หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 [32] 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 ... 120   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมปลูกปาล์มน้ำมัน  (อ่าน 778728 ครั้ง)
rungrojj
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #496 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 01:53:10 PM »

อินโดฯเดินหน้าตั้งบริษัทยักษ์ คุมน้ำมันปาล์ม-ยางพารา
รัฐบาลอินโดนีเซียมีแผนควบรวมกิจการรัฐวิสาหกิจที่เกี่ยวข้องกับปาล์มน้ำมันและยางพาราทั่วประเทศเข้าเป็นบริษัทเดียวกัน ตั้งเป็นบริษัทโฮลดิ้งใหญ่ที่สุดในโลกมีสินทรัพย์รวมกันเป็นมูลค่ากว่า 5.6 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ

ดาห์ลัน อิสคาน รัฐมนตรีกิจการรัฐวิสาหกิจของอินโดนีเซียเปิดเผยว่า บริษัทโฮลดิ้งที่จัดตั้งขึ้นใหม่ จะกลายเป็นบริษัทธุรกิจปาล์มน้ำมันและยางพาราที่ใหญ่ที่สุดในโลก มีสินทรัพย์มากกว่า ไซเม ดาร์บี้ ของมาเลเซียและวิลมาร์ของสิงคโปร์

บริษัทใหม่จะใช้ชื่อว่า พีที เปอร์เคบูนัน นูซันทารา ที่ 3 (PT Perkebunan Nusantara III) โดยจะทำหน้าที่เป็นบริษัทแม่ของกิจการรัฐวิสาหกิจที่เกี่ยวข้องกับธุรกิจปาล์มน้ำมันและยางพาราทั่วประเทศ 15 บริษัท ซึ่งเมื่อปี 2554 ที่ผ่านมามีรายได้รวมกันประมาณ 4.45 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ

อินโดนีเซียได้ชื่อว่าเป็นผู้ส่งออกน้ำมันปาล์มรายใหญ่ที่สุดของโลก มีพื้นที่ปลูกปาล์มน้ำมันกระจายอยู่บนเกาะต่าง ๆ กว่า 1,700 เกาะ ทั้งยังเป็นผู้ผลิตยางพาราและกาแฟโรบัสต้ารายใหญ่อันดับสองของโลกอีกด้วย โดยพื้นที่ปลูกปาล์มน้ำมันและยางพาราทั้งหมดอยู่ภายใต้การควบคุมของกิจการรัฐวิสาหกิจที่เกี่ยวข้อง

นักวิเคราะห์ชี้ว่า การควบรวมกิจการรัฐวิสาหกิจด้านปาล์มน้ำมันและยางพาราของอินโดนีเซียครั้งนี้ ไม่ได้ก่อให้เกิดความเปลี่ยนแปลงใด ๆ ในด้านอุปสงค์หรืออุปทานในตลาด หากแต่มีจุดมุ่งหมายเพื่อการระดมทุนในตลาดหลักทรัพย์มากกว่า

มาเลเซียเคยดำเนินการลักษณะเดียวกันนี้มาแล้วเมื่อปี 2551 ที่ผ่านมา ด้วยการควบรวมกิจการรัฐวิสาหกิจที่เกี่ยวข้องกับธุรกิจปาล์มน้ำมันและยางพารา 3 แห่งเข้าด้วยกัน โดยให้อยู่ภายใต้การกำกับดูแลของบริษัทแม่ที่ชื่อ ไซเม ดาร์บี้ (Sime Darby) ซึ่งได้ชื่อว่าเป็นบริษัทปาล์มน้ำมันและยางพาราที่ใหญ่ที่สุดในโลกขณะนั้น

รัฐมนตรีกิจการรัฐวิสาหกิจของอินโดนีเซียกล่าวว่า เบื้องต้นจะนำบริษัทในเครือที่ชื่อ เปอร์เคบูนัน นูซันทารา ที่ 7 เข้าจดทะเบียนขายหุ้นในตลาดหลักทรัพย์เป็นอันดับแรก จากนั้นก็จะผลักดันบริษัทแม่เข้าจดทะเบียนระดมทุนในตลาดหลักทรัพย์เป็นลำดับต่อไป

