล้วครับ 9 เดือนกว่าจะได้กล้า
พันธุ์ไหนดียังไม่สามารถตอบได้เพราะปัจจัยแวดล้อมยังมีอีก 
ใบรับรองพันธุ์ไม่รู้ว่าใช่ที่พิมพ์ไว้ข้างถุงของต้นกล้าหรือเปล่า

ถ้าจะขนต้นกล้าเองไทเกอร์แต๊ปจะได้ประมาณ 100-120 ต้นก็แย่แล้ว เว้นแต่เสริมแหนมใส่คอก เป็นข้อมูลตรับ ยิ้ม

ไม่แน่ใจว่าอยู่อำเภออะไรครับ เลยมีโรงหีบวิสาหกิจชุมชนและลานรับซื้อของสุขสมบรูณ์ อุทัยธานีมีโรงงานและสุดท้ายน่าจะลานรับซื้อแถวอ.หนองโรง สระบุรี หรือหนองเสือ ปทุมธานี
pichita
*

« ตอบ #628 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 09:55:06 PM »

มีลานรับซื้ออยู่ที่อำเภอศรีเทพแล้วครับเลยพุเตยไปก่อนถึงแยกไฟแดงศรีเทพ ห้างหุ้นส่วนแสงประทีป ปาล์มรุ่งเรือง จำหน่ายกล้าพันธุ์ด้วยมีพันธุ์โกลเด้นเทอเนอร่า,ซีหราด คนข้างบ้านขนมาขายที่นี่และครับ
procowboy
*

« ตอบ #629 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 03:21:24 PM »

มีลานรับซื้ออยู่ที่อำเภอศรีเทพแล้วครับเลยพุเตยไปก่อนถึงแยกไฟแดงศรีเทพ ห้างหุ้นส่วนแสงประทีป ปาล์มรุ่งเรือง จำหน่ายกล้าพันธุ์ด้วยมีพันธุ์โกลเด้นเทอเนอร่า,ซีหราด คนข้างบ้านขนมาขายที่นี่และครับ

ค่อยมีแรงใจลงมือหน่อย ขอบคุณหลายๆๆครับ จะลองปลูกบนเขาค้อครับ 
pasakon
*

« ตอบ #630 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 04:28:04 PM »

ผมปลูกปาล์มน้ำมันที่จังหวัดสุราษฎร์ธานี ตอนนี้กำลังทำแผน  จะเพาะกล้าปาล์มน้ำมัน อยากได้ความเห็นจากสมาชิก ผู้มีประสบการณ์ และผู้ที่มีความรู้ เพื่อเป็นข้อมูลในการเดินหน้าโครงการ ภาสกร เบอร์โทร GSM 081-083-3201
Palm_SoDa
*

« ตอบ #631 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 11:04:16 AM »

สวัสดีครับพี่ๆผมขอเข้าชมรบด้วยนะครับ ตอนนี้ยังไม่ได้ปลูกปาร์ม แต่กำลังจะปลูก เลยอยากข้อแชร์ข้อมูลกับสมาชิกในชมรมหน่อยนะครับ
เริ่มก่อนเลยนะครับ ข้อมูลพื้นที่ที่ผมจะปลูก อยู่ที่ ต.ด่านม่วงคำ อ.โคกศรีสุพรรณ สกลนคร
    1.ดิน-ค่อนข้างเหนียว เป็นที่ราบไกล้ แม่น้ำกำ
    2.น้ำ-ฝนทิ้งช่วง 1-4  เดือน แต่มีแหล่งน้ำอยู่ไกล้ น้ำท่วมขังในฤดูฝน ผมว่าจะแก้ปัญหาโดยการขุดคูรอบพื้นที่ปลูกครับ
    3.ลม-ดี เป็นพื้นที่ราบรุมไม่มีป่าหรือต้นไม่ใหญ่ปกครุม
    4.ถนน-เข้ายังไม่ถึง หน้าฝนต้องใช้เรือ น้ำสูงประมาณ 1.5 เมตร (เดียวหาวิธีแก้)
  ถามท่านสมาชิก จากข้อมูลที่ผมให้ไป
    1.จะปลูกปาร์มน้ำมันได้ไหม
    2.ถ้าได้ ซื้อต้นปาร์มจากที่ไหน อยู่ไกล้ที่สุด ราคาเท่าไร พันธุ์อะไร
    3.มีสมาชิกท่านใดที่อยู่สกลนคร ที่ปลูกปาร์มแล้วมังครับ ข้อข้อมูลหน่อยครับ
    4.ค่า pH ของดินเอาไปตรวจที่ไหนหรือสามารถดูข้อมูลดินได้จากไหนบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
treererk
*

