หน้า: 1 ... 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 [116] 117 118 119 120   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมปลูกปาล์มน้ำมัน  (อ่าน 871914 ครั้ง)
ahmadee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1840 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 05:00:34 PM »

ขอความเห็นเรื่องสวนปาล์มหน่อยครับ พอดีแถวบ้านผมเขาจะขายสวนปาล์ม
 อยากถามว่า ระหว่าง
1.แปลงแรก สวนปาล์มอายุ 7ปี เป็นป่าพรุ ที่ดิน 4ไร่ครึ่ง นับจำนวนต้นปาล์มได้ 95 ต้น  แทงได้แล้ว เจ้าของจะขายราคา 350000 (สามแสนห้า)  ตกไร่ละ77777 (เจ็ดหมื่นเจ็ดพัน)บาทโดยเฉลี่ย
2.แปลงที่สอง สวนปาล์ม โดนไฟใหม้เกือบหมด เป็นป่าพรุเหมือนกัน เจ้าของจะขาย 8ไร่  ราคา 400000 (สี่แสน)  ตกไร่ละ 50000 (ห้าหมื่น) 

ที่ดินทั้งสองแปลง มีเอกสารคือ กสน เพราะเป็นพื้นที่นิคมบาเจาะ นราธิวาส

ระหว่างที่ดินทั้งสองแปลงนี้ ท่านคิดว่า แปลงไหนน่าจะซื้อดีกว่า เมื่อเปรียบเทียบ  เงินที่ลงทุนซื้อ   

ตย.แปลงแรก เข้าไปแทงปาล์มได้เลย 95ต้น   ผลผลิตเท่าไหร่ต่อไร่  ต่อปี  หักลบต้นทุนค่าปุ๋ย  ผมอ้างอิงราคาปาล์มเฉลี่ยที่4บาท ต่อปีละกัน (อาจมีค่าจ้างแทงปาล์มด้วย เผื่อไม่มีเวลาแทงเอง อันนี้เดี่ยวผมบวกเองครับ เพราะยังไม่ทราบราคา)  ระยะเวลาคืนทุนประมาณกี่ปีครับ

ตย.แปลงที่สอง ถูกกว่าเกือบไร่ละ สามหมื่น แต่ยังต้องปลูกซ่อมเกือบหมด ประมาณ 200 ต้น พันธุ์ปาล์มสุราด 1  สุราด2 ผมตีที่ราคา 80บาทละกัน แล้วอีกกี่ปีถึงจะเริ่มเก็บผลผลิตได้  คิดว่าแปลงนี้น่าจะต้องยกร่องด้วยต้องบวกอีกไร่ละหมื่น เป็นค่ายกร่อง  แต่แปลงนี้ก่อนปาล์มจะโต ระหว่างต้นผมมองว่ามันจะปลูก แตงโม ปลูกข้าวโพดหวานได้นะครับ  สมาชิกที่เคยทำสวนปาล์มว่างัยบ้างครับ   ช่วยแชร์ข้อมูล  สัญญากับเจ้าสวนว่า 6 7 วันจะให้คำตอบ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ballja
*

« ตอบ #1841 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 09:53:19 AM »

ขอความเห็นเรื่องสวนปาล์มหน่อยครับ พอดีแถวบ้านผมเขาจะขายสวนปาล์ม
 อยากถามว่า ระหว่าง
1.แปลงแรก สวนปาล์มอายุ 7ปี เป็นป่าพรุ ที่ดิน 4ไร่ครึ่ง นับจำนวนต้นปาล์มได้ 95 ต้น  แทงได้แล้ว เจ้าของจะขายราคา 350000 (สามแสนห้า)  ตกไร่ละ77777 (เจ็ดหมื่นเจ็ดพัน)บาทโดยเฉลี่ย
2.แปลงที่สอง สวนปาล์ม โดนไฟใหม้เกือบหมด เป็นป่าพรุเหมือนกัน เจ้าของจะขาย 8ไร่  ราคา 400000 (สี่แสน)  ตกไร่ละ 50000 (ห้าหมื่น) 

ที่ดินทั้งสองแปลง มีเอกสารคือ กสน เพราะเป็นพื้นที่นิคมบาเจาะ นราธิวาส

ระหว่างที่ดินทั้งสองแปลงนี้ ท่านคิดว่า แปลงไหนน่าจะซื้อดีกว่า เมื่อเปรียบเทียบ  เงินที่ลงทุนซื้อ   

