หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 193   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โซล่าเซลล์ สูบน้ำ เพื่อการเกษตร ราคาถูกมากฯทำเองได้พร้อมสอนวิธีทำ โดย อ. อำนวย  (อ่าน 1479035 ครั้ง)
ณัฐ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 06:38:02 PM »

ผมสั่ง 1ชุดครับได้โอนเงินให้แล้วครับวันนี้ เวลา 12.38 น.จำนวน 2480 บาท
ณัฐ 0853509349

umcrc
seller1
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 12:34:09 AM »

ครับ ขอบคุณ มากครับ คุณ ณัฐ แผ่นมาจะแจ้งนะครับ

หลังน้ำลด อาจมีการ หาสถานที่ ทำกัน แบบย่อมฯ ครับ และการ รวมกลุ่ม อบรม ท่าน ที่มีสถานที่ ใกล้ กทม. หากลุ่มได้ ไม่จำกัด จำนวน ตั้งแต่ 2-3 คนก็ได้ ผมยินดี สอนให้นะครับ ฟรีครับ

วันนี้ ก็มี สั่งแผ่น 3x6 มาอีก 3 ท่านครับ อยากเอาไปลองจับฯ แตะฯ ดูก่อนว่างั้นครับ ท่านที่ต้องการ ลงชื่อแจ้งในนี้ได้เลยครับ ในล็อตนี้ จะรับถึงภายในวันที่ 3 นะครับ ถ้าหลังวันที่ 3 ต้องรอล็อต ต่อไปครับ

และท่านที่ต้องการให้ผม ทำให้ ได้ครับ เดียวผมดูให้ + ค่าแรงแล้วเป็นกี่บาทครับ
radiantfarm
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 01:12:54 AM »

สนใจมากๆครับ  ผมสนใจเรื่องโซล่าเซลมานานแล้วครับ  แต่ไม่รู้จะหาความรู้จากที่ไหน  หากนำมาใช้ในสวนดูจะเทห์ดีครับ  ขอเรียนถามถึงแผ่นโซล่าเซลนี่สามารถเก็บไฟฟ้าใช้กับเครื่องตีน้ำ  ปั๊มน้ำ ไฟส่องสว่างกลางคืน ได้ไหมครับ จะโทรหาพรุ่งนี้ครับคุณอำนวย 
tujaba
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 09:27:01 AM »

เข้ามาหาความรู้ก่อนครับ น่าสนใจมาก
คงได้รบกวนอีกแน่นอนครับ
umcrc
seller1
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 09:42:26 AM »

ได้ครับ ท่าน radiantfarm จริงแล้วโซล่าเซลล์ สามารถ เอามาใช้ได้ทุกอย่างเหมือนไฟฟ้าทั่วไป  ผมจะอธิบายดังนี้ครับ
ไฟฟ้าที่ใช้ทั่วไปมี 2 แบบ
-ไฟAC เป็นไฟที่ใช้ในบ้านหรือไฟฟ้ากระแสสลับของการไฟฟ้า , จากเครื่องปั่นไฟ
- ไฟ DC เป็นไฟฟ้ากระแสตรง ที่ได้จาก แบตเตอร์รี่ทุกชนิดและโซล่าเซลล์,จากเครื่องปั่นไฟก็มีแต่ปัจจุบันไม่ค่อยมี

และไฟทั้ง 2 แบบสามารถแปลงได้ ให้ไฟต่ำหรือสูงขึ้นได้ และแปลง กลับกันได้ คือไฟ AC แปลงเป็น DC และ DC แปลงเป็น AC  ได้

คือผมจะบอกว่า เครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านปัจจุบัน จริงนแล้ะเป็นไฟ DC แทบทั้งหมด งงใหมล่ะครับ ก็บอกไปเมื้อกี้ว่าไฟบ้านเป็น AC แล้วมาบอกว่า DC

มัมเป็น แบบนี้ครับ ต้นกำเนิดเป็นไฟ AC จ่ายตามสายมา ก็จริง แต่ ใช้งานจริงจะถูกแปลงเป็น DC โดยตัวเครื่องจะมี งวจรแปลงในตัว หรือบางอย่างไม่ต้องแปลงใช้ได้เลยก็มีแต่คนทั้วไปไม่ทราบ เช่น

