หน้า: 1 ... 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 [110] 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมปลูกปาล์มน้ำมัน  (อ่าน 871908 ครั้ง)
onoh
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1744 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 01:47:05 PM »

หวัดดีครับ ผลปลูกปาล์ม พันธ์สุราษฎร์ 7 ที่เชียงราย ตอนนี้อายุได้ 2 ปี 6 เดือน เริ่มปล่อยให้ติดลูก แต่สังเกตุว่า ต้นปาล์มส่วนมากมีแต่ช่อตัวเมีย ไม่ค่อยมีช่อตัวผู้(น้อยมาก ) และมีบางช่องออกดอกแล้วฝ่อไป ไม่ติดผล  หรือว่าเราจะต้องช่วยผสมเกษรครับ

new000
*

คุณ นิว

« ตอบ #1745 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 06:16:25 AM »

หวัดดีครับ ผลปลูกปาล์ม พันธ์สุราษฎร์ 7 ที่เชียงราย ตอนนี้อายุได้ 2 ปี 6 เดือน เริ่มปล่อยให้ติดลูก แต่สังเกตุว่า ต้นปาล์มส่วนมากมีแต่ช่อตัวเมีย ไม่ค่อยมีช่อตัวผู้(น้อยมาก ) และมีบางช่องออกดอกแล้วฝ่อไป ไม่ติดผล  หรือว่าเราจะต้องช่วยผสมเกษรครับ
ถ้าผมเข้าใจก็คือ ออกทะลายตัวเมียเยอะ แต่ทะลายฝ่อเม็ดหลีบ ช่วงที่ปาล์มแทงช่อดอกตัวเมีย อาหารที่สะสมทั้งหมดจะส่งมาที่ทะลายอาจเป็นไปได้ที่ปาล์มอายุ2ปี6เดือน อาหารสะสมไม่พอครับ ให้เป็นทะลายตัวเมียดีแล้วครับบำรุงหน่อยพอเป็นเม็ดก็ขายได้แล้วครับ ยิ้ม

จำหน่ายปุ๋ยเคมีเหลว
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
mirc
*

« ตอบ #1746 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 01:01:20 PM »

มาแจ้งราคาปาล์ม 9/12/57 ลานปาล์มหัวเขา สุราษฎร์ธานี 5.80 บาท/กก.

ใครมีช่วงนี้ตัดขายได้เลยครับ ราคากำลังดี แต่ผลผลิตจะน้อยๆกันช่วงปลายปี ยิ้ม

Liked By: Toodee, ballja
ballja
*

« ตอบ #1747 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 09:20:41 PM »

เริ่มตัดหญ้ารับหน้าแล้งกันเดือนไหนครับ
ballja
*

« ตอบ #1748 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 06:09:17 AM »

บอร์ดปาล์ม คนเข้ามาดูน้อยลงมาก
เนื่องจากเข้ามามีแต่โฆษณาขายปุ๋ยน้ำ
บอกตรงๆ ผมเบื่อมาก
ตั้งหลายเดือนแล้ว ยังไม่หยุดซะที บรรยากาศ พี่ๆน้องๆมาคุยกันแลกเปลี่ยนความรู้ หายไปหมด
นู่นเลยครับ ถ้าอยากขายของ ไปบอร์ดพ่อค้าเลยครับ

ps.
คุณ new ครับ
นี่บอร์ดสนทนาเรื่องปาล์มครับ
ไม่ใช่บอร์ดสำหรับขายปุ๋ยวิเศษ
พิจารณาดูเอง ว่ามันมากไปหน่อยไหม
ข้อมูลบางอันที่เอามาลง ผมอ่านแล้วเพลียจจริงๆ
เช่น ปาล์ม ฟิซิเทอร่า ใส่ปุ๋ยวิเศษแล้วออกทลาย
ผมงง ทำไมไม่แนะนำให้ทำลายทิ้งแล้วปลูกต้นใหม่ครับ
ลืมไป จะขายปุ๋ยวิเศษนี่ครับ
Toodee
*

« ตอบ #1749 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 11:59:10 PM »

