หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 158   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลับมาเป็นเถ้าแก่ที่บ้านเกิดกันเถอะ ตอน เดินข้ามพ้นคำว่า "เป็นไปไม่ได้" หน้า 157  (อ่าน 830087 ครั้ง)
punny
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 02:26:50 PM »

หยุดพักเที่ยงเหรอครับ สงสัยแอบงีบด้วย มาต่อเร็วๆนะครับ เห็นด้วยอย่างยิ่งที่จะช่วยกันสนับสนุนการเกษตรของไทยเรา ปุ๋ย เป็นหนึ่งในปัจจัยสำคัญของการเกษตร และเกษตกรไทยส่วนใหญ่ยังคงเป็นหนี้เพราะใช้ปุ๋ยเคมีเป็นหลัก ถ้าเราลดต้นทุนการผลิตได้ เราก็ขายราคาถูกได้ เช่นกัน ถ้าเกษตรกรสามารถผลิตผลทางการเกษตรได้ในต้นทุนที่ต่ำ ต่อให้ราคาตกต่ำหรือเจอวิกฤตก็ยังพอสู้ได้ มันก็เป็นห่วงโซ่เหมือนกับที่ต้องประมูลงานมาราคาแพง และแม่ค้าต้องขายของแพงเพื่อจ่ายค่าเช่า...ถ้าขายไม่ได้ก็ขาดทุน...รีบๆมาต่อนะครับ

อยากจนให้ซื้อหวย อยากรวยให้ซื้อจอบ...

thiraphat
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 05:20:59 PM »

สวัสดีครับ
อยากเป็นเถ้าแก่ที่ประสบความสำเร็จเหมือนกันครับ แต่ไม่ใช่เรื่องง่ายแน่นอน ผมเข้ามาลงชื่อรอฟังเรื่องปุ๋ยชีวภาพ ผมทำใช้อยู่บ้างตามเวลาที่มี ส่วนใหญ่จะเป็นปุ๋ยน้ำ
ธีรภัทร กล้วยหิน สวนไผ่ทรัพย์ไพบูลย์ 081-3287445
heam_texas
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 05:30:47 PM »

อยุ่จ.นครราชสีมา อำเภอ อะไร ครับ ผมก็คนโคราชครับ...
เผื่อมีโอกาส ผ่านไปเยี่ยมชม....ขอความรู้...
ผมอยู่อำเภอเมืองนะครับ......
kmsmily
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 07:33:28 PM »

อยุ่จ.นครราชสีมา อำเภอ อะไร ครับ ผมก็คนโคราชครับ...
เผื่อมีโอกาส ผ่านไปเยี่ยมชม....ขอความรู้...
อยู่ หมู่ 10 บ้านมะกอก ต.สีมุม อ.เมือง โคราช  (หมอแดง) 083-1291566 ยินดีต้อนรับครับ
kmsmily
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 08:00:23 PM »

