หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 ... 120   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมปลูกปาล์มน้ำมัน  (อ่าน 772324 ครั้ง)
tomy
@Kasetporpeang
เกษตรกรมือใหม่
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #448 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 10:39:34 AM »

เพิ่มเติมเรื่องแม่ปุ๋ยที่ละลายกับน้ำครับ ปกติ 21-0-0 , 46-0-0 , จะละลายหมดไม่มีกากอยู่แล้ว ส่วน0-0-60ก็ละลายหมดแต่อาจจะมีคราบติดตามขอบถังน้ำบ้างเพราะมีสารเคลือบกันความชื้น  ส่วนแม่ปุ๋ย P หรือ 18-46-0 ก็ละลายน้ำได้แต่จะเป็นตะกอนทรายหรือหินบ้างเพราะเป็นหินฟอสเฟตที่ทำปฎิกิริยาไม่หมดและอาจจะต้องแผ่ฟอสเฟตที่ไม่ละลายน้ำ 0.5-1% การใช้จะต้องผ่านระบบกรองไม่งั้นเดี๋ยวทรายจะไปตันสปริงเกอร์
ราคาปุ๋ย 21-0-0 ตันละ 9,*** 46-0-0 ตันละ 17,*** 0-0-60ตันละ 16,***-18,*** 18-46-0ตันละ 2*,***
แต่ถ้าไปใช้ปุ๋ยสำหรับระบบท่อหรือปุ๋ยเกร็ดเช่น 13-0-46 กก.ละ 80 บาทX1,000 กก.=ตันละ 80,000 บาท ลองเปรียบเทียบวิธีใช้ดูนะครับ  จำเขามา ยิงฟันยิ้ม
พอดีอยากผสมปุ๋ยวิ่งพ่นน่ะครับเพราะอีกแปลงประมาณ 700 ต้นไม่มีน้ำมีปั๊มอุปกรณครบครับ บรรทุกได้ครั้งละ 1000ลิตร วิ่งพว่งรถไถรดน้ำครับ ขอสูตรผสมกับน้ำ 1000 ลิตรหน่อยครับ อยากทราบว่าสัดส่วนเท่าไหร่ครับควร + ธาตุไหนบ้าง แล้ว 1000 ลิตรควรรดครั้งละประมาณกี่ต้น ควรรดบ่อยแค่ไหนครับ ขอบคุณครับ มือใหม่กว่า แลบลิ้น

สูตร คราวๆที่ผมใช้ จะ มี 425 213 214 + จุลธาตุ + น้ำตาลโมเลกุลเดี๋ยว ลองเลือกใช้สักสูตร

ผสมประมาณ 3000 ถึง 5000 ppm หรือ 3-5 โล ต่อ 1000 ลิตร

ทางดินก็น้ำหมัก + ละลายปุ๋ยทางดิน วิ่งรถราด
คุณtomyครับไม่ข้าใจครับแนะนำหน่อย 425 213 214 คือสูตรอะไรครับ ผสมEM ที่ขยายแล้วด้วยได้มั๊ยครับ อัตราส่วนเท่าไหร่

425 คือ อัตราส่วน ปุ๋ย NPK  ในท้องตลาด อาจจะ เป็น 21 10 26
213  อาจจะเป็น 19 9 28
214 อาจะเป็น 16 8 33
ทั้งหมดนี้ ผมมาผสมเองจากแม่ปุ๋ยทางใบ รวมทั้ง จุลธาตุ

ส่วน น้ำหมัก ผมไม่ใช้น้ำหมักขยาย เพราะต้องการสารอาหาร จากวัสดุที่เราใช้ในการหมักด้วย
น้ำหมักผม เป็นน้ำหมัก ปลาล้า
ทำมาจาก หัวปลาพุงปลา หัวกุ้งเปลือกกุ้ง หมักไว้สักครึ่งปี ย่อยสลายเป็นน้ำหมด
ส่วนนี้เอามาราดพื้น เพื่อให้จุรินทรีย์ ไปย่อย อนินทรีย์สารเป็นโมเลกุลเล็ก แล้วรากขนอ่อนปาล์มจะได้เอาแร่ธาตุต่างๆไปใช้ได้