นักวิเคราะห์ในตลาดหลักทรัพย์กรุงจาการ์ตากล่าวว่า ความเคลื่อนไหวของรัฐบาลอินโดนีเซียครั้งนี้ เป็นการฉวยโอกาสทองในการแปรรูปกิจการรัฐวิสาหกิจเพื่อระดมทุนจากตลาดหลักทรัพย์ หลังจากอินโดนีเซียได้รับการจัดอันดับให้อยู่ในระดับ “น่าลงทุน” เมื่อไม่นานมานี้

ปัจจุบันบริษัท ไซเม ดาร์บี้ ของมาเลเซียมีพื้นที่ปลูกปาล์มอยู่ในครอบครองกว่า 2 แสน 5 หมื่นเฮกแตร์ คิดเป็นมูลค่ากว่า 1 หมื่น 8 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ ขณะที่หลายฝ่ายประมาณกันว่า พีทีพีเอ็น ที่ 3 บริษัทโฮลดิ้งยักษ์ใหญ่ของอินโดนีเซีย จะมีพื้นที่ปลูกปาล์มและยางพาราอยู่ในความครอบครองมากกว่าบริษัท ไซเม ดาร์บี้ ของมาเลเซียอย่างแน่นอน ซึ่งจะเป็นปัจจัยสำคัญที่ดึงดูดความสนใจของนักลงทุนในตลาด

อิสคานคาดการณ์ว่า หลังการควบรวมกิจการแล้ว พีทีพีเอ็น ที่ 3 จะมีผลกำไรจากการประกอบการประมาณ 3.6 ล้านล้านรูเปียห์ ซึ่งจะเป็นอีกปัจจัยหนึ่งที่จะดึงดูดนักลงทุนในตลาดให้สนใจลงทุนกับบริษัทยักษ์ใหญ่ของอินโดนีเซียมากขึ้น ในขณะที่รัฐบาลก็ไม่มีนโยบายที่จะเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ในบริษัทนี้ต่อไปแต่อย่างใด.

ที่มา http://www.manager.co.th/mgrweekly/ViewNews.aspx?NewsID=9550000019026

rungrojj
*

« ตอบ #497 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 01:17:29 PM »

เกษตรจังหวัดมุกดาหารออกเยี่ยมชาวสวนปาล์ม ดูจากรูปมุกดาหารปลูกมาไม่ตำกว่า 5 ปีแล้วนะครับ ก็น่าจะมั่นใจได้ระดับหนึ่งที่เหลืออยู่ที่เจ้าของละ  ยิ้ม

http://www.mukdahan.doae.go.th/mukdoae/index.php/News-Office/%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%A9%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%88%E0%B9%80%E0%B8%A2%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B8%9B%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B9%8C%E0%B8%A1%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%99.html
golf2322
*

« ตอบ #498 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 07:11:49 PM »