เริ่มตัดหญ้ารับหน้าแล้งกันเดือนไหนครับ
ปากพนัง นคศรีทำอะไรไม่ใด้เลยครับ อบต.บ้านเพิง ถนนพังมา2ปีเเล้วยังไม่ขยับเลย รถเข้าไม่ใด้ช่วงหน้าฝนลำบากมาก
ขนปุ๋ยคอกก็ไม่ใด้ แทงเอาลูกก็ไม่ใด้ ต้องแทงทิ้งเสียดายมากครับ กรรม ร้องไห้
ballja
*

« ตอบ #1750 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 07:45:43 PM »

ปากพนัง นคศรีทำอะไรไม่ใด้เลยครับ อบต.บ้านเพิง ถนนพังมา2ปีเเล้วยังไม่ขยับเลย รถเข้าไม่ใด้ช่วงหน้าฝนลำบากมาก
ขนปุ๋ยคอกก็ไม่ใด้ แทงเอาลูกก็ไม่ใด้ ต้องแทงทิ้งเสียดายมากครับ กรรม ร้องไห้
เวงกำ แล้วตอนนี้ รถเข้าไม่ได้เลยหรือครับ

Liked By: mirc, manoon94
Toodee
*

« ตอบ #1751 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 02:12:53 AM »

เวงกำ แล้วตอนนี้ รถเข้าไม่ได้เลยหรือครับ
ไช่เเล้วครับ ตั้งแต่ลงรูปเสร็จ ก้ใด้เเค่เดินไปดู แล้วเดินกลับ จนวันนี้จะเอาปุ๋ยเข้าไปต้องเเบก ไม่ใหว ปล่อยลูกเน่าคาต้น แล้วแทง
ทะลายทิ้งตอนต้นเดือนที่ผ่านมานี้ครับ อบต ไม่มีตัวตน งบซ่อมไม่เยอะแต่ไม่ซ่อม ชาวบ้านหลายคนเดือดร้อนเหมือนผม บางคนดีหน่อยมีรถไถเข้าลาก
ผมไม่มีรถไถ งบไม่พอครับ เเย่มากครับตอนนี้

Liked By: mirc, manoon94
Black94
*

« ตอบ #1752 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 09:09:24 PM »

สวัสดีพี่ๆทุกท่านคับ อากาศเริ่มเย็นแล้ว รักษาสุขภาพด้วยนะคับ พี่ๆที่กำลังจะไปเที่ยวต่างจังหวัด ขอใหัเดินทางโดยสวัสดิภาพนะคับ ด้วยความรัก และห่วงใยคับ

วันนี้มีเรื่องมาเล่าคับ (แอบถามด้วย) คือ ที่ชลบุรีเริ่มไม่มีฝนมาสักระยะ ผมจึงทำการปล่อยนำ้ บวกกับใส่ปุ๋ย n-p-k + mg ไปพร้อมๆกัน พี่ๆมีความคิดเห็นว่าอย่างไรบ้างคับ โปรดชี้แนะ ที่ผมใส่ปุ๋ย เพราะผมพยายามใส่เดือนละครั้งคับ มีบางเดือนไม่ได้ใส่ ก็จะทบไปเดือนต่อไป แต่ก็กำลังหาสาเหตุที่ทะลายเล็ก เพราะต้นติดกันใหญ่

มีอีกเรื่องคับ มีต้นปาล์มอยู่2-3ต้น อายุประมาณ 6 ปี ที่ออกทะลาย3ชั้นนะคับ แต่เม็ดปาล์มโตได้หน่อยก็สุกแล้วคับ(ชั้นล่าง ทะยอยสุก)แต่ไม่เน่านะคับ
ทีแรกคิดว่า ปุ๋ยไม่พอก็ใส่เพิ่มเยอะๆกว่าปกติ1เท่า  แต่ไม่ใช่ ....ต้นเดียวกันนะคับแทงทะลายชั้นล่างออกทั้งหมด เพื่อว่าชั้น2-3จะได้โต ก็ไม่ใช่อีก
ต่อมาต้นที่ 2 ผมแทงทิ้งหมดทั้งต้นคับ ไม่ได้แทงใบออกเลยนะคับ รอบใหม่ออกมา2ชั้น ก็เป็นอีก คราวนี้ผมเหลือไว้ทะลายเดียว ไม่ได้ใส่ปุ๋ยเพิ่ม ทะลายเดียวที่เหลือกลับใหญ่ประมาณ 15 กิโล แต่ดูแล้วเหมือนดอกผสมไม่เต็มที่คับ แหว่งๆ