ตย.แปลงแรก เข้าไปแทงปาล์มได้เลย 95ต้น   ผลผลิตเท่าไหร่ต่อไร่  ต่อปี  หักลบต้นทุนค่าปุ๋ย  ผมอ้างอิงราคาปาล์มเฉลี่ยที่4บาท ต่อปีละกัน (อาจมีค่าจ้างแทงปาล์มด้วย เผื่อไม่มีเวลาแทงเอง อันนี้เดี่ยวผมบวกเองครับ เพราะยังไม่ทราบราคา)  ระยะเวลาคืนทุนประมาณกี่ปีครับ

ตย.แปลงที่สอง ถูกกว่าเกือบไร่ละ สามหมื่น แต่ยังต้องปลูกซ่อมเกือบหมด ประมาณ 200 ต้น พันธุ์ปาล์มสุราด 1  สุราด2 ผมตีที่ราคา 80บาทละกัน แล้วอีกกี่ปีถึงจะเริ่มเก็บผลผลิตได้  คิดว่าแปลงนี้น่าจะต้องยกร่องด้วยต้องบวกอีกไร่ละหมื่น เป็นค่ายกร่อง  แต่แปลงนี้ก่อนปาล์มจะโต ระหว่างต้นผมมองว่ามันจะปลูก แตงโม ปลูกข้าวโพดหวานได้นะครับ  สมาชิกที่เคยทำสวนปาล์มว่างัยบ้างครับ   ช่วยแชร์ข้อมูล  สัญญากับเจ้าสวนว่า 6 7 วันจะให้คำตอบ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เอากันแบบตรงๆ
แบบ พี่น้องคุยกัน อย่าไปซื้อเลย ทั้ง 2 แปลงครับ ถ้าเป็นป่าพรุ
เก็บเงินไว้ดีกว่าครับ
ถ้าลงทุนกับสวนปาล์มน้ำมันประมาณ สี่แสน กับป่าพรุ และพื้นที่จำนวนเท่านี้ เก็บผลผลิต 20 ปีผมว่ายังไม่คืนทุนเลย
ถ้าเป็นดินธรรมดา จะแนะนำให้ซื้อที่จำนวน 8 ไร่
แต่ป่าพรุ อย่าไปยุ่งเลย  ถ้ารายได้ดีจริง เจ้าของเค้าคงไม่ขายครับ
ปาล์ม 95 ต้น ไม่พอกินแน่นอนครับผม
ps.
ตอนนี้ที่ผมว่าชาวสวนที่มีชีวิตอยุ่ได้ ส่วนใหญ่ เน้นนะครับว่าส่วนใหญ่ ไม่ใช่ทุกคน คือคนที่ปลูกในที่ดินของตัวเองที่มีอยุ่แล้ว
ซื้อที่เพื่อมาทำสวน ผมว่าจุดคุ้มทุนอยุ่ไกลมากๆครับ
นอกซะจากว่าซื้อมาเพื่อเอาไว้พักผ่อน คือรายได้ไม่คิดมากครับ
เช่นอยากได้สวนทุเรียนโบราณ อายุ 50-60 ปี มีผลไม้หลากหลายแบบสวนรุ่นเก่า 10 ไร่ สมมุติราคา 1 ล้านบาท
ขายผลผลิตพวกนี้ ให้ตายยังไงก็ได้ไม่ถึงล้านครับ แต่ได้ความสุขความสบายใจ อันนี้ไม่ว่ากัน
แต่ถ้าซื้อมาเพื่อสร้างรายได้ คิดซัก10-20 รอบก่อนซื้อนะครับ

Liked By: Toodee, mirc
Black94
*

« ตอบ #1842 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 07:41:37 PM »

....สวัสดีพี่ๆทุกคนครับ

สบายดีกันรึป่าวคับ. ราคาปาล์มขึ้นมาเรื่อยๆแล้ว. แต่แอบสงสัยว่าขึ้นมาเพราะสาเหตุอะไร
        วันนี้มีเรื่องมารบกวนถามพี่ๆอีกแล้วคับ
   คือมีอยู่ต้นนึงอายุประมาณ 10ปี ยอดที่เกิดใหม่มันแห้ง แต่ใบรองลงมาไม่แห้งนะคับ ทะลายที่เกิดกับใบรองลงมา ก็โตเรื่อยๆ แบบนี้ใช่ยอดเน่ารึป่าวคับ
มีวิธีแก้ไขมั๊ยคับ แล้วมีโอกาสที่ยอดจะแตกออกมาใหม่มั๊ยคับ

....รบกวนพี่ๆด้วยนะคับ ขอบพระคุณมากๆๆคับ....

