หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 193   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โซล่าเซลล์ สูบน้ำ เพื่อการเกษตร ราคาถูกมากฯทำเองได้พร้อมสอนวิธีทำ โดย อ. อำนวย  (อ่าน 1498542 ครั้ง)
omanza
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #288 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 02:28:28 PM »

เศร้า เศร้า สรุปแล้ว สมาชิกที่สั่งซื้อ ไป มีใครได้รับของบ้างหรือยัง ผมเป็นคนหนึ่งที่สนใจ อยากสั่งซื้ออยู่ กำลังศึกษาอยู่ครับ
สมาชิกท่านใดสั่งซื้อ แล้วได้รับของแล้ว ช่วยออกมาแสดงตัวยืนยัน ให้คุณอำนวย ด้วยนะครับ ยังมีสมาชิกอีกหลายท่าน
ที่ยังที่ยังแคลงใจ กลัวโอนเงินแล้วไม่ได้ของ
ป.ล. แผ่นโซล่าเซลล์ ที่ทำเราเอง มันมีอายุการใช้งานกี่ปีครับ

apichet
*

« ตอบ #289 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 03:03:23 PM »

ผมเห็นด้วยกับคุณ karn-9 สู้ครับเด็กร้อยเอ็ด
matthita
*

« ตอบ #290 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 04:07:48 PM »

เศร้า เศร้า สรุปแล้ว สมาชิกที่สั่งซื้อ ไป มีใครได้รับของบ้างหรือยัง ผมเป็นคนหนึ่งที่สนใจ อยากสั่งซื้ออยู่ กำลังศึกษาอยู่ครับ
สมาชิกท่านใดสั่งซื้อ แล้วได้รับของแล้ว ช่วยออกมาแสดงตัวยืนยัน ให้คุณอำนวย ด้วยนะครับ ยังมีสมาชิกอีกหลายท่าน
ที่ยังที่ยังแคลงใจ กลัวโอนเงินแล้วไม่ได้ของ
ป.ล. แผ่นโซล่าเซลล์ ที่ทำเราเอง มันมีอายุการใช้งานกี่ปีครับ
จริง ๆ ผมเข้าใจความรู้สึกของคนทั้งคู่นะครับ  แต่ผมว่าให้ทุกคนใจเย็น ๆ ก่อนเพราะคุณอำนวยเขาก็ชี้แจงแล้วที่ยังไม่ได้ส่งของ  เป็นเพระ ปณ.ยังไม่เปิดทำการ  แล้วจะจัดส่งของได้ไงละครับ  คุณอำนวยบอกว่าหลังวันพูธกลับจาก ตจว.คงได้เรื่อง  ก็รอดูซักวันอย่าเพิ่งใจร้อน  และบางท่านที่โจมตีคุณอำนวยเกินไปหรือป่าวผมว่าเรื่องราวยังสรุปไม่ได้เลยก็รุมยำกันแล้วเนียมันใช้อารมณ์เกินไปหรือป่าว
คุณอำนวยคงหวังดีถึงเอาเรื่องอย่างงี้มาบอก  ส่วนคุณ tonyangsurin  ก็ตรวจสอบข้อเท็จจริงเพื่อประโยชน์ของทุก ๆ คน  หวังว่าคงลงเอยด้วยดี พูดคุยกันแบบคนไทยด้วยกัน  ไม่จำเป็นต้องทะเลาะกันหรอกครับ  ก็หาข้อสรุปร่วมกัน
  ขอบคุณทั้งสองท่านครับ
kok1
*

« ตอบ #291 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 04:44:07 PM »