เอารูปมาฝากครับ ตอนนี้น้ำมีปัญหาครับ น้ำไม่พอปั๊ม ยิ้มกว้างๆ เลยปั๊มได้แค่หนึ่งชั้น เท่ากับสองปลอกครับ ก็เลยเปิดสองแถวลองดูครับ แถวละสามต้น ต้นละสองรู ใช้สว่านไฟฟ้าแล้วเอามือหมุนกดลงไปนิดหน่อยครับ ท่อเล็กมันอ่อน ก็ถือว่าโอเคครับ วันก่อนลองเปิดสิบแถว แถวละสามต้น ต้นละสองรู น้ำในแท็งก์มีสามชั้นครึ่ง เท่ากับท่อเจ็ดปลอก น้ำพุ่งขึ้นมาเป็นเมตรครับได้ยินเสียงน้ำพุ่งในสวนเราแล้ว ลองหลับตา เหมือนกับเรากำลังเดินป่า แล้วมีเสียงน้ำตกไกลๆ เลยล่ะครับ ชื่นใจดี ยิงฟันยิ้ม ท่อใหญ่ ผมใช้แท่งเหล็กกลม ลนไฟสักครู่ แล้วเอาผ้ารองมือจับด้ามมันแล้วเอาปลายที่แหลมกดลงไปให้ทะลุ และคว้านสักสองสามรอบครับ ท่อมันร้อนเลยขยายตัว แล้วเรารีบเอาวาล์วท่อแยกเล็กเสียบเข้าไปเลยครับ แล้วทีนี้ท่อใหญ่มันจะคืนตัว บีบเอาวาล์วแยกเราสนิทพอดีครับ เท่าที่สังเกตุน้ำก็ไม่รั่วนะครับ แต่แท่งเหล็กต้องหาให้ขนาดเล็กกว่าวาล์วแยกนิดนึงครับ เด๋วมันจะใหญ่เกิน แบบ บังคับกันนิดนึงอ่ะครับ แล้วก็เอาท่อเล็กเสียบ มีอีกอย่างครับที่เคยไปคุยกับเพื่อนพ่อที่ทำสวนมะปราง และแก้วมังกร อยู่เรื่องนี้ ท่านก็เลยให้คำแนะนำว่า ให้น้ำมันถึงกัน ก็คือท่อเล็กแถวที่หนึ่ง ตรงปลายท่อ ไม่ต้องตัดครับ ให้โยงอ้อมมาหลังแถวที่สองจนมาถึงอีกวาล์วแยก แถวที่สองอ่ะครับ ผลที่ได้ก็คือ น้ำออกค่อนข้างจะเสมอกันครับ ต้องขอขอบคุณคุณพ่อ นปท. ตรงนี้ด้วยครับ อีกอย่างครับ แท็งก์น้ำของผมใช้ท่อสี่นิ้วในการต่อซีรี่ส์กันครับ เอาจากด้านล่าง(ก้นแท้งก์) อ่ะครับ แล้วก็ยื่นออกมานิดหน่อยติดวาล์วใหญ่ แล้วก็ลดลงเหลือท่อสามนิ้ว สักสามเมตร และก็ลดเป็นท่อเมนซึ่งผมใช้ท่อห้าสิบมิลลิเมตร ไม่รู้ว่านิ้วครึ่งรึเปล่านะครับ แรงดันมหาศาลครับ และอีกอย่างครับ ก่อนจะทำต้องดูพื้นที่ครับ ผมทำแท้งก์ด้านเกือบบนสุด(หัวสวน) ซึ่งที่ของผมเป็นเหมือนสี่เหลี่ยมผืนผ้าครับ และลาดลงไปทางยาวครับ ก็เลยคิดว่า เจาะน้ำบนที่สูงนี่แหละ และที่ล่างๆ ก็ใช้แรงโน้มถ่วงของโลกเอา ยิ้มกว้างๆ ถ้าสมาชิกท่านใดดูรูปแล้วมีข้อชี้แนะประการใด ก็จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ เพราะผมว่าตอนนี้ผมยังไม่รู้อะไรอีกเยอะครับ เพิ่งมาทำสวนปาล์มได้ปีเจ็ดเดือนนี้แหละครับ ผมขอมอบประสบการณ์ที่ผมได้ทดลองทำมาแชร์ให้เพื่อนๆ สมาชิกทุกท่านครับ และขอขอบคุณทุกท่านที่ได้แชร์ความรู้เป็นไอเดียให้ผมมาก่อนครับ ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 11:17:37 AM โดย golf2322 » บันทึกการเข้า
rungrojj
*

« ตอบ #499 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 02:05:07 PM »

