หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 158   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลับมาเป็นเถ้าแก่ที่บ้านเกิดกันเถอะ ตอน เดินข้ามพ้นคำว่า "เป็นไปไม่ได้" หน้า 157  (อ่าน 866449 ครั้ง)
kmsmily
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 12:26:12 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ขุมทรัพย์ 1,700   กว่าแห่งทั่วประเทศรอให้เพื่อนสมาชิกกลับไปบ้าน  เปิดกรุสมบัตินี้ขึ้นมาอีกครั้ง  นั้นคือโรงปุ๋ยอินทรีย์ชีวภาพที่รัฐบาลเอางบประมาณมหาศาลสร้างไว้แต่ถูกปิดทิ้งไว้เฉยๆ  โครงการนี้ไม่ประสบผลตามเป้าหมายที่คาดไว้(เข็มขัดสั้น แฮะๆๆๆ) ด้วยปัญหาต่างๆมากมาย  ซึ่งเป็นโครงการที่ดีมากหากประสบผลสำเร็จ  จะแก้ปัญหาความเป็นอยู่ของเกษตรกรให้ดีขึ้นหลายๆด้าน  ผมได้เข้ามาสัมผัสด้านการทำเกษตรตั้งแต่ปลายปี 49  มองเห็นโอกาสรวยขึ้นมาทันที(จากวิญญาณของนักขายมาตลอดชีวิตที่ผ่านมา)  การที่ได้มีโอกาสเดินทางทำงานและเห็นสิ่งต่างๆทั้ง 76 จังหวัด  ทำให้ผมเก็บข้อมูลศึกษาปัญหาต่างๆเป็นแนวทางการทำโครงการ “ เกษตรสไมล์ “ ขึ้นมา  4 ปีที่ผ่านมาผมพยายามมองหาผู้ที่จะช่วยทำให้โครงการนี้เป็นจริงตามฝัน  ผมคิดว่าผมได้เจอแล้วครับ  หลังจากที่ผมได้เข้ามาเป็นสมาชิของเว็บเกษตรพอเพียง  เมื่อสองอาทิตย์ที่ผ่านมา  คือ ท่านสมาชิกทั้งหลายนั้นเอง   ผมจะนำเสนอข้อมูลต่างๆอีกครั้ง  ขอความกรุณาท่านสมาชิกทั้งหลาย  ช่วยเสนอความคิดเห็นด้วยครับเพื่อเป็นประโยชน์ของผมเองและเพื่อนสมาชิก  

โรงปุ๋ยต้นแบบที่ผมอยู่เช่าปีละ  20,000 บาทมีเครื่องจักรพร้อมใช้ได้บางตัวครับ  

กองขี้วัวนมหมักแบบเติมอากาศ ไม่ต้องกลับกอง

บุญกุศลที่เกิดขึ้นในบทความนี้ขอมอบให้แด่วิญญาณของตาแป๊ะ(เสื้อสีชมภู)ที่ได้ล่วงลับไปแล้วด้วยโรคมะเร็งในตับ(รับจ้างฉีดพ่นสารเคมีทางการเกษตร กินเหล้าขาวประจำ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2016, 06:58:11 AM โดย kmsmily » บันทึกการเข้า

sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 01:06:48 PM »

ใช้วัสดุอะไรทำปุ๋ยเป็นหลักครับ เช่นชานอ้อย แกลบ หรือขี้เห็ด
 มีที่หนึ่ง ห่างผม 50 กม. มีขี้เห็ด เหลือ วันละเป็นตัน เขาขาย 500 บาท ต่อ ปิกอัพ เห็นเป็นโอกาสเหมือนกันแต่อย่างว่า จับโอกาสทั้งหมดไม่ไหวครับ

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์
Ekachaiyan
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 01:18:49 PM »

เนื้อหาน่าสนใจ มารอติดตามตอนต่อไปครับ   อายจัง
OT111
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 01:58:22 PM »

ขอบคุณ ครับ ขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์ด้วยนะครับ......อยากทำเป็นจังเลยปุ๋ยหมัก ถ้ามีโอกาสจะขอไปดูงานนะครับ
ผมก็พึ่งจะซื้อที่ใหม่ 14 ไร่......ที่อุดร.