1ทีวี,วิทยุ,เทปCD, เครื่องเสีง, โทรศัพย์ ,,และหลอดรุ้นใหม่ที่ใช้บัลลาทอีเล็กทรอนิกเช่นหลอด T5 และ แรมตั้น,หลอดตะเกียบ,แอร์ที่เป็นรุ้นอินเวอเตอร์ ,พัดลมที่เป็นรุ้นอินเวอร์เตอร์ พวกนี้จะมีวงจรแปลงในตัวแปลงไฟ AC ในบ้าน ให้เป็นDC ทั้งหมดเลย
หรือถ้าเรามีไฟ DC 220v ก็ต่อใช้งานได้เลย เพราะตัวมันทำงานด้วยไฟ DC ครับ

2 ที่ไม่ต้องมีวงจรเช่น สว่านไฟฟ้า,กบไฟฟ้า,หินเจีย,ตัดไฟเบอ,หม้อหุงข้าว,กาน้ำร้อน,กระทะไฟฟ้า,เตารีด,หลอดไฟที่เป็นหลอดใส้ทุกชนิด พวกนี้ไม่เลือกครับ ถ้ามีไฟ DC 220V ก็ต่อใช้งานได้เลยครับ หรือใช้ได้ทั้ง ACและ DC ครับ

จะเห็นว่าอุปกรณ์ที่เราใช้แทบทั้งหมด จริงแล้วทำงานด้วยไฟ DC

หลายท่านยังสงสัย ผมเลย ยกตัวอย่าง ยาวเลย ตอนนี้หลายท่านอาจยัง งงอยู่  แต่ไม่ต้องห่วงครับ ทั้งหมดที่ผมว่ามาใช้ได้จริง และผมจะเอามาเสอนต่อไป  ตอนนี้ให้รู้ว่าเราทำ โซล่าเซลล์ ได้เอง และราคาถูก มาก

แต่ตอนนี้ ขอเน้นการเกษตร ที่ทำง่ายให้ผู้สนใจทำได้ ราคาถูก พูดง่ายฯ สำหรับท่านที่มีต้นทุน น้อย และไม่มีไฟฟ้าใช้ก่อนครับ

และท่านที่มีทุน ได้ทำแนนนอนครับ ระบบ ไฟฟ้า 220v DC ใช้ในบ้าน ใช้กับอุปกรณ์ที่ว่ามาได้หมด ที่ผมลงตรงนี้เพื้อท่านที่ถามว่าใช้อะไรได้บ้าง อาจพอเข้าใจ ว่าใช้ได้ทุกอย่าง ....แต่ถ้าต้องการใช้มากทุนก็มากตาม แต่ก็มากในราคาที่กูกมากเมื้อเทียบกับที่มีทั่วไปครับ

แนนความคิดผมจะทำเป็นโรงงานไฟฟ้าขนาดเล็กขายไฟได้เลย การไฟฟ้าชื้อยูนิตล่ะ 8 บาท  และมีอุปกรณ์ ที่ทำได้แบบนั้นจริง อย่างที่ผมบอกครับ มีให้เลือก ทำตั้งแต่ราคา พันกว่าบาทก็ใช้งานได้จริง จนถึง ทำโรงไฟฟ้าได้เลยครับ

ตอนนี้ท่านที่อยากลองสัมผัสดูก่อน ยังรับอยู่จนถึง วันที่ 3 นะครับ เป็นแผ่นขนาด 3x6 ได้ไฟ 60 w ใช้อะไรได้บ้าง ดูในบอด ภูมิปัญญา ได้เลยครับเป็นการใช้แบคร่าวฯยังไม่หมดมีใช้ได้อีกหลายอย่างครับ  ติคต่อสอบถามปึกษา 0896868588

ณัฐ
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 10:09:13 AM »

ครับ ขอบคุณ มากครับ คุณ ณัฐ แผ่นมาจะแจ้งนะครับ

หลังน้ำลด อาจมีการ หาสถานที่ ทำกัน แบบย่อมฯ ครับ และการ รวมกลุ่ม อบรม ท่าน ที่มีสถานที่ ใกล้ กทม. หากลุ่มได้ ไม่จำกัด จำนวน ตั้งแต่ 2-3 คนก็ได้ ผมยินดี สอนให้นะครับ ฟรีครับ