เรื่อง ตัวเลข สูตรปุ๋ย ผม ล้อมาจาก การที่เราตัดละลายปาล์มออกจากสวนไป 1 ตัน เสียธาตุอาหารไปเท่าไร

พี่tomyครับ 1000 ลิตรเราควาจะพ่นได้ประมาณกี่ต้นครับจะได้คำนวนถูกครับขอบคุณมากมายเลยครับสำหรับความรู้เทคนิคต่างๆ

แล้งนี้ ผมใช้ 3000 ppm+น้ำตาลโมเลกุลเดี๋ยว+จุลธาต พ่นประมาณ 10 ลิตร ต่อต้น ครับ เป็นการให้น้ำด้วยไปในตัว โดนผมพ่นที่ใบ และเน้นที่คอ ครับ

เตชธร
*

« ตอบ #449 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 12:17:27 AM »

สวัสดีครับคุณtomy ผมชื่อยิมครับ ตอนนี้ใกล้จบป.ตรี แต่อยากดูแลสวนปาล์ม สิ่งที่เรียนมามันตรงกันข้ามกับการทำสวนเลย จึงยากมีความรู้เพิ่มเติมครับ
-ในการใช้ปุ๋ยนั้นก่อนหน้านี้ใช้แต่ปุ๋ยเคมีมาครับปาล์มอายุ5ปีในปีนี้ จะใส่ปุ๋ยปีละสองครั้ง แต่ต้นทุนปุ๋ยเพิ่มขึ้นเรื่อยๆเลยครับคิดว่าไม่ค่อยคุ้มครับ  เลยคิดที่จะทดลองให้ปุ๋ยแบบผสมผสานดูครับ เลยจะขอความคิดเห็นหน่อยครับ คือตอนนี้คิดว่าจะเปลี่ยนวิธีการใส่ปุ๋ยมาเป็นการฉีดให้ทางใบครับ สวนของผมเป็นที่เนินเขาเลยทำเครื่องฉีดใส่รถกะบะทุกถัง2,000ลิตรครับ โดยช่วงแรกนี้จะใช้น้ำหมักชีวภาพที่ทำเองรวมกับปุ๋ยเคมีโดยรอบแรกนี้กะจะฉีดทุก15วัน หลังจากเก็บเกี่ยวผลผลิตและทางใบออก และกะว่าจะดูลักษณะต้นและจำนวณผลผลิตที่แสดง แล้วอาจจะเว้นให้ห่างออกไปในรอบของการฉีดปุ๋ย ซึ่งปุ๋ยเคมีที่ใช้คือสูตร0-0-60 ในอัตรส่วนปุ๋ย1กระสอบต่อน้ำ2,000ลิตร แต่ในส่วนของนำ้หมักชีวภาพนั้นกะว่าจะเอามาวิเคราะห์หาปริมาณธาตุแล้วกำหนดอัตราส่วนอีกทีระหว่างรอคงทดลองสุ่มไปก่อน กะว่าจะลองเปรียบเทียบความคุ้มค่าดูว่าจะลดต้นทุนกับเพิ่มผลกำไรได้จริงหรือป่าว พี่ว่าน่าจะต้องมีตัวแปรอะไรเพิ่มอีกหรือป่าวครับ หรือมีอะไรเสนอแนะเพิ่มเติมไหมครับมาทำสวนครั้งแรกในชีวิต ยังไม่เคยทดลองจริงเลยสอบถามเพื่อปรับปรุงครับ หรือสมาชิกท่านใดมีข้อเสนอแนะยินดีรับฟังครับ

ขอบคุณครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

Liked By: chinfak
tomy
*

« ตอบ #450 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 01:14:42 AM »