พี่ๆมีวิธีแก้มั๊ยคับ โปรดให้ความรู้ด้วยคับ ขอขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้

chonchon_dolls
*

« ตอบ #1753 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 09:34:35 PM »

สวัสดีพี่ๆทุกท่านคับ อากาศเริ่มเย็นแล้ว รักษาสุขภาพด้วยนะคับ พี่ๆที่กำลังจะไปเที่ยวต่างจังหวัด ขอใหัเดินทางโดยสวัสดิภาพนะคับ ด้วยความรัก และห่วงใยคับ

วันนี้มีเรื่องมาเล่าคับ (แอบถามด้วย) คือ ที่ชลบุรีเริ่มไม่มีฝนมาสักระยะ ผมจึงทำการปล่อยนำ้ บวกกับใส่ปุ๋ย n-p-k + mg ไปพร้อมๆกัน พี่ๆมีความคิดเห็นว่าอย่างไรบ้างคับ โปรดชี้แนะ ที่ผมใส่ปุ๋ย เพราะผมพยายามใส่เดือนละครั้งคับ มีบางเดือนไม่ได้ใส่ ก็จะทบไปเดือนต่อไป แต่ก็กำลังหาสาเหตุที่ทะลายเล็ก เพราะต้นติดกันใหญ่

มีอีกเรื่องคับ มีต้นปาล์มอยู่2-3ต้น อายุประมาณ 6 ปี ที่ออกทะลาย3ชั้นนะคับ แต่เม็ดปาล์มโตได้หน่อยก็สุกแล้วคับ(ชั้นล่าง ทะยอยสุก)แต่ไม่เน่านะคับ
ทีแรกคิดว่า ปุ๋ยไม่พอก็ใส่เพิ่มเยอะๆกว่าปกติ1เท่า  แต่ไม่ใช่ ....ต้นเดียวกันนะคับแทงทะลายชั้นล่างออกทั้งหมด เพื่อว่าชั้น2-3จะได้โต ก็ไม่ใช่อีก
ต่อมาต้นที่ 2 ผมแทงทิ้งหมดทั้งต้นคับ ไม่ได้แทงใบออกเลยนะคับ รอบใหม่ออกมา2ชั้น ก็เป็นอีก คราวนี้ผมเหลือไว้ทะลายเดียว ไม่ได้ใส่ปุ๋ยเพิ่ม ทะลายเดียวที่เหลือกลับใหญ่ประมาณ 15 กิโล แต่ดูแล้วเหมือนดอกผสมไม่เต็มที่คับ แหว่งๆ

พี่ๆมีวิธีแก้มั๊ยคับ โปรดให้ความรู้ด้วยคับ ขอขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้

