ข่าว
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 144   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลับมาเป็นเถ้าแก่ที่บ้านเกิดกันเถอะ ตอน เกษตรนคร หน้า 140  (อ่าน 382192 ครั้ง)
kmsmily
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #272 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 08:37:38 AM »

รบกวนลบกระทู้ผมนะครับเดี๋ยวจะทำให้พี่เสียหาย รบกวนลบครับ ผมอ่านเเล้วอินกับพี่ครับ

เรารักในหลวงครับ
ขอบคุณจากใจจริงเช่นกันครับ 
การแสดงความคิดเห็นในสิ่งที่ถูกต้องเป็นสิ่งที่ดีมากครับ  ดีเสียอีกที่อย่างน้อยเผื่อจะไปสะกิดต่อมความรู้สึกชั่วดี  ของพวกเค้าออกมาเป็นตัวหยั่งก่อนที่เค้าคิดจะทำครับ  ผมไม่กลัวเรื่องเสียหายหรอกครับ สิ่งเหล่านั้นมันเกินขีดที่ผมอยากได้ เพราะชื่อเสียงหรือสิ่งต่างๆเราเอาไปด้วยไม่ได้  สิ่งที่ผมกำลังทำช่วงบั้นปลายของชีวิตคือ บุญกุศลเท่านั้นที่ผมคิดว่าจะเอาติดดวงจิตไปได้

kmsmily
*

« ตอบ #273 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 09:01:58 AM »

บทที่  15  แสวงกรรม

ชาวบ้านแถวๆ โรงปุ๋ยนอกจากจะปลูกข้าวแล้ว ยังปลูกหอมและกระเทียมด้วย  ต้นปีจะปลูกหอมแบ่งเพื่อหารายได้เสริม  ส่วนช่วงหน้าหนาวก็เตรียมพื้นที่เพื่อปลูกหอมแดงและกระเทียมเก็บไว้กิน  คนที่มีกำลังก็ปลูกเยอะเอาไว้ขายด้วย  ตั้งแต่ต้นปี 52  ชาวบ้านที่ปลูกหอมแบ่ง  ต้องเผชิญกับโรคใบจุดสีม่วงระบาดอย่างรุนแรง   ถ้าใครมาหาผม ๆ ก็จะเพาะเชื้อชีวภาพแบคทีเรีย บาซิลลัส ซับทีลีส เอพี-01 พร้อมสูตรบำรุงให้ได้เก็บหอมขายทุกราย  และหน้าหนาวของปีนี้ชาวบ้านที่ปลูกหอมแบ่งและหอมแดงเจอปัญหาหนักอีกครั้ง  เล่นเอามือปราบโรคอันดับหนึ่งในหมู่บ้านอย่างผมงงเหมือนกัน  ลังเล โรคนั้นคือราแป้งในใบหอม  ผมเพาะเชื้อชีวภาพแบคทีเรีย  บาซิลลัส ซับทีลีส (คนละตัวกับตัวแรกครับ)  ฉีดพ่น 2-3 ครั้ง ไม่หายครับพี่น้องแสดงอาการแค่ดีขึ้นแล้วใบหอมกลับมาขาวโพนอีก  ผมใช้เวลาค้นคว้ากับปรมาจารย์ของผมอยู่นานมากๆ ตอนแรกคิดจะยอมแพ้แล้ว  รูดซิบปาก ในที่สุดผมได้พบปรมาจารย์ท่านใหม่ที่ห้างคลังพล่าซ่า คือ หนังสือ “โรคของผักและการควบคุมโรค” เขียนโดย ศศิธร  วุฒิวณิชย์  บอกเล่ารายละเอียดเกี่ยวกับโรคของผักได้ดีมาก ซึ่งบางโรคที่เกิดกับผักตำราเล่มอื่นไม่ได้เขียนไว้  พร้อมทั้งบอกวิธีรักษาไว้ด้วย ทำให้ผมต้องนำสารเคมีมาร่วมในการรักษาโรคราแป้งในใบหอม สารนั้นคือ benomyl  ผมเปลี่ยนวิธีโดยการช็อคโรคให้อ่อนแอก่อน  ครั้งแรกผมจะฉีดพ่นสารเคมี หลังจากนั้นอีก 3 วัน ผมจะใช้เชื้อชีวภาพแบคทีเรีย บาซิลลัส ซับทีลีส  ฉีดพ่นซ้ำ อีก 7 วันใช้เชื้อชีวภาพผสมสูตรบำรุงต้นหอม   สำเร็จครับพี่น้องเหตุการณ์ครั้งนี้เกือบทำให้มือหนึ่งอย่างผมสิ้นท่าเพราะการยึดติดของผมที่จะมุ่งเกษตรปลอดภัยท่าเดียว  อายจัง สารเคมีนั้นถ้าเราศึกษาและเรียนรู้ในการใช้ให้เข้าใจแล้วมันไม่อันตรายอย่างที่คิดหรอกครับ  แต่ขอให้เป็นทางเลือกตัวสุดท้ายและจำเป็นจริงๆอย่างกรณีที่ผมเล่าให้ฟัง  สารในกลุ่มนี้มีอีก 2 ตัว คือ dinocap และ triforine  ใช้แทนกันได้   ที่ชาวบ้านต้องเผชิญโรคของพืชผักรุนแรงและเกิดการดื้อยาของโรค  สาเหตุมาจากตัวของพวกเค้าเองที่ขาดความรู้ด้านการทำเกษตร  ทำไมผมถึงกล้าพูดเพราะผมอยู่กับพวกเค้าผมเห็นผมรู้ที่เค้าทำกัน  พันธุ์หอมแบ่งหอมแดงที่นำมาแต้มนั้นมันถูกหมุนเวียนไปมา  อยู่แถวนี้หรือซื้อมาจากที่อื่นแต่ไม่รู้ว่าปลอดจากโรคหรือไม่  พี่น้องคิดดูซิครับเวลาหอมเป็นโรคเอาสารเคมีมารักษาก็เป็นสารไม่ถูกกับโรค หรือถูกก็ใช้สารตัวเดียวซ้ำซาก  โรคเลยดื้อยาแล้วยังเอาหัวหอมที่เกิดโรคไปขยายพันธุ์ต่อ  เจ๊งตั้งแต่คิดปลูกแล้วครับพี่น้อง เศร้า เศร้า เศร้า
           ตั้งแต่เริ่มออกพรรษาบรรดาเซียนไก่ชนทั้งหลายเริ่มอุ้มไก่ชนของตัวเองออกปล้ำ  หากเป็นไก่หนุ่มที่อายุประมาณ 7-9 เดือน  จะนำมาเช็คว่ามีอนาคตหรือไม่   หรือจะเป็นได้แค่ไก่ต้มแกล้มเบียร์และเหล้าขาวเท่านั้น  ร้องไห้  ถ้าเป็นไก่ลูกถ่าย(ผลัดขนหลังจากปีที่ผ่านมาคัดออกตีมาแล้ว  พวกนี้ถือว่าเป็นไก่เก่งประเภทแก่สังเวียน)  จะนำมาทดลองปล้ำดูชั้นเชิงอีกครั้ง  ดูว่าลีลาการตียังเหมือนเดิมหรือเปล่า  ถ้าไม่เหมือนเดิมก็จะเลื่อนตำแหน่งลงมาเป็นไก่ครู    (เอาไว้ปล้ำกับไก่ตัวอื่นที่เค้าคัดแล้วเตรียมออกชน  กระสอบทรายเราดีๆนี่เองพี่น้อง) ร้องไห้   ไอ้ขาด่างลูกรักของผม........ลูกชายผมจะเก่งไหมตามต่อนะครับ
kmsmily
*