สวัสดีครับคุณtomy ผมชื่อยิมครับ ตอนนี้ใกล้จบป.ตรี แต่อยากดูแลสวนปาล์ม สิ่งที่เรียนมามันตรงกันข้ามกับการทำสวนเลย จึงยากมีความรู้เพิ่มเติมครับ
-ในการใช้ปุ๋ยนั้นก่อนหน้านี้ใช้แต่ปุ๋ยเคมีมาครับปาล์มอายุ5ปีในปีนี้ จะใส่ปุ๋ยปีละสองครั้ง แต่ต้นทุนปุ๋ยเพิ่มขึ้นเรื่อยๆเลยครับคิดว่าไม่ค่อยคุ้มครับ  เลยคิดที่จะทดลองให้ปุ๋ยแบบผสมผสานดูครับ เลยจะขอความคิดเห็นหน่อยครับ คือตอนนี้คิดว่าจะเปลี่ยนวิธีการใส่ปุ๋ยมาเป็นการฉีดให้ทางใบครับ สวนของผมเป็นที่เนินเขาเลยทำเครื่องฉีดใส่รถกะบะทุกถัง2,000ลิตรครับ โดยช่วงแรกนี้จะใช้น้ำหมักชีวภาพที่ทำเองรวมกับปุ๋ยเคมีโดยรอบแรกนี้กะจะฉีดทุก15วัน หลังจากเก็บเกี่ยวผลผลิตและทางใบออก และกะว่าจะดูลักษณะต้นและจำนวณผลผลิตที่แสดง แล้วอาจจะเว้นให้ห่างออกไปในรอบของการฉีดปุ๋ย ซึ่งปุ๋ยเคมีที่ใช้คือสูตร0-0-60 ในอัตรส่วนปุ๋ย1กระสอบต่อน้ำ2,000ลิตร แต่ในส่วนของนำ้หมักชีวภาพนั้นกะว่าจะเอามาวิเคราะห์หาปริมาณธาตุแล้วกำหนดอัตราส่วนอีกทีระหว่างรอคงทดลองสุ่มไปก่อน กะว่าจะลองเปรียบเทียบความคุ้มค่าดูว่าจะลดต้นทุนกับเพิ่มผลกำไรได้จริงหรือป่าว พี่ว่าน่าจะต้องมีตัวแปรอะไรเพิ่มอีกหรือป่าวครับ หรือมีอะไรเสนอแนะเพิ่มเติมไหมครับมาทำสวนครั้งแรกในชีวิต ยังไม่เคยทดลองจริงเลยสอบถามเพื่อปรับปรุงครับ หรือสมาชิกท่านใดมีข้อเสนอแนะยินดีรับฟังครับ

ขอบคุณครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ต้น 5 ปี ยังไม่สูงนัก ลองตัดใบตรวจสอบธาตุอาหารดูสักนิด ว่า ขาดเกินอะไรบ้าง จะได้ปรับสูตรปุ๋ยถูก

ต้นไม้กินอาหารได้ ๒ ทาง ทั้งทางรากขนอ่อน กับ ปากใบ การให้ทางปากใบ สารอาหารจะเข้าถึงโรงครัวได้เร็วกว่าทางราก แต่ให้ได้ในปริมาณน้อย แต่สามารถให้ได้ครบ โดยไม่ต้องกลัวว่า พื้นดินจะมาบล๊อคสารตัวไหนไว้

การให้ปุ๋ยทางราก ถ้าไม่มีน้ำ ปุ๋ยไม่ละลาย รากไม่สามารถดูดดึงไปใช้ได้ 

ทั้งนี้ ผมจึงดึงข้อเด่นของทุกวิธีมาใช้  ในหน้าฝนมีน้ำดินชื้นสามาระละลายปุ๋ยได้ จะให้ทางดิน ซึ่งหน้านี้รถจะวิ่งเข้าไปได้ยาก เพราะดินแฉะรถติดหล่ม

พอแล้งนิด ดินเริ่มแข็ง ผม จะเริ่มเอารถออกวิ่ง ฉีดปุ๋ยทางใบ เพราะทางรากไม่มีน้ำพอที่จะละลายปุ๋ย

ส่วนทางดินในช่วงแล้งนี้ จะเอาน้ำหมักปลาร้าที่หมักไว้ ขึ้นรถไปราดให้ทั่วๆ เพื่อช่วยปรับสภาพดิน

และอีกส่วนที่เราจะได้ปุ๋ยอินทรีย์ ฟรี ทุกการตัดปาล์ม คือใบปาล์มที่ถูกตัดออก โดยเราจะตัดโคนทาง แล้วเอาส่วนใบไปคว่ำเรียงปูพื้นสวน

ส่วน ปุ๋ยที่คุณยิม ว่า จะใช้  ๑ กระสอบ ต่อ น้ำ ๒๐๐๐ ลิตรนั้น ขอทราบว่ากระสอบหนึ่งมีกี่กิโล ครับ

