ข่าว
หน้า: 1 ... 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 [76] 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 ... 144   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลับมาเป็นเถ้าแก่ที่บ้านเกิดกันเถอะ ตอน เกษตรนคร หน้า 140  (อ่าน 381518 ครั้ง)
kmsmily
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1200 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 11:04:13 AM »

สวัสดีครับ อาจารย์หมอแดง จะขึ้นมาเชียงรายไม่ทราบว่ามารถส่วนตัวมั้ยครับ อยากให้อาจารย์หมอแดงเอาปุ๋ยและสารปรุงแต่งมาให้ใช้บ้างครับ ผมอยู่เชียงรายครับอาจารย์หมอแดง

ผมวางโปรแกรมไปหาคุณจักรีนั่นแหล่ะครับ
แต่กำลังรวบรวมโปรแกรมตามระยะทางที่ผ่านให้ได้งานมากที่สุดครับ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2012, 08:25:45 PM โดย kmsmily » บันทึกการเข้า

jim0113
*

« ตอบ #1201 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 04:47:26 PM »

สวัสดีครับหมอแดง
ผมสมชายครับ อยู่สระบุรีอ่านเรื่องราวของหมอแดงแล้วก็นึกถึงตนเอง ตอนเริ่มทำโรงงานผลิตปุ๋ยอินทรีย์ใหม่ๆเลยครับ
ทุกย่างทำด้วยตัวเองทั้งหมด ทั้งเครื่องจักร(จานปั้นปุ๋ย เครื่องตี เครื่องแยก ระบบลำเลียง )ผมจบด้านช่างกลครับ จบที่ราชมงคลโคราช
แต่บ้านอยู่สระบุรี เพื่อนชวนทำปุ๋ยอินทรีย์กัน ร่วมทุนคนละครึ่ง กว่าจะทำออกมาเป็นเม็ดปุ๋ยได้บอกได้เลยว่าลุ้นทุกช็อต ตั้งแต่เครื่องตีทำเสร็จแล้วจะตีวัตถุดิบเป็นผงไหม พอได้ผงแล้วจะปั้นเป็นเม็ดไหม พอเป็นเม็ดจะทำยังไงให้แห้ง (อันนี้ใช้พลังงานแสงอาทิตย์ครับง่ายๆก็คือตากแดด) พอห้งแล้วก็เอาคัดแยกขนาด ใส่ถุงตอนนั้นทำถุงละ25ก.ก. เอาแบบว่าคนแบกไม่หนักเท่าไหร่ ดีใจครับที่สำเร็จ
แต่ แล้วจะเอาไปขายให้ใครแล้วใครจะมาซื้อปุ๋ยเราไหม ตอนนั้นขายถุงละ70บาท คิดหนักครับ (โรงงานอยู่ไกลชุมชนคนไม่รู้ว่ามีโรงปุ๋ย)
พอดีมีชาวบ้านผ่านไปเลยขอซื้อ2ถุง ดีใจมากครับมีคนซื้อ ตอนนั้นก็เริ่มทดลองเอาปุ๋ยเราเองไปใส่ผักที่ปลูกไว้กระเพา โหระพา ก็คือว่าดีนะงามใบเขียว (คิดเอาเองไว้ก่อน) ก็เริ่มเอาปุ๋ยตัวอยางไปให้ชาวบ้านทดลองใช้  ก็เริ่มมีลูกค้าเข้ามาครับ
ทุกอย่างกำลังจะไปได้ดี ทำกันมาได้ประมาณ4ปีกว่า หุ้นส่วนเห็นว่าคงจะรวยช้าเขาทุนหนา เลยแอบไปทำคนเดียวซะ กว่าเราจะรู้เรื่องก็เกือบปี พอของเขาเสร็จก้เหมือนเสร็จโจรครับ บีบให้เลิก (ลืมบอกไปโรงปุ๋ยที่ทำเช่าที่แม่หุ้นส่วนทำ)มาบอกว่าแม่ต้องการที่คืน
ทุกอย่างที่ทำมากำลังจะไปได้ดี (หลายคนสอนแล้วอย่าไปทำธุรกิจแบบหุ้นส่วนแต่ก็ไม่เชื่อครับ)สุดท้ายได้รับผล เดินกลับออกมาไม่ได้อะไรมาเลยครับ ไม่ว่าทรัพย์สิน ส่วนแบ่ง (ตอนนั้นก็ทำไปขยายพื้นที่ลงทุนทำเครื่องไป)
แต่ก็มีคนขอให้ผม ไปเริ่มใหม่เขาจะไปทำงานด้วย คิดหนักครับทุนไม่มีเลย
แต่คิดแล้วว่าชีวิตต้องสู้ครับ มีที่บ้านแม่อยู่1ไร่(ตอนนนั้นก็เอาไปกู้ธนาคารออมสินปลูกบ้านตนเองครับ) ก็เลยไปคุยกับธนาคาร ขอกู้เพิ่มได้ไหม พอดีธนาคารเขามีเมตตาครับเลยได้พิ่มมาก้อนนึง ก็เลยมาเริ่มทำใหม่ครับ เริ่มจากเล็กๆ ลานตากปุ๋ยก้ใช้ผ้าใบตาก
เช่าเต้นท์มาทำอาคาร  ทุกอย่างติดขัดลำบากครับ แต่ก็ยังดีที่ยังมีลูกค้าสั่งตามมาและสั่งของครับ แต่ทำให้เขาไม่ได้ตามจำนวนที่สั่งครับ
ลำบากใจมาก ก้เลยแจ้งลูกค้าให้เอาเอาไปพอใช้ก่อนส่วนที่เหลือก็ค่อยๆทยอยส่งให้ครับ ตอนนี้เริ่มเปนรูปเป็นร่างแล้วครับ สำหรับโรงงาน จากที่เริ่มใหม่ทำมาได้3ปีกว่าแล้วครับ (ลืมบอกไปว่าผมทำงานบริษัทด้วยครับ)  กะไว้ว่าปีหน้าก็จะออกแล้วครับ
ลืมบอกไปว่าสูตรปุ๋ยผมก้ใช้มูลสัตว์เป็นวัตถุดิบในการผลิตครับ
เห็นเรื่องราวของหมอแดงแล้วรู้สึกเห็นตัวเอง ในการเริ่มแรกในการทำโรงงานปุ๋ยเลยครับ
ยินดีที่ได้รู้จักหมอแดงนะครับ จะติดตามข่าวสารหมอแดงไปเรื่อยๆนะครับ
ผมสมชาย อยู่สระบุรี somchai.jim@gmail.com
มีอะไรแลกเปลี่ยนความรู้ข้อมูลข่าวสารได้ครับ