วันเสาร์ที่18 ก.พ.2555 จะมีงานนิทรรศน์การเกี่ยวกับปาล์มน้ำมันที่ศูนย์เอ็มเทคคลอง 13 ตรงที่เป็นโรงงานต้นแบบการหีบปาล์ม เส้นรังสิต-นครนายก นะครับ รายละเอียดไม่ทราบเหมือนกันแต่ว่าจะลองไปดูเหมือนกัน แจ้งข่าวเท่านี้ละครับเผื่อใครอยู่ใกล้แล้วสนใจ มีวันเดียวนะครับ ยิ้มเท่ห์
maikaset
*

« ตอบ #500 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 09:49:26 PM »

ผมจะลงปลูกต้นฝนนี้พันธ์ Felda DxP ขอความรู้เรื่องปลูกด้วยว่าถ้าสมมุติเราลงปลูกด้วยระยะ 5x5 เมตร และพอโตทางใบชนกันเราขุดล้อมย้ายที่ปลูกหรือไม่ก้อตัดทิ้งไปเลย ทุกท่านคิดเห็นเป็นอย่างไร
manoon94
*

« ตอบ #501 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 12:02:31 PM »

ขอผม คอมแพ็คเดลี่ ปลูกมาแล้ว ประมาณ ๓๐ เดือน ระยะปลูก ๘ คูณ ๘ เมตร ตามข้อมูลที่ได้รับมาว่าเป็นระยะที่เหมาะสมสำหรับพันธุ์นี้ ก็คงต้องใช้เวลาพิสูจน์ว่าผลผลิตเป็นอย่างไรในอนาคต เป็นข้อมูลครับ
สรุปแล้วพันธิ์คอมแพ็คเดลี่ตอนนี้ผลผลิตเป็นอย่างไร ระยะ ๘ คูณ ๘ เมตรมันแน่นไปใหม ตอนนี้ปาล์มที่คูณพี่น่าจะอายุ ๔๒ เดือนแล้วนะช่วยเล้าให้ฟังหน่อน ขอบพระคุณล่วงหน้า
witran
*

« ตอบ #502 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 06:22:08 PM »

ถามว่าแน่นไหม ก็ยังกลัวๆอยู่ครับ เพราะเหตุว่า เท่าที่ได้คุยกับมืออาชีพที่ปลูกแถวชุมพร กระบี่ เค้าจะปลูกกัน 9 เมตร แต่ก็เป็นคนละพันธุ์กัน คอมแพคเดลี่ ทาง(ใบ)จะสั้นกว่าครับ ขณะนี้แปลงที่สมบูรณ์ ทาง(ใบ)ถึงกันหมดแล้ว ก็ทะลายใหญ่พอสมควรน่าจะสัก 9 กิโล แต่เฉลี่ยๆน่าจะ 3-5 กิโล ทะลายที่ออกครั้งแรกส่วนใหญ่ที่ออกร้อยละ 90 จะเป็นตัวเมีย แต่เมื่อกระทบแล้ง ทลายต่อไปก็เป็นตัวผู้มากพอสมควร ก็หาวิธีการแก้ไข คือให้น้ำ และปุ๋ย ในภาพรวมไม่ผิดหวังครับ เป็นที่พอใจในระดับหนึ่ง เมื่อเปรียบเทียบกับพันธ์อื่นๆครับ ของผมปลูกจำนวน 2,300 ต้น เลยดูแลไม่ทั่วถึง ถ้ามีน้อยดูน้ำดูปุ๋ยให้เต็มที่ ทลายดกมากครับไม่ผิดหวังแน่นอน ตอนนี้ก็กำลังทำระบบน้ำใหม่ครับ เพื่อให้ปุ๋ยทางน้ำเลย ลดต้นทุน
ป้อม
*

« ตอบ #503 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 02:48:37 PM »

ปาล์มผมอายุ8เดือนเริ่มออกจั่นแล้วครับ พันธุ์เดลี่ คอมแพค

Liked By: chinfak
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2012, 04:12:11 AM โดย ป้อม » บันทึกการเข้า
manoon94
*