ให้ทางใบ จะใช้ปุ๋ยไม่เข้มมาก ไม่นั้นจะไปดึดน้ำจากใบทำให้ใบเหี่ยวใบไหม้  จะใช้ ประมาณ ๓ ถึง ๕ กิโล ต่อน้ำ พันลิตร ตรงนี้ ค่อยๆ ลองดูว่า เพิ่มได้อีกเท่าไรที่ใบปาล์มยังรับได้ เพราะตอนนี้ผมฉีดปุ๋ยหน้าแล้ง แค่ธรรมดาใบก็ขาดน้ำอยู่แล้ว สงสารมันกลัวให้มากกว่านี้ จะกลายเป็นแย่

แล้วก็ ปุ๋ยที่ให้ทางใบ ให้ทั้งที อย่าให้ แค่ตัวเดียว พืชต้องการ สารอาหาร ๑๖ ชนิด  ให้มันให้ครบที่สุดที่จะให้ได้เลยครับ แล้วก็ควรใช้ที่เป็นปุ๋ยบริสุทธิ์ มาละลายฉีดนะครับ  อย่า เอา 0060 ที่เป็นเม็ดๆมาละลายน้ำอะ  มันมีตะกอนของสินแร่ที่เขาขุดมา เดี๋ยวจะตันหัวฉีด

ส่วนน้ำหมัก ไม่ต้องไปวิเคราห์ให้เสียเวลาครับ ถ้าไม่ใส่สารเคมีช่วย ค่าไม่ค่อยจะเกิน ๑ ครับ เราเน้น จุลินทรีย์ ที่จะไปช่วยปรับสภาพพื้นดินมากกว่าครับ 

และสุดท้าย อย่าไปคิดว่า ตัวเอง จบ ป.ตรีมาไม่ตรงสาขา  เรื่องพวกนี้ เรามาเรียนรู้กันได้ ครับ การเรียนรู้ไม่มีวันสุด ครับ ทุกวันนี้ผมก็ต้องเรียนรู้ตลอด ครับ
 ขอให้โชคดีครับ และจะคอยเป็นกำลังใจให้ครับ

Liked By: chinfak
เตชธร
*

« ตอบ #451 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 02:45:49 PM »

ขอบคุณครับคุณtomy สำหรับความรู้ดีๆ ถึงแม้จบไม่ตรงสาขาแต่ก็พยายามศึกษาในสิ่งที่ต้องดูแลต่อครับ ขอบคุณความรู้ดีๆอีกครั้งครับ

ออแล้วของคุณtomy ในการฉีดปุ๋ยทางใบฉีดบ่อยไหมครับในแต่ละรอบ ระยะเวลาแต่ละครั้งควรดูจากอะไรครับ ว่าถึงจะฉีด

ขอบคุณครับ
worrawut28
*

« ตอบ #452 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 04:12:27 PM »

ต้น 5 ปี ยังไม่สูงนัก ลองตัดใบตรวจสอบธาตุอาหารดูสักนิด ว่า ขาดเกินอะไรบ้าง จะได้ปรับสูตรปุ๋ยถูก

ต้นไม้กินอาหารได้ ๒ ทาง ทั้งทางรากขนอ่อน กับ ปากใบ การให้ทางปากใบ สารอาหารจะเข้าถึงโรงครัวได้เร็วกว่าทางราก แต่ให้ได้ในปริมาณน้อย แต่สามารถให้ได้ครบ โดยไม่ต้องกลัวว่า พื้นดินจะมาบล๊อคสารตัวไหนไว้

การให้ปุ๋ยทางราก ถ้าไม่มีน้ำ ปุ๋ยไม่ละลาย รากไม่สามารถดูดดึงไปใช้ได้ 

ทั้งนี้ ผมจึงดึงข้อเด่นของทุกวิธีมาใช้  ในหน้าฝนมีน้ำดินชื้นสามาระละลายปุ๋ยได้ จะให้ทางดิน ซึ่งหน้านี้รถจะวิ่งเข้าไปได้ยาก เพราะดินแฉะรถติดหล่ม