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับ
การทำปุ๋ยอินทรีย์ขายในท้องตลาดมีมากจริงๆครับ  แต่ที่ใช้แล้วลูกค้าสั่งใช้เรื่อยๆนี่สิหายากจริงๆครับ
ถ้าสูตรเรานำไปใช้แล้วลูกค้าติดใจสินค้าเรามีอนาคตแน่นอน
เป็นกำลังใจให้ ลุยต่อเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2012, 07:29:43 PM โดย kmsmily » บันทึกการเข้า
jukgree
*

« ตอบ #1202 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 11:55:28 AM »

สวัสดีครับ อาจารย์หมอแดง จะขึ้นมาเชียงรายไม่ทราบว่ามารถส่วนตัวมั้ยครับ อยากให้อาจารย์หมอแดงเอาปุ๋ยและสารปรุงแต่งมาให้ใช้บ้างครับ ผมอยู่เชียงรายครับอาจารย์หมอแดง

ผมวางโปรแกรมไปหาคุณจักรีนั่นแหล่ะครับ
แต่กำลังรวบรวมโปรแกรมตามระยะทางที่ผ่านให้ได้งานมากที่สุดครับ ยิ้ม

รับทราบครับอาจารย์หมอแดง ดีใจมากๆเลยครับ  อายจัง
kmsmily
*

« ตอบ #1203 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 07:44:46 PM »