บทที่ 2   เริ่มเข้าสู่ยุทธจักรการเกษตร  

การเข้าไปฟัง ครั้งที่ 5  ผมตัดสินใจสมัครเป็นสมาชิกแต่เดินแผนงานขายก่อน  ไม่มุ่งระดมคนเพื่อสร้างองค์กรเหมือนสมาชิกคนอื่น ๆ   เพราะถนัดด้านการขาย (เป็นนักขายมาตลอดชีวิต) คิดว่าสินค้าจะอยู่ได้ต้องเป็นที่ยอมรับของลูกค้า ยิ้ม  วันนั้นหมดเงินไปหกพันกว่าบาทเลือกซื้อสินค้ามา 4 - 5 ชนิด (คิดในใจว่า เอาวะ...ไม่ยากหรอกเรื่องขายของ  เรื่องหมูๆ  )  ยิงฟันยิ้ม สินค้าที่ซื้อมามีอยู่ตัวหนึ่งน่าสนใจคือ สารปรับปรุงบำรุงดิน  เป็นแร่ภูเขาไฟซีโอไรย์    ยุคนั้นยังไม่ค่อยแพร่หลาย   ทดสอบด้วยตนเองของเค้าดีจริงๆ (ในขณะนั้น)  วิธีการใช้  ให้คลุกกับปุ๋ยเคมีก่อนหว่าน  คิดเอาเองว่า ถ้าไอ้สารนี้มันอยู่ในเม็ดปุ๋ยอินทรีย์มันต้องเจ๋งสุดๆ เจ๋ง   จึงเข้าอินเตอร์เน็ตค้นหาข้อมูลเกี่ยวกับโรงงานผลิตปุ๋ยอินทรีย์   พบโรงงานหนึ่งเคยได้รับรางวัลระดับประเทศ มีสมาชิก 2 พันกว่าคน   อยู่ที่บ้านโพธิ์งาม  อ.กลามาไสย์  จ.กาฬสินธุ์   ผมคิดว่านี้แหละลูกค้าของผม ยิ้มกว้างๆ  ขณะนั้นภรรยาผมทำงานอยู่ที่จังหวัดขอนแก่นแต่ตัวผมอยู่ที่โคราชบ้านเอง  คิดว่าไปอยู่กับภรรยาดีกว่ายิงปืนนัดเดียวได้นกสองตัว (ได้ไปอยู่กับภรรยาและยังใกล้ลูกค้าด้วย) ตัดสินใจเก็บกระเป๋าไปอยู่กับภรรยา แล้วดั้นด้นไปตามลายแท่งจนพบกับ พ่อประวัติ  ผู้ดูแลโรงปุ๋ยบ้านโพธิ์งาม   เริ่มแนะนำสินค้า เชื่อว่าเป็นสารวิเศษ (ตอนนั้นมั่นใจมาก) ที่จะสามารถทำให้เกษตรกรได้ผลผลิตเพิ่มมากขึ้น โดยให้เขานำไปคลุกกับปุ๋ยอินทรีย์ที่ทำอยู่ แล้วนำไปใส่นาปรังทดลองหนึ่งไร่ โดยไม่ใส่ปุ๋ยเคมี (พ่อแกเป็นเกษตรอินทรีย์ขึ้นสมอง) ได้ผลแฮะ ข้าวงามพอสมควรได้ผลผลิตมากกว่าเดิมจริงๆ  พ่อแกเลยอยากปรับปรุงคุณภาพปุ๋ยให้ดีขึ้น เลยขอร้องให้ผมหาสูตรปุ๋ยให้หน่อย ลังเล (งานเข้าแล้วครับพี่น้อง)  ผมบอกตรงๆชั่วโมงนั้นเรื่องการเกษตรรู้แค่ปูๆ ปลาๆ (ตัวเล็กๆด้วย)  ตอนเด็กอายุ 8 ขวบ  เคยไปอยู่กับยายที่จังหวัดยโสธร  ได้มีโอกาสเกี่ยวของกับการเกษตรในฐานะผู้เลี้ยงควายและเคยหัดดำนานิดหน่อย ลังเล  ส่วนผักสวนครัวก็เคยปลูกตอนเรียน ป. 5  ครูเขาให้ปลูกเอาคะแนน เท่านั้นแหละครับที่ได้ทำเกษตร   พอโตก็มาเรียนหนังสือที่กรุงเทพฯ   สาขาที่เรียนมาก็ นิติศาสตร์ (รามคำแหง  รุ่น 13 ครับ )  พ่อแกเอาหนังสือเกี่ยวกับปุ๋ยของ วว.  