ผิดเป็นครู ...สู้ๆ ท้อได้แต่อย่าถอย
OT111
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 02:16:53 PM »

ลืมใส่รูป ครับ[/URL]

ผิดเป็นครู ...สู้ๆ ท้อได้แต่อย่าถอย
OT111
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 02:20:06 PM »

ลองอีกที

kmsmily
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 03:17:29 PM »

ใช้วัสดุอะไรทำปุ๋ยเป็นหลักครับ เช่นชานอ้อย แกลบ หรือขี้เห็ด
 มีที่หนึ่ง ห่างผม 50 กม. มีขี้เห็ด เหลือ วันละเป็นตัน เขาขาย 500 บาท ต่อ ปิกอัพ เห็นเป็นโอกาสเหมือนกันแต่อย่างว่า จับโอกาสทั้งหมดไม่ไหวครับ
ใช้มูลสัตว์อะไรก็ได้ครับแล้วแต่จุดที่เราจะเข้าไปดำเนินการ  ต้องเลือกที่มีวัตถุดิบป้อนเราได้ตลอดปี  ไม่ไกล คือเราต้องเซฟต้นทุนให้มากที่สุดราคาที่จะให้เกษตรกรใช้ต้องไม่สูง  ถึงแม้นว่าของเราจะดีผมคิดว่ามันกินได้นานและยั่งยืนครับ  ที่ต้องใช้มูลสัตว์อย่างเดียวเพราะจะเกี่ยวข้องกับการคำนวนหาค่าต่างๆได้ง่าย  เพื่อปรุงสารปรุงแต่งที่ทำให้อินทรียวัตถุมีคุณสมบัติตามที่ต้องการ  ในการแก้ปัญหาต่างๆสำหรับดินและพืช  ขี้เห็ดนำมากองทิ้งไว้จนมั่นใจไม่มีความร้อนนำไปใส่ต้นพืชดีมากครับ  การทำถุงเห็ดคือกระบวนการหมักปุ๋ยดีๆนี่เองครับ
sharlork
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 03:23:25 PM »

ทำเเล้วเอาไปขายที่ไหนครับ ผมว่าการตลาดปุ๋ยอินทรีนี้ ทำยากนะครับ
wichan411
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 03:33:32 PM »

จังหวัดนครราชสีมา มีตรงไหนบ้างครับ
kmsmily
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 03:50:55 PM »

ทำเเล้วเอาไปขายที่ไหนครับ ผมว่าการตลาดปุ๋ยอินทรีนี้ ทำยากนะครับ
ยิ้มเท่ห์ การแข่งขันสูงจริงๆครับแต่ขายแล้วก็ไปหากินที่อื่นอีก  ไม่กลับมาที่เดิมหลอกชาวบ้านไปเรื่อยๆรวยแล้วก็หายหัวลิบ  ในวงการปุ๋ยอินทรีย์เน่าเฟอวะไปหมดแล้ว  พากันปั้นดินเหนียวมาขายกันเอาเข้าไป  โกรธ กว่าจะได้ผลผลิตต้องต่อสู้ขนานไหน  ยังมาซ้ำเติมอีกหลักการของผมสวนทางกับพวกหากินเหล่านั้นครับ  ทุกอย่างถางทางไว้แล้วครับติดตามและวิเคราะห์  ว่าโครางการนี้เป็นไปได้ไหมครับ  ร้านอาหารที่ทำอร่อยอยู่ลึกขนาดไหนทำไม่ถึงอยู่ได้  ของเราดีจะกลัวคู่แข่งหรือ  หลักใหญ่ผลิตขายบริเวณโรงงานที่เราทำอยู่ก็ไม่พอแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2014, 05:39:05 AM โดย kmsmily » บันทึกการเข้า
kmsmily
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 04:13:18 PM »