ผมยอมรับว่าตัวเองเป็นคนทำงานหนักๆมากไม่ได้ (ไม่รับตำแหน่งบักอึด)  ขยิบตา เวลาคิดทำอะไรชอบใช้ตัวช่วยมากกว่า  อิคิวซัง.....ใช้หมองๆๆ ต๊อก ต็อก ต๊อก...ปิ้งคิดออกแล้ว      การใช้รถดำนาเป็นแบบจำลองในการทดลองเพิ่มผลผลิตข้าวครั้งนี้ เจ๋ง  (ข้อมูลช่วงนี้ยังไม่สามารถเปิดเผยแบบละเอียดได้เพราะกำลังตัดสินใจว่าจะจดสิทธิบัตรทางความคิดหรือเปล่า)  หลังจากการทดลองและศึกษาค้นคว้าถึงสาเหตุที่ทำให้ต้นข้าวแตกกอมาก(จำนวนรวงมาก) ผมมุ่งประเด็นการเกิดค่าวิกฤตของต้นข้าวเป็นจุดเริ่มต้น(หัวใจการเพิ่มผลผลิตข้าว) อายจัง  ค่าวิกฤตตามความเข้าใจของผมหมายถึง พืชหลายชนิดจะออกดอกติดผลต่อเมื่อได้รับสภาวะความเครียดระยะหนึ่ง  เช่น  มะม่วง หรือ มะนาว จะออกดอกหลังจากงดให้น้ำระยะหนึ่ง เป็นต้น  คงเป็นกลไกธรรมชาติที่กำหนดมา ผมเริ่มวิเคราะห์หาสิ่งที่เกิดขึ้นในธรรมชาติ  มาเปรียบเทียบกับต้นข้าวเพื่อหาค่าวิกฤตนั้น  คอมพิวเตอร์น่าจะเหมาะสมที่สุดเพราะขบวนการเมทอบอลิซึมของพืชถูกกำหนดไว้ตามพันธุกรรมตั้งแต่แรกที่เป็นเมล็ดพันธุ์(โปรแกรมต่างๆถูกโหลดเก็บไว้แล้ว)  รูดซิบปาก หรือจะมองว่าต้นข้าวคือโรงงานอุตสาหกรรมผลิตอาหารขนาดใหญ่ที่ทันสมัย ใช้คอมพิวเตอร์ควบคุมเครื่องจักรรายผลิตทั้งหมด อายจัง  ถ้าเป็นเช่นนั้นเมล็ดข้าวคือฮาตร์ดิสนั่นเอง..... แล้วเราแก้ไขโปรแกรมได้ไหม..... ???มันน่าจะได้ถ้าเรารู้วิธี.......จากประสบการณ์และการสังเกตที่ผ่านมา เริ่มต้นจากต้นกล้าข้าวปทุมธานี 1 จากงานเกษตรแห่งชาติปี54 จัดที่ มทส. เห็น สภาพต้นข้าวแล้วคงผ่านอะไรต่อมิอะไรมามากมาย  ผมเอามายังทิ้งให้แช่น้ำ ตากแดด ขาดน้ำอยู่อีกเป็นอาทิตย์ก่อนนำมาปลูกในกระป๋อง  ลังเล ช่วงจังหวะเดียวกันผมเข้าไปดูต้นข้าวที่โดนสารกำจัดวัชพืชฉีดพ่นอัตราสูงเกินไปของชาวบ้าน  ต้นข้าวแดงโร่เหี่ยวแห้งอาการโคม่า(เจ๊งแน่)  ภายหลังต้นข้าวทั้ง 2 เหตุการณ์ฟื้นตัวแตกกออย่างน่าอัศจรรย์  ตกใจ การทดลองครั้งที่ 2 เพื่อต่อยอดเริ่มขึ้นต้นข้าวแตกกอมากอย่างที่ตั้งทฤษฎี  “เข่าย่านดั๊บแนว” (กลัวสูญพันธุ์)ไว้  แสดงว่าต้นข้าวช่วงที่ได้รับสภาวะความเครียดคงเกิดการเปลี่ยนแปลงภายในอะไรขึ้นสักอย่าง(ค่าวิกฤต) เพื่อการดำรงอยู่รอดในธรรมชาติ  เมื่อย้อนกลับไปดูการทำนาในอดีตชาวนาจะทำนาดำสืบทอดกันมาตลอด  ข้าวจะแตกกอมากให้ผลผลิตสูง  แต่คงไม่รู้ว่าทำไมเป็นเช่นนั้น  ความเป็นจริงคือ ชาวนาได้สร้างวิกฤตต้นข้าวตั้งแต่ตอนถอนต้นกล้า  รากขาดขบวนการเมทอบอลิบซึมหยุดการทำงาน  ฟาดรากกับเท้า  เขย่าๆรากกับน้ำให้ดินออก จับมัดรวมกัน ตัดปลายใบ ขนย้าย ทิ้งไว้รอปักดำ  ปักดำ  ทุกอย่างที่กล่าวมาคือ การสร้างวิกฤตให้ต้นข้าวครับพี่น้อง...........