พอแล้งนิด ดินเริ่มแข็ง ผม จะเริ่มเอารถออกวิ่ง ฉีดปุ๋ยทางใบ เพราะทางรากไม่มีน้ำพอที่จะละลายปุ๋ย

ส่วนทางดินในช่วงแล้งนี้ จะเอาน้ำหมักปลาร้าที่หมักไว้ ขึ้นรถไปราดให้ทั่วๆ เพื่อช่วยปรับสภาพดิน

และอีกส่วนที่เราจะได้ปุ๋ยอินทรีย์ ฟรี ทุกการตัดปาล์ม คือใบปาล์มที่ถูกตัดออก โดยเราจะตัดโคนทาง แล้วเอาส่วนใบไปคว่ำเรียงปูพื้นสวน

ส่วน ปุ๋ยที่คุณยิม ว่า จะใช้  ๑ กระสอบ ต่อ น้ำ ๒๐๐๐ ลิตรนั้น ขอทราบว่ากระสอบหนึ่งมีกี่กิโล ครับ

ให้ทางใบ จะใช้ปุ๋ยไม่เข้มมาก ไม่นั้นจะไปดึดน้ำจากใบทำให้ใบเหี่ยวใบไหม้  จะใช้ ประมาณ ๓ ถึง ๕ กิโล ต่อน้ำ พันลิตร ตรงนี้ ค่อยๆ ลองดูว่า เพิ่มได้อีกเท่าไรที่ใบปาล์มยังรับได้ เพราะตอนนี้ผมฉีดปุ๋ยหน้าแล้ง แค่ธรรมดาใบก็ขาดน้ำอยู่แล้ว สงสารมันกลัวให้มากกว่านี้ จะกลายเป็นแย่

แล้วก็ ปุ๋ยที่ให้ทางใบ ให้ทั้งที อย่าให้ แค่ตัวเดียว พืชต้องการ สารอาหาร ๑๖ ชนิด  ให้มันให้ครบที่สุดที่จะให้ได้เลยครับ แล้วก็ควรใช้ที่เป็นปุ๋ยบริสุทธิ์ มาละลายฉีดนะครับ  อย่า เอา 0060 ที่เป็นเม็ดๆมาละลายน้ำอะ  มันมีตะกอนของสินแร่ที่เขาขุดมา เดี๋ยวจะตันหัวฉีด

ส่วนน้ำหมัก ไม่ต้องไปวิเคราห์ให้เสียเวลาครับ ถ้าไม่ใส่สารเคมีช่วย ค่าไม่ค่อยจะเกิน ๑ ครับ เราเน้น จุลินทรีย์ ที่จะไปช่วยปรับสภาพพื้นดินมากกว่าครับ 

และสุดท้าย อย่าไปคิดว่า ตัวเอง จบ ป.ตรีมาไม่ตรงสาขา  เรื่องพวกนี้ เรามาเรียนรู้กันได้ ครับ การเรียนรู้ไม่มีวันสุด ครับ ทุกวันนี้ผมก็ต้องเรียนรู้ตลอด ครับ
 ขอให้โชคดีครับ และจะคอยเป็นกำลังใจให้ครับ

คุณTomyครับแล้ว 0060 แบบที่ใช้พ่นเป็นแบบไหนครับใช้ปุ๋ยเม็ดเป็นกระสอบไม่ได้เหรอครับแนะนำหน่อยครับว่าเวลาไปซื้อที่ร้านให้บอกว่าไงดีพอดีปาล์มกำลังติดดอกดีอยากใช้ 0060พ่น แล้วอีกอย่างคือปุ๋ยนำมาผสมกับน้ำขี้หมูได้มั๊ยครับแล้วควiพ่นยังไงดีครับแนะนำด้วยเป็นวิทยาทานนะครับพี่Tomy
tomy
*

« ตอบ #453 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 12:10:30 AM »

ขอบคุณครับคุณtomy สำหรับความรู้ดีๆ ถึงแม้จบไม่ตรงสาขาแต่ก็พยายามศึกษาในสิ่งที่ต้องดูแลต่อครับ ขอบคุณความรู้ดีๆอีกครั้งครับ

ออแล้วของคุณtomy ในการฉีดปุ๋ยทางใบฉีดบ่อยไหมครับในแต่ละรอบ ระยะเวลาแต่ละครั้งควรดูจากอะไรครับ ว่าถึงจะฉีด