« ตอบ #274 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 10:13:33 AM »

ไอ้ขาด่างลูกรักของผมอายุครบ 1 ปีพอดี   มันโตขึ้นมาเป็นไก่หนุ่มหล่อเหลาเอาการ  (เสียดายรูปไอ้ขาด่างที่ถ่ายไว้ถูกลบหมดแล้วครับ)  ก่อนหน้านี้ผมได้หาเมียมาเตรียมไว้ให้มัน 2  ตัว  ภรรยาผมตั้งชื่อให้ว่า “ดาวเรือง และ เฟื้องฟ้า” แล้วยังได้ตัวผู้มาใหม่อีก 1  ตัว เป็นประดู่หางดำ ตั้งชื่อให้ว่า    “เด่นดัง”   แม่ของมันทั้งสามตัวเป็นไก่ชนก๋อย  จากจังหวัดลำพูน  เซียนไก่ซื้อมาราคา  16,500  บาท  ผสมกับพ่อพันธุ์ประดู่หางดำที่เคยชนะเดิมพันธุ์เป็นแสนมาแล้ว(ฮื่อ...ได้เมียเหล่าดีด้วยนะไอ้ขาด่าง) แลบลิ้น  คงจำได้นะครับที่ผมไปไหนมาไหนต้องเอามันไปด้วยเพราะเป็นห่วงมันสารพัด  แถมตั้งแต่ได้มันมาผมจะไปไหนก็ลำบาก  พูดได้ว่าแทบไม่ยากไปไหนเลยถ้าไม่ได้เอามันไปด้วย ต้องจ้างคนในหมู่บ้านช่วยดูมันให้(บ้าไปใหญ่แล้วหมอแดง  ครับเหมือนคนบ้าจริงๆ) ขยิบตา  การดูแลเลี้ยงมันอย่างดีชนิดที่แทบไม่เคยตีกับไก่ตัวไหน   ตั้งแต่มันโตขึ้นมาเคยตีกับพี่มันครั้งเดียวคือไอ้ตัวใหญ่พี่มันเท่านั้น     คำสุภาษิตที่ว่า “พ่อแม่รังแกฉัน” เกิดขึ้นกับผมจริง ๆ  ครับ   วันหนึ่งผมอุ้มมันออกไปทดลองปล้ำเพื่อพิสูจน์ว่ามันเป็นไก่ชน    ที่เก่งไหม  โดยมีเซียนไก่ชนเป็นคนเช็คให้(เซียนคนนั้นไม่ใช่คนอื่นไกลเค้าเป็นคณะกรรมคนหนึ่งที่อยู่ศูนย์ถ่ายทอดเทคโนโลยีและการเกษตร) หลังจากเช็ดน้ำให้มันเรียบร้อยเอามันลงสังเวียน  ในใจหวังอยู่ลึกๆว่ามันต้องเป็นไก่ชนที่เก่งๆ จริงครับพี่น้อง  มันตีกับเค้า 1 อัน (20 นาที) หน้าตามันไม่มีรอยตีหนักๆเลย  ไก่ชนคู่ต่อสู้แทบจะตีมันไม่ได้เลย  เจ๋ง เพราะขณะที่เข้าพันตรูกัน  ไอ้ขาด่างเข้าไปใช้คอกอดทับโคนคอคู่ต่อสู้อยู่ตลอด  และเดินชิดติดไก่  เข้ามัดใต้ปีกบ้าง  กัดบ่าบ้าง  มุดทะลุลอดหว่างขาออกไปด้านหลังบ้าง  ทำให้คู่ต่อสู้ไม่มีโอกาสตีมันได้  มันเป็นไก่ชนชั้นเชิงสุดยอดเอาตัวรอดได้ดีจริงๆ  พอได้โอกาสมันบินขึ้นตีเสียงบินขึ้นตีดังมาก  หากแข้งมันตีถูกคู่ต่อสู้จังๆคงต้องลงไปดิ้นพาดๆ  พี่น้องครับการขึ้นตีของมันแต่ละครั้งตีถูกแต่ลมครับ  มันตีไก่ไม่เม่น  