จังหวัดนครราชสีมา มีตรงไหนบ้างครับ
ศุนย์ผมอยู่โคราชบ้านเอง  มีแห่งเดียวในโลกครับเพราะเป็นสูตรที่ผมค้นคว้าและทดลองมา 4 ปีแล้ว  พยายามนำเสนอหน่วยงานต่างๆของรัฐเข้ามาสนับสนุน  ท่านเมินครับพอผมดังนู้นแหละครับท่านทั้งหลายถึงโผ่มาถ่ายรูปด้วย  ผมทำงานและอยู่คนเดียวครับ
kmsmily
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 06:37:30 AM »

คัมภีร์มหาเวทย์เกษตรสไมล์   ตอน คืนชีพโรงปุ๋ยอินทรีย์ชีวภาพ

บทที่  1   ชีวิตพลิกผลัน

ชีวิตผมเกิดมาไม่เคยทำการเกษตร  รายได้ส่วนใหญ่เกิดจากการขาย ยิ้ม  เริ่มตั้งแต่สินค้าอุตสาหกรรมวิ่งขายตามโรงงานต่าง ๆ    เสื้อผ้ายี่ห้อหรูในห้างสรรพสินค้า  เริ่มจากการเป็นเซลล์แมนเล็ก ๆ  ไต่เต้าจนมาเป็นผู้จัดการ ดูแลเสื้อผ้าแบรนด์ดังระดับอินเตอร์  นอนโรงแรมห้าดาว  มีรายได้ปีละล้านกว่าบาท   เมื่อ 10  กว่าปีที่แล้วไม่ใช่น้อย ๆ เลยนะครับ แลบลิ้น    ยิ่งเงินเดือนสูงแรงกดดันก็ยิ่งสูงไปด้วย  ในที่สุดชีวิตพลิกผลันมาเป็น ออกาไน   รับจัดงานต่าง ๆ  ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นงานทางด้านการศึกษา เช่น การจัดงานมหกรรมการศึกษานักเรียน  การแข่งขันศิลปหัตถกรรมนักเรียน ระดับประเทศก็จัดมาแล้ว  มีลูกทีมซึ่งเป็นพ่อค้าแม่ค้าอยู่ในมือเยอะมาก  ต้นปี 49  มีลูกทีมคนหนึ่งที่รักกันเหมือนพี่น้อง  ชวนให้เข้าไปดูธุรกิจขายตรงบริษัทหนึ่ง   สินค้าเกี่ยวกับการเกษตร     ตื้ออยู่หลายหนทนรำคาญไม่ได้เลยต้องลองไปดู   เข้าไปฟังเขาโม้อยู่  3-4  ครั้ง ยังไม่ตัดสินใจสมัครเป็นสมาชิก เพราะไม่ชอบการขายฝัน ลังเล   แต่ตอนนั้นสนใจในตัวสินค้าที่เกี่ยวกับการเกษตร  เพราะคิดว่าเมืองไทยเป็นเมืองแห่งการเกษตร  สินค้าเกษตรจึงเป็นทางเลือกที่น่าสนใจตัวหนึ่ง  ได้ศึกษาหาข้อมูลอยู่ประมาณ  2   เดือน   ประจวบเหมาะกับเริ่มเบื่อหน่ายงานออกาไนที่ทำอยู่  เนื่องจากมีการแข่งขันการประมูลสูง โกรธ    ทำให้ราคาบูธจำหน่ายสินค้ามีราคาสูงตามไปด้วย  เมื่อค่าที่แพง พ่อค้าแม่ค้าก็ขายสินค้าถูกไม่ได้ เพราะมีค่าใช้จ่ายรออยู่   ท่านเชื่อมั๊ยครับ  ประมูลกันจนบางงานจัดแค่วันเดียวแต่ค่าบูท  5,000  บาท ร้องไห้   แล้วพ่อค้าแม่ค้าเขาจะขายสินค้ายังไงละครับ   และสาเหตุสำคัญที่ทำให้ผมตัดสินใจเลิกอาชีพออกาไน  เพราะหมดศรัทธาในตัวผู้บริหารวงการการศึกษา ( บางคน ) ที่เห็นแก่ได้ รับสินบนใต้โต๊ะโดยไม่คำนึงถึงอะไรทั้งสิ้น  ขอให้ได้ผลประโยชน์เข้าตัวเอง โกรธ โกรธ โกรธ  งานจะดีหรือไม่ดีไม่สนใจ  ผมทุ่มเททำงานให้เขาเต็มที่ผลงานดีมาก ขาดทุนก็ไม่เป็นไรขอให้งานออกมาดี  เพราะคิดว่าทำดีแล้วเดี๋ยวปีหน้าเราก็ได้ทำอีก   ขนาดภรรยาผมก็เตือนผมแล้วแต่ผมไม่ฟัง (ภรรยาผมรับราชการครับ เขาก็เคยเตือนว่าอย่าหวังอะไรมาก เขาอยู่ในวงการราชการเขารู้ดี) ตอนนั้นเชื่อว่าคนที่เป็นครูบาอาจารย์เขาคงไม่เห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัวหรอก เขาต้องเห็นแก่ประโยชนส่วนรวม ผมทำดีมาโดยตลอด ทำให้งานเขามีชื่อเสียง สามารถดึงคนเข้ามาชมงานได้มากกว่าทุกปี  เขาต้องเห็นความดีผมและผมคงจะได้งานในปีต่อไป แต่ผลออกมาจริงดังคำพูดของภรรยาผมครับ  ร้องไห้  พอมีเจ้าอื่นเอาเงินมายัดใต้โต๊ะให้ก็รีบตะครุบ ไม่สนใจผลงานของผมที่ผ่านมาหลายปี (เงินนี้ซื้อทุกอย่างได้จริงๆ)   ขยิบตา  คิดดูนะครับขนาดผู้ที่สังคมยกย่องให้เป็นครูผู้มีหน้าที่สั่งสอนคนให้เป็นคน  ดูแลเกี่ยวกับการศึกษายังเป็นกันซะอย่างนี้  แล้วอนาคตของลูกหลานเราส่งให้ไปเล่าเรียนจะเป็นอย่างไร  สังคมไทยน่าเป็นห่วงนะครับ