วันศุกร์ผมจะไปที่บ้านคุณอำนวยครับ ไปซื้อและรับของด้วยตัวเอง พอดีมีกิจกรรมวันที่ 1-7 ธ.ค เป็นการจัดกิจกรรมเพื่อเทิดพระเกียรติถวายแต่องค์พ่อหลวงของเรา ซึ่งจะเป็นงานแสดงการจัดการ ตามแนวปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง หรือเรียกตามภาษชาวบ้านว่าฟาร์มพอเพียง มีการแสดงความเป็นอยู่แบบวิถีชีวิตคนพอเพียง มีเรือกสวนไร่นาและปลูกป่า เลี้ยงสัตว์เหมือนกับอีกหลายที่ ที่ได้จัดขึ้นแล้วก็จะมี อุปกรณ์เกี่ยวกับการพึ่งพาตนเองอย่างยั่งยืน เพื่อแสดงให้เห็นว่า การใช้วิถีชีวิตอย่างพอเพียงนั้น ทำได้จริงและทำให้มีความสุขอย่างแท้จริง เป็นตัวอย่างให้ผู้สนใจได้เข้าไปศึกษาหาความรู้เพื่อจะได้เป็นต้นแบบอย่างสมบูรณ์...มีจักรยานสูบน้ำมาแสดงแล้ว...ผมเห็นว่าบ้านมีเราทรัพยากรแสงแดดที่ดีเหลือเกินจึงอยากนำมาทำให้เกิดประโยชน์อย่างแท้จริง พอดีได้เป็นสมาชิกของชมรมนี้ และได้คุยกับท่านอำนวย เห็นถึงประโยชน์ที่จะเกิดขึ้นอีกมากมายในราคาการลงทุนที่พอเหมาะพอเพียง ก็เลยมีความคิดอยากที่จะนำไปเผยแพร่ จะได้เกิดประโยชน์สูงสุดตามเจตนารมณ์ของท่านอำนวย และจะได้เป็นประโยชน์ต่อพี่น้องเกษตรกรโดยทั่วไปที่จะได้มีสิ่งที่ดีๆเกิดขึ้นในชีวติต่อไป ขอเชิญพี่น้องทุกท่านสามารถเข้าชมได้ตลอดงานนะครับ สถานที่คือ บริเวณที่ตั้ง องค์การบริหารส่วนจังหวัดจันทบุรี อยู่ริมถนนสุขุมวิทย์ ก่อนถึงทางแยกเข้าตัวเมืองจันทบุรี 1กม.ครับ
anu2000th
*

« ตอบ #292 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 01:05:27 PM »

โอนเงินเรียบร้อยแล้ว ค่าปั้มโม่ปูน 1 ตัว พร้อมค่าส่ง 1750 บาท

เข้าบัญชีคุณอำนวย แซ่เซีย
ธนาคารกสิกรไทย 8582009660

ที่อยู่ผู้รับของ
นายอนุ เลิศวิราม
62-64 ถนนวิชยานนท์ ต.ช้างม่อย
อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50300
umcrc
seller1
*

« ตอบ #293 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 02:09:08 PM »

ครับ สวัสดี ทุกท่าน เมื้อวานเดิน ทางกลับอยู่ครับ มาถึง ตอน 5 ทุ่ม ครับ และวันนี้ ผมกำลังจัดส่งของ ให้ทุกท่าน อยู่ครับ

ท่านที่เอาไปทำเอง จะส่งให้เลย แต่ท่านที่ ให้ผมทำให้ ต้องรอกระจกนิดครับ ร้านยังไม่เปิดครับ เพราะ การทำ ลามิเนตต้องใช้กระจกที่ทนความร้อนสูงกว่า

ส่วนท่านที่ยังกังวน ในตัวผม สะดวกมาหาหรือมาดู ก็ได้ครับ ว่าผมมีของ ให้ทุกท่านจริงใหม มาดูว่าผมเป็นพวก 18-19-20 มงกุดจริงใหม ผมไมขออธิบายมาก ถ้าผมเป็นพวกนั้น ทำไมผมต้องลงทุน ทำทุกอย่าง ศึกษาเอง และเอามาบอกทุกท่าน