ผมมีที่อยู่ แถวถนนนิมิตรใหม่ ซอยวัดสุขใจครับสนใจรวมกลุ่มที่นี่ไหม ถ้าน้ำลดทันนะครับ
ใครสนใจอยู่ใกล้ลงชื่อเอาไว้ก่อนนะครับ
konun111
*

เจ้าของสวน

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 10:54:37 AM »

รับ 1 ชุด ค่ะ สอบถามทาง pm ช่วยแจ้งกลับมาด้วยนะค่ะ

ร้านคอมฯ (konun111)
99/6 หมู่ 13 ต.สามง่าม อ.สามง่าม จ.พิจิตร 66140
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 11:31:41 AM »

ขอบคุณนะครับ
เฝ้าติดตามดูอยู่ไม่ห่างด้วยความสนใจ ขอเก็บเงินสักหน่อยก่อนเด้อครับ
งานนี้เอาแน่ อีกหนึ่งทางเลือกของเกษตรกรไทย
ขอบคุณจริง ๆ ครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
pale
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 12:22:34 PM »

จอง 1 ครับ
apichet
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 06:44:09 PM »

ผมอยู่ชลบุรีครับถ้าสั่ง   จะส่งยังไงคับ หรือว่าต้องไปรับเองคับ
  อีกอย่างนะคับ  ปั้มฉีดกระจกราคาเท่าไรคับ 
kitthaned
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 09:18:24 PM »

น่าสนครับ เดี่ยวลองไปศึกษาในบอร์ดโน่นก่อน ยิ้มเท่ห์
ผมลงชื่อเอาด้วย 1 ชุดแบบโมโน โอนเงินยังไงแจ้งด้วยครับ ผมไปดูที่ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48649.0 แล้วช่วงในการประกอบไม่มีภาพเลยครับ มีใครเป็นแบบผมบ้างมั้ย ยิ้มเท่ห์
โอนให้แล้วครับวันนี้ 2483 บาท ธนาคาร กรุงเทพ ที่อยู่ทาง PM ยิ้มเท่ห์

umcrc
seller1
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 12:47:03 PM »

ครับขอตอบทุกท่าน รวมที่เดียวเลยนะครับ
- คุณ ณัฐ ดีมากเลยครับ ท่านที่สนใจถ้าอยู่ไกล้ สถานที่ของคุณ ณัฐ ลองติดต่อเลย ว่ารับได้กี่คน และเรื่อง ค่าสถานที่ ค่าไฟ ที่เราจะไปรบกวน ท่าน ณัฐ จะว่าแบบใหน หรือท่านที่สะดวกมา ก็ติดต่อเลย เราทำกันเอง แบบนี้ได้ ผมหาของให้ทำและแนะนำวิธีทำให้ได้ ท่านอื่นฯ มีสถานที่ หรืออย่างอื่น แล้วมารวมกัน เพียงเท่านี้ เราก้ทำกันได้แล้วครับ เอาแบบลูกทุ่งเลยก้ได้ 2 คน 3 คน ไม่เป็นไร ผมคนเดียวยังทำได้เลยครับ ถ้ามากกว่า 1 แล้วก็จะต้องดีขึ้นอีกครับ  ต้องขอขอบคุณ ท่าน ณัฐมากครับ
-คุณ Konun 111 ผมได้ PM หมายเลข ธนาคารให้แล้วนะครับ ขอบคุณมากครับ
-คุณ ทิดโส โม้ระเบิด ครับขอบคุณมากครับ แค่ติดตาม ก็ดีใจมากแล้วครับ ขอบคุณมากครับ
- คุณ pale ได้ครับ อยากได้แบบ ก็แจ้งมาเลยครับ ขอบคุณมากครับ
- คุณ apichet ได้ครับ ส่งทาง ปณ. ก็ได้มารับเองก็ได้ ครับ อยากได้แบบใหนแจ้วมาได้เลยครับ ขอบคุณมากครับ
- คุณ Kitthanet ได้รับแล้วครับ และรวมใน ออเดอร์แล้วครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่สนใจ ใช้บริการทั้งที่พึ่ง ลงในนี้  และถ้ามีเทคนิคอะไรใหม่มาและผมทำโครงงาน อะไรออกมา จะเอามาเสนอตลอดนะครับ ขอบคุณมากครับ