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2012, 10:26:29 PM โดย kmsmily » บันทึกการเข้า
สุนนท์กุล
*

คนไท หัวใจเกษตรธรรมชาติ

« ตอบ #1204 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 08:31:58 PM »

มาแล้วๆ.. เคล็ดวิชา ที่ชาวนายังไม่รู้  ยิงฟันยิ้ม  คาดว่าขบวนการหลกกล้า แตะล้างราก(ถอนกล้า) ตัดยอดใบ ของนาดำแต่โบราณ คงเป็นอีกแนวที่ทำให้ต้นกล้าเกิดวิกฤษ และลดการคายน้ำ หรือ ตัดอาหารที่สะสมในใบ(ได้อาหารให้ วัว-ควายอีกทาง)กระตุ้นการสร้างรากสะสมอาหารอีกทาง ที่ทำกันมาแต่โบราณกาลไม่ได้บันทึกอธิบายเป็นแนวเหตุและผล

(นาโยนก็คงมีหลักการคล้ายกัน   มั้ง...)

ขอบคุณน้าหมอแดง ที่นำข้อมูลมาเผยให้ได้ทราบกันเป็นแนวทางศึกษาได้อีก

อเนก  สุนนท์กุลเลขบัญชี 08-4017934-5  ธ.กรุงเทพฯ บิ๊กซีรังสิต2
0849099699(AIS)หรือ0814544298(Dtac)
jukgree
*

« ตอบ #1205 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 09:01:00 PM »

สุดยอดครับ อาจารย์ เคล็ดหลักวิชาในตำราการปลูกข้าว รอติดตามครับผม ยิ้มเท่ห์
สุ ป่าริมห้วย
*

« ตอบ #1206 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 08:38:49 AM »

สวัสดีค่ะพี่หมอแดง

ของมาถึงเรียบร้อยแล้วค่ะ แต่สุยังไม่ได้รับ..งง. ยิ้มกว้างๆ
  คือของมาถึงตั้งแต่วันพฤหัส แต่คุณแม่สุลืมบอกสุ และท่านเดินทางไป ธุระทางธรรม
  เพิ่งโทร.มาบอกสุเมื่อเช้า คงต้องไปรับวันจันทร์ค่ะ  
                                                            ขอบคุณมากค่ะ..

สุ

ยิงฟันยิ้ม;)
kmsmily
*

« ตอบ #1207 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 07:38:31 PM »

พี่น้องครับคอมฯหมอแดงป่วยข้อมูลที่เขียนไว้นำมาลงไม่ได้ ผู้ติดตามรอหน่อยนะครับ
การทดลองข้าวครั้งนี้ค้นพบอะไรใหม่ๆเยอะเลยครับ
มั่นใจว่าข้าวหอมมะลิ 105 เมล็ดที่จะได้มีกลิ่นหอมแน่นอนเพราะช่วงผึ่งเกษรกลิ่มหอมแรงมาก
ชาวนาที่เคยได้กลิ่นหอมในอตีตบอกว่า แต่ก่อนหอมแรงกว่าของผมแสดงว่าผมต้องต่อยอดอีกครั้ง
สุนนท์กุล
*