ตีแบบสะเปะสะปะไม่เป็นชิ้นเป็นอัน  มันสอบไม่ผ่านครับ  ร้องไห้ มีแต่เชิงดี(เหมือนสมรักษ์  คำสิงห์)  เซียนไก่บอกเชิงมันดีเอาเป็นพ่อพันธุ์หาตัวเมียตีเม่นๆลองผสมดูลูกมันออกมาอาจจะเก่งก็ได้  และเค้าแนะนำว่าการเลี้ยงไก่ชนต้องให้มันเคยจิกตีกันบ่อยๆตั้งแต่เล็กๆเป็นการฝึกไปในตัว(สมน้ำหน้าพ่อมันเลี้ยงประคบประหงบดีนัก)  โกรธ  หลังจากวันนั้นผมเอามันออกกำลังกายเช็ดน้ำกราดแดด  เพื่อทดลองมันอีกครั้ง  เมื่อมันพร้อมผมอุ้มมันไปเช็คอีกครั้งคราวนี้ติดเดิมพัน 300  บาท กำหนด  2 อัน  พอตีถึงกลางอัน 2  ไก่ทั้งคู่ยังทำอะไรกันไม่ได้เพราะเหมือนเดิมครับไอ้ขาด่างเอาแต่เล่นเชิงขึ้นตีไก่ไม่ถูกเป้าสำคัญ  ไก่คู่ต่อสู้แก้เชิงมันไม่ได้  พวกบ่างเริ่มออกลายบอกผมว่าตีอัน 3 ซิไก่พี่ไม่แพ้หรอกมันเอาตัวรอดจะได้แข็งๆ  บ่างมากันหลายตัวเลยครับเลยตอบตกลง  พอกลางอัน3  ไอ้ขาด่างผมหมดแรงเหมือนเซียนไก่ชนพูดกันว่า “ไก่เชิงหมดเชิงก็หมดตังค์”  โดนไก่คู่ต่อสู้ตีเอาออกอาการจะแพ้ผมเลยยกมันออกยอมแพ้  เสียค่าหน่วยกิจลงเรียนวิชาไก่ชนไป 300 บาท  ตอนหลังมารู้บ่างทั้งหลายเค้าทำกันเป็นขบวนการ  ถึงแม้จะรู้จักกับเราและพวกนี้ไม่เคยคบกันแบบจริงใจ  ฮืม เพราะมีการพนันเข้ามาเกี่ยวข้อง  ยิ่งผมอยู่ในวงการนี้ยิ่งเห็นสิ่งที่เลวร้ายมากมาย  อยากบอกทุกๆคนว่าถ้าไม่อยากมีทุกข์อย่าได้แวะเวียนเข้ามาเลยครับ  ผมปลอบใจตัวเองว่าไม่เป็นไรเพราะผมเคยอ่านเจอในตำราเลี้ยงไก่ชนว่า  หากใครสามารถเพาะไก่ชนที่มีเชิงชน 4 เชิง  จะขายได้  เซียนไก่ชนต้องการแต่ถ้าใครเพาะไก่ชนเชิงชน 5 เชิง  ถือว่าเป็นสุดยอดไก่ชนยิ่งกว่ามีลูกสาวสวยเสียอีก  รับรองหัวบันไดไม่แห้ง  ไอ้ขาด่างผมมีเชิงชน 4 เชิง  เพิ่มตีนเปล่าเข้าไปอีกก็ครบ 5 เชิง  คงไม่ยาก ยิงฟันยิ้ม  หมอแดงซะอย่าง  ใจยังคิดอีกว่า “ถ้าเราคิดดีทำดีสิ่งดีๆต้องมาหาเรา”  ต้องพิสูจน์และพัฒนาต่อ  เมียก็หามาให้มันแล้วตั้ง   2  ตัว    เหล่าตัวเมียก็ดี   มันต้องลอง............      ตามไปดูกับผม
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #275 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 11:38:25 AM »