ผมไม่ขอพูดอะไรนอกจาก ให้รอดู ผมว่าไม่นาน คงรู้ว่าผมเป็นคนแบบใหน

และขอขอบคุณ ท่าน tonyangsurin  เป็นอย่างสูง ผมพอเข้าใจท่านแล้ว มันก็จริงที่ผ่านมา ยังไม่มีใครได้รับของจากผมเลย นอกจากท่านที่มารับเอง เพียง ไม่กี่คน

แต่หลังจากวันนี้ ทุกท่านที่สั่งของมาจะเริ่มได้รับของจากผม วันนี้ มีมารับ แล้ว 2 ท่าน และได้ลองบัดกรีให้ดู 1 ท่าน บอกว่าชื่อ อนุรัก1977 ประมาณนี้จำไม่ค่อยได้ ถ้าท่านได้อ่าน เอามาลงให้สมาชิกดูหน่อย

ท่านที่สะดวกมารับเอง มาหาผมเลย ผมพาบัดกรี ที่ห้องให้ดูเป็นตัวอย่าง และอธิบายการต่อให้จนเข้าใจและเอาไปทำเอง เรียกว่าสอน กันตัวต่อตัวเลย ยิ่งดี เพราะผม ทำชิท ที่จะส่งพร้อมแผ่นทำเองยังไม่เสร็จ

และจากเรื่องที่เกิดขึ้น ผมยอมรับคนเดียวเลย ผิดที่ผมนี่แหละ ที่ไม่สามารถส่งของให้ทุกท่านได้ และตัวผมเองก็ลืมนึกไปว่า มันสามารถคิดแบบท่าน tonyangsurin ได้จริงฯ

และต่อจากนี้เป็นหน้าที่ฯผมจะต้องแสดงให้เห็น  ว่าความจริงเป็นเช่นไร

และเรื่องมันเกิดขึ้นจากคาวมเข้าใจผิดของผม คือผมเห็นท่าน tonyangsurin โพสข้อความในลักษณนี้ แล้ว 1 ครั้ง และผมก็ได้ตอบในนี้ พร้อม ตอบ ไปใน pm แล้ว และถามว่าจะเอาแบบใหน และท่าน tonyangsurin ได้ตอบมาทาง pm มาแล้วแต่ผมยังไม่ได้ดูใน pm ก็มาเจอข้อความในนี้ ก็เกิดความรู้สึกว่า เอ...เราก็แจ้งไปแล้วและถามไปด้วยว่าต้องการแบบใหน ไม่เห็นตอบเรามาเลย และยังมาลงข้อความแบบนี้ในนี้อีก ....ความรู้สึกต่อมาก็คิกว่าท่าน tonyangsurin ต้องหาเรื่องผมแน่ฯ ถึงทำแบบนี้ซ้ำฯ โดยไม่สนใจในสิ่งที่ผมตอบไป ผมโมโหจนถึงโทรหาเลย และคุยด้วยความโมโหด้วย แล้วก้เลิกคุยกันไป

หลังจากตอบในนี้แล้วผมจึงไปเปิด ดู pm เห็นท่าน tonyangsurin ตอบผมมาและ ยังบอกอีกว่าจะรอหลังน้ำท่วม 

จึงรู้สึกผิดและ pm หาและขอโทษที่เข้าใจผิด และได้ตอบขอโทษในนี้ ด้วย และกล่าวคำขอโทษที่ผมเข้าใจผิดไป และผมยอมรับผิดจริงฯและกล้าบอกกับทุกท่านในนี้ ว่าเรื่องนี้ผม ผิดเอง และเป็นความเข้าใจผิดของผมคนเดียว ไม่เกี่ยวกันท่าน tonyangsurin เลยท่านเป็นคนดี แน่นอน ที่เป็นห่วงและคอยปกป้องผลประโยชน์ ของท่านสมาชิก

และต่อจากนี้ผมก็มีหน้าที่อีกอย่าง ในการพิสูตรให้ทุกท่านได้เห็น ว่าผมตั้งใจ ดีจริงใหม