« ตอบ #1208 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 05:04:36 AM »

อ เดชาทางออกชาวนาก่อนถึงปี2558

อเนก  สุนนท์กุลเลขบัญชี 08-4017934-5  ธ.กรุงเทพฯ บิ๊กซีรังสิต2
0849099699(AIS)หรือ0814544298(Dtac)
น้าหริ
*

« ตอบ #1209 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 07:42:13 AM »

คุณ jim0113 ทำปุ๋ย ตรา นกฮูกหรือเปล่า  ผมเคยใช้ และไปรับมาเองจากโรงปุ๋ย

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
kmsmily
*

« ตอบ #1210 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 08:36:01 PM »

ดูแล้วครับอยากรู้ว่าวิธีนี้ยั่งยืนหรือเปล่า  ให้ปลูกข้าวในกระป๋องใช้ทรายก่อสร้างเป็นดินปลูกแล้วนำจุลินทรีย์ใส่ลงไปและนำแหนแดงใส่ตาม
ถ้าข้าวออกรวงไม่เกิดโรคแมลงรบกวนน่าสนใจมากครับ
kmsmily
*

« ตอบ #1211 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 11:46:34 AM »

แนวคิดหากเราจะเปลี่ยนแปลงอะไรควรเริ่มตั้งแต่จุดเริ่มต้น(ไม้อ่อนดัดง่ายไม้แก่ดัดยาก) :)วันที่  8  สิงหาคม 55  ผมเริ่มแช่ข้าวขาวดอกมะลิ  105   ที่คัดเมล็ดพันธุ์ไว้จากการปลูกในนาน้อย    6  ตารางเมตร   ปีที่ผ่านมาทั้งหมด  3 รวง  วันที่  9  สิงหาคม 55  นำเมล็ดข้าวมาบ่ม วันที่ 10 สิงหาคม 55 เมล็ดข้าวงอกนำมาหว่านเพาะในกระป๋องที่เตรียมไว้  การทดลองหาค่าวิกฤตเพื่อให้ต้นข้าวแตกกอมากยังยึดวิธีเดิมที่ใช้กับการทดลองครั้งที่ 2   คือ   โหลดโปรแกรมบางส่วนใหม่     (อดอาหาร) และฝึกหลักสูตรซิลส์ (ทหารเรือคัดเลือกผู้สมัครมาฝึกหลักสูตรการทำลายล้าง  ฝึกแบบโหดสุดๆเพื่อสังกัดหน่วยซิลส์)อดน้ำ แต่ครั้งนี้ผมตั้งใจจะให้ต้นกล้าฝึกหลักสูตรซิลส์(อดน้ำ)ก่อนแล้วจึงนำมาโหลดโปรแกรม(อดอาหาร) สลับกับครั้งก่อน อายุต้นกล้าได้ 15 วัน(ได้กลิ่นหอมอ่อนๆคล้ายใบเตย) ฮืม ผมเริ่มฝึกหลักสูตรซิลส์ต้นกล้า คือ  เอาต้นกล้าตากแดดปล่อยให้อดน้ำจนต้นกล้าแสดงอาการใบห่อ  หลังจากนั้นเติมน้ำให้ต้นกล้า ใบจะกางออกอีกครั้ง  ลังเล เริ่มโหลดโปรแกรมใหม่ คือ ให้ต้นข้าวอดอาหารจนใบเหลืองซีดแล้วเติมอินทรียวัตถุ+ปุ๋ยเคมีสูตร 10 -5 -10  ลังเล แนวคิดจากการให้ต้นข้าวขาดน้ำขาดอาหารจะทำให้ต้นข้าวเกิดขบวนการเปลี่ยนแปลงบางอย่างภายในต้นข้าว(ค่าวิกฤต) เมื่อต้นข้าวได้รับน้ำและธาตุอาหารจะเริ่มขบวนการเมทอบอลิบซึมอีกครั้งอย่างรวดเร็ว(สังเกตใบข้าวที่เหลืองจะเขียวขึ้นภายในเวลา 3-5 นาที)  เจ๋ง