Liked By: Toodee, mirc
manoon94
*

« ตอบ #1843 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 07:41:12 AM »

....สวัสดีพี่ๆทุกคนครับ

สบายดีกันรึป่าวคับ. ราคาปาล์มขึ้นมาเรื่อยๆแล้ว. แต่แอบสงสัยว่าขึ้นมาเพราะสาเหตุอะไร
        วันนี้มีเรื่องมารบกวนถามพี่ๆอีกแล้วคับ
   คือมีอยู่ต้นนึงอายุประมาณ 10ปี ยอดที่เกิดใหม่มันแห้ง แต่ใบรองลงมาไม่แห้งนะคับ ทะลายที่เกิดกับใบรองลงมา ก็โตเรื่อยๆ แบบนี้ใช่ยอดเน่ารึป่าวคับ
มีวิธีแก้ไขมั๊ยคับ แล้วมีโอกาสที่ยอดจะแตกออกมาใหม่มั๊ยคับ

....รบกวนพี่ๆด้วยนะคับ ขอบพระคุณมากๆๆคับ....
 ที่ราคาปาล์มขึ้นราคามามันมีStory เอาแบบสั้นๆ พวกเราทางสมาพันธ์ปาล์มน้ำมันแห่งประเทศไทยโดยการนำของคุณมนัส พุทธรัตน์ เป็นประธานและมีสมาชิกสมาพันธ์ทั่วประเทศโดยกลุ่มสมาคมผู้ปลกปาล์มทุกจังหวัดให้การสนับสนุน โดยยืนเคียงข้างพี่น้องเกษตรกรชาวสวนปาล์มที่ผ่านมาได้คัดค้านการนำเข้า การเจรจาต่อรอง เรียกร้องราคาตกต่ำ ตลอดจนเรื่อง% น้ำมัน จนราคามายืนได้ เรื่องราวมันมากเกินจนไม่สามารถอธิบายให้พวกเราฟังได้. วันนี้ภาครัฐก็เห็นด้วยโดยการนำของท่านนายกรัฐมนตรี และข้าราชการทุกภาคส่วนอยากเห็นการปลูกปาล์มให้ยั่งยืนภายใต้ภาวะกดดันของราคาปาล์มโลกที่ตกต่ำซึ้งสวนกระแส มีเนื้อหาบางตอนที่พวกเราพอเข้าถึงครับ
ขอมีส่วนร่วมการต่อสู้เพื่อพี่น้องเกษตรกรชาวสวนปาล์มเพื่อความยั่งยืน

https://m.youtube.com/watch?v=sNqEAN42M2Q&feature=youtu.be

https://m.youtube.com/watch?feature=youtu.be&v=mMXgZ7Cw8xk

https://m.youtube.com/watch?v=8H_z9oL3vOI&feature=youtu.be

https://m.youtube.com/watch?feature=youtu.be&v=JVlaPDHkbR0

หวังว่าพี่น้องคงจะเป็นกำลังช่วยพวกเราต่อสู้ให้เกิดความเป็นธรรมแก่ทุกๆคน ต้นน้ำ กลางน้ำ และปลายน้ำ

ส่วนปัญหาต้นปาล์มขอดูรูปได้ใหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2015, 07:44:42 AM โดย manoon94 » บันทึกการเข้า
sima
*

« ตอบ #1844 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 04:38:08 PM »

สอบถามเรื่องพันธุ์ปาล์มหน่อยค่ะ ปลูกในพื้นที่สุราษนะค่ะ ควรปลูกพันธุ์อะไรดีแล้วพันธุ์ปาล์มที่เชื่อถือได้ซื้อจากที่ไหนดีค่ะ ยกเว้นศูนย์จิจัย
เพราะรอคิวนาน

ขอบคุณค่ะ
Toodee
*

« ตอบ #1845 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 11:47:05 PM »

สอบถามเรื่องพันธุ์ปาล์มหน่อยค่ะ ปลูกในพื้นที่สุราษนะค่ะ ควรปลูกพันธุ์อะไรดีแล้วพันธุ์ปาล์มที่เชื่อถือได้ซื้อจากที่ไหนดีค่ะ ยกเว้นศูนย์จิจัย
เพราะรอคิวนาน