ให้มาเล่มหนึ่งแกบอกช่วยศึกษาให้หน่อยแกอ่านแล้วไม่เข้าใจ   เอาวะ...ช่วยก็ช่วย ทำตัวเป็นผู้รู้แล้วนี่ ยิ้ม   ไปๆ มาๆ ศึกษาอยู่ประมาณ 3 เดือน  แนะนำการทำปุ๋ยและส่วนผสม(ตามตำรา วว. )  ขายสารปรับปรุงบำรุงดินได้  100   ถุง   ฮอร์โมน อีก 5 ขวด เพื่อเป็นส่วนผสมในปุ๋ยอินทรีย์  ยอดเงิน  14,000 บาท (เสร็จเรา)  เจ๋ง  ในขณะที่ผมได้เข้าไปแนะนำสินค้าให้กับพ่อประวัตินั้น มีชาวบ้านบางคนที่ดีแต่พูดแต่ไม่มาช่วยทำปุ๋ย เริ่มมองว่าผมกับพ่อประวัติ มีนอกมีในกัน   ทั้งๆ ที่ผมขายสินค้าให้ในราคาต้นทุนไม่ได้กำไรจากการขายสินค้าสักบาท  เสียค่านำมันรถวิ่งไป ๆ มาๆ ระหว่างขอนแก่น –  กาฬสินธิ์  แถมยังต้องเป็นภาระหาสูตรปุ๋ยที่มีคุณภาพให้อีก โกรธ  ตอนนั้นหวังเพียงว่าถ้าปุ๋ยดีมีคนสั่งเยอะผมก็จะสามารถขายสารปรับปรุงดิน  และฮอร์โมน ได้เยอะ ๆ  แล้วผมจะมีรายได้เป็นเงินโบนัสจากบริษัท  อย่างว่าละครับ เหมือนกับสุภาษิตไทยที่ว่า “มือไม่พายเอาเท้าราน้ำ” คนที่พูดว่าผมกับพ่อประวัติ ไม่เคยสนใจมาช่วยผลิตปุ๋ย ทั้ง ๆ ที่เป็นโรงปุ๋ยตามโครงการที่รัฐบาลสนับสนุนให้ชาวบ้านผลิตปุ๋ยไว้ใช้เอง เศร้า ได้กำไรก็เก็บไว้เป็นของสมาชิกทุกคน ลักษณะเหมือนสหกรณ์นะครับ แต่พอเห็นว่าสมาชิกเริ่มมาซื้อปุ๋ยเยอะขึ้นเนื่องจากใช้แล้วได้ผลดีก็มาซื้อเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ แทนที่จะขอบคุณผมที่สามารถหาสูตรปุ๋ยที่ดีมาให้ใช้ กลับมองผมในแง่ร้ายซะนี่ ลังเล  พอเริ่มมีปัญหาที่บ้านโพธิ์ทอง พูดกันมากผมเลยตัดสินใจบอกพ่อประวัติ ว่าจะไม่มาหาอีกถ้าของหมดค่อยโทรมาสั่งจะส่งให้   แต่ยังติดต่อถามเรื่องการใช้ปุ๋ยแกบอกว่าดี   นอกจากไปกาฬสินธิ์แล้ว ผมยังวิ่งหาลูกค้าให้ทดลองอยู่แถวๆ ขอนแก่นด้วย ลูกค้าใช้แล้วยอมรับว่าดีแต่ไม่มีเงินซื้อ ฮา...  ถ้าให้ใช้ก่อนแล้วผ่อนที่หลังถึงจะเอาครับ  ไปหาเกษตรกรที่ไหนๆ ก็เหมือนกันหมด ปล่อยของไปหลายชุดประมาณ  20,000 กว่าบาท  ทุกวันนี้ยังเก็บไม่ได้หมดเลยครับ (ภรรยาก็บ่น) ร้องไห้ ร้องไห้ นานวันเข้ายิ่งเห็นปัญหามากขึ้น ๆ  สงสัยว่านี่มันเกิดอะไรขึ้นกับชาวนาและเกษตรกรไทย ทำไมยิ่งทำยิ่งจน  ยิ่งทำยิ่งเป็นหนี้   ทุกวันนี้ผมได้คำตอบแล้วครับว่าทำไม ฮืม   เอาไว้ตอนหน้าจะเล่าให้ฟังนะครับ