รอ รอ รอ....ฟังต่อ...ค่ะ : )

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
wut55
*

« ตอบ #276 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 04:24:59 PM »

ขอขอบคุณ (คุณkmsmily )  ที่เอาประสบการณ์DD  มีประโยชน์ แถมด้วย ได้บุญ...  อิอิ อายจัง   อายจัง
  ผมเข้ามาอ่านทุกครั้งที่เข้า เวป ..  ผมขอรอ ติดตามอีกคนนะครับ  (ท่าน จขกท. ) 
kmsmily
*

« ตอบ #277 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 08:21:52 PM »

ขอบคุณครับ ที่ทุกตอนที่เขียนเพื่อนสมาชิกยังให้ความสนใจอยู่ ก่อนเขียนเล่าแต่ละตอนผมกังวลว่า  เพื่อนสมาชิกจะเบื่อประสบการณ์ชีวิตที่ไร้สาระของผมบางช่วง  แต่ถ้าผมไม่เขียนหรือข้ามไปทำให้ผมลำดับเรื่องราวเขียนออกมาไม่ได้  อย่างไรทนอ่านหน่อยนะครับ
kmsmily
*

« ตอบ #278 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 09:09:40 AM »

หลังจากคิดทบทวนและหาเหตุผล(เข้าข้างตัวเอง)ในการขยายพันธุ์ไก่ชนครั้งนี้  เหตุผลของผมคือ  ต้องการหารายได้เสริมให้ลูกน้อง (ราคาไก่ชนเก่งๆแพงมาก)  คิดทำอาหารไก่ชนขาย  เพื่อจะได้มีความรู้พูดคุยกับชาวบ้าน  และต้องการพิสูจน์ธรรมะ(พระพุทธเจ้าสอนว่าอยากรู้ต้องพิสูจน์ด้วยตนเอง)  นี้แหละครับเหตุผลที่ผมชอบอ้างกับภรรยาเวลาเธอบ่นเรื่องไก่(เธอไม่เห็นด้วยกับการเลี้ยงไก่  แต่เธอรู้นิสัยผมถึงเวลาจะเลิกไปเอง)  ยิงฟันยิ้ม เล้าไก่พร้อมคอกผสม  ขนาด 2x3 เมตร  ขยายเพิ่มตอนหลังเป็น 2x15 เมตร  แบ่งเป็นล็อก  เกิดขึ้นจากน้ำมือของผม  แต่เพราะไม่มีประสบการณ์ในการสร้าง  ทำให้หลังคาเล้าไก่ของผมลาดเอียงน้อยไป  ทำให้กันได้แต่แดด  หน้าฝนน้ำหยด แมะๆ  เปียกไปหมด  หลังคาผมใช้หญ้าคามุ่งเพราะหน้าร้อนไก่จะได้ไม่ร้อนมาก กลัวไข่จะฟักไม่ออก  เศร้า ผมบอกตัวเองว่า “ไม่เป็นไรผิดเป็นครู”  แต่ผมก็ยังผิดอีกถึง 2 ครั้ง  นักเรียนมันไม่เอาถ่านครับพี่น้อง     ฮืม หลังจากที่ผมผิดหวังกับไอ้ขาด่างลูกรักที่หวังจะให้มันออกไปประกาศศักดิ์ดาในยุทธจักรไก่ชน  ให้เซียนไก่ชนทั้งหลายได้รู้จัก “ศิษย์หมอแดง” แต่ไม่เป็นไร ผมยังเหลือ “ไอ้เด่นดัง”ประดู่หางดำอีกตัว  รอลุ้นมันอยู่ครับพี่น้อง  หลังปีใหม่ 53 ผมอุ้มไอ้เด่นดังไปหาเซียนไก่คนเดิมช่วยเช็คให้  ฮือๆๆๆๆๆ  มันสอบผ่านครับพี่น้องมันตีไก่คู่ปล้ำไม่ถึง 10 นาที  เจ้าของไก่คู่ปล้ำต้องเอาไก่เค้าออก  อายจัง เพราะไอ้เด่นดังขึ้นตีแต่ละดอกโดนวงแดง(บริเวณหน้า)อาบเลือดไปหมด  เชิงตีของมันเดินชิดไก่เข้าโคนคอสองทางเข้ามัดปีกตีเคลื่อนตัวเร็ว  ที่สำคัญมันตีเม่นคู่ต่อสู้โดนแต่ละดอกมีอาการและสร้างบาดแผลให้คู่ต่อสู้ทุกครั้ง  เซียนไก่ชนหลายคนที่มาดูมันปล้ำวันนั้นลงความเห็นมันไปบ่อนได้  ยิ้มกว้างๆ ผมเลยถามเซียนไก่ชนคนนั้นว่าชอบไอ้เด่นดังไหม  ถ้าชอบช่วยปั้นมันหน่อยได้ไหมผมทำไม่เป็น  