หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 ... 120   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมปลูกปาล์มน้ำมัน  (อ่าน 793024 ครั้ง)
เตชธร
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #480 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 12:52:51 AM »

ขอบคุณอีกครั้งครับคุณtomy เหมือนที่ว่าแหละครับอยู่ที่ความพร้อมของแต่ละคน ผมโชคดีที่ได้พันธุ์ปาล์มที่มีคุณภาพพอควร แต่คนที่ไม่รู้เรื่องเนี่ยน่าเป็นห่วงผมนั่งคุยกับคุณลุงที่แกทำสวนมานาน แกบอกว่าหลายคนโดนพันธุ์ไม่ดีเข้าเลยต้องไถและกลบต้นเก่าทิ้ง ผมว่าทุกเรื่องเราต้องศึกษาให้เข้าใจมากกว่าทำตามคนอื่น โดยเฉพาะเรื่องสวนผมว่าละเอียดอ่อนพอสมควร บางครั้งตามกระแสที่โดนสร้างแบบผิดก็ลำบาก ผมก็อ่านของอาจารย์ธีระอยู่เหมือนกันครับ ผมอยู่ที่มอ.แต่ไม่เคยได้ไปพูดคุยจริงๆสักครั้งเลยครับ ได้แต่อ่านพออ่านก็สงสัยเลยต้องหาคำตอบแถวนี้อยู่ครับ การเก็บทางใบวิเคราะห์ตอนนี้ก็คิดหนักพอสมควรครับที่ผมมันเป็นที่หุบเหวลำบากพอดูที่จะสุ่มตัวอย่างที่จะได้แทนตัวอย่างทั้งหมด ราคาที่นี่ก็พอสมควร เลยอาศัยว่าต้องไปคุมเองทุกอย่างเยอะขึ้น เลยปล่อยๆไปก่อน แต่ยังคิดอยู่เหมือนกันครับ แค่เปิดประเด็นถึงปัญหาบ้างเผื่อใครบางคนคิดปลูกมีคนบอกว่าดีได้กลับเอาไปคิดครับ อย่าให้เหมือนผมอีก ตอนนี้พอเริ่มทำจริงจังขึ้นเริ่มเข้าใจขึ้นครับ เรื่องน้ำหมักทำเองครับพอดีญาติที่สนิทแกทำของแกเลยให้ใช้ฟรีลดค่าใช้จ่ายเยอะครับ ถ้าคุณtomyหรือสมาชิกท่านอื่นๆมีอะไรชี้แนะพร้อมรับฟังครับ

ขอบคุณครับ

เตชธร
*

« ตอบ #481 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 01:04:22 AM »

ออขอถามสักนิดครับ คือในหนังสือส่วนใหญ่บอกมากว้างพอสมควรนอกจากอาจารย์ธีระพงษ์แล้วยังมีของคนอื่นหรือเปล่าครับเพื่อที่จะได้มีแหล่งข้อมูลหลายรูปแบบครับ ผลงานวิจัยต่างเรื่องปาล์มหาได้จากไหนบ้างครับ
yanmar
*

« ตอบ #482 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 09:02:17 PM »

อ.ธีระพงษ์ไม่ค่อยเก่ง

อ.สำเนา หรืออ.ศรุตเก่งกว่า  แต่คนเก่งๆ ไม่เขียนตำรา
witran
*

« ตอบ #483 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 02:35:54 PM »

จะฝั่งท่อ พีอี ในสวนปาล์มอายุปาล์มประมาณ 3 ปีเศษแล้ว ตามแนวที่ปลูกอยากทราบเครื่องที่ใช้ในการขุดฝั่งใช้เครื่องมืออะไรกันครับ ควรจะฝังลึกเท่าไหร่ ทำระบบน้ำหยด เคยเดินลอยไว้ปรากฏว่ารถตัดหญ้าเหยียบเสียหาย
bas
*

« ตอบ #484 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 10:12:38 PM »

พี่ๆท่านใดทราบ รบกวนด้วยครับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร ใบปาล์มถึงมีรูอย่างนี้ครับ ไม่รู้ว่าแล้ง หรือ โดนแมลงจัดการ

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 10:19:42 PM โดย bas » บันทึกการเข้า
สวนผสม 3 พอ
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #485 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 03:41:45 PM »

พี่ๆท่านใดทราบ รบกวนด้วยครับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร ใบปาล์มถึงมีรูอย่างนี้ครับ ไม่รู้ว่าแล้ง หรือ โดนแมลงจัดการ