ตอนหลังมารู้สมาชิกบริษัทเดียวกันเข้าไปขาย  ถามพ่อเค้าว่าทำไมไม่สั่งผมได้คำตอบว่าเขามาไกลจากจันทบุรีสงสารเขา  เอ๊าเป็นงั้นไป(เหนื่อยแทบตาย) โกรธ
ทิปนี้มองเห็นปัญหาดังนี้
1.   ความรู้ความสามารถในการผลิตปุ๋ยของชาวบ้านยังไม่เพียงพอ
2.   ยังควบคุมมาตรฐานไม่ได้
3.   ปุ๋ยยังไม่โดนใจผู้ใช้
4.   การร่วมกันทำงานของชาวบ้านยังมีปัญหามาก  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2014, 07:15:34 AM โดย kmsmily » บันทึกการเข้า
กมล
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 08:24:14 PM »

ขอมารับข้อมูลดีๆด้วยคนนะครับ อยากไปอยู่เป็นลูกค้าแถวนั้นจัง น้ำท่วมไหมครับ ผมกำลังรวมข้อมูล
ระหว่างรอขายบ้านที่นี่ จะได้ไปเป็นเกษตรกรบ้างนะครับ

มนุษย์...ปรกติ...พอดี...แต่ยังไม่ดีพอ                 
73 ม.6 ต.พระขาว อ.บางบาล จ.อยุธยา 13250
kmsmily
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 02:39:56 PM »

ขอมารับข้อมูลดีๆด้วยคนนะครับ อยากไปอยู่เป็นลูกค้าแถวนั้นจัง น้ำท่วมไหมครับ ผมกำลังรวมข้อมูล
ระหว่างรอขายบ้านที่นี่ จะได้ไปเป็นเกษตรกรบ้างนะครับ
ปีนี้ไม่ท่วมครับ  ปีที่แล้วขังอยู่ 7 วัน ครับแต่ไม่เสียหายมากเพราะโชคดีแค่ปริ่มๆพื้นของศุนย์ฯครับ  ไก่ชนที่เพาะไว้ขนานตัวเท่ากำปั้นจมน้ำตาย 12 ตัว ยินดีต้อนรับครับเป็นเกษตรกรไม่เล้าใจ  เท่ากับเป็นฝ่ายสนับสนุนที่ดีของเกษตรกรถ้าทำสำเร็จรู้สึกภูมิใจ(ความคิดผมนะ)  รออยู่นะครับ
tosak
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 08:55:33 PM »

อยู่ หมู่ 10 บ้านมะกอก ต.สีมุม อ.เมือง โคราช  (หมอแดง) 083-1291566 ยินดีต้อนรับครับ
อยู่ใกล้เลย บ้านหมอแดงคุ้นๆติดถนนใหญ่หรือเปล่าครับ ยิ้มเท่ห์

นกไร้ขน  คนไร้เพื่อน   เคลื่อนสู่ที่สูงไม่ได้
kmsmily
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 09:03:42 PM »

อยู่ใกล้เลย บ้านหมอแดงคุ้นๆติดถนนใหญ่หรือเปล่าครับ ยิ้มเท่ห์
บ้านพักอาศัยอยู่หน้าค่ายสุรธรรมพิทักษ์ ครับ
Kenchiro World
ร้อยรู้หรือจะสู้หนึ่งปฏิบัติ
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 09:50:55 PM »

ลงชื่อไว้ก่อนครับ

ไม่มีโง่ไม่มีฉลาด มีรู้ หรือ ไม่รู้ เท่านั้น
เกษตรพอเพียง-กำเนิดว่าที่สวนไผ่งาม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27615.0
kmsmily
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 08:41:31 AM »