ค่าใช้จ่ายทั้งหมดผมเป็นคนออกเค้า ok   ไอ้เด่นดังเลยอยู่โรงเรียนประจำเพื่อฝึกการต่อสู้ตั้งแต่วันนั้น  มันเป็นมือวางอันดับ 2 ของซุ้มนั้นรองจากไอ้แจ้ที่ชนะไก่ 5-6 ไก่แล้ว    ผมเริ่มยิ้มออกเพราะมองเห็นเส้นทางรำไรแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ทุกเรื่องราวที่เกิดขึ้นไม่เคยมีเรื่องไหนที่ภรรยาไม่รู้เพราะผมเล่าให้เธอฟังทุกเรื่อง(จริงๆแล้วผมว่าเธอ ไม่อยากรู้หรอก แต่เธอจำทนต้องฟังเพราะเป็นภรรยาผมแล้วนี่ แฮะๆ)  ในที่สุดผมได้สมาชิกใหม่เพิ่มมา 2 ตัว เป็นลูกเจี๊ยบของอีเฟื้องฟ้า 1 ตัว เป็นตัวเมียชื่อ อีหนึ่ง  และลูกอีดาวเรือง 1 ตัว เป็นตัวผู้ชื่อ ไอ้โทน  ส่วนไอ้เด่นดังเมื่อได้เวลาจะอุ้มมันไปตีตามหมู่บ้าน(เค้าเรียกกันว่าบ่อนป่า)  มันชนะไก่อัน 2 มาหนึ่งไก่  เสมอไก่ 3 อันมาหนึ่งไก่  ที่เสมอมันเป็นต่อไก่คู่ต่อสู้แบบไม่มีราคาต่อรอง  เจ้าของไก่กลัวเสียตังค์เลยไม่ยอมเอาไก่ออกทั้งที่ไก่เค้าไม่มีทางสู้โดนตีฝ่ายเดียว  แต่ไก่ชนที่เสียเปรียบไม่ออกปากร้องถือว่าไก่ไม่แพ้เลยต้องรับความเจ็บปวดจนหมดอัน  (บาปๆจริงๆครับพี่น้อง)  เศร้า ตอนหลังผมมารู้ว่าไก่ตัวนั้นเสียไก่ไปเลยครับ และไก่ตัวนั้นเคยชนะไก่มาแล้วไม่ถึง 10 นาที  ไอ้เด่นดังไฟว์ต่อไปของมันเป้าหมายอยู่ที่บ่อน.......อนาคตไอ้เด่นดังจะเป็นอย่างไรติดตามต่อนะครับ
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #279 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 10:25:24 AM »

ทุกครั้งที่เห็นเค้าตีไก่กัน รู้สึกสงสารค่ะ มันคงเจ็บโน๊ะ เลือดงี้ซึม บางตัวก็ตาบอด  บางตัวบาดเจ็ดหนัก ถึงขั้นพิการไปเลยก็มี  เฮ้อ! แต่ก็อย่างว่าค่ะ ชอบใครชอบมัน  แต่ก็สงสารโน๊ะ! ร้องไห้ ร้องไห้
 : )

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
kmsmily
*

« ตอบ #280 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 02:23:47 PM »

ทุกครั้งที่เห็นเค้าตีไก่กัน รู้สึกสงสารค่ะ มันคงเจ็บโน๊ะ เลือดงี้ซึม บางตัวก็ตาบอด  บางตัวบาดเจ็ดหนัก ถึงขั้นพิการไปเลยก็มี  เฮ้อ! แต่ก็อย่างว่าค่ะ ชอบใครชอบมัน  แต่ก็สงสารโน๊ะ! ร้องไห้ ร้องไห้
 : )
เป็นวิธีหนึ่งที่ พญามาร  นำมาล่อให้มนุษย์ได้เสพใครหลงก็อยู่ในวัฏจักรเวียนว่ายตายเกิดในสิ่งที่ตัวเองหลง  ผมสังเกตุดูไก่ชนที่ผมเลี้ยงมันเหมือนนักเรียนต่างสถาบันกันที่เจอกันไม่ได้  ผมคิดสงสัยว่าไก่ชนที่เกิดมาส่วนหนึ่งคนเหล่านั้นตายไปแล้วเกิดมาเป็นไก่ชนหรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม แต่เวลามันจ้องจะตีกันผมว่ามันกลัวเหมือนกันนะ  เพราะหัวใจมันเต้นถี่และแรงมาก  ไม่ใช่ชอบใครชอบมัน  ต้องพูดว่า "กรรมใครกรรมมัน"  หลังสวดมนต์ทุกคืนผมแผ่บุญให้ไก่ชนของผมทุกตัวคิดว่าช่วยเค้าได้แค่นี้
kmsmily
*

