ข่าว
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากปลูกกล้วยขายค่ะ  (อ่าน 9666 ครั้ง)
mdu2216
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 05:36:39 PM »

( ไปแปะไว้ที่กระทู้อื่น เกรงว่าจะผิดที่ เลยคัดลอกมาแปะใหม่ที่บอร์ดนี้ค่ะ)
มีที่ดินเปล่า ๔ ไร่ ที่ราชบุรี แต่จะเริ่มทำตามที่เหมาะสมก่อน ตั้งใจว่าจะแบ่งส่วนหนึ่งปลูกไม้ป่าให้ลูก ส่วนที่เหลืออยากปลูกกล้วยเพื่อหารายได้เสริม (น้ำ ไฟ แรงงาน ไม่มีปัญหา) แต่จะขอคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์ในการ เป็นผู้ซื้อ ผู้ขาย ค่ะ ว่าควรทำไหม ทิศทางของตลาดไปได้ดีหรือไม่ หรือแนะนำให้ปลูกอย่างอื่น  ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ตัดสินใจไม่ถูก ไม่มีประสบการณ์เลย แต่ก็เก็บข้อมูลและติดตามเวปเกษตรพอเพียงมานานพอสมควร   ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาให้คำแนะนำค่ะ

sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 07:53:57 PM »

อาของภรรยา เขาขายพันธุ์กล้วย น้ำว้า หอม ไข่ เทพพนม หักมุก นาก กล้วยยักษ์ ที่หน้าสวน นานาพันธุ์ที่แบ่งหน้าร้านให้ล๊อกเล็กๆเพื่อวางขายโดยภรรยาผมเขาไม่เก็บค่าเช่า เป็นการช่วยญาติ แต่ข้อแม้ห้ามกินเหล้า ถ้ากินเหล้าจะไม่ให้ขายหน้าร้าน(ท่านนี้ในพรรษา อดได้แต่ออกพรรษา หยำเป ตลอด ต้องมาลุ้นว่าทำได้ไหม เพราะเพิ่งมาขายตอนในพรรษา ตอนนี้ออกมาหลายวันยังไม่กินเหล้า)
  เดิมท่านนี้ เคยไปเข้ามหาวิทยาลัยลูกผู้ชาย(เขาว่ากันอย่างนั้น แต่ผมไม่ค่อยเห็นด้วย) 10 กว่าปี ออกมาก็ไม่มีรายได้อะไร ภรรยา ได้เดือนละ 3,000 จากมาช่วยงานซักผ้า และ ดูแลลูกผม
  เขาหาเงินกู้จากกองทุนหมู่บ้าน 20,000 บาท มาลงทุนซื้อหน่อกล้วยมาขาย เริ่มมาได้ 3 ปีแล้ว
  ขายหน่อกล้วยอย่างเดียว ตอนแรกซื้อมา ขายไป ตอนนี้เริ่มมีปลูกบ้าง ไม่กี่สิบกอ
  เขามีลูกสาว 2 คน เรียน ม.5 กับ ม.4 เขากินใช้ 4 ชีวิต จากหน่อกล้วย ครับ สิ้นปีก็ส่งดอกให้ กองทุนหมู่บ้านได้ด้วย
  แสดงว่า แค่ขายหน่อก็ยังพอไปได้ ไม่มีรายได้ทางอื่น นอกเหนือจากที่กล่าวไปแล้วครับ

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์ 087-7816752
mdu2216
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 01:34:45 PM »

อาของภรรยา เขาขายพันธุ์กล้วย น้ำว้า หอม ไข่ เทพพนม หักมุก นาก กล้วยยักษ์ ที่หน้าสวน นานาพันธุ์ที่แบ่งหน้าร้านให้ล๊อกเล็กๆเพื่อวางขายโดยภรรยาผมเขาไม่เก็บค่าเช่า เป็นการช่วยญาติ แต่ข้อแม้ห้ามกินเหล้า ถ้ากินเหล้าจะไม่ให้ขายหน้าร้าน(ท่านนี้ในพรรษา อดได้แต่ออกพรรษา หยำเป ตลอด ต้องมาลุ้นว่าทำได้ไหม เพราะเพิ่งมาขายตอนในพรรษา ตอนนี้ออกมาหลายวันยังไม่กินเหล้า)
  เดิมท่านนี้ เคยไปเข้ามหาวิทยาลัยลูกผู้ชาย(เขาว่ากันอย่างนั้น แต่ผมไม่ค่อยเห็นด้วย) 10 กว่าปี ออกมาก็ไม่มีรายได้อะไร ภรรยา ได้เดือนละ 3,000 จากมาช่วยงานซักผ้า และ ดูแลลูกผม
  เขาหาเงินกู้จากกองทุนหมู่บ้าน 20,000 บาท มาลงทุนซื้อหน่อกล้วยมาขาย เริ่มมาได้ 3 ปีแล้ว
  ขายหน่อกล้วยอย่างเดียว ตอนแรกซื้อมา ขายไป ตอนนี้เริ่มมีปลูกบ้าง ไม่กี่สิบกอ
  เขามีลูกสาว 2 คน เรียน ม.5 กับ ม.4 เขากินใช้ 4 ชีวิต จากหน่อกล้วย ครับ สิ้นปีก็ส่งดอกให้ กองทุนหมู่บ้านได้ด้วย
  แสดงว่า แค่ขายหน่อก็ยังพอไปได้ ไม่มีรายได้ทางอื่น นอกเหนือจากที่กล่าวไปแล้วครับ