บทที่  3 อยากเป็นเถ้าแก่โรงปุ๋ย

กลางปี 50 หลังจากวิ่งสู้ฟัดอยู่พักใหญ่ แลบลิ้น  ไปโน้นไปนี้เอาสินค้าไปให้ทดลองใช้บ้าง  ทำแปลงทดลองบ้างได้ผลบ้างไม่ได้ผลบ้าง  ขนาดช่วงนั้นกระแสเรื่องการใช้สารสกัดจากสมุนไพรกำลังมาแรง  แต่ก็ยังไม่สามารถหาสมาชิกเข้าบริษัทได้ สุดท้ายไม่มีอะไรดีขึ้น เศร้า จะว่าไม่มีอะไรดีขึ้นก็ไม่ใช่ซะทีเดียว  สิ่งที่ได้ก็คือ ได้เห็นปัญหาของการทำการเกษตรมากมายจนนับไม่ถ้วน และเห็นวิถีชีวิตความเป็นอยู่ที่ยากลำบากกับการทำอาชีพนี้ เศร้า  การขาดความรู้ความเข้าใจในการทำการเกษตรที่ดีพอ  เห็นการถูกเอารัดเอาเปรียบจากพ่อค้าคนกลาง  ความเสมือนไม่จริงใจในการแก้ปัญหาของหน่วยงานภาครัฐ  ร้องไห้ ผมไม่แปลกใจเลยที่คนรุ่นลูก รุ่นหลาน ถึงหันหลังให้กับอาชีพที่ พ่อแม่ ปู่ย่าตายาย ได้ทำสืบทอดมาตลอดชีวิต  ยิ่งเมื่อได้มีโอกาสเรียนหนังสือมีความรู้มากขึ้น ยิ่งหาหนทางที่จะไปจากอาชีพนี้ ขยิบตา เหตุผลหนึ่งก็เพราะเห็นว่าอาชีพเกษตรกรเป็นอาชีพที่ลำบาก ต้องตากแดดหน้าดำ  ยิ่งทำกลับยิ่งจนลงเรื่อย ๆ   ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่คิดเช่นนั้นเหมือนกันครับ ยิ้มกว้างๆ ไม่เคยคิดที่จะหันมามองอาชีพเกษตรกรจนอายุเกือบ 50  ปี ถึงได้หันกลับมามองอาชีพนี้ (เหมือนถูกกำหนดไว้)  หลังจากเห็นถึงปัญหาต่าง ๆ ของเกษตรกร ก็มีความคิดว่าทำยังไงเราจะช่วยให้เกษตรกรมีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น  เหตุผลที่คิดแบบนี้เพราะอะไรทราบไหมครับ เพราะว่าเกษตรกรส่วนใหญ่อยากได้สินค้าที่ผมไปขายให้ แต่เขาไม่มีเงินซื้อครับ ยิ้มเท่ห์  แว็บแรกที่คิดคือ ถ้าเขามีเงินเขาต้องซื้อของเราแน่นอน แต่เขาไม่มีเงินเขาถึงไม่ซื้อ  แล้วทำอย่างไรเขาถึงจะมีเงินซื้อละ ฮืม ได้คำตอบให้กับตัวเองว่า ถ้าเกษตรกรมีความรู้ความเข้าใจในพืชที่ตนเองปลูก รู้จักใช้ปุ๋ยให้ถูกต้องเหมาะสมกับความต้องการของพืช รู้จักวิธีการป้องกันและรักษาโรคพืชที่เป็นอยู่ รับรองว่าเกษตรการไม่มีทางจนแน่นอน  ยิงฟันยิ้ม แล้วทำยังไงเกษตรกรจะได้รู้เรื่องเหล่านั้นละ ฮืม ถ้าจะให้เขาเดินเข้าไปสอบถามจากภาครัฐ หรืออ่านตำรับตำราวิชาการต่าง ๆ รับรองไม่มีทางแน่นอน   เอาวะ... ผมนี้แหละจะเป็นคนค้นหาความรู้ต่าง ๆ เหล่านั้นเอง นั้นเป็นเหตุผลที่ผมเริ่มค้นหาตำราวิทยายุทธเกี่ยวกับการเกษตรทุกแขนงมาศึกษาเพิ่มเติม เจ๋ง  เล่มแรกที่ซื้อคือ  ฮอร์โมนพืช  เพราะต้องการรู้ให้ละเอียดในตัวสินค้าที่เราขาย  