ผมความรู้ไม่เยอะนะครับ ถือว่าแบ่งๆแชร์ๆกันแบบเกษตรกร ปล.ผมอายุ29ครับ จบสาขาคอมพิวเตอร์ ไม่ได้จบเกษตร
-การใส่ปุ๋ยบ่อยๆและปริมาณไม่เยอะ เท่าที่เคยลอง ดีกว่าการใส่ปุ๋ยเยอะแต่ไม่บ่อยครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมว่าใส่ตามสภาพอากาศดีที่สุด(ตอนนี้ผมใส่2-3เดือน/ครั้ง ดูฟ้าดูฝน)
-การใส่ปุ๋ยทุกตัวพร้อมกัน เท่าที่เคยลอง ก็ไม่เคยเจอปัญหา หรือเพราะดูไม่ออกก็ไม่รู้นะครับ(ผมใส่รวมๆกัน2-3กก/ครั้ง แต่ปรกติแยกใส่)
-ปาล์มทลายเล็ก ผมคิดว่ามีหลายสาเหตุ แต่หลักๆน่าจะมาจากขาดปุ๋ย 0-0-60
-สวนปาล์มผม ระยะปลูก9*9 สวนใกล้ๆกันระยะปลูก8*8 อายุปาล์มเท่ากัน ก่อนปาล์มอายุ7ปี ผลผลิตไกล้เคียงกัน หลังจาก7ปีมาแล้ว ปาล์มที่ระยะปลูก8*8 ทลายเล็กลง คอปาล์มค่อยๆเล็กลง ผลผลิตน้อยลง (แต่ปาล์มผมสูงกว่า คิดว่าสาเหตุมาจากทลายที่ออกมาเยอะทำให้ต้นสูงเร็วกว่า)
-ปาล์มที่ปลูกตามคำแนะนำในการจัดสวนคือ ปลูกระยะห่างเป็นสามเหลี่ยมด้านเท่าทะแยง ไม่มีความแตกต่างด้านปริมาณผลผลิตอย่างชัดเจนกับการปลูกแบบสี่เหลี่ยม แต่ปริมาณต้นปาล์มที่ปลูกแบบสามเหลี่ยมจะได้เยอะกว่า่แบบสี่เหลี่ยม
-ลูกปาล์มเล็กแล้วสุก ผมไม่เคยเจอครับ
-ปาล์มติดลูกในทลายน้อย ผมเคยลองใส่ปุ๋ย 18-46-0 เยอะขึ้น อาการแบบนี้ดีขึ้นครับ
-ทลายปาล์มแหว่ง ผมเคยเห็นหนูกินทลายตั้งแต่ทลายเพิ่งโผล่เลยครับ ช่วงไหนปาล์มขาดคอ ไม่มีลูกสุกๆให้หนูกิน มันชอบไปแทะทลายเล่นครับ
-เพิ่มเติมอีกข้อเรื่องปุ๋ยน้ำ อย่าคิดว่าผมโฆษณาขายของนะครับ คิดว่าแชร์ประสบการณ์ ผมเคยลองใช้ปุ๋ยน้ำของแอมเวร์ ผลผลิตเยอะขึ้นจริงครับทลายใหญ่ขึ้น อาการทลายขาดคอลดลง ต้นดูสมบูรณ์ขึ้น ผมใช้เมื่อให้ปุ๋ยทางดินไม่ได้นะครับ ถ้าใช้ตามคำแนะนำของคนขายคงจะขาดทุนครับ แพงสะขนาดนั้น(ถ้าปาล์ม กก ละ8บาท+ ผมคงใช้ตามคำแนะนำของคุนขายครับ ฉีดทุกเดือนเลย 555)

Liked By: Toodee, mirc, Black94, manoon94
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2014, 09:46:14 PM โดย chonchon_dolls » บันทึกการเข้า
mirc
*

« ตอบ #1754 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 09:30:55 AM »

บ้านผมสุราษ ช่วงนี้ได้แต่นั่งมองน้ำละครับ จะเริ่มงานสวนก็น่าจะเดือนกุมภา เริ่มลุยช่วงนั้นคิดว่าหมดน้ำท่วมแล้ว ยิ้ม

Toodee
*

« ตอบ #1755 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 01:49:26 PM »

บ้านผมสุราษ ช่วงนี้ได้แต่นั่งมองน้ำละครับ จะเริ่มงานสวนก็น่าจะเดือนกุมภา เริ่มลุยช่วงนั้นคิดว่าหมดน้ำท่วมแล้ว ยิ้ม

5555 ผมปากพนังท่วมถึงเข่าแล้วอ่ะครับ ทะลายคงเน่าหมดแล้ว ดีที่ยังไม่ลุย กลางเดือนที่ผ่านมา โกรธ

Liked By: mirc
mirc
*

« ตอบ #1756 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 08:10:31 PM »

5555 ผมปากพนังท่วมถึงเข่าแล้วอ่ะครับ ทะลายคงเน่าหมดแล้ว ดีที่ยังไม่ลุย กลางเดือนที่ผ่านมา โกรธ

เสียใจด้วยครับ น้ำท่วมนี่ทะลายเน่าหมดจริง ผมเคยโดนเมื่อปี 54 ไม่ได้แช่ทะลายทั้งต้น แต่เน่าหมดเลยทั้งต้น

ส่วนตอนนี้ปาล์มโตและ 10ปี แล้ว

Liked By: Toodee
mirc
*

« ตอบ #1757 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 05:42:45 PM »

