หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 ... 120   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมปลูกปาล์มน้ำมัน  (อ่าน 789405 ครั้ง)
tomy
@Kasetporpeang
เกษตรกรมือใหม่
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #464 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 09:01:50 AM »

ลังเล ลังเล ลังเล ฝนตกน้ำท่วมสวนปาล์มอีกแล้ว

ท่วมวันเดียว เดี๋ยวก้ไปครับ

พระเจ้าท่านรดน้ำปาล์มให้ ครับ

ทะลายจะได้เค็มคอ มีน้ำหนัก รับทรัพย์ ครับพี่

Prasart
*

« ตอบ #465 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 10:07:19 AM »

ผมอยู่ จ.สุรินทร์ ครับ อยางปลูก ปาล์ม สัก 10 ต้น ไว้หีบ ทำไบโอดีเซลใช้เองที่บ้าน
อยากให้ช่วยแนะนำ พันธุ์ให้หน่อยครับ  10 ต้นน่าจะไม่ยากสำหรับการรดน้ำ  อยากได้พันธ์ ที่ให้ผลผลิตเร็ว อะครับ

eak9999
*

« ตอบ #466 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 04:47:42 PM »

ผมอยู่กาฬสินธุ์ต้องการปลูกปาล์มแต่ไม่มีข้อมูลเรื่องปาล์ม ผมจะปลูกพันธุ์ Felda DxP Yangambi  เหมาะไหมคับ
แถวกาฬสินธุ์มี่ที่รับซื้อปาล์มไหมคับ
tomy
*

« ตอบ #467 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 12:12:37 AM »

ผมอยู่ จ.สุรินทร์ ครับ อยางปลูก ปาล์ม สัก 10 ต้น ไว้หีบ ทำไบโอดีเซลใช้เองที่บ้าน
อยากให้ช่วยแนะนำ พันธุ์ให้หน่อยครับ  10 ต้นน่าจะไม่ยากสำหรับการรดน้ำ  อยากได้พันธ์ ที่ให้ผลผลิตเร็ว อะครับ

ปลูก สิบต้น ก็ปลูก สิบ สายพันธ์เลยสิครับ จะได้รู้ความแตกต่าง

ยังไงผลผลิตเร็วสุด ก็ แค่ 24 เดือน แต่คนทำปาล์มเราจะไม่หวังตรงนี้ เรารอวันหน้า ซึ่งจะได้มากกว่า

ระยะแรก ให้แทงช่อดอกทิ้งเลย เพื่อให้ปาล์มบำรุงต้นให้สมบูรณ์ สะโพกผายใหญ่ พร้อมที่จะให้ลูก
ราวปีที่ 4-5 เราถึงจะไว้ดอก ลูกที่ออกมาจะใหญ่ ทลายสมบูรณ์

phanom.s
*

« ตอบ #468 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 04:09:43 PM »

ขอสมัครสมาชิกด้วยครับ  ปลูกปาล์มอยู่ประมาณ 10ไร่ที่ อ.พนมสารคาม จ.ฉะเชิงเทราครับ
เตชธร
*

« ตอบ #469 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 11:01:41 PM »