ยิ่งอ่านยิ่งมัน ยิ่งอยากรู้เพิ่มเติมขึ้นเรื่อยๆ ครับ เล่มต่อๆมาที่อ้อนภรรยาให้ซื้อให้คือ  หนังสือธรณีวิทยา  ดิน  น้ำ  พฤษศาสตร์ของพืช  สรีระวิทยาพืช  สัณฐานวิทยาพืช  การขาดธาตุอาหารของพืช  โรคและแมลงศัตรูพืช เชื้อชีวภาพและสมุนไพรกำจัดโรคและแมลงศัตรูพืช (ยึดแนวทางเกษตรปลอดภัย) ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการเกษตรอ่านหมด  เจ๋ง   ล่าสุดคือศึกษาเกี่ยวกับสารเคมีเพิ่มเติม  แต่ละเล่มไม่ใช่อ่านรอบเดียวนะครับ บางเล่ม 3 – 4 รอบก็มี ทุกวันนี้ก็ยังเอากลับมาอ่านเรื่อย ๆ ครับ  ภรรยาและแม่ยายผมก็งงว่าเกิดอะไรขึ้นกับผมเนี้ย ฮืม จากคนที่ไม่เคยอ่านหนังสือเลย กลับบ้าอ่านหนังสือขนาดนี้  ผมเป็นคนขี้เกียจอ่านหนังสือมาก ภรรยาบ่นเป็นประจำ เพราะเขาชอบอ่านหนังสือครับ เขาเห็นว่าหนังสืออะไรดี ๆ เขาก็อยากให้ผมอ่านแต่ผมก็ไม่อ่าน (เป็นเรื่องเดียวที่ผมกล้าขัดคำสั่งภรรยาครับ ผมไม่ได้กลัวเมียนะครับ แต่รักเขามากก็เลยยอมทำตามทุกอย่างที่เมียสั่ง แฮะ ๆ) ยิงฟันยิ้ม  ขนาดตอนเรียนหนังสือผมยังไม่อ่านหนังสือเลยครับ นี่ถ้าสมัยเรียนรามฯ ผมอ่านมากขนานนี้คงได้เกียตรินิยมไปแล้ว เจ๋ง ความรู้ทั้งหมดเริ่มล้นออกมาจากสมอง พูดอยู่คนเดียว อยู่ในห้องน้ำก็พูด ๆๆ  ภรรยาผมครับเธอรับเต็มๆ  ผมพูดๆๆๆๆให้เธอฟัง จนเธอสามารถคุยเรื่องการเกษตรกับใครก็ได  เพื่อนของเธองงเลยครับพี่น้อง (ภรรยาผมรับราชการเกิดมาเขาไม่เคยทำการเกษตรหรอกครับ แต่ถ้าใครถามเรื่องมันสำปะหลัง เรื่องข้าว เรื่องปุ๋ย เธอคุยได้หมดแหละครับ)   ช่วงที่อ่านหนังสือผมไม่มีรายได้อะไรเข้ามาเลย  ร้องไห้ งานที่บริษัทขายตรงก็ไม่เวิร์คเพราะจะให้ไปหลอกคนเข้ามาให้บริษัทปั่นหัวเหมือนคนอื่นทำไม่เป็น มันขัดกับความรู้สึกผมครับ  พอเข้าบริษัทขายตรงที่เป็นสมาชิกอยู่เริ่มเอาความรู้เรื่องการเกษตรไปพูด  สมาชิกคนอื่นที่อยู่สายเดียวกัน ขอร้องให้เป็นวิทยากรให้ความรู้การเกษตรตามต่างจังหวัดที่สายจัดคนเข้ามาฟังแผนธุรกิจ   เลยมีรายได้บ้างแต่ไปไม่กี่งานเพราะค่าใช้จ่ายน้ำมันรถสูง (ตอนนั้นขับวีโก้โฟวิวไดร์  4 ประตู เกียร์ออโตฯ รุ่นท็อปครับ โก้ซะไม่มี  เจ๋ง รถเค้าดีจริงๆ ครับ เหยียบเพลินไม่ได้ดูเข็มไมล์เลย ซดน้ำมันสุด ๆ )  …..โปรดติดตามตอนต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2014, 07:29:24 AM โดย kmsmily » บันทึกการเข้า
foto
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 05:16:18 PM »