« ตอบ #632 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 11:22:14 AM »

สวัสดีครับพี่ๆผมขอเข้าชมรบด้วยนะครับ ตอนนี้ยังไม่ได้ปลูกปาร์ม แต่กำลังจะปลูก เลยอยากข้อแชร์ข้อมูลกับสมาชิกในชมรมหน่อยนะครับ
เริ่มก่อนเลยนะครับ ข้อมูลพื้นที่ที่ผมจะปลูก อยู่ที่ ต.ด่านม่วงคำ อ.โคกศรีสุพรรณ สกลนคร
    1.ดิน-ค่อนข้างเหนียว เป็นที่ราบไกล้ แม่น้ำกำ
    2.น้ำ-ฝนทิ้งช่วง 1-4  เดือน แต่มีแหล่งน้ำอยู่ไกล้ น้ำท่วมขังในฤดูฝน ผมว่าจะแก้ปัญหาโดยการขุดคูรอบพื้นที่ปลูกครับ
    3.ลม-ดี เป็นพื้นที่ราบรุมไม่มีป่าหรือต้นไม่ใหญ่ปกครุม
    4.ถนน-เข้ายังไม่ถึง หน้าฝนต้องใช้เรือ น้ำสูงประมาณ 1.5 เมตร (เดียวหาวิธีแก้)
  ถามท่านสมาชิก จากข้อมูลที่ผมให้ไป
    2.ถ้าได้ ซื้อต้นปาร์มจากที่ไหน อยู่ไกล้ที่สุด ราคาเท่าไร พันธุ์อะไร
    3.มีสมาชิกท่านใดที่อยู่สกลนคร ที่ปลูกปาร์มแล้วมังครับ ข้อข้อมูลหน่อยครับ
    4.ค่า pH ของดินเอาไปตรวจที่ไหนหรือสามารถดูข้อมูลดินได้จากไหนบ้างครับ

ความเห็นส่วนตัวนะคับ
ดูผ่านๆได้ไม่ได้น่าจะอยู่ที่เรื่องน้ำคับอยู่ใกล้แหล่งน้ำถือว่าได้เปรียบคับแต่ข้อเสียคือปัญหาน้ำท่วมไม่แน่ใจท่วมนานรึป่าว  เรื่องจัดการน้ำถ้าขุดคูรอบ ยกร่องแล้วควบคุมน้ำได้ก็โอเคคับ   ควบคุมน้ำคือ คอยกำหนดระดับน้ำในร่องไม่ให้มากหรือน้อยเกินไปตลอดปี ตรงนี้มีผลต่อผลผลิตมากคับ  แต่ถ้าน้ำท่วมควบคุมไม่ได้  ท่วมนานมีผลต่อปาล์มแน่นอนคับ ในแถบภาคใต้ท่วมขังนานๆดินจะเป็นกรดจัด ต้องปรับดินหนักหน่อยคับ  ค่า pH เอาง่ายๆซื้อเครื่องวัดในเน็ทก็ได้คับ ใช้แบบที่ต้องใส่ถ่านจะตอบสนองเร็วคับ 
manoon94
*

« ตอบ #633 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 11:25:27 AM »

น่าจะเป็นที่ๆเหมาะสมสำหรับปลูกปาล์มนะครับ ถ้าคิดว่าจุดบกพร่องของเรามีอะไรบ้างตามที่เล่ามาแล้วสามารถหาทางออกได้. ส่วนต้นพันธุ์มีให้เลือกมากมาย หาไม่อยาก ราคาก็ตั่งแต่ 60 -  250 บาทมีหลายราคา ว่าแต่เราชอบแบบใหน มั่นใจกับบริษัทที่ขายต้นมากแค่ไหน งบลงทุนเท่าไหร่ ส่วนมากแปลงเพาะที่ดีๆจะมาจากทางใต้ส่วนใหญ่ ส่วนค่า ph ที่เหมาะสมน่าจะ 4-6 แต่ที่สวนของผม 6-8 ดินร่วนปนทรายมันก็ยังงามดีเหมือนกัน ส่วนการวัดนั้นใช่เครื่องวัดเลย ทุกวันนี้ซื้อติดสวนใว้เลย ผมให้คนขายต้นพันธุ์มาดูพื้นที่และให้คำแนะนำเลย เดี๋ยวนี้คนขายต้นพันธุ์เขาทำการตลาดด้วย เป็นที่ปรึกษาในตัวไม่ต้องกลัว สำคัญที่สุดนะครับ เงินลงทุน ปาล์มน้ำมันเขาบอก กินน้ำกินปุ๋ย ผมว่าที่แน่ๆกินทุน คนที่มีทุนใด้เปรียบ
Palm_SoDa
*