สวัสดีครับคุณtomy ไม่ทราบว่าคุณtomyมีการวางแผนสวนอย่างไรครับ ไม่ว่าค่าใช้จ่าย ค่าปุ๋ยและเวลาการลงดูแลพื้นที่ เพราะตอนนี้สวนผมก็เก็บผลผลิตปีที่2แล้ว แต่ในสายตาผมมันยังขาดระบบยังไงไม่รู้ดูมันเหนื่อยๆ เพราะมีเวลาไปดูแค่เสาร์อาทิตย์ ผลผลิตก็ไม่ได้เท่าที่ควร ปาล์มเฉลี่ยต่อรอบควรได้สักเท่าไร่ต่อไร่ครับ แต่ที่ผมเห็นชัดตอนนี้มันมีผลผลิตลดลงตอนช่วงปลายปี ปีนี้เลยจะลองวิธีการใส่ปุ๋ยที่คุ้มที่สุด สวนปาล์มตอนนี้รู้สึกว่าขาดแรงงาน ไม่ทราบคุณtomy เจอปัญหานี้หรือป่าวครับ  เหมือนยากจะทำทีมดูแลสวนขึ้นมาเองเลยครับ แต่คนหายากสุดๆ กะว่าจะเอาข้อมูลที่มีมานั่งวิเคราะห์กันแต่คนอื่นมุมมองต่างกันพูดยากจริงๆเลยครับ เลยกะหาความรู็คร่าวๆให้มีข้ออ้างอิงบ้างเค้าได้ไม่มองเป็นเด็กเกินไป รบกวนช่วยเล่าระบบสวนคร่าวๆให้ฟังหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
tomy
*

« ตอบ #470 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 10:43:29 PM »

สวัสดีครับคุณtomy ไม่ทราบว่าคุณtomyมีการวางแผนสวนอย่างไรครับ ไม่ว่าค่าใช้จ่าย ค่าปุ๋ยและเวลาการลงดูแลพื้นที่ เพราะตอนนี้สวนผมก็เก็บผลผลิตปีที่2แล้ว แต่ในสายตาผมมันยังขาดระบบยังไงไม่รู้ดูมันเหนื่อยๆ เพราะมีเวลาไปดูแค่เสาร์อาทิตย์ ผลผลิตก็ไม่ได้เท่าที่ควร ปาล์มเฉลี่ยต่อรอบควรได้สักเท่าไร่ต่อไร่ครับ แต่ที่ผมเห็นชัดตอนนี้มันมีผลผลิตลดลงตอนช่วงปลายปี ปีนี้เลยจะลองวิธีการใส่ปุ๋ยที่คุ้มที่สุด สวนปาล์มตอนนี้รู้สึกว่าขาดแรงงาน ไม่ทราบคุณtomy เจอปัญหานี้หรือป่าวครับ  เหมือนยากจะทำทีมดูแลสวนขึ้นมาเองเลยครับ แต่คนหายากสุดๆ กะว่าจะเอาข้อมูลที่มีมานั่งวิเคราะห์กันแต่คนอื่นมุมมองต่างกันพูดยากจริงๆเลยครับ เลยกะหาความรู็คร่าวๆให้มีข้ออ้างอิงบ้างเค้าได้ไม่มองเป็นเด็กเกินไป รบกวนช่วยเล่าระบบสวนคร่าวๆให้ฟังหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

ผมไม่มีระบบ อะไรเลยครับ ไม่ได้ ทำเป็นอาชีพหลักครับ ว่าง ก็ เข้าไปดู ส่วนใหญ่ อาทิตย์ ละครั้ง ครับ

ที่สวนจะมีคนงานคอยตัด ปาล์มอยู่ ๑ คน ตัด ไปเรื่อยๆ ครับ

ปาล์มจะคิดผลผลิต เป็น ตัน/ไร่/ปีครับ  ถ้าต้นพันธ์ใหม่ น้ำดี ปุ๋ยไม่ขาด ๖ ตันขึ้น ตามเขาโฆษณา

สรุปสุดท้าย อยู่ที่ เราครับ ไม่ว่า จะเป็นเวลา ความเอาใจใส่ ต่างๆ ลอง เดินสายกลาง  หาจุด ที่เราคุมได้ครับ
เตชธร
*

« ตอบ #471 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 11:34:33 PM »