พี่น้องครับคงพอเข้าใจกันบ้างนะครับผมเขียนอธิบายได้เท่านี้แหล่ะ  แต่ถ้านั่งพูดอธิบายน่าจะเข้าใจได้มากกว่า(ต้องมาพบหมอแดงตัวเป็นๆถ้าอยากได้วิชา)  วิชายุทธในคัมภีร์มหาเวทย์เกษตรสไมล์  บางเพลงยุทธหมอแดงบัญญัติขึ้นมาเองจากการสังเกตในธรรมชาติ เปรียบเหมือนปรมาจารย์ตั๊กม้อบัญญัติเพลงยุทธท่าต่างๆ จากอาการของสัตว์  เช่น  พยัคฆ์ตระคลุบเหยื่อ  นกกระเรียนผงาดฟ้า  ลิงเด็ดลูกท้อ จงอางหวงไข่  เป็นต้น  วิธีหาค่าวิกฤตถือว่าเป็นเพลงยุทธใหม่ที่ผมบัญญัติขึ้น เจ๋ง
                นาน้อย 6 ตารางเมตร ที่จะนำต้นกล้ามาปักดำเมื่อปีที่ผ่านมาเก็บน้ำไม่อยู่ผมต้องสูบน้ำเข้านาทุกวันทำให้ต้องเสียค่าไฟฟ้าโดยใช่เหตุ  ปีนี้ผมจึงขุดนาน้อยความลึก 80 ซม.ใช้แผ่นพลาสติกสีดำปูรองพื้นกันน้ำ  ผมใช้เวลาขุดประมาณ 2 อาทิตย์จึงแล้วเสร็จ(บอกแล้วว่าตำแหน่งบักอึดไม่รับ)รู้สึกภูมิใจมากเพราะเป็นครั้งแรกในชีวิตที่ขุดหลุมได้ลึกและใหญ่ขนาดนี้  อายจัง (โถ...น่าสงสารคุณชายตกยาก)   “รีบๆ เลยท่านน้า ข้าน้อยจะร้องเพลงรอ...  สงสัยมานานแล้ว ในซังข้าวมี  แคลเซี่ยมเป็นทุนอยู่แล้ว หลังหมักได้โพแทสเซี่ยม + ไนโตรเจน(และธาตุเสริมคงต้องมีบ้างล่ะ) แก๊ส และ กรด ที่เกิดจากขบวนการย่อยของจุลินทรีย์  แล้วจะรู้อัตราส่วนที่ใช้ ระยะเวลาเตรียมดิน หรือหมักฟางต้องทำอย่างไร จึงจะพอเหมาะต่อดินในพื้นที่ของเราได้อย่างไร พอมีแนวทางสืบค้น หรือแนวทางทดสอบให้พอได้เป็นการบ้านบ้างไหม อยากรู้  เห็นแต่..  หลายๆ ที่แนะนำให้หมัก ย่อยสลายฟางเพื่อเป็นปุ๋ย  แล้วจะทำอย่างไรให้เกิดความสมดุลของธาตุอาหารในดินหลังจากที่ได้ปุ๋ยจากที่หมักแล้ว  ต้องเติม  หรือต้องเพิ่มอะไร จะสังเกตอย่างไรเพื่อให้เหมาะกับดิน หรือพืชที่เราปลูก
             สงสัยเกินงามไปไหมนี่...   แต่ความพอดีนี่มันยากจริงๆนะน้าแดง  แค่ปรุงก๋วยเตี๋ยวกินเอง(ร้านเดิม)แต่ละครั้งรสชาด ยังไม่เหมือนเดิม (หรือน้ำซุปแม่ค้าเพี้ยน)   ”
นี่คือข้อความที่คุณสุนันท์กุลเขียนมาถามผมในกระทู้แต่ผมยังไม่ได้ตอบกลับ  เพราะแนวทางการคิดหาต้นทุนธาตุอาหารในแปลงนาเป็นเพลงยุทธใหม่ที่ผมบัญญัติขึ้นเองครับพี่น้อง(เลยแนะนำให้ไปค้นหาข้อมูลที่ไหนไม่ได้)  “นักเรียนครับวันนี้เราจะมาเรียนวิชาคำนวณหาต้นทุนธาตุอาหารในแปลงนาฉบับหมอแดง”  ผมขอใช้แปลงนาทดลอง 6 ตารางเมตรเป็นตุ๊กตานะครับ  ..................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2012, 12:09:38 PM โดย kmsmily » บันทึกการเข้า
kmsmily
*