หมดไปอีกปี 2557 ตัดปาล์ม 20 รอบ ได้น้ำหนักรวม 82,770 กก. อายุ10 ปี 232 ต้น น้ำหนักลดลงจากปี56  2605 กก

ส่วนนึงน่าจะมาจากผมใส่ปุ๋ยเพียง 2 ครั้ง(ปกติใส่ 3 ครั้ง/ปี) ครั้งที่ 3พอจะใส่โดนเครื่องตัดหญ้าเข้าที่ขาพักยาว 2 เดือน  ใส่ปลายปีไม่ได้น้ำท่วม นี่ก็ลากยาว

มา 8 เดือนและ แต่ปีนี้ราคาเฉลี่ยค่อนข้างดีกว่าปีที่แล้ว สู้กันต่อไปครับ  ยิ้ม

JJJJ
*

« ตอบ #1758 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 09:06:03 PM »

เอารูปมาฝากครับ ซีหราดอายุ 3 ปี ต้นนี้ใหญ่สุดในสวนตอนนี้ล่ะครับ ปาล์มผมปลูกแบบขุดร่องน้ำแบบคลองรังสิตประมาณ19ไร่ ที่เหลือไม่ได้ขุดครับมีทั้งหมด 80 ไร่ ช่วงปีแรกไม่ได้ใส่ปุ๋ย เลยช้าหน่อยครับ ช่วงแรกทะลายส่วนใหญ่ฝ่อเมล็ดรีบ
สาเหตุมาจากไม่ได้ใส่ปุ๋ย เริ่มมาใส่เมื่ออายุ ปีกว่าเกือบ 2 ปี ซึ่งผลผลิตนั้นไม่ดีเลยครับครั้งแรกที่ตัดขาย ปาล์มอายุ 2ปี 2เดือน เนื้อที่ 80 ไร่ เก็บได้เพียง 300 กก.จากนั้นก็เริ่มทำระบบน้ำหยด และเริ่มใส่แม่ปุ๋ยและคอมพาวสลับกัน 3 เดือนใส่ทีนึงจากนั้นน้ำหนักเริ่มดีขึ้น ไปเป็นตันกว่า ยืนระยะตันกว่ามาประมาณ เดือน 6 ถึงเดือน 8 แล้วน้ำหนักกลับมาลดลงอีกเหลือประมาณ 700-900 กก. เพราะ ตรงที่ไม่ได้ขุดร่องน้ำขาดคอครับเพราะปีก่อนไม่ได้ให้น้ำทำระบบน้ำไม่ทัน
แต่ช่วงนี้เก็บได้ทั้งหมดละครับ แต่ทะลายยังไม่ใหญ่มากเริ่มใหญ่ขึ้นตามลำดับครับ ในร่องน้ำเฉลี่ย ประมาณ 6 กก. ที่เหลือประมาณ 3-5 กก. ตอนนี้ผมเก็บ
2 รอบหลังสุด 15 วันเก็บที ต้นเดือนได้ 2480 กก. ปลายเดือน 3270 กก. แต่เท่าที่สังเกตุแบบขุดร่องน้ำช่วงแรกโตเร็ว แต่พอโตมาใช้ปุ๋ยมากกว่าครับ
ที่ไม่ได้ขุดร่องทะลายชุดหลังๆออกมาทะลายสมบูรมากกว่าในร่องครับ แต่ที่สำคัญสุดต้องมีน้ำครับ ปลูกปาล์มไม่มีน้ำผมว่าไม่ปลูกดีกว่าครับเพราะช่วงราคาดีผลผลิตขาดคอกันหมด ขาดกันหมดแถบทุกสวนครับ ไม่ได้ตอบมานานสรุปเลยทีเดียวครับ ^^

ballja
*

« ตอบ #1759 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 08:55:23 AM »

พี่ๆน้องๆชาวสวนปาล์ม อย่าท้อใจนะครับ
ช่วงนี้ เศรษฐกิจแย่มาก กัดฟันทนหน่อย
ถ้าเทียบกับสวนยางแล้ว เราสบายกว่ามากครับ

Liked By: JJJJ, manoon94, Toodee, mirc
หน้า: 1 ... 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 [110] 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120   ขึ้นบน
  พิมพ์