ขอบคุณครับคุณtomy ขอแลกเปลี่ยนอีกนิดครับ ตอนที่คุณtomy เคยบอกว่าถ้าใส่ปุ๋ยเข้มเกินไปพอเวลาให้ปุ๋ยทางใบใบจะเหี่ยวหรือไหม้ได้ผมเลยคิดที่จะลองเอาแม่ปุ๋ยซึ่งมันมีเหลืออยู่ที่บ้านญาติกระสอบนึงซึ่งเป็นสูตร 46-0-0 มาใช้เพื่อฉีดหญ้าดูครับ ประกอบกับมีญาติที่ทำน้ำชีวะภาพให้ผมแนะนำมาอีกทีซึ่งแลกเปลี่ยนกับแกเรื่องนี้  เลยกะจะลองผสมน้ำ20ลิตร น้ำหมัก5ลิตร ปุ๋ย5กก. มาฉีดหญ้าดูครับผมลองฉีดดูแล้วหญ้าใบเริ่มหยิกและเหลือง แต่เสียดายได้สามวันฝนตกไม่รู้ผลเป็นอย่างไรต่อบ้าง ว่าเสาร์อาทิตย์นี้กับจากมหาลัยตามผลสักหน่อย ถ้ามันได้ผลกะว่าจะผสม0-0-60แทนครับ ถ้าได้ต้องลองคำนวณค่าใช้จ่ายดูว่าจะคุ้มกับจ้างคนตัดหรือป่าว  คือความคิดของผมถ้าหญ้าตายด้วยได้ปุ๋ยด้วยคงจะดีทำทีเดียวได้สองอย่าง  แต่คงต้องระวังเรื่องโดนใบปาล์มครับเหมือนที่คุณtomyบอก เดี๋ยวเสียหาย ไม่ทราบว่าคุณtomy หรือสมาชิกท่านอื่นมีอะไรแนะนำไหมครับ   

ขอบคุณครับ

Liked By: tomy
tomy
*

« ตอบ #472 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 08:30:34 PM »

ขอบคุณครับคุณtomy ขอแลกเปลี่ยนอีกนิดครับ ตอนที่คุณtomy เคยบอกว่าถ้าใส่ปุ๋ยเข้มเกินไปพอเวลาให้ปุ๋ยทางใบใบจะเหี่ยวหรือไหม้ได้ผมเลยคิดที่จะลองเอาแม่ปุ๋ยซึ่งมันมีเหลืออยู่ที่บ้านญาติกระสอบนึงซึ่งเป็นสูตร 46-0-0 มาใช้เพื่อฉีดหญ้าดูครับ ประกอบกับมีญาติที่ทำน้ำชีวะภาพให้ผมแนะนำมาอีกทีซึ่งแลกเปลี่ยนกับแกเรื่องนี้  เลยกะจะลองผสมน้ำ20ลิตร น้ำหมัก5ลิตร ปุ๋ย5กก. มาฉีดหญ้าดูครับผมลองฉีดดูแล้วหญ้าใบเริ่มหยิกและเหลือง แต่เสียดายได้สามวันฝนตกไม่รู้ผลเป็นอย่างไรต่อบ้าง ว่าเสาร์อาทิตย์นี้กับจากมหาลัยตามผลสักหน่อย ถ้ามันได้ผลกะว่าจะผสม0-0-60แทนครับ ถ้าได้ต้องลองคำนวณค่าใช้จ่ายดูว่าจะคุ้มกับจ้างคนตัดหรือป่าว  คือความคิดของผมถ้าหญ้าตายด้วยได้ปุ๋ยด้วยคงจะดีทำทีเดียวได้สองอย่าง  แต่คงต้องระวังเรื่องโดนใบปาล์มครับเหมือนที่คุณtomyบอก เดี๋ยวเสียหาย ไม่ทราบว่าคุณtomy หรือสมาชิกท่านอื่นมีอะไรแนะนำไหมครับ   

ขอบคุณครับ
แบบนี้ คือ ยาฆ่าหญ้าแบบ เผาไหม้ จะต้องฉีดตอนแดดแรงๆ เผาให้ใบไหม้

ส่วนว่าจะให้ปุ๋ยด้วย กลัว ว่า ตกพื้นแล้วไม่มีน้ำละลาย จะถูกแดดเผาหายไปในอากาศ

ว่าแต่ไม่ลองไม่รู้ครับ  สนับสนุนให้ทดลอง ครับ
เตชธร
*

« ตอบ #473 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 09:03:27 PM »