ขอบคุณครับ

ผมไม่ได้ทำเกษตรเป็น หลัก จะว่าง เข้าไปทำก็ เสาร์หรืออาทิตย์ 

การฉีดปุ๋ยเลยไม่มีอะไรมาเป็นหลักบังคับ ครับ ว่างเมื่อไร หรือพร้อม ก็จัดการฉีดครับ

ส่วนใหญ่จะเตรียมปุ๋ยผสมไว้ในรถตลอด ตัวรถก็บรรทุกถังพันลิตรไว้ตลอดเหมือนกัน
tomy
*

« ตอบ #454 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 12:21:38 AM »

คุณTomyครับแล้ว 0060 แบบที่ใช้พ่นเป็นแบบไหนครับใช้ปุ๋ยเม็ดเป็นกระสอบไม่ได้เหรอครับแนะนำหน่อยครับว่าเวลาไปซื้อที่ร้านให้บอกว่าไงดีพอดีปาล์มกำลังติดดอกดีอยากใช้ 0060พ่น แล้วอีกอย่างคือปุ๋ยนำมาผสมกับน้ำขี้หมูได้มั๊ยครับแล้วควiพ่นยังไงดีครับแนะนำด้วยเป็นวิทยาทานนะครับพี่Tomy

คุณลองไปถาม ตามร้าน ดู ว่า เขามี แบบฉีดไหม

ถ้าไม่มี แล้วต้องการใช้  คุยกัน ทาง PM ดีกว่าครับ

0060 หรือ โปรแตทเซี่ยมคลอไรด์ ที่ผมใช้เป็น ผงสีขาว ครับ ละลายน้ำได้หมด

ส่วน 0060 ที่ใส่ทางราก จะมีทั้งแบบ เป็นเกล็ดหรือผงสีแดง ผมเคยเลย มา ละลาย แล้วเหลือตะกอนสินแร่ ครับ  ตัวนี้ผมใช้ละลายน้ำแล้วราดโคนต้นพร้อมน้ำหมัก ครับ
เตชธร
*

« ตอบ #455 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 12:03:55 AM »

รบกวนคุณtomyอีกครั้งครับ
คือจะเก็บทางใบไปวิเคราะห์แต่ไม่รู้จะสุ่มเลือกอย่างไรดีครับ คือผมไปสักเกตุดูที่สวนขอผมซึ่งเป็นที่เนินเขาแล้วก็ไม่ได้ทำเป็นขั้นบันไดด้วยและอีกอย่างไปสังเกตุดูแต่ละต้นถึงแม้จะอยู่ใกล้เคียงกันก็มีอาการที่แสดงงออกที่มีการขาดธาตุที่ไม่เหมือนกัน เราจะมีแนวทางสุ่มเลือกทางใบมาวิเคราะห์แบบไหนดีครับในแต่ละพื้นที่

tomy
*

« ตอบ #456 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 12:58:00 AM »

รบกวนคุณtomyอีกครั้งครับ
คือจะเก็บทางใบไปวิเคราะห์แต่ไม่รู้จะสุ่มเลือกอย่างไรดีครับ คือผมไปสักเกตุดูที่สวนขอผมซึ่งเป็นที่เนินเขาแล้วก็ไม่ได้ทำเป็นขั้นบันไดด้วยและอีกอย่างไปสังเกตุดูแต่ละต้นถึงแม้จะอยู่ใกล้เคียงกันก็มีอาการที่แสดงงออกที่มีการขาดธาตุที่ไม่เหมือนกัน เราจะมีแนวทางสุ่มเลือกทางใบมาวิเคราะห์แบบไหนดีครับในแต่ละพื้นที่

ลอง อ่าน ก่อนครับ

http://km.rubber.co.th/index.php?option=com_content&view=article&id=1281:2011-09-12-03-07-40&catid=81:2011-09-12-03-09-14&Itemid=196
tomy
*

« ตอบ #457 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 12:59:11 AM »

เอกสาร จากทาง ศูนย์วิจัยสงขลา ครับ

http://natres.psu.ac.th/researchcenter/palm/book_cpalm.htm

Liked By: samchoo
tomy
*

« ตอบ #458 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 01:03:59 AM »