« ตอบ #1212 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 12:11:55 PM »

ข้าวขาวดอกมะลิ105 หลังบ่มเมล็ดงอก

ต้นกลางอายุ 15 วัน มีกลิ่นหอมคล้ายใบเตย

ฝึกหลักสูตรซิลส์ให้ต้นกล้าอดน้ำ จะมีบางส่วนที่ไม่แข็งแรงแห้งตายจะได้ต้นที่แข็งแรงโดยบังเอิญ

ยังไม่มั่นใจว่าเกิดค่าวิกฤตหรือยัง  เพื่อโหลดโปรแกรมใหม่ให้ต้นกล้าอดอาหารต่อจนใบเหลือง

ใส่อินทรียวัตถุ+ปุ๋ยเคมีสูตร 10-5-10 เพื่อให้ต้นกล้าเจริญเติบโตแข็งแรงก่อนนำไปปักดำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2012, 12:50:50 PM โดย kmsmily » บันทึกการเข้า
kmsmily
*

« ตอบ #1213 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 12:18:19 PM »

เริ่มขุดนาน้อย 6 ตารางเมตร

ขุดความลึก 80 ซม.

นำผ้าพาสติกดำมาปูกันน้ำซึม เป็นหลุมแห่งความภูมิใจที่ขุดได้ลึกและใหญ่ที่สุดในชีวิต
สุนนท์กุล
*

« ตอบ #1214 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 03:18:00 AM »

นี่คือข้อความที่คุณสุนันท์กุลเขียนมาถามผมในกระทู้แต่ผมยังไม่ได้ตอบกลับ

ยิ้มเท่ห์ นามสกุล "สุนนท์กุล(=เลข36)" คอมฯโดนไวรัส สงสัยแก้ยังไม่หายเลยพิมพ์เพี้ยน  ยิ้มกว้างๆ

อย่าโทษคอมฯเลยสงสัยเป็นเพราะน้าหมอแดงแก่แล้วสมองเริ่มสั่งงานเพี้ยนเหมือนคอมฯที่โดนไวรัส
ถ้าพิจารณาธรรมชาติ  คอมฯโดนไวรัสกับสมองคนอายุมาก มันคล้ายกันนะ ยิ้มกว้างๆ

เอาเข้าไป... อย่างนี้จะให้เปลี่ยนเป็น ลุงแดง หรือ ตาแดงล่ะ   ยิงฟันยิ้ม   ถ้าเป็นตาแดงนี่ต้องรีบรักษานะ  ยิ้มกว้างๆ

ไม่ได้เป็นตาแดง  แต่ตาเป็นต้อลมเมื่อวันก่อนพึ่งไปหาหมอได้ยามาหยดแล้ว
ตอนแรกว่าจะใช้ฮอร์โมนไซโตไคนินป้ายสักหน่อย  คิดได้ว่าเค้าใช้ป้ายตาพืชให้แตกกิ่ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2012, 01:25:22 PM โดย kmsmily » บันทึกการเข้า

Thatata
*

« ตอบ #1215 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 10:18:42 AM »

เข้ามาหาความรู้ครับ...ขอบคุณสำหรับสาระ และความบันเทิงครับ ...ชอบพิเศษที่มีลีโอแล้วถ่ายทอด/ถ่ายเทความรู้ไปมา..ไหลลื่นดีมาก...เยี่ยมยุทธ์ครับ

Liked By: kmsmily, kwanbanna, rosera, TAWUN
หน้า: 1 ... 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 [76] 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 ... 144   ขึ้นบน
  พิมพ์