น่าจะเป็นด้วงกุหลาบครับ

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
bas
*

« ตอบ #486 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 09:27:15 PM »

น่าจะเป็นด้วงกุหลาบครับ
แล้วมีวิธีกำจัดเจ้าด้วงกุหลาบนี้ยังไงบ้างครับ ใช้ยาอะไรดีครับ
POONSAK
*

« ตอบ #487 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 08:44:27 AM »

ผมปลูกปาล์มน้ำมัน ที่เชียงราย พันธ์ุซีหราด ขึ้นดีมาก ทนแล้งได้ดี แต่ยังไม่ได้ผลผลิตเลย เพราะต้นยังหนุ่ม อายุประมาณ 15 เดือน ต้องขอบอกก่อนว่าผมเป็นเกษตรกรมือใหม่ เรียนรู้กับผู้ที่เคยปลูกมา และก็เอามาทดลองปลูกดู
มีการใส่ปุ๋ยตามตารางแนะนำทุกอย่าง และอยากจะแหลกเปลี่ยน กับประสบการณ์ กับคนที่มีประสบการณ์ กรุนาแนะนำผมได้นะครับ
  และกำลังจะปลูกยางพารา ขอคำแนะนำ จากผู้ที่มีประสบการณ์ ด้วย

สมาชิกมือใหม่
เตชธร
*

« ตอบ #488 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 08:38:39 PM »

ใครทำระบบน้ำหยดในสวนปาล์มบ้างครับช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ ตอนนี้คิดจะน้ำหยดแบบง่ายๆอยู่ครับ
manoon94
*

« ตอบ #489 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 09:36:56 AM »

เมื่อเร็วๆนี้ได้ไปเจอลุง่ทานหนึ่งได้คุยเรื่องทำน้ำหยดในสวนปาล์มน้ำมัน แต่ก่อนหน้านี้เคยคุยเรื่องระบบน้ำอยู่บ้าง ลุงแนะนำว่าอย่าทำระบบน้ำหยดในสวนปาล์ม ลุงได้ทำแล้วและลงทุนสร้างแทงค์น้ำหมดไปหลายเงิน ปรากฎว่ามันหยดแล้วความชื้นมันไม่พอ ตอนนี้ต้องรื้อระบบเป็นระบบสปริงเกอร์แทนลุงคุยให้ฟังว่า ปาล์มมันใช้น้ำเยอะมาก ต้องรดน้ำให้มันชื้นชนิดมีตระไคร่ขึ้นเขียว. ผมเองได้เริ่มวางระบบน้ำตั่งแต่เริ่มปลูก ที่ผ่านมามีปัญหาบ้างพอจะเล่าให้ฟังได้บ้าง ที่ผ่านมา จ.ประจวบฯมันแล้งสุดๆเลย ต้องเอาแบคโคมาขุดบ่อให้ลึกกว่าเดิม ปัญหาน้ำท่วมท่อพีอีขาดตลาด แต่ปัจจุบันมีแล้ว  แรงงานที่ว่างระบบ ค่าใช้จ่ายและต้นทุนที่สูงขึ้นมาก และที่สำคัญต้องมีระบบไฟฟ้า ถ้าใช้เครื่องเติมน้ำมันไม่คุ้ม และได้รดน้ำ 3 วันรดที่หนึ่ง ผมใช้ท่อพีอีขนาด 20 ม.ม ต่อไปที่ต้นปาล์มไม่เกิน 5 ต้นเพราะอนาคต้นปาล์มหนึ่งต้นจะต้องมีหัวสปริงเกอร์ 180 ํ สองถึงสามหัวแต่ปัจจุบันใชสปริงเกอร์แบบ 360 ํ หนึ่งต้นต่อหนึ่งหัว ท่อเมนผมใช้ 2"  ปั้ม 3" 3แรง สวนมีปาล์ม 1000 กว่าต้น อนาคตคงต้องใช้ปั้มเพิ่ม 1-2 ตัว ปัจจุบันพื้นที่เกือบทังหมดให้คนในท้องที่ปลูกผักและสัปปะรดอยู่ ผมเองไม่ใด้เก่งอะไรนะครับส่วนใหญ่ผมจะขับรถไปดูสวนต่างๆพูดคุยกับเจ้าของสวน ประเภท เน้นดูงานแล้วเอามาต่อยอด มี่อะไรจะแนะนำผมยินดีรับฟังเสมอ ปัจจุบันปลูกปาล์มพันธุ์ เดลี่คอมแพคอายุ 8 เดือนและเรี่มออกเกสรแล้ว และขอเป็นสมาชิกชมรมปาล์มน้ำมันด้วยคน ขอขอบคุณเวบมาสเตอร์สำหรับพื้นที่นี้ด้วย

