หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีที่ดินตาบอดจะหาทางเข้าอย่างไรดีครับ...  (อ่าน 6133 ครั้ง)
น้องเล็ก
เกษตรกรมือใหม่
*

..สักวันหนึ่งผมจะโต..

« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 09:45:51 PM »

มีที่ดินอยู่ 2 ไร่ แต่ไม่มีทาางเข้าครับที่คนอื่นล้อมรอบไว้หมดเลย...ซ้ำหนักเข้าไปอีกคือ...ที่ข้างๆดันถมสูงกว่าที่เรา 2 เมตรอีก..ไปที่ดินที่ไรก็เขาทางที่คนอื่นเขา(ไม่เคยเห็นเจ้าของที่ข้าง)....ช่วยแนะนำด้วยนะคัรบ

การบ้านครับhttp://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=45929.0

prtprtza
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 03:43:13 PM »

เรื่องที่ดินตาบอดนั้น
      ปพพ มาตรา 1349 วางหลักไว้ว่า ที่ดินแปลงใดมีที่ดินแปลงอื่นล้อมอยู่จนไม่มีทางออกถึงทาง สาธารณะได้ไซร้ ท่านว่าเจ้าของที่ดินแปลงนั้นจะผ่านที่ดินซึ่งล้อมอยู่ไปสู่ ทางสาธารณะได้
      ที่ดินแปลงใดมีทางออกได้แต่เมื่อต้องข้ามสระ บึง หรือทะเลหรือมีที่ชัน อันระดับที่ดินกับทางสาธารณะสูงกว่ากันมากไซร้ ท่านว่าให้ใช้ความในวรรค ต้นบังคับ
      ที่และวิธีทำทางผ่านนั้นต้องเลือกให้พอควรแก่ความจำเป็นของผู้มีสิทธิจะ ผ่าน กับทั้งให้คำนึงถึงที่ดินที่ล้อมอยู่ให้เสียหายแต่น้อยที่สุดที่จะเป็นได้ ถ้าจำเป็นผู้มีสิทธิจะผ่านจะสร้างถนนเป็นทางผ่านก็ได้
      ผู้มีสิทธิจะผ่านต้องใช้ค่าทดแทนให้แก่เจ้าของที่ดินที่ล้อมอยู่ เพื่อความ เสียหายอันเกิดแต่เหตุที่มีทางผ่านนั้น ค่าทดแทนนั้นนอกจากค่าเสียหาย เพราะสร้างถนน ท่านว่าจะกำหนดเป็นเงินรายปีก็ได้

ดังนั้น ถ้าที่ดินของคุณเป็นที่ตาบอดโดยไม่มีทางออกทางอื่นก็สามารถที่จะผ่านที่ดินซึ่งล้อมอยู่ไปสู่ ทางสาธารณะได้โดยต้องใช้ค่าทดแทนให้แก่เจ้าของที่ดินที่ล้อมอยู่ เพื่อความ เสียหายอันเกิดแต่เหตุที่มีทางผ่านนั้น

และถ้าเจ้าของที่ดินรอบข้างไม่อนุญาตให้ออกหรือตกลงกันไม่ได้ ก็สามารถร้องขอต่อศาลเป็นที่พึ่ง ให้ศาลสั่งเปิดทางจำเป็นได้
น้องเล็ก
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 04:05:01 PM »

ขอบคุณมากครับ..งั้นเราก็เลือกทางเลือกได้หรือป่าวครับ...ว่าเราอยากจะออกทางไหนขึ้นอยู่กับค่าทดแทนที่ต้องจ่ายให้เจ้าของที่ดินที่ล้อมเราอยู่

การบ้านครับhttp://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=45929.0
prtprtza
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 06:28:52 PM »

เลือกได้ครับ แต่ต้องยุติธรรมกับทั้งสองฝ่ายนะครับ

ถ้าเจรจาตกลงกับเจ้าของที่ดินไม่ได้ ก็เลือกทางที่จะก่อความเสียหายแก่เจ้าของที่ดินที่เราจะผ่านทางน้อยที่สุด

ถ้าศาลเห็นควรก็จะมีคำสั่งตามที่เราร้องขอครับ
wannana
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 01:22:14 PM »

มีที่ดินอยู่ 2 ไร่ แต่ไม่มีทาางเข้าครับที่คนอื่นล้อมรอบไว้หมดเลย...ซ้ำหนักเข้าไปอีกคือ...ที่ข้างๆดันถมสูงกว่าที่เรา 2 เมตรอีก..ไปที่ดินที่ไรก็เขาทางที่คนอื่นเขา(ไม่เคยเห็นเจ้าของที่ข้าง)....ช่วยแนะนำด้วยนะคัรบ

อย่าลืมค่ะ ....  หากขอซื้อทางออกกับเจ้าของที่ข้างเคียงไม่ได้   ทำเรื่องยื่นคำร้องขอต่อศาล (ให้ศาลบังคับให้  )  เมื่อตกลงจ่ายค่าทดแทนแล้ว  คุณต้องไปจดทะเบียนเป็นภาระจำยอมด้วยนะคะ   ไม่เช่นนั้นจะเกิดปัญหาในอนาคต  หากไ ม่จดทะเบียน เป็นภาระจำยอม ..  วันดีคืนดี เจ้าของที่ มันขายที่ดินให้คนอื่นไป  เจ้าของใหม่ จะปิดทางคุณอีก ...   เมื่อทำการไปจดทะเบียนเป็นภาระจำยอมแล้ว (ระบุหลังโฉนด  ตรงสารบัญว่า  จดทะเบียนภาระจำยอม ตลอดชีพของผู้ทรงสิทธิ)    แม้เจ้าของที่ดิน จะขายที่ดินไปกี่ทอดๆๆๆๆ    เขาไม่มีสิทธิปิดทาง เข้า-ออก ได้
น้องเล็ก
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 09:57:23 AM »

อย่าลืมค่ะ ....  หากขอซื้อทางออกกับเจ้าของที่ข้างเคียงไม่ได้   ทำเรื่องยื่นคำร้องขอต่อศาล (ให้ศาลบังคับให้  )  เมื่อตกลงจ่ายค่าทดแทนแล้ว  คุณต้องไปจดทะเบียนเป็นภาระจำยอมด้วยนะคะ   ไม่เช่นนั้นจะเกิดปัญหาในอนาคต  หากไ ม่จดทะเบียน เป็นภาระจำยอม ..  วันดีคืนดี เจ้าของที่ มันขายที่ดินให้คนอื่นไป  เจ้าของใหม่ จะปิดทางคุณอีก ...   เมื่อทำการไปจดทะเบียนเป็นภาระจำยอมแล้ว (ระบุหลังโฉนด  ตรงสารบัญว่า  จดทะเบียนภาระจำยอม ตลอดชีพของผู้ทรงสิทธิ)    แม้เจ้าของที่ดิน จะขายที่ดินไปกี่ทอดๆๆๆๆ    เขาไม่มีสิทธิปิดทาง เข้า-ออก ได้
เลือกได้ครับ แต่ต้องยุติธรรมกับทั้งสองฝ่ายนะครับ

ถ้าเจรจาตกลงกับเจ้าของที่ดินไม่ได้ ก็เลือกทางที่จะก่อความเสียหายแก่เจ้าของที่ดินที่เราจะผ่านทางน้อยที่สุด

ถ้าศาลเห็นควรก็จะมีคำสั่งตามที่เราร้องขอครับ

เห็นภาพเลยครับ...ขอบคุณครับ....

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์