และต่อจากนี้ทุกท่านจะทะยอยได้รับของที่สั่งมากับผม เพราะเหตุการน้ำท่วมกำลังเข้าสู่ภาวปกติ รวมทั้ง โครงการต่างฯที่ตั้งใจใว้ที่จะนำเสนอต่อไป

โดยไม่หยุดยั้งแน่นอน และจะจดจำสิ่งที่ผิดพรั้งไปใว้เป็นบทเรียน และยืนยันทำเพื่อเกษตกรต่อไป

เอาล่ะหลังจาก พูดมาซะยาว ขอไปจัดการจัดส่งของให้ทุกท่านต่อนะครับ

ท่านที่สนใจก็สั่งเข้ามา ยังมีสั่งตลอด ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตาม
Anurak1977
*

« ตอบ #294 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 02:53:19 PM »

ผมอนุรักษ์ บุญลือ  ครับ
ผมโอนวันที่ : 21/11/54

เวลา      : 11 : 32

เข้าบัญชี : กสิกรไทยครับ

จำนวน   : 2480  บาท

ซื้อแผ่นโซล่า 60 w

ส่งมาที่
อนุรักษ์ บุญลือ
 175 ม.9 ต.หนองขาว อ.ท่าม่วง จ.กาญจนบุรี 71110   ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ คุณอำนวย และเพื่อนสมาชิก วันนี้ผมได้เข้าไปรับแผ่นโซล่าเซลที่สั่งไว้ ที่บ้านคุณอำนวยครับ เป็นชุด 60 W พอดีที่ทำงานผมอยู่ไม่ไกลบ้านคุณอำนวยเลยแวะเข้าไปรับเอง กะว่าจะเอาไปประกอบที่ไร่วันเสาร์นี้ ต้องขอบคุณพี่อำนวยที่ช่วยสอนการบัดกรี การต่อวงจรให้ ไม่ยากอะไรครับ ผมว่าทุกคนทำได้ และได้ซื้อปั๊มน้ำ โม่ปูนมาอีกตัว จะไปปั๊มเข้าถังเก็บ ทำน้ำหยดให้ต้นไม้ในไร่ตครับ  ยิ้ม
prawil
*

« ตอบ #295 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 03:41:35 PM »

วันนี้ผมได้เข้าไปรับปั๊มของรถโม่ปูน 2 ตัว ที่บ้านคุณอำนวย ส่วนแผ่นโซล่าร์เซล 60 W 2 แผ่น ก็ให้คุณอำนวยทำแบบสำเร็จให้ครับ และได้พูดคุยถึงการประกอบแผ่นโซลาร์เซล การทำลามิเนต การดัดแปลงอุปกรณ์ Timer 220V. ให้ใช้ไฟ 12V. ทำให้พอมีแนวทางในการพัฒนาอุปกรณ์ควบคุมและส่งน้ำเพื่อใช้ในสวนของผมเองครับ และขอขอบคุณคุณอำนวยที่เป็นธุระในการจัดซื้ออุปกรณ์โซลาร์เซล และเผยแพร่การให้ความรู้ในเวบนี้ด้วยครับ
suchin_survey
*

« ตอบ #296 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 03:52:01 PM »

นี่แหละครับ ทองแท้ ย่อมไม่กลัว ไฟ  อายจัง อายจัง อายจัง
thanavej
*

« ตอบ #297 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 10:37:17 AM »

อ่านแล้ว สบายใจหน่อย กลัว คุณอำนวย ถอดใจ เพราะเป็นคนมีความรู้ ความชำนาญ ทางด้านนี้ จริงๆๆๆ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
apikh
*

« ตอบ #298 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 11:02:45 AM »

ผมก็รอของจากคุณอำนวยอยู่ครับ ที่อยากสนับสนุนเพราะถ่ายทอดความรู้ให้สมาชิกจากประสบการณ์อย่างไม่ปิดบังและเป็นประโยชน์ได้อย่างดีมากเลยสำหรับคนที่ไม่มีประสบการณ์ ครับ  อายจัง อายจัง
umcrc
seller1
*