Liked By: เตชธร
น้าหริ
*

« ตอบ #490 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 12:32:13 PM »

ขอศึกษาครับ ยิ้มเท่ห์

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
golf2322
*

« ตอบ #491 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 03:12:02 PM »

ผมก็ปลูกปาล์มสี่ร้อยกว่าต้นครับ แต่ปีเมื่อกี๊น้ำท่วมตายไปร้อยกว่าต้น ลองทำระบบน้ำหยดแบบง่ายๆ ดูครับ ได้ไอเดียดีๆ จากเวปนี้เยอะครับ แล้วก็นำไปปรับแต่งนั่นนี่ และก็ถามกับชาวสวนต่างๆ ในการจัดการระบบน้ำ ก็เลยทำเสร็จ เป็นระยะร้อยเมตรแรก(ลองดูก่อน เด๋วเจ็บเยอะถ้าทำทีเดียว) พรุ่งนี้จะออกไปสูบน้ำใส่แท้งก์และจะถ่ายรูปการทำน้ำหยดมาให้ดูครับ ก็ได้ผลเกินคาดครับผม ขอนำประสบการณ์ที่ได้ลองทำกลับคืนสู่เวปดีๆ แบบนี้ครับ ท่านใดมีวิธีอะไรที่ทำแล้วได้ผล ก็นำมาแชร์กันนะครับ สำหรับผู้ไม่รู้มันเป็นสิ่งที่มีค่าที่สุดครับ ผมเคยเป็นมาก่อนครับ ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: เตชธร
witran
*

« ตอบ #492 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 05:00:48 PM »

ผม ปลูกเดลี่คอมแพคเหมือนกัน ก็ทำระบบน้ำหยด ใช้ท่อเมน 3 นิ้ว แขนงใช้เป็นพีอี 6 หุน ยาว 200 เมตร พาดผ่านต้นปาล์มตามแถว ใช้วิธีเจาะ ให้น้ำพุ่งเอง ไม่ลงทุนซื้อหัวหยด หรือสปริงเกอร์ อยากให้น้ำออกมากๆก็เจาะหลายรูหน่อย และคำนวณเอาว่าชั่วโมงหนึ่งได้น้ำเท่าไหร่ต่อต้นอย่างที่เราพอใจ  แปลงใหญ่ท่อเมนจากแหล่งน้ำยาวประมาณ  600 เมตร วางไว้หัวแปลงต่อท่อแขนงยาว 200 เมตร รวม 50 แถวๆหนึ่งได้ 25 ต้น น้ำออกปริมาณใช้ได้ทุกต้น จะได้น้ำทุกต้นหรือไม่อยู่ที่ท่อลำเลียงน้ำต้องใหญ่ และแหล่งน้ำที่จ่ายต้องอยู่สูงอย่างน้อยสัก 6 เมตร แต่ถ้าได้ 10 เมตรเพื่อให้ได้แรงดันสัก 1 บาร์ก็สวยกำลังดี ปัญหาที่พบและกำลังแก้ไขคือ ไม่ได้ฝังท่อพีอี เจอแดดกรอบหมดครับ และพอตัดหญ้า พม่า รามัญ เล่นเหมารวมไปด้วย ทำให้ขาดเสียหาย ท่านที่เพิ่มปลูกใหม่ฝังตั้งแต่เริ่มปลูกเลยครับ รับรองว่าได้ผลแน่นอนครับ เป็นวิธีที่ประหยัดที่สุด แต่ถังเก็บน้ำซิแพงเอาเรื่องเหมือนกับ แต่ปาล์มกับน้ำเป็นของคู่กัน ต้องลงทุนเพิ่มเรื่องน้ำ หากไม่มีแหล่งน้ำธรรมชาติ หากขาดน้ำน้องปาล์มจะแปลงเพศเป็นตัวผู้หมด ประโยชน์จากทำระบบน้ำทางท่อ สามารถให้ปุ๋ยได้ประหยัดแรงงานได้มากโขครับ เป็นกำลังใจให้ตัวเองและท่านเจ้าของสวนปาล์มครับ   