« ตอบ #504 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 04:47:13 PM »

ปาล์มผมอายุ8เดือนเริ่มออกจั่นแล้วครับ พันธุ์เดลี่ คอมแพค
ปาล์มคุณป้อมน่าจะรุ่นเดียวกับผมนะครับผมเคยถามคุณเมื่อเดือนที่แล้ว คุณบอกว่ายังไม่ออกจั่น แต่ตอนนี้ออกแล้วดีใจด้วย. ของผมเริ่มมีหลายต้นให้เห็น   ภาพรวมก็คล้ายๆกันแทบไม่แตกต่าง ตอนที่ซื้อพันธิ์มีสองรุ่น รุ่น 230 บาทต้นเล็กและ 200 บาทต่างกันที่ต้นต้นใหญ่ ผมเอาราคา 200 บาทมาเพราะจะได้ประหยัดเงินซื้อที่ r&d แต่ต้นเล็กเท่าที่ดูฟื้นเร็วแต่ผมเอามาปลูกในแปลงผักกับแปลงสับปะรด ตอนนี้ต้นโตใช้ได้ถึงจะแล้งก็ตามเพราะมีนำ้รด แต่ปัญหาหนูกินต้นปาล์มเริ่มระบาดเพราะในป่าสับปะรดมันรก ต้องเอาตาข่ายลวดมาล้อมโคนอีกทีโดนไปหลายต้น แต่ที่แน่ๆ 2-3 ต้นกลับบ้านเก่า ตอนนี้ต้องสั่งพันธิ์มาซ่อมเร็วๆนี้  มาลุ้นดูว่าปลูกปาล์มพันธิ์เดลี่คอมแพคที่ประจวบฯแถว นิคมฯมันจะได้ผลแค่ใหน แถวบ้านถอดใจไปกว่า 90% ไม่ออกและออกดอกตัวผู้เกือบทั้งหมด แต่เป็นพันธิ์อื่นๆ ทุกคนถามทำไมไม่ปลูกยาง ก็คนมันยากจะปลูกปาล์มแต่แถวรังสิตปลูกพันธิ์เดลี่คอมแพคเห็นแล้วน่าชื่นใจเคยพาพี่ชายไปดู ของผมมี 1000 กว่าต้นพี่ชายบอกของแกทำได้ 600 ต้นแบบนี้ก็พอแล้ว
witran
*

« ตอบ #505 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 05:21:49 PM »

คุณมนูญ คุณป้อม ครับพันธ์ คอมแพค เดลี่ ไม่ผิดหวังครับ ออกลูกแน่นอน เดี่ยวผมจะถ่ายมาให้ดูครับ
rungrojj
*

« ตอบ #506 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 01:24:49 PM »

ข่าวเกษตร การให้น้ำในสวนปาล์ม

http://www.ch7.com/news/news_thailand_detail.aspx?c=2&p=8&d=179294
rungrojj
*

« ตอบ #507 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 01:31:08 PM »

ชงพาณิชย์ขอขึ้นราคาน้ำมันปาล์มขวด
Fri, 03/02/2012 - 10:46 | by info
ส่งไปใน FB ของคุณนางวิวรรณ บุณยประทีปรัตน์ เลขาธิการสมาคมปาล์มน้ำมันและน้ำมันปาล์มแห่งประเทศไทย เปิดเผยว่า ขณะนี้สมาคมโรงกลั่นน้ำมันปาล์มได้ทำหนังสือถึงกระทรวงพาณิชย์ให้ทบทวนมาตรการการควบคุมราคาน้ำมันปาล์มขวด ขนาด 1 ลิตร ไว้ที่ขวดละ 42 บาท