ขอบคุณค่ะ
เอากันจริงๆเลยนะครับ แบบสรุปพันธุ์อะไรก็ใด้ ที่มาจากแหล่งที่เชื่อถือใด้ครับ และที่ใจอยากจะปลูก เป็นลูกผสมเทเนอร่า ไม่ว่าราชการ
เอกชน คอสตาริการ์ ปาร์ปัว มาเลเซีย เป็นต้น แต่ที่คารคำนึงถึงเป็นหลัก นอกจากสายพันธุ์เเท้เเล้ว คือน้ำเเละปุ๋ย สำคัญสุดๆ บางคนว่าพันธุ์โน้นดี พันธุ์นี้ไม่ดี
 ลองเปิดใจดูกว้างๆครับ ไม่มีพันธุ์ใหนที่ทนแล้งใด้จริง และขาดปุ๋ยใด้นาน การจัดการที่ดี มีระบบน้ำ ใส่ปุ๋ยตามเวลา ต้นปาล์มที่ออกมาไม่ต้องบรรยายครับ ขอให้ซื้อพันธุ์ที่ชอบเเล้วดูเเลให้เต็มที่ ผมว่าสุดๆ จุมพิต

Liked By: ballja
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2015, 08:16:24 AM โดย Toodee » บันทึกการเข้า
ballja
*

« ตอบ #1846 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2015, 08:49:10 PM »

วันนี้ 4.60 บาทคร้าบ

Liked By: mirc
patiyut999
*

« ตอบ #1847 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 10:18:58 AM »

สวัสดี พี่ๆในกลุ่มนะครับ  ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ สนใจจะเริ่มปลูกปาล์ม  รบกวนสอบถามหน่อยครับ

-ที่บริเวณเชียรใหญ่  ต.การะเกด จ.นครศรีธรรมราช  ดินปลูกปาล์มดีมั้ยคับผม 

-เริ่มที่ 20 ไร่ ในบริเวณนี้ เป็นดินชนิดใด  ควรยกร่อง  หรือ ไม่ต้องยกร่อง ขุดคูครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Black94
*

« ตอบ #1848 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 12:45:00 AM »

สวัสดีพี่ๆทุกคนครับ สบายดีกันนะครับ ฝนตกระวังเรื่องสุขภาพด้วยครับ
... วันนี้มีเรื่องมารบกวนพี่ๆ หน่อยครับ คือผมอยากรู้ครับ คือตอนนี้ที่สวนผม ปาล์มขาดโบรอนกันเยอะมาก แต่ว่าผม ใส่โบรอนประมาณ 200 กรัมทุกต้น ตั้งแต่เดือนกุมภาพัน แต่ใบก็ยังเป็นรอนอยู่ครับ บางต้นหนังถึงยอดหงิก มีอยู่ต้นยอดเอียงเลย ทำไมถึงเป็นแบบนี้ครับ

พอผมเห็นต้นที่ใบเริ่มหงิก ผมใส่เพิ่มไปอีก ประมาณ 200 กรัม ต้นที่ยอดหงิก ยอดเอียงผมใส่ 500 กรัมเลย ตั้งแต่เมษา ก็ยังไม่หายครับ

...จะรบกวนถามพี่ๆหน่อยครับ ว่าต่อไปจะเป็นอย่างไรบ้าง ควรทำยังไง และจะกลับมาเป็นปกติเมื่อไหร่

ขอบคุณพี่ๆมากๆครับที่กรุณาให้คำตอบ มา ณ ที่นี้
mirc
*

« ตอบ #1849 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 05:18:29 PM »

สวัสดีพี่ๆทุกคนครับ สบายดีกันนะครับ ฝนตกระวังเรื่องสุขภาพด้วยครับ
... วันนี้มีเรื่องมารบกวนพี่ๆ หน่อยครับ คือผมอยากรู้ครับ คือตอนนี้ที่สวนผม ปาล์มขาดโบรอนกันเยอะมาก แต่ว่าผม ใส่โบรอนประมาณ 200 กรัมทุกต้น ตั้งแต่เดือนกุมภาพัน แต่ใบก็ยังเป็นรอนอยู่ครับ บางต้นหนังถึงยอดหงิก มีอยู่ต้นยอดเอียงเลย ทำไมถึงเป็นแบบนี้ครับ

พอผมเห็นต้นที่ใบเริ่มหงิก ผมใส่เพิ่มไปอีก ประมาณ 200 กรัม ต้นที่ยอดหงิก ยอดเอียงผมใส่ 500 กรัมเลย ตั้งแต่เมษา ก็ยังไม่หายครับ