ขอบคุณครับคุณ tomy
Prasart
*

« ตอบ #474 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 04:58:02 PM »

ปลูก สิบต้น ก็ปลูก สิบ สายพันธ์เลยสิครับ จะได้รู้ความแตกต่าง

ยังไงผลผลิตเร็วสุด ก็ แค่ 24 เดือน แต่คนทำปาล์มเราจะไม่หวังตรงนี้ เรารอวันหน้า ซึ่งจะได้มากกว่า

ระยะแรก ให้แทงช่อดอกทิ้งเลย เพื่อให้ปาล์มบำรุงต้นให้สมบูรณ์ สะโพกผายใหญ่ พร้อมที่จะให้ลูก
ราวปีที่ 4-5 เราถึงจะไว้ดอก ลูกที่ออกมาจะใหญ่ ทลายสมบูรณ์

ขอบคุณครับ ก็น่าจะถูกของ tomy ผมไม่ได้หวังทางการค้า พันธุ์อะไรก็ได้ ทำใช้เองนี่นา
พอดีมีเพือนอยู่ภาคใต้หลายคน จะให้เขาเอามาให้ สัก 10 ต้น จากแถวๆ สุราษธาณี
teerapol.s
*

« ตอบ #475 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 04:20:23 PM »

อยากได้รายชื่อบริษัท ที่รับสร้างโรงงานสกัดน้ำมัน พืช ปาล์ใ หรือ รำ   ไม่ทราบว่าพอจะมีท่านใดแนะนำได้บ้างไหมครับ ขอบคุณมากครับ ^^
palmdeedee
*

« ตอบ #476 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 07:39:57 PM »

ข้อมูลปาล์มที่ผมรวบรวมจากการสอบถาม และ เอกสารต่าง ๆครับ
เท่าที่ทราบพวกยาที่เป็นประเภทดูดซึมไม่ควรใช้เด็ดขาดครับ
palmdeedee
*

« ตอบ #477 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 07:44:12 PM »

ข้อมูล ครับ http://palmdeedee.blogspot.com
เตชธร
*

« ตอบ #478 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 08:54:54 PM »