ทั้งนี้เนื่องจากเป็นราคาที่ต่ำเกินไปไม่สะท้อนต้นทุนการผลิตจริง เพราะขณะนี้ราคาปาล์มดิบ เปอร์เซ็นต์น้ำมัน 15% ที่หน้าโรงสกัดอยู่ที่กิโลกรัม (ก.ก.) ละ 6.20 บาท หากสกัดเป็นน้ำมันปาล์ม 1 ลิตร ต้องใช้ปาล์มดิบประมาณ 7 ก.ก. หรือคิดเป็นลิตรละประมาณ 43 บาทอยู่แล้ว ซึ่งเป็นราคาที่ยังไม่รวมต้นทุนค่าดำเนินการของโรงสกัด และโรงกลั่น ดังนั้น ราคาน้ำมันปาล์มขวดลิตรละ 42 บาท จึงไม่คุ้มทุนการดำเนินการของโรงสกัดและโรงกลั่น

"ปัญหาที่เสี่ยงจะตามมา คือ น้ำมันปาล์มที่มีอยู่ในประเทศ อาจจะหายวับไปจากตลาด เพราะเมื่อโรงสกัดและโรงกลั่นดำเนินการแล้วไม่คุ้มทุน ก็ไม่มีใครอยากผลิตสินค้ามาขาย เหมือนกับต้นปี 2554 คือ ปริมาณผลผลิตน้ำมันปาล์มมีพอในประเทศ แต่ไม่มีการนำสินค้ามาจำหน่าย ซึ่งเรื่องนี้ทราบจากสมาคมโรงกลั่นน้ำมันปาล์มว่า พยายามแจ้งเหตุการณ์ให้กระทรวงพาณิชย์ทราบหลายครั้งแล้ว ว่าเสี่ยงเกิดปัญหาของขาดตลาด แต่ก็ไม่ได้รับการแก้ไข อาจเป็นเพราะผลปาล์มยังมีราคาดี ไม่มีใครออกมาโวยวาย จึงไม่สนใจติดตามป้องกันปัญหา ข้าราชการก็เป็นแบบนี้" นางวิวรรณกล่าว

อย่างไรก็ตามจะรายงานสถานการณ์ทั้งหมดนี้ให้ที่ประชุมคณะกรรมการนโยบายปาล์มน้ำมันแห่งชาติ (กนป.) ที่มีนายยงยุทธ วิชัยดิษฐ รองนายกรัฐมนตรีและ รมว.มหาดไทย เป็นประธานทราบต่อไป เพราะต้องกำหนดโครงสร้างราคาให้เป็นธรรมและโปร่งใสกับทุกฝ่าย ว่าเกษตรกรจะได้รับกำไรจากการขายผลปาล์มดิบเท่าใด โรงสกัดและโรงกลั่นควรได้รับกำไรที่เหมาะสมอย่างไร และผู้บริโภคควรได้รับรู้ว่าจะต้องจ่ายถูกหรือจ่ายแพงตามการผลิตอย่างไรบ้าง

ที่มา http://www.food-resources.org/news/2/03/12/14888
rungrojj
*

« ตอบ #508 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 01:33:09 PM »

มีผู้เยี่ยมชมจำนวนมาก แต่ข้อมูลใหม่ไม่ค่อยๆมี  ขอเก็บเรื่องเล่าของเพื่อนมาเล่าต่อให้ฟังก็แล้วกัน

ชาวสวนส้มรังสิตไปซื้อที่ปลูกปาล์มกำแพงเพชรผลิตช่วงแรกไม่ดีเท่าไร  ตอนหลังมาได้รับทราบข้อมูลเรื่องการผสมเกสรมา  จึงเริ่มทำการผสมเกษรตั้งแต่เดือนพฤศจิกายน 2554 เป็นต้นมา ปัจจุบันดอกตัวเมียที่ผสมเริ่มติดทะลายจนเต็มคอแล้ว