« ตอบ #281 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 07:10:41 PM »

ที่อยู่ของเจ้ากรรมนายเวรผมครับ

somphansilla
*

« ตอบ #282 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 01:49:41 AM »

หวัดดีครับพี่แดง ขออนุญาตเรียกพี่นะครับ ขอให้พี่แดงรับผมไว้เป็นน้องชายสักคนนะครับ  เรีมเลยนะครับผมเชื่อในสีงที่เห็น พี่เดินมาถูกทางแล้วครับเราต้องรุกต่อนะครับพี่อีกนิดเดียว  คือฤดูกาลต่อไปครับพี่  เป็นกำลังใจให้ครับพี่    บางครั้งเราอาจจะไม่เก่งเท่ากับคนที่เขาเก่งอยู่แล้วแต่คนพวกนั้นเขามีปัจจัยในการดำเนินชีวิตที่ดีกว่าพวกเราครับ

kmsmily
*

« ตอบ #283 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 08:33:12 AM »

อาทิตย์ก่อนสงกรานต์คือกำหนดการที่จะเอาไอ้เด่นดังไปตีที่บ่อนเล็กแห่งหนึ่ง  ส่วนใหญ่ไก่ชนใหม่ๆ จะพากันมาหาคู่ตีที่นี้  เพื่อไต่เต้าขยับไปตีบ่อนที่ใหญ่และเงินเดิมพันสูงขึ้น  หากไก่เราชนะในบ่อนต่างๆที่เซียนไก่ชนจัดอันดับไว้  นั้นหมายถึงชื่อเสียง และอนาคตที่จะขายไก่ชนได้ราคาสูงๆ(เหมือนค่าตัวนักมวยเลยครับ)  ยิ้ม ผิดหวังครับพี่น้องเปรียบคู่ไม่ได้เพราะไก่ชนที่มาในวันนั้นน้ำหนักรูปร่างส่วนสูงต่ำไม่มีที่ไอ้เด่นดังจะตีด้วยได้ (หาคู่ไม่ได้)   หลังจากนั้นพยายามหาคู่ตีอีกหลายครั้งก็หาไม่ได้สุดท้ายไอ้เด่นดังอุ้งเท้าอักเสบ(เกิดจากการฟิตซ้อมและมันเป็นไก่อุ้งตีนหนาตามสายพันธุ์ของพ่อมัน)  เศร้า ผมต้องเอามันกับมารักษาที่โรงปุ๋ยกว่าจะหายใช้เวลาเป็นเดือน (ผมใช้น้ำมันก๊าดชุบสำลีให้ชุ่มไว้ใต้อุ้งตีนตลอดเวลาใส่เช้าเย็น)   มันห่างจากสังเวียนรวมแล้วประมาณเกือบ 3 เดือน  เซียนไก่ชนถือว่าเป็นการรื้อสังเวียน  ความสมบูรณ์ในการที่จะต่อสู้ไม่ 100 %  ผมไม่รู้และอยากจะรู้เลยเอาไอ้เด่นดังไปเปรียบตีกับไก่ชนในตำบลเดียวกัน  กำหนด 4 อันๆ 1และ2 ไอ้เด่นดังเป็นต่อ 5 4,3 2 รอยแผลอยู่ที่คู่ต่อสู้ของมัน  เจ๋ง พักให้น้ำอัน 2 เซียนไก่ชนที่ถือหางฝ่ายตรงข้ามไก่ผมกระโดดลงมาช่วยให้น้ำและให้ยาโด๊ปไก่ชนคู่ต่อสู้  เริ่มอัน 3 ไก่ชนคู่ต่อสู้มีอาการกระปี้กระเปล่าทั้งๆที่ตอนพักยกอัน 2 ไก่เค้ามีอาการล่อแร้จะออกมาตีอีกไม่ได้อยู่แล้ว  ส่วนไอ้เด่นดังผมหมดแรงบินตีไม่ขึ้น  อันนี้มันรับเต็มๆครับพี่น้อง  ไก่คู่ต่อสู้มันตีลำโตด้วยโดนแต่ละดอกเจ็บๆทั้งนั้น  หมดอัน 3 ไอ้เด่นดังผมอาการแย่ครับถามมือน้ำว่ามันไหวไหม  เค้าตอบว่าเหลืออันเดียวมันทนได้เอาเสมอไว้ก่อน  ผมบอกมือน้ำว่าช่วยดูด้วยถ้ามันไม่ไหวยอมแพ้ดีกว่าที่จะเสียทั้งตังค์เสียทั้งไก่(มือน้ำถือหางข้างไก่ผม)  อัน 4 เหลือเวลาอีก 10 นาที จะหมดอันไอ้เด่นดังทนเจ็บไม่ได้ออกปากร้อง  แพ้เลยครับพี่น้องเสียค่าหน่วยกิจเรียนอีก 500 บาท พร้อมทั้งเสียไก่(ไก่ออกปากร้องแล้วนำกลับมาตีอีกไม่ดี) ร้องไห้  