อยากถามทิศทางการปลูกปาล์มน้ำมันหน่อยครับคือจากการที่ผมมีสวนปาล์มน้ำมัน แต่ทางบ้านไม่ได้มีอาชีพการเกษตรเป็นหลักครับ การปลูกปาล์มนั้นตอนแรกบ้านผมก็ปลูกตามประสาคนไม่รู้เรื่องเท่าไรคนนั้นบอกอย่างนี้คนนี้ก็บอกอย่างนี้ถึงแม้อ่านเอกสารต่างๆก็ไม่ได้เข้าใจสักเท่าไร  ทำให้การปลูกปาล์มน้ำมันพอเริ่มได้ผลผลิตเริ่มรู้เลยครับว่ามันไม่ใช่ง่ายเหมือนคนหลายคนพูดกัน เค้าบอกว่าปลูกไม่ต้องดูแลมาก จริงครับที่ไม่ต้องดูแลมาก แต่สิ่งที่มันเกิดผลผลิตที่ได้กับการลงทุนชักไม่ค่อยไหว เลยครับช่วงแรกตอนนี้เลยต้องลงมาดูแลจริงจังสักที ตอนแรกกะปลูกไว้แล้วไปดูเป็นครั้งคราวตอนเก็บเกี่ยวอะไรประมาณนั้น แต่สิ่งที่เกิดผลผลิตไม่ค่อยดีเท่าที่ควร แถวที่สวนของผมคนที่เก็บผลผลิตปาล์มเสียส่วนใหญ่มีสวนเป็นของตัวเองทำให้หาคนเก็บผลผลิตยากครับ บางครั้งปาล์มก็ร่วงหรือหลงอยู่บ้างก็มีคนงานมีน้อยดูแลไม่ค่อยทั่ว บังเอิญที่ผมก็เป็นที่เนินสลับกับที่ลุ่มคนแทงแทงไปแต่คนเก็บกลับลืมเสียอีก ทำให้ผลปาล์มที่ร่วงนั้นดันมางอกใต้ต้นเสียอีก ตอนแรกก็ไม่คิดอะไรแต่มันงอกเยอะเสียด้วยแถมกินปุ๋ยเก่งอีกต่างหาก ต้องมานั่งถอนกันทีละต้นลำบากมาก เรื่องหญ้าก็เหมือนกันครับ ตอนแรกเห็นแถวนั้นเค้าก็ฉีดกันเลยฉีดด้วย แต่พอมาสักเกตุให้ดีการให้ผลผลิตปาล์มมันเหมือนจะชะงักไป(ไม่รู้จะจริงหรือป่าวผมคิดเองนะครับ) คนที่รับฉีดหญ้าด้วยความที่ผมเป็นเด็กก็เข้าใจตามประสาว่าเมื่อเราฉีดหญ้าปาล์มมันก็ดูดสารของยาฆ่าหญ้าเข้าไปใจนึงไม่ยากให้ฉีด แต่ไม่รู้เรื่องเลยให้ฉีดบอกให้ผสมน้อย แต่ไม่มีใครรับครับ เลยจำยอมให้ฉีดแต่หลังจากฉีดไปสักเกตุดูหญ้าที่ตายพอโดนฝนมันเหมือนตะไคร่น้ำเขียวๆดำๆ รถวิ่งมันลื่นด้วยครับ แถมดินใส่แต่ปุ๋ยเคมีรวมกับยาฆ่า พอน่าแล้งร้อนมากเลยครับ เลยตอนนี้หันมาตัดหญ้าแทนปุ๋ยก็หันมาใส่ถี่ขึ้น แทนที่ปีละครั้งเป็นสามเดือนครั้งตอนนี้กะว่าใส่แบบฉีดและปรกติที่สมาชิกหลายท่านแนะนำ และเสริมด้วยน้ำหมักชีวภาพ ไม่รู้จะเป็นอย่างไร แต่ถ้าฉีดจริงลองคิดฆ่าปุ๋ยคร่าวๆแล้วลดลงพอสมควรครับ แต่ผลก็ไม่รู้จะดีสักเท่าไรพึ่งเริ่มลงมาดูแลสวนและคิดวิธีต่างๆให้ดินอยู่กับเรานานๆ ค่าใช้จ่ายลดลง ผลผลิตอยู่ในเกณฑ์มาตรฐาน เท่านี้ก็น่าจะประสบความสำเร็จในการมาดูแลสวนด้วยตัวเองครับ นี่มันเป็นส่วนย่อยๆในสิ่งที่ผมเจอมาแต่มาดูแถวบ้านผมที่อยู่ในเมืองสักหน่อยคนหันมาปลูกปาล์มเยอะขึ้นทั้งที่ลานเท คนรับแทงไม่รู้จะมีหรือป่าว ถ้าโดนปาล์มที่ไม่ดีคัดแล้วขายไม่ได้มาโดนหลอกขายอีกไม่รู้จะเป็นอย่างไร ใครว่าปลูกปาล์มไม่ยุ่งยากผมว่าไม่ค่อยจริงสักเท่าไรครับ ตอนนี้ก็เรียนใกล้จบแล้วเห็นบทความแรงงานต่างถิ่นของคุณชา ทำให้นึกอยากจะทำทีมที่จะดูแลสวนปาล์มครับ คนงานหายากมากครับ มีก็ต่อรองยากครับเพราะเลือกไม่ได้ต้องลงมือเองเกือบทุกอย่าง ไม่ทราบสมาชิกท่านใดมีอะไรแนะนำผมด้วยนะครับ ไม่ว่าเรื่องสวนหรือการทำทีมงานดูแลสวนครับ อย่างน้อยเผื่อใครมาอ่านเรื่องปาล์มน้ำมันคิดจะปลูกปาล์มได้เอาประสบการณ์ตรงจากสมาชิกแต่ละท่านไปพิจารณาครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ เด็กน้อยเริ่มทำสวน