แล้วก็แบบเดียวกันที่ทุ่งรังสิตมีปาล์ม 700 กว่าต้นเคยตัดได้รอบละ 4-6 ตันก็เริ่มทำการผสมเกสรเมื่อช่วง5-6เดือนก่อนหน้าปรากฎว่ารอบล่าสุด ตัดได้ 24 ตัน ใช้วิจารณญานนะครับเป็นเรื่องเล่าไม่เชื่อก็ลองดูก่อนไม่เสียหาย ที่เพิ่มอาจจะเกิดจากทั้งสองปัจจัยคือการช่วยผสมเกษรทำให้จำนวนดอกเกิดการผสมมากขึ้น ขณะเดียวกันอายุที่เพิ่มขึ้นก็ทำให้ทลายใหญ่ขึ้นด้วย

เก็บมาฝากเท่านี้ก่อนครับ
manoon94
*

« ตอบ #509 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 07:27:44 AM »

พี่ๆครับปาล์มผมมันเป็นน่าจะเป็นโรคนะครับ  แรกๆเป็นแคซีกเดียว  ตอนนี้มันเป็นทั้งตันครับ เป็นอาการขาดแมกนีเซียมหร์อเปล่าช่วยกันแนะนำขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

เป็นมันอยู่ต้นเดียว  ไม่รู้ว่าต้นอื่นๆจะเป็นตามมา

Liked By: chinfak
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2012, 07:13:01 AM โดย manoon94 » บันทึกการเข้า
samchoo
*

« ตอบ #510 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 02:15:37 PM »

กำลังจะปลูกปาล์มที่ อ.แวงใหญ่ ขอนแก่น ขอคำปรึกษาด้วยครับ
1.ใช้พันธุ์ ซีหราด เหมาะสมหรือไม่ครับราคาประมาณ 160 บาท/ต้น,พันธุ์ที่เหมาะกับภาคอีสานคือพันธุ์อะไรครับ
2.พื้นที่เป็นที่นาปัจจุบันทำนาปีปลูกข้าวหอมมะลิ ช่วงเดือน พ.ค-พ.ย ในที่นายังมีน้ำขังบ้าง เดือน ธ.ค-พ.ค น้ำแห้งเนื่องจากเข้าหน้าแล้ง
3.ลักษณะดินเป็นดินเหนียวปนดินร่วนลองขุดลงไปทีความลึกประมาณ 1ม.ไม่เจอน้ำแต่ดินมีความชื้น(ขุดเดือนเม.ย)
4.ผลผลิตข้าวหอมมะลิประมาณ 5ตันกว่าต่อที่ 11ไร่ ถ้าปีไหนไม่แห้งแล้งมาก
5.จะใช้วิธีไถด้วยจานสามแล้วใช้จานเจ็ดซ้ำแล้วยกร่องให้เป็นร่อง หรือจะใช้แบคโฮตักดินขึ้นทำเป็นร่อง แบบไหนเหมาะสมครับ
6.ช่วงหน้าแล้งต้องมีการให้น้ำหรือไม่ครับ
7.สถานที่รับซื้อภายในอีก 4ปีข้างหน้า(2559)จะมีโรงงานเปิดใกล้ๆกับ อ.แวงใหญ่ จ.ขอนแก่นหรือไม่ หรือสถานที่รับซื้อ
ปาล์มในปัจุบันที่ใกล้กับ อ.แวงใหญ่ จ.ขอนแก่น มีที่ใดบ้างครับ

yanmar
*

« ตอบ #511 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 04:10:21 PM »

พี่ๆครับปาล์มผมมันเป็นน่าจะเป็นโรคนะครับ  แรกๆเป็นแคซีกเดียว  ตอนนี้มันเป็นทั้งตันครับ เป็นอาการขาดแมกนีเซียมหร์อเปล่าช่วยกันแนะนำขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

เป็นมันอยู่ต้นเดียว  ไม่รู้ว่าต้นอื่นๆจะเป็นตามมา

อาการผิดปกติภายในพันธุกรรม ขุดทิ้งเปลี่ยนต้นใหม่ไปเลยครับ  แก้ไม่หาย
หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 [32] 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 ... 120   ขึ้นบน
  พิมพ์