Liked By: chinfak
yanmar
*

« ตอบ #493 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 08:37:41 PM »

บ.ไทยอีสเทิร์นปาล์ม จ.ชลบุรี จัดอบรมการจัดการสวนปาล์มน้ำมันและการตัดแต่งทางใบ ในวันที่ 15 ก.พ.55 ตั้งแต่เวลา 8.00 - 16.00 น. สนใจติดต่อที่บริษัทได้เลยครับ
ป้อม
*

« ตอบ #494 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 12:21:05 AM »

ผมปลูกเดลี่คอมแพค ของแม่โจ้ชุมพร อายุปลูก8เดือน  ที่ บ.ทุ่งมะเซอย่อ อ.ไทรโยค จ.กาญจนบุรี ครับ ทำระบบน้ำหยดตั้งแต่เริ่มปลูกเลยครับ ใช้ท่อเมน2นิ้วฝังดินระยะทาง100ม.ในแปลง และต่อจากท่อน้ำหลักของหมู่บ้าน ห่างระยะทาง50ม.ใช้ท่อแขนง pe25 ฝังดินระยะ180ม.ต่อแถว มีทั้งหมด13แถว รวมแล้วมี250ต้น แล้วต่อท่อไมโครกับหัวหยด  ผมให้น้ำทีละครึ่งแปลง คือ7แถว กับ6แถว แต่ในไร่ของผมยังไม่มีบ่อน้ำและแท้งเก็บน้ำ ตอนนี้ใช้น้ำจากอ่างเก็บน้ำในหมู่บ้านต่อจากท่อเมนหลักต่อตรงเข้าท่อเมนในไร่ไม่ต้องใช้ปั้มน้ำเพราะน้ำมาจากอ่างเก็บน้ำไหลแรงพอควร คือเปิดน้ำจากท่อเมน2นิ้วที่ระยะ150ม.น้ำไหลจากท่อพุ่งออกไปเกือบ 2ม. ผมใช้ท่อเมน2นิ้วทั้งหมด38เส้น ท่อpe25 ทั้งหมด17ม้วน  ท่อไมโคร อีก3ม้วน หัวน้ำหยด250หัว ครับ
เตชธร
*

« ตอบ #495 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 12:37:32 PM »

ขอบคุณความคิดและประสบการณ์ดีๆครับ คือปัญหาที่ผมคิดแก้ไม่ได้ตอนนี้คงเป็นการใช้วัสดุในการทำน้ำหยดและแปลนการวางท่อครับ คือที่ของผมมันเป็นที่เนินผสมกับห้วยมันลุ่มๆดอนๆครับ พอจะฝังท่อก็ลำบากไม่ฝังก็กลัวแดดและเครื่องตัดหญ้าเลยยังคิดไม่ตกเลยครับ จะใช้ขวดน้ำขนาด1.5ลิตรมันน้อยไปสำหรับการต้องการน้ำสำหรับปาล์ม แต่ก็คิดไว้ไม่รู้จะถูกหรือเปล่าหรือคุ้มไม่คุ้มก็ไม่รู้ครับ คือลงทุนไปหนึ่งพันบาท ทำน้ำหยดอย่างง่ายกะไว้ว่าจะผสมปุ๋ยในขวดน้ำหยดเป็นการให้ปุ๋ยแทนในตัวจุดประสงค์หลัก ก็ได้ต้นละขวดพันกว่าต้น ใส่สักดือนละครั้งแต่อัตราผสมน้ำกับปุ๋ยยังไม่คำนวณ แล้วจะใช้รถบบรรทุกถัง1000ลิตรเติมน้ำในถัง200ลิตรเป็นจุดๆ แล้วใช้เครื่องสูบน้ำ5.5แรง สองตัวรดน้ำแต่ละจุด ทำแบบนี้สักเดือนละครั้งไม่รู้จะได้ผลผลิตดีขึ้นหรือเปล่า ถ้าใครมีความคิดดีเสนอพร้อมรับฟังครับ อุปสรรคหลักตอนนี้คือพื้นที่มันเป็นที่ลุ่มๆดอนๆครับ ทำให้ปาล์มขาดน้ำพอสมควรแม้ฝนจะตกแต่ไหลเร็วครับ ใครมีระบบน้ำดีช่วยบอกด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 ... 120   ขึ้นบน
  พิมพ์