ติดตามตอนต่อไปนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2014, 06:56:32 AM โดย kmsmily » บันทึกการเข้า
นัท ฉัตรชัย สุพรรณโมก
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 07:41:36 AM »

ก็น่าสนนะครับ คอยดู คอยอ่านครัว ว่าต่อไปจะออกมาอย่างไร

เลขที่ 219 หมู่ 8 ต.โนนยาง อ.หนองสูง จ.มุกดาหาร 49160 โทร 088-0573824
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
ปสุตท่าบ่อ
*

เลือกเป็นตัวของตัวเองที่สุด

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 09:12:37 AM »

ขอเป็นผู้ติดตามที่ดีครับ  ยิ้มเท่ห์

ความเหน็ดเหนื่อยที่ทานทน
จะสร้างคนให้ทนทาน
dangit
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 01:58:02 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับ..คุณkmsmily สนใจครับจะรอติดตามครับ....สังคมสมัยนี้ต้องทำใจครับ มีดีมีเลวปะปนกันไป แต่เราต้องอยู่กับมัน ต้องอยู่กับมันให้ได้ครับ....(no body perfect)
josave69
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 02:15:42 PM »

พอเพียง คือ เพียงพอ ใครทำแล้วรวยดีใจด้วยคับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 158   ขึ้นบน
  พิมพ์