วิชาที่ผมเรียนครั้งนี่คือ ที่เซียนบอกว่าไก่รื้อคือหมดแรงนี่เอง   “อย่าไว้ใจคนมันจะจนใจเรา  อย่าเกรงใจเค้าถ้าเราจะแย่”(การพนันไว้ใจใครไม่ได้)   ผมต้องมาศึกษาเรื่องการใช้ยาต่างๆกับไก่ชนเพิ่มเติม  หากวันนั้นผมมียาช่วยไอ้เด่นดังคงไม่หมดอนาคตเร็วถึงขณะนี้  (ต้องโทษพ่อมันมือใหม่หัดขับจริงๆ)  โกรธ ผมต้องเอามันมารักษารู้สึกสงสารมันมากต้องพูดกับมันว่า “พ่อขอโทษลูก”  เรื่องนี้ผมไม่กล้าเล่าให้ภรรยาฟังเพราะเธอไม่ชอบและไม่เห็นด้วยอย่างแรงที่เอาไก่ไปตีกัน  เธอเคยพูดประชดผมว่า “ผัวฉันนี่ดีนะเลิกเข้าสนามม้ามาเข้าบ่อนไก่แทน”  ผมได้แต่ยิ้มแฮะๆ  รูดซิบปาก อนาคตไอ้เด่นดังคือเป็นพ่อพันธุ์ผสมกับหลานของมัน(การผสมไก่ชนต้องระวังเรื่องเลือดชิด)  พูดถึงสนามม้าผมขออนุญาตเล่าประสบการณ์เพื่อให้เพื่อนสมาชิกได้รับฟังเผื่อจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆบ้าง
          ผมรู้จักสนามม้าแข่งมาตั้งแต่อายุประมาณ 10 ขวบ เพราะ พ่อผม(ท่านเสียแล้ว)แกชอบไปเล่นม้าแข่ง  ตอนนั้นอยู่จังหวัดอุดรธานี  ผมจะชอบไปกับพ่อเพราะไปแล้วอยากกินอะไรก็ได้กินยิ่งพ่อแทงม้าถูกและได้ตังค์มาวันนั้นผมและพี่น้องจะอิ่มเป็นพิเศษ  อยากได้ของเล่นอะไรพ่อก็ซื้อให้  ยิ้มกว้างๆ แต่วันไหนเสียค่ารถกลับบ้านยังไม่มีเลยครับ  ถ้ารู้ว่าพ่อจะไปสนามม้าผมเป็นต้องร้องไห้วิ่งตามเสมอ   บางครั้งพ่อไม่ยอมให้ไปหากผมร้องตามก็โดนลูกต้นหางนกยูง จับที่ 2-3 ลูก ตีจนกระจายเจ็บซิครับพี่น้องแต่ก็ไม่เข็ดยังร้องตามอยู่เสมอ ๆ  :Pไม่ว่าจะย้ายไปจังหวัดไหนถ้ามีสนามม้าผมก็มีโอกาสได้เข้าไปดูหมด (ตอนเด็ก ๆ ไม่ได้ดูม้าหรอกครับ แต่อยากไปหาของกินมากกว่า)  เพราะพ่อผมย้ายที่ทำงานบ่อยมาก   เพื่อนสมาชิกเชื่อมั๊ยครับว่า  ก่อนเข้ามหาวิทยาลัยผมย้ายโรงเรียนประมาณ 15-17  โรงแนะ ฮืม ตั้งแต่โตขึ้นจนเข้าเรียนมหาวิทยาลัยผมก็ไม่เคยเข้าไปในสนามม้าอีกเลย   จนกระทั้ง  ตอนที่ผมเป็นออกาไน (ภรรยาอยู่ขอนแก่น ผมอยู่โคราช) เงินหาง่ายครับพี่น้อง  มีวันเสาร์หนึ่งผมอยู่โคราชไม่มีงานจัด  ผมไม่รู้จะไปไหนขับรถผ่านสนามม้า  เลยแวะเข้าไปดูและหาเบียร์กินแก่เซ็ง  ทดลองซื้อตั๋วเล่นบ้างไม่เคยถูกเลย   นานๆถูกทีได้ไม่คุ้มเสีย  แต่ไม่คิดอะไรถือว่ามาพักผ่อน  ผมชอบดูเวลาม้ามันวิ่งแข่งกัน  รู้สึกมันสวยงามตื้นเต้นบอกไม่ถูก เพราะเสียงเชียร์กระหึ่มไปทั้งสนาม   ยิ้ม     วันเสาร์ไหนถ้าผมอยู่โคราชสนามม้ามีผมเป็นลูกค้าอีกหนึ่งคน  ผมชอบไปกินหมูสะเต๊ะและหอยแครงลวกแกล้มเบียร์ฮาเนเก้น  ผมไปบ่อยเข้าผมเริ่มสังเกตคนที่มาเล่นวิ่งไปวิ่งมาก่อนจะปล่อยม้าออกจากซอง  พอปล่อยม้าผมเห็นเค้าเชียร์ตัวที่เค้าซื้อแบบเมามันลุ้นกันจนเข้าเส้นชัยแล้วส่งเสียเฮกันลั่นม้าเข้าเส้นชัย  ลังเล ผมเริ่มสงสัย.......ตามดูในสิ่งที่ผมสงสัยครับพี่น้อง
kmsmily
*