ภรรยา คุณ sixtycrown มีน้ำใจมากเลย ดีค่ะให้โอกาสคนเป็นสิ่งที่ประเสริฐค่ะ สวนอยู่ที่จังหวัดไหนคะ ( เชยมากเลยเป็นชาวเวปแต่ไม่รู้จักสวนนานาพันธุ์ อ่านเจอชื่อบ่อยค่ะ) จะแวะไปอุดหนุนคุณอา อย่างน้อยก็เป็นกำลังใจให้จะได้มีแรงมานะและตัดขาดสุราได้ และขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ

Liked By: yudhapol
sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 02:27:25 PM »

สวนนานาพันธุ์อยู่หนองชะอม ปราจีนบุรี  เส้นทาง 33หรือ สุวรรณศร กม.ที่ 152+200 เมตรครับ

Liked By: yudhapol, maikhami

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์ 087-7816752
ubon
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 02:46:08 PM »

ถ้าลูกอายุยังน้อยปลูกไม้ป่า สัก ประดู่ แดง ยางนา ไว้ให้ โตมาใช้ทำบ้านได้เลยครับ

Liked By: yudhapol, maikhami, mdu2216
mdu2216
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 04:36:58 PM »

สวนนานาพันธุ์อยู่หนองชะอม ปราจีนบุรี  เส้นทาง 33หรือ สุวรรณศร กม.ที่ 152+200 เมตรครับ

เยี่ยมเลยค่ะ จะมีโอกาสไปประชุมที่ อ.พนมสารคาม ปลายๆปี ไปทางหนองชะอม  ศรีมหาโพธิ์  จะไปเยี่ยมนะคะ

mdu2216
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 04:42:45 PM »

ถ้าลูกอายุยังน้อยปลูกไม้ป่า สัก ประดู่ แดง ยางนา ไว้ให้ โตมาใช้ทำบ้านได้เลยครับ

เห็นด้วยค่ะ แล้วไม้ที่ 5-7 ปี ตัดขายได้ (เป็นทุนท่องเที่ยว เดินสายทำบุญ) พอจะแนะนำอะไรบ้างคะ ขอบคุณค่ะ ไม่อยากปลูกยูคา

thiraphat
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 04:51:54 PM »

สวัสดีครับ
สนับสนุนครับ ผมถ้ามีที่เหลือก็อยากปลูกเหมือนกัน ที่ชอบก็มี กล้วยหิน กล้วยนางพญา กล้วยไข่ กล้วยหอม กล้วยน้ำว้าไส้เหลือง กล้วยเล็บมือนาง  ไว้ขายในท้องถิ่น จัดสัดส่วนตามความต้องการของตลาดครับ

ubon
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 10:25:32 AM »

เห็นด้วยค่ะ แล้วไม้ที่ 5-7 ปี ตัดขายได้ (เป็นทุนท่องเที่ยว เดินสายทำบุญ) พอจะแนะนำอะไรบ้างคะ ขอบคุณค่ะ ไม่อยากปลูกยูคา
ไม้ไผ่ตัดขายได้เร็วส่วนไม้ป่าน่าจะ 10 ปี ขึ้นไปครับ

Liked By: yudhapol, maikhami, mdu2216
phalikhit
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 02:41:41 AM »

คิดจะปลูกกล้วยขายเหรอ
อย่าทำดีกว่า

(ไม่อยากเห็นใครรวยและทำงานสบาย)

กล้วยหวีละ 25 บาท
1 เครือมีประมาณ 7 หวี เป็นเงิน 175
1 ไร่ ถ้าปลูก 100 ต้น ก็จะได้เงิน 17500
ถ้าปลูกเต็มพื้นที่ 4 ไร่ ก็จะได้เงิน 70000  ในเวลา 8 เดือน
(ตกเดือนละไม่ถึงหมื่น)
ต่อจากนั้นก็จะเก็บขายได้เรื่อยๆทุกเดือน
นอกจากลายผลแล้ว ยังขายใบ ขายหน่อ ขายหัวปลีได้อีก

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
pamul9999
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 12:58:49 PM »

กล้วยหวีละ 25 ขายที่ใหนนะ  จะฝากขายหน่อย ที่สวน 10 บาทยังลำบาก
  ต้องใหญ่จริงแก่จัด  ....
     ถ้ามีวันละเครือ  คงขายใด้เครือละหวี ที่เเหลือ เน่า
maprow
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 01:21:56 PM »

ถ้ามีวันละเครือ  คงขายใด้เครือละหวี ที่เเหลือ เน่า

สงสัยเจ้าของกระทู้คงต้องไปดูการตลาดแถวบ้านแล้วครับ ลองไปตลาดดูตอนเช้าๆ หรือสืบดูช่วงที่เค้ามาลงของเลย เผื่อมีอะไรอย่างอื่นน่าปลูกมากกว่า

มะพร้าวจ้า - > ฉีกยิ้มกว้างๆได้ทุกวัน
phumiam
...อยู่สมุทรปราการไปทำไร่เพชรบูรณ์...
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 08:46:44 PM »

คงจะแตกต่างกันไปตามแต่ละพื้นที่โดยเฉพาะกล้วยน้ำว้าปลูกง่ายไม่ต้องดูแลอะไรมาก ถ้าที่ไหนปลูกกันมากๆทุกครัวเรือนก็อย่าได้หวังปลูกขายเลยอาจหันไปปลูกกล้วยหอม กล้วยไข่แทน ผมซื้อกล้วยหอมที่บ้านแถวตลาดสำโรงราคายังถูกกว่าซื้อแถวไร่ที่เพชรบูรณ์อีกครับ

< บ้านไร่ชายป่า >  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23399.0
kraw
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 09:43:03 AM »

ถ้าปลูกไม่มากสัก 1-2 ไร่ ผมว่าปลูกน้ำว้า หอมทอง ไข่ น่าปลูกที่สุดครับน้ำว้าขายได้ทุกส่วนใบ หยวก ปลี ลูก หน่อ หอมทองและไข่
ขายได้แต่ลูกกับหน่อครับ ถ้าขายเองได้จะเหมาะมากครับ หอมทองตอนนี้ที่ลำปางลูกสวย ๆ หวีละ 40-60 บาท เลยครับ แต่ต้องขาย
เองนะครับ

mdu2216
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 01:46:17 PM »

-ขอบคุณทุกความเห็นเป็นอย่างสูงค่ะ จะนำไปปรับใช้ค่ะ -

worawit6311
*

บ้านนิพพุติ

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 10:19:07 PM »

( ไปแปะไว้ที่กระทู้อื่น เกรงว่าจะผิดที่ เลยคัดลอกมาแปะใหม่ที่บอร์ดนี้ค่ะ)
มีที่ดินเปล่า ๔ ไร่ ที่ราชบุรี แต่จะเริ่มทำตามที่เหมาะสมก่อน ตั้งใจว่าจะแบ่งส่วนหนึ่งปลูกไม้ป่าให้ลูก ส่วนที่เหลืออยากปลูกกล้วยเพื่อหารายได้เสริม (น้ำ ไฟ แรงงาน ไม่มีปัญหา) แต่จะขอคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์ในการ เป็นผู้ซื้อ ผู้ขาย ค่ะ ว่าควรทำไหม ทิศทางของตลาดไปได้ดีหรือไม่ หรือแนะนำให้ปลูกอย่างอื่น  ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ตัดสินใจไม่ถูก ไม่มีประสบการณ์เลย แต่ก็เก็บข้อมูลและติดตามเวปเกษตรพอเพียงมานานพอสมควร   ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาให้คำแนะนำค่ะ

ขอเสนอความเห็น
1.ทำเลยครับ ดีกว่าทิ้งที่ดินไว้เฉยๆ
2.ก็ปลูกทั้งป่า และกล้วย พร้อมกัน แบบเกษตรผสม โดยปลูกกล้วยกับไม้เศรษฐกิจในหลุมเดียวกันเลย ประหยัดเวลารดน้ำ ถ้าให้ดีปลูกต้นไม้ 3 อย่าง ประโยชน์ 4 อย่าง
3.ทิศทางตลาดกล้วยไม่มีความเห็น ถ้ามีกำลังทรัพย์ เห็นควรแปรรูปครับ แต่ปลูกกล้วยมีประโยชน์แน่ๆ เป็นไม้พี่เลี้ยงไม้เศรษฐกิจ

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์