หน้า: 1 ... 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 [39] 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 ... 120   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมปลูกปาล์มน้ำมัน  (อ่าน 782688 ครั้ง)
วิสัณห์ ม
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #608 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 05:24:31 PM »

รูปสวนปาล์มค่ะ

ส่วนอันนี้หลังจากปลูกได้ 5 วัน  ไปเดินตรวจดูเจอแบบนี้เกือบทุกต้นเลยค่ะ

ชาวสวนมือใหม่ค่ะ

ทีสวนผมก็เป็นเหมือนกันครับ..ตอนไปซื้อผมถามคนดูแลต้นกล้าว่าทำไมเป็นจุดๆสีแดงละ เค้าบอกว่าคงโดนยาฆ่าหญ้า ลังเล..เอ้าเค้าห้ามใช้ยาฆ่าหญ้านะ.. ร้องไห้ แต่ไม่เป็นไรครับเดี๋ยวใบไหม่แทงยอดขึ้นมาครับ..จุดสีแดงจะหายไปครับ ยิงฟันยิ้ม

willaim
*

« ตอบ #609 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 07:57:21 PM »

ปลูกที่ขอนแก่น อ.พล อาทิตย์ที่แล้ว ในที่นาลึก พันธ์ ซีหราด 12 ไร่ ครับ
สวัสดีครับผมอยู่บัวใหญ่ใกล้อ.พลครับอยากปลูกเหมือนกันแต่ไม่ทราบว่าที่ส่งจะไปส่งที่ไหนครับ แล้วที่พล ปลูกกันเยอะหรือยังครับ แล้วระบบน้ำทำอย่างไรครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ
pichita
*

« ตอบ #610 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 10:04:57 PM »

ขอบคุณมากเลยครับคุณรุ่งโรจน์ ไม่ทราบสวนคุณรุ่งโรจน์อยู่เขตไหนครับ จะขอไปเยี่ยมชมได้มั้ยครับ หรือขอเบอร์โทรไว้โทรปรึกษาได้มั้ยครับ

ส่งเข้าไปใน IM แล้วครับ ของผมก็ดินทราย ให้เน้นไปทางสุราษ2 เดลี่ลาเม ซีหราด ซีพีเทอเนอร่าอาจจะมีพันธุ์อื่นอีกแต่ที่จำเขามามีแค่นี้ ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับเดี๋ยววันหลังจะหาเวลาไปขอเยี่ยมชมสวนนะครับ
evening
*

« ตอบ #611 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 09:56:01 AM »

ชาวสวนมือใหม่ค่ะ
[/quote]
ทีสวนผมก็เป็นเหมือนกันครับ..ตอนไปซื้อผมถามคนดูแลต้นกล้าว่าทำไมเป็นจุดๆสีแดงละ เค้าบอกว่าคงโดนยาฆ่าหญ้า ลังเล..เอ้าเค้าห้ามใช้ยาฆ่าหญ้านะ.. ร้องไห้ แต่ไม่เป็นไรครับเดี๋ยวใบไหม่แทงยอดขึ้นมาครับ..จุดสีแดงจะหายไปครับ ยิงฟันยิ้ม
[/quote]

ขอบคุณค่ะคุณ วิสัณห์ ม  พอดีทางเราได้ปรึกษากับตัวแทนที่ขายกล้าปาล์มเค้าบอกว่าจุดแดงๆ เป็นเชื้อราที่มากับฝนค่ะ เพราะตอนแรกที่ปลูก ต้นกล้าสมบูรณ์สวยทุกต้นค่ะ แต่เริ่มเป็นจุดแดงๆได้ 2-3 วันหลังจากปลูก (ช่วงปลูกเป็นช่วงที่ฝนตกทุกวัน) แต่แก้ปัญหาโดยการฉีดฮอร์โมนค่ะ สำหรับใบที่เป็นรอยกัดเกิดจาก เพลี้ย ด้วง ต้องรีบกำจัดค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
วิสัณห์ ม
*

« ตอบ #612 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 04:35:55 PM »

;)สวัสดีครับคุณ evening ...สวนอยู่จังหวัดอะไรครับ สวนสวยดี ปลูกพันธุ์อะไรครับ
สวนของผมพึ่งได้3เดือนครับ...
pichita
*

« ตอบ #613 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 11:06:30 AM »

ผมมีที่สภาพดินเป็นดินทราย เป็นที่ไร่ ปลูกมันสำปะหลังมา อยู่โคราช ไม่มีแหล่งน้ำอาศัยน้ำฝน ถ้าแบบนี้สามารถปลูกปาล์มได้มั้ยครับ ท่านใดมีประสบการณ์แนะนำด้วยครับผม
manoon94
*