สมาชิกใหม่ครับ มารออ่านตอนต่อไป  ยิ้มเท่ห์
rich11
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 08:21:23 PM »

ผมก็อยู่โคราชครับแต่ปีใหม่นี้จะทำให้ตัวเองตกงานแน่ๆ ขอไปเป็นเถ้าแก่น้อยคอยเดินตามเถ้าแก่ใหญ่ได้เปล่าครับ

"  ไม่ทำตามที่สอน     อย่ามาอ้อนเรียก อาจารย์  "
kmsmily
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 06:31:41 AM »

ผมเป็นคนชอบคิดนอกกรอบ คิดอะไรก็เล่าให้ภรรยาฟังหมด    เธอก็ได้แต่หัวเราะแล้วว่าผมเพ้อเจ้อ คิดไปเรื่อย  ผมมีแนวคิดและอุดมคติว่า “หากคิดจะทำอะไรให้ประสบผลสำเร็จต้องรู้ให้จริง รู้ให้ลึก  และรู้ให้ครอบคลุมทุกเรื่องที่เกี่ยวข้อง”  อย่างเช่นรูปแบบการทำธุรกิจขายตรงทั่วๆ ไปมี 2 ทาง คือ การระดมคนเข้ามาเป็นสมาชิกเพื่อสร้างองค์กร และการขายสินค้าก่อนถ้าใช้ดีค่อยชวนมาเป็นสมาชิก   ส่วนมากเวลาไปฟังเขาก็จะบอกว่าไม่ต้องขายให้ หาสมาชิกเพื่อสร้างองค์กร  แต่ผมเลือกอย่างหลังเพราะคิดว่ามันยั่งยืนกว่า อายจัง สำหรับแบบแรกเน้นหาสมาชิกและสร้างองค์กร ผมเห็นพากันซื้อสินค้าไปกองไว้เต็มบ้าน เอาเงินตัวเองไปซื้อของมาเก็บไว้เพื่อที่จะได้โบนัส ซึ่งก็เป็นเงินของตัวเองที่ซื้อสินค้าไปนั้นแหละครับ  เศร้า กลับมาพูดถึงเรื่องการขายสินค้าของผมดีกว่า  เส้นทางนี้ผมสรุปได้ว่าการขายสินค้าให้คนจนนี้มันยากเย็นแสนเข็นจริง ๆ ครับ ร้องไห้ เมื่อทางที่ผมเดินมันไม่สำเร็จผมเริ่มคิดหาช่องทางใหม่  ตลอดเวลาที่ผ่านมายังติดต่อถามข่าวคราวกับพ่อประวัติอยู่เรื่อยๆ  แกบอกว่าฤดูนาที่ผ่านมาแก่ขายปุ๋ยให้สมาชิกได้   28  ตัน ตกใจ จากเดิมทีเคยขายได้ประมาณ 10 กว่าตันเท่านั้น  และมีคนอยากได้มากกว่านี้แต่ผลิตไม่ทัน สาเหตุที่คนสั่งเยอะเพราะว่าแกผลิตตามสูตรของผมที่เคยให้ไว้นั้นแหละครับ ปีก่อนชาวบ้านเขาเอาไปใช้แล้วได้ผลดีจึงซื้อเพิ่มแล้วบอกต่อกันเรื่อย ๆ เหมือนไฟลามทุ่ง   ผมจึงเกิดไอเดียขึ้นมาทันทีว่า  สูตรปุ๋ยก็เป็นสูตรของเราถ้าเราผลิตปุ๋ยขายเองท่าจะรวยแฮะ  ได้ 2 เด้งเลยนะเนี่ย  ยิ้มกว้างๆ  กำไรจากขายปุ๋ย และเปอร์เซ็นจากการซื้อสินค้าที่นำมาเป็นส่วนผสมของการผลิตปุ๋ย ความรู้ก็มีจนล้นสมอง  อย่ากระนั้นเลยกลับโคราชบ้านเองดีกว่า(ช่วงนั้นไปอยู่ขอนแก่นกับภรรยา)  คิดได้ดังนั้นก็เริ่มสาธยายให้ภรรยาฟังเป็นฉากๆ ยกแม่น้ำทุกสายในประเทศ และบางทีก็ยกแม่น้ำต่างประเทศมาหว่านล้อมเกลี้ยกล่อมจนภรรยาเคลิ้มและหลับไปในที่สุด ฮืม จริง ๆ ครับ เธอฟังผมสาธยายจนหลับไปในที่สุด ไม่รู้ว่าไอ้ที่ผมพูดมาทั้งหมดเธอฟังหรือเปล่า รู้แต่ว่าเธออนุญาตให้ผมกลับโคราชและวางแผนหาข้อมูลเป็นเถ้าแก่โรงปุ๋ย  ปัญหาแรกซึ่งเป็นปัญหาใหญ่ที่สุดก็คือ จะไปหาเงินที่ไหนมาสร้างโรงปุ๋ย ฮืม  ต้องมีเงินเท่าไหร่ถึงจะพอ ฮืม จะไปกู้ธนาคารก็ไม่มีที่มีทางไปค้ำประกัน เศร้า จากที่เคยคิดใหญ่ก็ค่อย ๆ เล็กลงๆ เอาวะ  ทำเล็กๆก่อนก็ได้ไม่เป็นไรเรื่องเงินพอจะคุยกับญาติพี่น้องได้  ถ้าโครงการดีมีอนาคตเรื่องเงินเค้าคงให้หยิบยืมมาทำทุนก่อน แลบลิ้น  บอกตรงๆ ครับผมไม่มีทรัพย์สินอะไรเลย จะมีก็แต่ภรรยา 1 คน จะเอาไปจำนำหรือเอาไปขายให้ใครก็กลัวว่าจะไม่มีคนอยู่ฟังเวลาผมอยากจะเล่า ๆๆ  เงินที่เคยมีก็หมดกับการวิ่งสู้ฟัดเมื่อ 2-3  ปีก่อน ร้องไห้  
                 วันหนึ่งผมกับภรรยาได้มีโอกาสไปเยี่ยมแม่  ซึ่งอยู่กับน้องชายที่เป็นทนายความที่กรุงเทพฯ  เลยถือโอกาสเข้าไปหาความรู้เพิ่มเติม  อยากจะคุยกับผู้เขียนตำราการทำปุ๋ยอินทรีย์ตัวเป็น ๆ คือ  ดร. สุริยา  สาสนรักกิจ  ผู้อำนวยการระดับ 11  ฝ่ายถ่ายทอดเทคโนโลยีสู่ชนบท  (วว.)  ที่พ่อประวัติเคยให้อ่านเพื่อขอคำแนะนำจากท่าน  ผมโชคดีมากท่านอยู่พอดี(ปกติไม่ค่อยอยู่)  เข้าไปคุยกับ ดร. และเล่าให้ฟังว่าอยากทำโรงปุ๋ยอินทรีย์เลยมาขอคำแนะนำจากท่าน พุดคุยกันไปได้สักพักท่านบอกว่า “คุณรู้ทุกอย่างแล้วนี่  ผมไม่ต้องแนะนำแล้ว  แต่ผมว่า คนหนุ่มอย่างคุณกับผมนะไม่มีเงินมาลงทุนหรอก  จะเอาเงินที่ไหนเป็นล้านๆ มาลงทุน  ทำไมคุณไม่ไปหาเช่าโรงปุ๋ยของชาวบ้านที่สร้างไว้แล้วไม่ได้ทำต่อเยอะแยะ ช่วยรื้อฟื้นหน่อย”   ตาสว่างเลยครับพี่น้องเห็นแสงสว่างอยู่รำไร  ไอ้ที่กังวลเรื่องเงินก้อนใหญ่ที่จะต้องหามาลงทุนสร้างโรงงานก็หมดไป  ยิงฟันยิ้ม  เดินหน้าระรื่นกลับมาหาภรรยาซึ่งรออยู่ที่รถ เธอถามว่าดีใจอะไร  ขณะขับรถกลับโคราชก็เล่าๆๆๆ ใหัภรรยาฟัง  ไม่รู้เธอฟังรึเปล่าแต่ที่แน่ ๆ เธอหนีไปไหนไม่ได้เพราะนั่งอยู่ในรถ ผมเล่าแผนการเป็นฉากๆ อีกตามเคย  ผมมันจอมโปรเจคอยู่แล้วนี่ครับ   จุมพิต ความฝันที่จะได้เป็นเถ้าแก่โรงปุ๋ยเริ่มเห็นรำไรแล้วครับพี่น้อง  .........  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2014, 07:39:55 AM โดย kmsmily » บันทึกการเข้า
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 10:04:19 AM »

มาเข้าเป็นผู้ฟังที่ดีค่ะ  ขอให้ทำตามความฝันให้ประสบความสำเร็จนะคะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์   : ) 

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
Ekachaiyan
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 10:13:57 AM »

นั่งรอตอนต่อไป ตอนสำคัญที่รอคอย

ขอบคุณที่แบ่งปันข้อมูลที่เป็นประโยชน์ต่อสมาชิกครับ  อายจัง
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 158   ขึ้นบน
  พิมพ์