« ตอบ #299 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 12:32:28 PM »

ครับ ขอบพระคุณ ทุกท่าน มากฯฯครับ ไม่ต้องกลัวครับ เด็ก LA  ใจเกินร้อยครับ ตอนหาของมาทำหรือทดลองยากกว่านี้หลายเท่าครับและทำคนเดียวด้วย

และต้อง ขอบคุณ ท่าน ต้นยาง ที่ทำให้ผมรู้สึกตัว หรือตืนขึ้นมาอีกครั้ง ด้วยความ มุ้งมั้นที่จะทำให้ดีที่สุด มากกว่าเดิมขึ้นไปอีก

และผมจะลงทุนสั่งของ มาสต็อกใว้เลย ต่อไปทุกท่าน สั่งมาก็จะได้ของเลย หรือสั่งให้ผมประกอบให้ก็ 2-3 วันมารับของได้

และ แผ่น รุ้น 3x6" 5x5" 6x6" ทั้งแบบโพลี่ และโมโน ที่สั่งล็อตใหม่ ยังไม่เข้ามาเลย ผมกำลังตามของอยู่ มาแล้วจะแจ้งครับ

และท่านที่สั่งแผ่นในล็อตนี้ ที่เป็น ชุดสำเร็จ วันนี้ผมจะเข้าไปเอากระจก อาจจะได้ 5-6 แผ่น สำหรับชุด 60w เท่านั้น ส่วน 100w-140w ยังไม่ได้เพระ โรงงานลิตยังไม่เปิด จะมีของค้างหน้าร้านพอที่จะตัด ทำแผ่น 60w ได้แค่ 5-6 แผ่น

และท่านที่เอาไปทำเอง ใช้กระจกธรรมดาได้ แต่ที่สั่งสำเร็จจะต้อง ใช้กระจกที่ทนความร้อนสูง เพราะตอน ลามิเนต ใช้ความร้อน กระจกต้องทนได้ 200-250c โดยไม่แตก จึงใช้กระจก อีกแบบ และต้องรอหน่อยเพราะผมได้ติดต่อร้านนี้ไว้และให้ราคา ถูกกว่าเจ้าอื่น

รายชื่อที่ส่งไปเมื้อวานครับ
- พระมหาวิชาญ EI 659909305 TH
- คุณ ราชัณย์   EI 659909319  TH
- คุณ สมจิตต์   EI 659909322 TH
- คุณ รุ่งนธี     EI 659909336 TH
- คุณ อดุลย์    EI 659909340 TH
- คุณ อณุ     EI 659909353 TH
- คุณ ดุสิต   EI 659909367 TH

ส่วนแผ่นที่จะรับไปทำเอง รวม 5 ท่าน วันนี้ไม่ทัน ได้แค่เตรียม แผ่นใส่กล่องใว้ รอ ชิท การต่อ ครับกะเอาให้ทัน ก่อนเที่ยง แต่มีท่านสมาชิก มารับแผ่น พร้อม ปั้ม 1 ตัว

เลยได้แสดง... บทเป็นอาจาร ...ไปยกใหญ่จนลืมดูนาฬิกา  กว่าจะล่ำลากันเสร็จ มองดูก็จะเที่ยงแล้ว เลยต้องยกยอดไปวัน จันทร์นะครับ 

ท่านที่มารับ ที่ผมลองพาทำ ท่านมองว่าพอทำกันได้ใหม ลองเอามาเล่า ให้สมาชิกด้วยนะครับ และขอบคุณสำหรับของฝากมากฯฯฯครับ ขอบคุณจริงฯครับ

และขอขอบพระคุณ ทุกกำลังใจ และที่ติดตาม ยินดีให้คำแนะนำปึกษาสอบถาม 0896868588 อำนวยครับ
umcrc
seller1
*

« ตอบ #300 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 12:41:17 PM »