« ตอบ #614 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 02:39:22 PM »

ผมมีที่สภาพดินเป็นดินทราย เป็นที่ไร่ ปลูกมันสำปะหลังมา อยู่โคราช ไม่มีแหล่งน้ำอาศัยน้ำฝน ถ้าแบบนี้สามารถปลูกปาล์มได้มั้ยครับ ท่านใดมีประสบการณ์แนะนำด้วยครับผม
ปลูกได้ครับแต่มันจะไม่ได้ผลเท่าที่ควรถึงไม่ได้ผลเลย  น่าจะปลูกยางพารามากกว่า ปาล์มน้ำมันมันเป็นพืชที่ตายยาก ทนแล้ง แต่ถ้าปุ๋ยและน้ำไม่ถึง มันก็จะเป็นออกแต่เกสรตัวผู้ครับ ยิ่งโคราชที่ราบสูง ไม่มีแหล่งน้ำด้วย ลืมไปได้เลย ถึงมีแหล่งน้ำก็ต้องวางระบบน้ำ ต้นทุนก็สูงตามไปด้วย และมีลุ้น ต่อให้คุณปลูกพันธุ์ที่ดีที่สุดทนแล้งก็เถอะ มันก็จะกลายเป็นพันธุ์ดูไบ ดูไปมีแต่ใบ จริงๆพันธุ์ที่ทนแล้งมันไม่ได้ทนอะไรตามที่โฆษณาหลอก ถามว่าดินทรายปลูกปาล์มดีใหมผมว่าดีนะครับ ใส่ปุ๋ยน้อยๆแต่บ่อยๆ ถ้าระดับน้ำไต้ดินอยู่ไม่ลึกมาก แต่ถ้าไม่มีน้ำก็เลิกคิดจะได้ไม่เสียเวลา ปลูกอย่างอื่นเถอะ ลองอ่านกระทู้เก่าๆที่พี่ๆเขาเขียนเอาไว้มีแต่ของดีๆโดยเฉพาะคุณ เชิงเดี่ยวกลับใจ ผมว่าให้ข้อคิดดีมากครับ จริงๆการปลูกปาล์มให้ได้ผลมันต้องดูแลเอาใจใส่ด้วยไม่ใช่ปล่อยปะละเลย แต่ถ้าอยากจะทดลองปลูกเราไม่ว่ากัน ได้ผลดีก็อย่าลืมบอกด้วย โชคดีครับ
pichita
*

« ตอบ #615 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 03:25:12 PM »

ขอบคุณมากครับคุณmanoom94ที่ให้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจ
pichita
*

« ตอบ #616 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 02:27:14 PM »

โกรธ โกรธผมสอบถามราคากล้าปาล์มโกลเด้นเทอเนอร่าถ้าจองไว้ราคา120บาทรับของประมาณพฤษภาคมปีหน้า ราคานี้เป็นงัยบ้างครับถูกหรือแพงไป ช่วยแนะนำด้วยครับ อายจัง อายจัง
pichita
*

« ตอบ #617 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 09:38:46 AM »

pichita
*

« ตอบ #618 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 09:40:19 AM »

วิธีลงรูปทำยังงัยครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
evening
*

« ตอบ #619 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 11:22:48 AM »

;)สวัสดีครับคุณ evening ...สวนอยู่จังหวัดอะไรครับ สวนสวยดี ปลูกพันธุ์อะไรครับ
สวนของผมพึ่งได้3เดือนครับ...

สวัสดีค่ะคุณ วิสัณห์ ม  อยู่จังหวัดพิษณุโลกค่ะ  ปลูกพันธ์ลูกผสม เทเนอร่าค่ะ เพิ่งปลูกได้ไม่ถึงเดือน ยังเป็นมือใหม่อยู่ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ
pichita
*

« ตอบ #620 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 12:04:37 PM »

สวัสดีค่ะคุณ วิสัณห์ ม  อยู่จังหวัดพิษณุโลกค่ะ  ปลูกพันธ์ลูกผสม เทเนอร่าค่ะ เพิ่งปลูกได้ไม่ถึงเดือน ยังเป็นมือใหม่อยู่ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ
คุณevening ซื้อพันธุ์ที่ไหนครับราคาเท่าไหร่ ผมอยู่เพชรบูรณ์ครับยินดีที่ได้รู้จักครับ
treererk
*

« ตอบ #621 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 11:23:22 AM »