ขอบคุณครับ
tomy
*

« ตอบ #479 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 12:29:24 AM »

ปาล์มจะว่า ง่าย ไม่ต้องดูแลมาก เหมือนไม้อื่น ก็ว่าได้

จะว่าดุแลยาก ก็ว่า ได้  ต่างคน ต่างความคิดความรู้สึก และ สภาพความพร้อมของแต่ละคน

เรื่องฉีดหญ้า บางคนว่าไม่กระทบ แต่ ถ้าสังเกตุแล้ว จะเห็นว่า ปาล์มชะงักเลย ลูกที่ออกมาไม่ค่อยสมบูรณืด้วย ใช้วิธีตัด จะได้ปุ๋ยบำรุงดินด้วย หรือจะใช้เครื่องพรวนก็ได้

การจ้างคนตัด ต้องเดินคุม แม้จะแบ่งเป็นน้ำหนัก ก็เดินคุมเดินช่วยเก็บบ้าง  คนงานเขาก็มีเหนื่อย แล้วอีกอย่าง ปาล์มไม่ใช้ของเขา ทิ้งหลงไปลูก ๒ ลูก เงินค่าแรงก็ หายไปไม่ถึงบาท  แต่เราเจ้าของ ลูกๆหนึ่งตังหล่น ตั้งเกือบร้อย

ปาล์มเล็ก อายุไม่ถึง ๕ ถึง ๖ ปี ไม่ต้องตัดทางใบ  ปาล์มโต ที่ตัดทางใบพร้อมลูก แล้วให้เอาทางใบคว่ำลงที่พื้นถนน เรียงให้สวย ช่วยคุมหญ้าไปได้ระดับหนึ่ง แถมได้อินทรีย์วัตถุ อีก ทางละ ๕ โลฟรีๆ

ปุ๋ย อยากเน้นให้มีโรงทำน้ำหมักจุลินทรีย์ จะเอา เศษขยะในครัวมาหมักก็ได้ หรือจะเศษขยะจากตลาดก็ยิ่งดี

ทุกวันนี้ ผมได้ หัวปลาหัวกุ้งจากตลาด ลด ปุ๋ยกระสอบไปได้หลาย แต่ ปุ๋ยกระสอบก้อย่าให้ขาด 

ถ้าให้ทางใบเน้น จุลธาตุ ใส่ทุกครั้งพร้อม ธาตุหลัก  ถ้าผสมเองได้จะได้ราคาที่ถูก ลดต้นทุนไปได้โข

ส่วนทีมตัดปาล์ม ก็หาลูกน้องที่ฝึกชำนาญ ดูปาล์มให้เป็น แล้วพยายามจัดตาราง ให้ครบวงรอบทุกแปลง

ได้ยินมาว่า ค่าจ้างทางใต้ โลละ หกสลึง ซึ่งถือว่า ราคาดีมาก แต่ การทำงานก็โหด พอสมควรเลย

ทางตะวันออก อย่างมากไม่เกิน ๒ สลึงเอง แต่สภาพสวนเรียบไม่เป็นหุบเหวแบบทางใต้

แล้วเดี๋ยวมีเวลา จะ อัพ หนังสือ คู่มือปาล์ม2555 สำหรับเกษตรกร ของ อ.ธีระพงษ์  ซึ่งค่อนข้างละะเอียดแล้วมีทุกคำตอบที่ต้องการจะรู้ (ช่วงนี้ขอหาเวลาสแกนก่อน)
หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 ... 120   ขึ้นบน
  พิมพ์