« ตอบ #634 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 11:53:31 AM »

ขอบคุณ คุณmanoon94 คุณtreererk ที่ให้ข้อมูลครับ

เงินลงทุนผมตั้งไว้ที่ 100,000 บาท/10ไร่ครับ คือค่าใช้จ่ายต้องไม่เกินนี้+ค่าปุ๋ยในช่วง 1-2 ปีด้วยครับ ค่าใช้จ่ายที่ผมคิดคร่าวๆมีดังนี้ครับ
 1.ปรับพื้นที่ยกลอง 10 ไร่ 20,000
 2.ขุดคูรอบพื้นที่ปลูก 10 ไร่ 30,000
 3.ต้นปาร์ม 120 บาท/ต้น 250 ต้น 30,000
 4.เหลือ 20,000 ค่าปุ๋ย 1-2 ปีแรก+ค่าใช้จ่ายอื่น ผมคิดว่าน้าจะพอนะครับ

ส่วนพันธุ์ปาร์ม เห็นที่กาฬสินธ์ มีต้นกล้า ของ CP เทเนร่า ครับ แต่ถ้าซื้อจาก CP จะต้องซื้อปุ๋ยกับเค้าใช้ไหมครับ
pichita
*

« ตอบ #635 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 07:54:58 AM »

จะซื้อกล้าพันธุ์จากแปลงเพาะที่ขายข้างถนนของจังหวัดสุราษธานี เป็นงัยบ้างครับ ความน่าเชื่อถือ เพราะเห็นว่าราคาไม่แพง ราคาใกล้เคียงกับที่ขายในศูนย์วิจัย ท่านใดเคยมีประสบการณ์ตรงนี้บ้างครับ

Liked By: patiyut999
pichita
*

« ตอบ #636 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 08:03:46 AM »

สวนปาล์มของหลานอายุ3ปีเริ่มเก็บผลผลิตแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2012, 08:06:31 AM โดย pichita » บันทึกการเข้า
pichita
*

« ตอบ #637 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 08:08:42 AM »

ช่วยแนะนำวิธีเอารูปลงหน่อยครับ ทำไม่เป็น
Aekachai90
*

« ตอบ #638 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 04:38:59 PM »

พันธุ์ปาล์มลูกผสมเทเนอร่า ต้นเตี้ย ให้ผลผลิตสูงมาก ต้นกล้าอายุ 10 เดือน พร้อมลงปลูกได้ และมีใบรับรองจากกรมวิชาการเกษตร พร้อมมีนักวิชาการพร้อมให้คำแนะนำ และดูแลให้ความรู้ ต้นกล้าพร้อมส่ง ฟรี ไม่คิดค่าขนส่ง

สนใจติดต่อ เอกชัย 082-0302417, 080-6770427 
E-mail: janekung91@gmail.com

(เจ้าหน้าที่ฝ่ายส่งเสริมการเกษตร บริษัทเพชรสยามการเกษตร จำกัด จ.เชียงใหม่)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2012, 04:53:13 PM โดย Aekachai90 » บันทึกการเข้า
manoon94
*

« ตอบ #639 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 06:02:07 PM »

พันธุ์ปาล์มลูกผสมเทเนอร่า ต้นเตี้ย ให้ผลผลิตสูงมาก ต้นกล้าอายุ 10 เดือน พร้อมลงปลูกได้ และมีใบรับรองจากกรมวิชาการเกษตร พร้อมมีนักวิชาการพร้อมให้คำแนะนำ และดูแลให้ความรู้ ต้นกล้าพร้อมส่ง ฟรี ไม่คิดค่าขนส่ง

สนใจติดต่อ เอกชัย 082-0302417, 080-6770427 
E-mail: janekung91@gmail.com

(เจ้าหน้าที่ฝ่ายส่งเสริมการเกษตร บริษัทเพชรสยามการเกษตร จำกัด จ.เชียงใหม่)

ไม่ทราบว่าเทเนอร่าตัวไหน ปาล์มที่ปลูกโดยทั่วไปมันลูกผสม เขาก็เรียกเทเนอร่าทั้งหมด ถ้าปลูกไปแล้ว ดูแลดี ผลผลิตไม่สูงตามที่โฆษณา ไม่ทราบว่า จะเรียกร้องค่าเสียหายได้หรือไม่ ไม่ใช่ปลูกแล้วปลูกเลย ประเทศไทยน่าจะสร้างจรรยาบรรณและมาตราฐานให้เกษตรกร หรือว่ามีแปลงที่ปลูกไปแล้วเริ่มให้ผลผลิต สามารถขอไปดูได้ไหม
หน้า: 1 ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 [40] 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 ... 120   ขึ้นบน
  พิมพ์