สวัสดีสมาชิกทุกท่านคับ ผมสมาชิกใหม่นะคับฝากเนื้อฝากตัวด้วยคับ  พิมพ์ google เล่นมาเจอเว็ปนี้โดยบังเอิญ ดีใจเจอคนปลูกปาล์มทั่วประเทศ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม (ปกติเจอแต่คนใกล้ ๆ)  จะแวะเข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนกันบ่อยๆคับ

ผมปลูกอยู่ที่นครศรีคับ ปลูกมา 6 ปีแล้ว ล้มลุกคลุกคลานมาพอสมควรกว่าจะอยู่ตัว เป็นกำลังใจให้ผู้ปลูกใหม่นะคับ ขอให้ประสบความสำเร็จอย่างที่ตั้งใจนะคับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: golf2322
treererk
*

« ตอบ #622 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 12:21:14 PM »

ขอสมัครเข้าชมรมด้วยคนครับ  เกษตรมือใหม่  กำลังจะปลูกปาล์มน้ำมัน  ขอความรู้ในเรื่อง

1.  การรองก้นหลุมและการใส่ปุ๋ย ในกรณีใช้ปุ๋ยอินทรีย์รองก้นหลุม ควรใช้ในปริมาณเท่าไหร่ และควรใช้สารอื่นประกอบ  ด้วยหรือไม่
          2.  การใช้ลวดตาข่ายหุ้นปาล์มกันหนู  ควรหุ้มจากส่วนไหนถึงส่วนไหน  และควรตัดตาข่ายในปริมาตรเท่าไหร่ถึงจะประหยัดที่สุด   ตาข่าย 90 ซม. X 100 ม. (เนื่องจากไม่ค่อยเข้าใจในวิธีการปลูก ขอเป็นรูปภาพในการหุ้มลวดด้วย)

ขอขอบคุณทุกท่านที่กรุณาให้ความรู้ เป็นอย่างสูงครับ

วรวุฒิ

1.รองก้นหลุมใช้ รอคฟอสเฟต (0-3-0) สักกำมือ เน้นเร่งรากช่วงแรก จะคลุกปุ๋ยอินทรีย์อย่างที่ว่ามาก็ได้คับ ใส่ดินกลบบางๆอย่าให้สัมผัสรากโดยตรงคับ
2.ตาข่ายจำขนาดไม่ได้นะคับ แต่ประมาณก็ความสูงเกินจากดินสักคืบนึง ลงดินก็สักคืบหรือมากกว่า คับ ด้านบนบีบเข้าหาลำต้นคับ (หนูปีนไปกินได้ และก็ขุดไปกินก็ได้คับ)  ถ้าเจอปัญหาหนูเยอะ ใช้วิธีหลายๆวิธีคับ โรยฟุราดานบ้าง แขวนพวกยาเบื่อที่เป็นซองคล้ายซองกาแฟ( เซ็ดอาร์) กระจายไปในแปลง หรือ ถ้ามีคนชำนาญเดินดูทางหนูได้ ใช้กรงดักตามทางเดินก็ได้ผลดีคับ

treererk
*

« ตอบ #623 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 12:33:40 PM »

สวัสดีทุกท่านครับ คือ ผมมีที่พรุอยู่ 15 ไร่ครับกำลังจะยกร่องเพราะที่มันต่ำน้ำขัง
จะปลูกปาล์มครับ แต่ผมไปเจอกับคนในนิคมเขาบอกว่า ถ้ายกร่องแล้วปลูกปาล์มจะยังปลูกไม่ได้ครับเพราะดินข้างใต้มันเปรี้ยวมาก
ต้องยกทิ้งไว้สักปีก่อนแล้วค่อยปลูก คือตอนนี้ผมว่างอยู่ถ้าจะปลูกก็ปลูกหลังจากยกร่องเสร็จครับ ถ้าหลังจากนั้นไม่มีคนปลูกให้
มีใครรู้วิธีแก้ดินเปรี้ยวบ้างไหมครับ หรือรอก้นหลุดแล้วปลูกประมาณนี้ครับ
  ผมอยู่เมืองนราธิวาสครับ กอล์ฟ 0831851917 ขอความรู้ด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ใช้โดโลไมท์คับ ถ้าคิดจะรอสักปีก็ใส่ให้ได้สัก 2-3 รอบ ก่อนปลูกก็ใช้อีก ตอนปลูกก็ต้องปรับเรื่อยๆคับ

หน้า: 1 ... 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 [39] 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 ... 120   ขึ้นบน
  พิมพ์