...จะรบกวนถามพี่ๆหน่อยครับ ว่าต่อไปจะเป็นอย่างไรบ้าง ควรทำยังไง และจะกลับมาเป็นปกติเมื่อไหร่

ขอบคุณพี่ๆมากๆครับที่กรุณาให้คำตอบ มา ณ ที่นี้

ปกติแล้วการใส่ปุ๋ยจะเห็นผล1-1.5ปีถึงเห็นการเปลี่ยนแปลง แต่ถ้าปล่อยให้ขาดจนแสดงออกทางใบชัดเจนก็อาจใช้เวลานานกว่านั้น

ว่าแต่ว่าขาดโบรอนแน่นอนเหรอครับ ถ้าเป็นปาล์มแรกๆปลูก การใส่ปุ๋ยใกล้ๆต้นหรือได้รับปุ๋ยในปริมาณมากเกินไปทำให้ทางใบบิดเบี้ยว ยอดพับได้

ส่วนการแก้ไขก็ปล่อยไป แต่ถ้ายอดเน่าด้วยใช้ฟลูราดานหยอดยอดประมาณ 1 ช้อนกินข้าว (ถ้าจะให้ดีถ่ายรูปมาลง)จะได้มีเพื่อนสมาชิกแนะนำได้ชัดเจนขึ้น

Liked By: Black94, Toodee, ballja
Black94
*

« ตอบ #1850 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2015, 04:14:46 PM »

ปกติแล้วการใส่ปุ๋ยจะเห็นผล1-1.5ปีถึงเห็นการเปลี่ยนแปลง แต่ถ้าปล่อยให้ขาดจนแสดงออกทางใบชัดเจนก็อาจใช้เวลานานกว่านั้น

ว่าแต่ว่าขาดโบรอนแน่นอนเหรอครับ ถ้าเป็นปาล์มแรกๆปลูก การใส่ปุ๋ยใกล้ๆต้นหรือได้รับปุ๋ยในปริมาณมากเกินไปทำให้ทางใบบิดเบี้ยว ยอดพับได้

ส่วนการแก้ไขก็ปล่อยไป แต่ถ้ายอดเน่าด้วยใช้ฟลูราดานหยอดยอดประมาณ 1 ช้อนกินข้าว (ถ้าจะให้ดีถ่ายรูปมาลง)จะได้มีเพื่อนสมาชิกแนะนำได้ชัดเจนขึ้น

ขอบคุณมากๆครับที่ให้ความรู้ แต่ต้องขอโทดด้วยครับ ที่ลืมบอกอายุ ต้นที่มีปัญหาอายุ 7-8ปีแล้วครับ
patiyut999
*

« ตอบ #1851 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 03:10:30 PM »

เอาฟางข้าว แผ่กรจาย คลุมใต้ต้นปาล์มกันหญ้าขึ้นดีมั้ยคับ
mirc
*

« ตอบ #1852 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 09:27:18 AM »

เอาฟางข้าว แผ่กรจาย คลุมใต้ต้นปาล์มกันหญ้าขึ้นดีมั้ยคับ

ถ้าทำได้มีประโยชน์ครับ ช่วยคลุมดินทำให้ดินชุ่มชื้น และเน่าสลายกลายเป็นปุ๋ยได้อีก ส่วนหญ้าก็ดูแลช่วงใส่ปุ๋ยก็ได้ครับ ไม่ต้องให้เตียนโล่งหรอกครับ

ถ้าหญ้ารก ปาล์มเล็กต้องป้องกันหนูให้ดีครับ
patiyut999
*

« ตอบ #1853 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 12:37:54 PM »

ขอบคุณคับผม

วิภาค หนูคง
*

« ตอบ #1854 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 11:35:34 AM »

มันเป็นอะไรครับ
patiyut999
*

« ตอบ #1855 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 12:29:34 PM »

สอบถามพี่ๆครับ

ในสวน 9ไร่ มีปาล์ม 3 รุ่น  1ปีครึ่ง/2ปีครึ่ง/5ปี  ใส่ปุ๋ย
21-0-0    8 กระสอบ
18-46-0  3 กระสอบ
0-0-60   3 กระสอบ
   คนรวมกันแล้วใส่ ทุกต้นตามจำนวนอายุ แต่ว่า.. ถ้าใส่แบบแยกปุ๋ยจะแยกใส่ยังไงคับผม ขอบคุณคับ
หน้า: 1 ... 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 [116] 117 118 119 120   ขึ้นบน
  พิมพ์