« ตอบ #284 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 07:52:36 PM »

หวัดดีครับพี่แดง ขออนุญาตเรียกพี่นะครับ ขอให้พี่แดงรับผมไว้เป็นน้องชายสักคนนะครับ  เรีมเลยนะครับผมเชื่อในสีงที่เห็น พี่เดินมาถูกทางแล้วครับเราต้องรุกต่อนะครับพี่อีกนิดเดียว  คือฤดูกาลต่อไปครับพี่  เป็นกำลังใจให้ครับพี่    บางครั้งเราอาจจะไม่เก่งเท่ากับคนที่เขาเก่งอยู่แล้วแต่คนพวกนั้นเขามีปัจจัยในการดำเนินชีวิตที่ดีกว่าพวกเราครับ

ยินดีมากครับที่ได้คุณเป็นน้องชาย  ผมอยากมีน้องชายน้องสาวร่วมอุดมการณ์  อย่างน้อยจังหวัดละ 1 คน ช่วยกันเผยแพร่การทำการเกษตรให้ประสบผลสำเร็จแบบพอเพียง  ผมจะรุกต่อครับ  เพราะผมมีเพื่อนสมาชิกคอยให้กำลังใจและหลายท่านแสดงเจตนาสนับสนุนผม  วันนี้การตอกย้ำความมั่นใจในอินทรียวัตถที่ผมพยายามคิดค้นเพิ่มขึ้นอีกหนึ่งขีด  ผมเข้าไปเก็บข้อมูลที่โรงทำก้อนเห็ดที่เอาอินทรียวัตถุของผมไปผสมก้อนเชื้อเห็ดเป่าฮือที่ผมบอกว่าน่าจะดี  ปรากฎว่าใช้ไม่ได้ครับเพราะฟอร์มของดอกเห็ดออกมาไม่ดี  มีจำนวนดอกดี แต่ผมจะต่อยอดทำสูตรที่ใช้กับก้อนเชื้อเห็นให้ได้ในอนาคต  ต้นมะนาวของเฮียสิครับเมื่อประมาณ 2-3 เดือน ที่แล้วผมไปเจอต้นมีสภาพขาดธาตุอาหารรุนแรง  โดยเพราะธาตุแมกนีเซียนและแคลเซียม  มีอยู่ 2 ต้น พันธุ์เฮติปลูกมา 3 ปีแล้วไม่เคยออกดอกออกผลเลย  หลังเอาอินทรียวัตถุผมใส่วันนี้ไปดูทั้ง 2 ต้น ออกดอกติดผลแล้วสภาพของต้นและใบดีขึ้นมาก  แกบอกว่าใส่แต่อินทรียวัตถุไม่ได้ผสมปุ๋ยเคมีอย่างละครึ่งตามที่ผมแนะนำ

ต้นนี้มะนาวแป้นพวงดกกว่าเดิม

Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #285 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 08:09:31 PM »

ผมไม่ได้อ่านกระทู้ท่านพี่หมอแดงเกือบสองเดือน ตามไม่ทันจริงๆ
มีโอกาสต้องแวะไปคารวะสักครั้ง
นับถือครับ

โคราช บ้านเอง จ้า
bigpubarlap
*

« ตอบ #286 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 08:31:09 PM »

ขยันจริงๆเลยครับ  ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
kmsmily
*

« ตอบ #287 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 08:35:20 PM »

ผมไม่ได้อ่านกระทู้ท่านพี่หมอแดงเกือบสองเดือน ตามไม่ทันจริงๆ
มีโอกาสต้องแวะไปคารวะสักครั้ง
นับถือครับ

ยินดีต้อนรับครับ  อ่านเสร็จช่วยวิจารย์ด้วยครับ
 เอารูปวัดพุทธศาสตร์  ตอนเริ่มแรกปี 2552 มาให้ดูท่านแม่ชีบุศ ส่งมาให้ครับ  ขอรูปปัจจุบันไปแล้วจะเอามาให้ดูอีกครั้ง

โรงเพาะเห็ดของผมที่เห็นครั้งแรก

หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 144   ขึ้นบน
  พิมพ์