การใช้ปุ๋ยสำหรับปาล์มน้ำมัน (คู่มือพกพา)

http://natres.psu.ac.th/researchcenter/palm/picbook/BOOKS/book_1.pdf

อันนี้ ไว้เป็น คู่มือในการสังเกตุการขาดธาตุอาหารของต้นปาล์มน้ำมัน

ส่วนจะใส่ยังไงเพื่อลดต้นทุน ต้องใช้ การวิเคราะห์ใบ มาประกอบ

คิดอะไรไม่ออก ใส่เท่ากับ ผลผลิตที่ถูกตัดออกไป ใส่คืนให้ครบทุกตัวนะครับ อย่าใส่ แค่ K เดี๋ยว หรือ NK
เตชธร
*

« ตอบ #459 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 02:45:36 AM »

ขอบคุณครับคุณtomy ตอนนี้ทำความเข้าใจวิธีการเก็บทางใบพอรู้เรื่องแล้วครับ แต่ยังงงๆกับการจะเก็บสํกกี่ต้นดีที่จะเป็นตัวแถนต้นปาล์มในสวน เพราะสวนผมที่มันเป็นเนินบ้างลุ่มบ้าง เลยไม่รู้จะแบ่งกลุ่มตัวอย่างไรดีครับ ตอนนี้ก็ต้องแก้ตามอาการที่เห็นก่อนละครับ คุณtomyมีอะไรจะแนะนำเพิ่มเติมได้นะครับ
tomy
*

« ตอบ #460 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 01:14:37 AM »

ขอบคุณครับคุณtomy ตอนนี้ทำความเข้าใจวิธีการเก็บทางใบพอรู้เรื่องแล้วครับ แต่ยังงงๆกับการจะเก็บสํกกี่ต้นดีที่จะเป็นตัวแถนต้นปาล์มในสวน เพราะสวนผมที่มันเป็นเนินบ้างลุ่มบ้าง เลยไม่รู้จะแบ่งกลุ่มตัวอย่างไรดีครับ ตอนนี้ก็ต้องแก้ตามอาการที่เห็นก่อนละครับ คุณtomyมีอะไรจะแนะนำเพิ่มเติมได้นะครับ

ถ้า พื้นที่สวนไม่เป็น ไปในแนวเดียวกัน  เป็นเนิน เป็น ลุ่ม  ถ้า จะเก็บ ตัวอย่างใบ ให้ เก็นที่ลุ่ม เป็นกลุ่มหนึ่ง ที่ดอน เป็นกลุ่มหนึ่ง

หนึ่งตัวอย่าง จะเก็บจาก ประมาณ 20 ต้น ถึงจะได้ ใบพอวิเคราะห์ ครับ

แต่อย่างใรก๋ตาม เรา มองสภาพโดยรวมด้วยสายตา แล้ว จัด ปุ๋ยตามอาการที่เห็น ดูรูปตามหนังสือเลย

http://natres.psu.ac.th/researchcenter/palm/picbook/BOOKS/book_1.pdf

จะให้ต้นรับสารอาหารได้เร็วก็ให้ทางใบ  แล้วสังเกตใบใหม่ที่เกิดขึ้นว่าสมบูรณ์หรือยัง ใบที่เกิดอาการแล้ว(ใบเก่าใบแก่)ไม่สามารถปรับเปลี่ยนหรือแก้ไขได้ ครับ ฉะนั้นให้สารอาหารแล้ว อย่าไปจ้องแต่ใบเดิมๆที่ขาดธาตุ จงมองที่ยอดหรือใบเกิดใหม่เท่านั้น

ครับ

เตชธร
*

« ตอบ #461 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 01:26:32 PM »

ขอบคุณอีกครั้งครับคุณtomy
tomy
*

« ตอบ #462 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 04:17:48 PM »

ขอบคุณอีกครั้งครับคุณtomy

ยินดี ให้ข้อมูล และความรู้ทีพอมีอันน้อยนิด ครับ
santi2009
staff
*

« ตอบ #463 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 03:50:54 PM »

ลังเล ลังเล ลังเล ฝนตกน้ำท่วมสวนปาล์มอีกแล้ว

หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 ... 120   ขึ้นบน
  พิมพ์