อ้อท่านที่ยังไม่ส่ง ไม่ลืมครับกำลังจัดเตรียมครับ และท่านที่สอบถามมา ที่ผมยังไม่ตอบ เดี๋ยวตอบนะครับ ใจเย็นนะครับทำไม่ทันครับ วันจันทร์ จะส่งได้ทุกท่านแนนอนครับ

จะเหลือท่านที่ให้ ทำสำเร็จให้ครับ

ขอบคุณมากครับ
พ.ม.วิชาญ
*

« ตอบ #301 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 02:02:25 PM »

รายชื่อที่ส่งไปเมื้อวานครับ
- พระมหาวิชาญ EI 659909305 TH
- คุณ ราชัณย์   EI 659909319  TH
- คุณ สมจิตต์   EI 659909322 TH
- คุณ รุ่งนธี     EI 659909336 TH
- คุณ อดุลย์    EI 659909340 TH
- คุณ อณุ     EI 659909353 TH
- คุณ ดุสิต   EI 659909367 TH
รับทราบ  และขอนุโมทนาขอบคุณมากครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  ถ้าได้รับแล้วจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ
พอดีมีรถสามล้อไฟฟ้าอยู่มีแบตเตอรี่ ขนาด 12 v สองลูก  ได้ 24 v พอดี  เดี๋ยวยืมมาลองปั้มก่อน (ซ้อมไว้ก่อน)  ของจริงค่อยว่ากันอีกที  ยิ้ม ยิ้ม 

วายเมเถว  ปุริโส  ยาว  อตฺถสฺส  นิปฺปทา
เป็นคน  ควรพยายามจนกว่าจะประสบความสำเร็จ
umcrc
seller1
*

« ตอบ #302 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 04:50:18 PM »

ครับขอบ พระคุณมากครับพระอาจาร ปั้มรุ้นนี้ถ้าใช้ ไฟ 24 v และท่อไม่ยาว น้ำค่อนข้างแรงเลยนะครับ
Thapakorn
*

« ตอบ #303 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 08:56:54 AM »

สวัสดีครับคุณอำนวยผมฐาปกรณ์ ที่เมือวานผมโทรหา ผมสนใจแผงโมโน 6x6 140 วัตและป๊ัมรถโม่ปูนสองชุด ก็คือจะใช้ป๊ัม 1 ตัวต่อแผง โมโนขนาด 6x6 140 วัตจะพอไหมครับ คือในไร่ผมระยะห่างเหล่งน้ำกับถังเก็บประมาณ 180 เมตรสูงประมาณ 20 เมตร ผมตั้งใจจะทำบ่อพักสัก 100 เมตรแรกป๊ัมและแผงอีกชูด 80 เมตรหลัง ขอคำแนะนำด้วยครับ ผมจะขึ้นไปที่ไร่ประมาณ วันที่ 15-20 ธ.ค 54.ถ้าตามนี้ O.K ผมสั่งเลย 2 ชุดครับ เรื่องเงินผมคิดว่าผมจะไปจ่ายที่บ้านคูณอำนวยเลย เพราะจะได้รู้จักและเรียนรู้วิธีประกอบด้วย หรือคุณอำนวยติดขัดอะไร รบกวนโทรหาผม 081 8168502 ฐาปกรณ์ แก้วสะอาด คือช่วงนี้ผมอยู่ต่างจังหวัดไม่สดวกคุยหน้าเวบ อ้อ ผมมีข้อมูลสำหรับป๊ัมฉีดกระจกรถ คือ ผมใช้แบตเตอรี่ 12 โวลล์ใช้สูบน้ำจากลำห้วยระยะไกลได้ประมาณ 120 เมตรที่ความสูงเกือบ 10 เมตร โดยสายปืนลมขนาด 5-6,มิล แต่น้ำที่ได้ปลายสาย 3-4 ช.ม ต่อ 150 ลิตร ซึ้งช้ามาก ดีกว่าไปห้าบขึ้นมาหน่อย ครับ
หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 193   ขึ้นบน
  พิมพ์