ท่านที่จะสั่ง แผ่น ในล็อตนี้ ยังสั่งได้ครับ ล็อตนี้ผมจะหยุดรับ ตอนบ่าย 3 ของวัน พฤหัส ที่ 3 ครับ และจะโอนเงิน ให้โรงงานที่เราสั่งของ เลย ตอนบ่าย 3 ครับ  และจะได้รับแผ่นถายใน 1 อาทิตย์ หรืออย่างช้าไม่เกิน 2 อาทิตย์ครับ ส่วนใหญ่แล้วจะมาช้าที่บ้านเราเองต้องผ่าน ศุลกากร ครับ เสียเวลามากกว่า ส่งจากนอกอีกครับ จากต่างประเทศ ไม่เกิน 3 วันจะถึงบ้านเราแล้ว

แผ่นที่สั่ง ล็อตนี้เป็น แผ่น 3x6 นิ้วใช้ 36 ชิ้น ขนาด 18v 3.5-3.8A 60W เป็นแผ่นที่ผม ลงวิธีทำไว้ในบอด ภูมิปัญญา  ที่แนะนำให้ทำแผ่นนี้ก่อน เพราะ ขนาดเล็ก หยิบจับง่าย และแผ่นจะหนา ไม่แตกง่าย  จึงเหมาะสำหรับผู้ที่จะเริ่ม ศึกษาทดลอง และถ้าต้องการให้เป็นแผ่นใหญ่ ก็เอาหลายแผ่นทาต่อรวมกัน ก้ได้ไฟเท่ากันครับ
umcrc
seller1
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 01:10:57 PM »

อีกอย่างครับ ที่โทรสอบถามตอนนี้ มีหลายท่านที่ บอกว่าไม่เป็นทางช่างเลย ทำไม่ได้ แน่ฯแต่อยากได้มีแบบทำขายเลยใหม 

มีครับ ตอนนี้ก็มีหลายท่าน กำลังต่อคิว ให้ผมทำให้อยู่ ก็เข้าใจครับ บางท่านไม่ถนัดทางนี้จริงฯ ก็ต้องทำให้และคิดค่าแรงเพิ่มนิดหน่อยครับ

และผมกำลังสร้างเครื่อง ลามิเนส กระจก อยู่ยังไม่เสร็จครับ ต่อไปผมจะทำเป็นแผ่น สำเร็จไว้รองรับด้วยครับ ในราคาที่ถูกมากฯ เหมือนกัน เมื้อเทียบกับที่ขายทั่วไป แต่จะแพงจากที่เราทำตอนนี้อยู่หน่อยครับ เพราะจะใช่การลามิเนส เลย ไม่ได้ใช้ซิลิโคน

และถ้ารวมกลุ่มกันได้ระดับ หนึ่ง ผมจะสอนการทำ แบบลามิเนสด้วย และ สอนวิธีสร้างเครื่อง ลามิเนส ด้วยครับ สำหรับท่านที่มีทุนครับ
artith
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 02:21:49 PM »

ผมก็อยากได้1ชุด เดี๋ยวโทร ติดต่อนะครับ
2480รวมค่าส่งหรือปล่าวครับผมอยู่มุกดาหารครับ
tujaba
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 07:41:24 PM »

ถ้ามีการรวมกลุ่ม แล้วเปิดอบรมการทำ ผมจะขอเข้าไปเรียนรู้ก่อนได้ไหมครับ อยากทำให้ได้ชัวร์ๆก่อน แล้วค่อยสั่งมาทำ ขอบคุณครับ
titcan
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 09:01:19 PM »

มีประโยชน์มาก ... น่าสนใจ

Liked By: AW4GR

พอเถิด พอที พอดี พอได้  พอควร พอใจ พอใช้ พออยู่  พอเหมาะ พอกัน พอกิน พอดู พอทน พอสู้ พอแล้ว พอเพียง
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 193   ขึ้นบน
  พิมพ์