หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 32   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไก่ไข่บ้านบ้านและสวนปาล์ม ณ ตะกั่วป่า  (อ่าน 116189 ครั้ง)
KaiPhangNga
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 11:36:25 AM »

เริ่มจากเป็นสมาชิก ณ บ้านหลังนี้ และ ได้อ่านกระทู้คุณเถียว และได้ยึดถือเป็นแบบอย่าง แต่ความตั้งใจอาจจะสู้คุณเถียวไม่ได้
สิ่งที่จุดประกายจากกระทู้นั้น โดยเฉพาะเรื่องการสร้างตู้ฟักแบบพอเพียง จึงเป็นที่มาของ ไก่ไข่แบบบ้านบ้าน และ สวนปาล์ม ณ ตะกั่วป่า

หลังจากอ่านกระทู้คุณเถียวก็เริ่มสร้างตู้ฟักจากอุปกรณ์เหลือใช้ภายในบ้านและออฟฟิช โดยตู้ฟักยังใช้ระบบอัตโนมือ มีเพียงอุปกรณ์ควบคุมอุณหภูมิ ที่ซื้อมาใหม่ ส่วนรุ่น 2 ได้รับความเอื้อเฟื้อจากคุณธวัช(Twatty)หาซื้ออุปกรณ์และประกอบให้เรียบร้อย ทำให้ตู้ฟักผม ดูดีมีสกุลขึ้นเยอะ มอเตอร์ก็หาจาก เครื่องฟักเก่า ๆ ของเพื่อนบ้านที่เลิกใช้แล้วมา

เอาภาพมาให้ชมครับ เอาฟอล์ยติดไว้ทุกด้าน โดยใช้กระดาษกาวติดตรงริม แค่นี้เองครับ
ส่วนด้านบน ฟอยล์ดหมด  ยิงฟันยิ้ม โกรธ และที่เห็นดำ ๆ นั่นมาจากเขม่าเทียนไข แค่เล่มเดียวครับ ตอนไฟดับ พี่ชัชแนะนำให้จุดเทียนไข แค่เล่มเล็กเล่มเดียวจริง ๆ อุณหภูมิ ไม่รู้เท่าไหร่ แต่ตอนไฟมานี่ เครื่องควบคุมอุณหภูมิ ยังไม่จ่ายไฟให้หลอด เพราะอุณหภูมิสูงกว่าที่ตั้งไว้ คือ 37.5 องศา C แต่สูงกว่าไม่มากครับ ไม่ต้องตกใจ วิธีนี้ช่วยได้ครับ ขอบคุณพี่ชัช ณ ที่นี้ด้วย

ตู้ผมกว้าง ทุกด้านประมาณ 60 เซนติเมตรครับ ใช้ไฟ 60 วัตต์ 3 หลอด พัดลมคอม 2 ตัว ส่วนหลอดบนที่ห่อฟอยด์ เพราะมันใกล้ถาดไข่มาก ตู้บรรจุได้ 4 ถาด 120 ฟองครับ

KaiPhangNga
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 11:41:39 AM »

เมื่อตู้ฟัก เสร็จ(ตู้ที่เห็นด้านบนเป็นตู้ที่ปรับปรุงแล้ว เป็นระบบอัตโนมัติ เสียดายไม่ได้ถ่ายภาพ ครั้งแรกไว้)ก็ได้สั่งไข่จากอ.ประชุมมา เป็นไข่โร้ดไอร์แลนด์เรด 36 ฟอง เบรส 12 ฟอง

Liked By: Ekachaiyan
KaiPhangNga
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 11:45:26 AM »

โร้ดไอแลนด์ 36 ร้าว 1 ฟัก 35 ไม่มีเชื้อ 4 ตายโคม 5 เหลือ 26 ตัว(พิการ 1 ตัว)
เบรส           12                 ไม่มีเชื้อ 5 ตายโคม 3 เหลือ   4 ตัว

KaiPhangNga
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 11:56:16 AM »

ปัจจุบัน โร้ดไอร์แลนด์เร็ด มี 25 ตัว ตัวผู้ 11 ตัวเมีย 14 ตัว

ส่วนเบรส เหลือ แค่ 3 ตัว ตัวผู้ซะ 2 ตัวเมีย 1 ตัว ตัวผู้เลยต้องแยก ไว้ต่างหาก 1 ตัว เพราะดุมาก

KaiPhangNga
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 12:30:46 PM »

ไหน ๆ ก็เลี้ยงไก่แล้ว ก็หาสายพันธุ์มาเพิ่มเท่าที่กำลัง จะหาได้มาสะสม
นี่ก็เป็นไก่ชน ทราบจากพี่ชัชว่า ตัวเมียคือนกแดง ตัวผู้เป็นประดู่เม็ดมะขาม

ตามด้วยไก่งวง ซึ่งทางใต้หายากมา ผู้เลี้ยงน้อย ได้มาจากสุราษฎร์ธานี คู่ละ 2000  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
KaiPhangNga
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 12:35:37 PM »

เจ้าไก่งวง หลังมาเลี้ยงได้ระยะหนึ่งก็เริ่มตอบแทนค่าอาหาร และ หญ้า ได้มา 3 ตัว ชุดที่ 2 สั่งไข่เค้ามาฟัก ได้ 5 ตัว แต่เจอฝนหนักคราวที่แล้ว ตาย ไป 3 ตัว เป็นตัวเมียซะ 2  ลังเล ร้องไห้ ขยิบตา ด้วยความที่กรงเพาะพันธุ์มันเล็กเลยขยับขยายแบ่งไปไว้ที่สวนปาล์ม ซึ่งกลัวขโมยมากกกกกกก ยิ้มเท่ห์ ;)เพราะกล้วยหินที่สั่งจากชายแดนใต้ เครือแรกที่เราจะได้ชื่นชม มีการอันตรธานหายไป อย่างไร้วี่แวว ทิ้งขั้วให้ดูต่างหน้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2011, 12:37:38 PM โดย KaiPhangNga » บันทึกการเข้า
KaiPhangNga
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 12:43:18 PM »

บรรดาไก่ที่เลี้ยง เริ่มตอบแทนค่าอาหาร ไก่โร้ดไอร์แลนด์ ไข่วันนึงไม่เคยต่ำกว่า 11 ฟอง จากตัวเมีย 14 ตัว

ไก่เบรส ก็ให้ไข่วันละ ฟอง แต่ฟองเล็กมาก  ส่วนเจ้าไก่ชน ไข่ชุดแรก 22 ฟอง เพราะกินอาหารไก่ไข่เข้าไปด้วยกระมัง และได้ทำหน้าที่อย่างคุ้มค่า โดยฟักลูกไก่ชุดแรก 12 ฟอง ได้มา 10 ตัว ผมก็ใจดำ เอาลูกมันออก แล้วเอาไข่ไก่เบรส ให้มันฟักต่ออีก 12 ฟอง มันก็ไม่อิดออด(หรือป่าว) :(ก้มหน้าก้มตาตอบแทนข้าวสุก)

Liked By: ครูซอส
KaiPhangNga
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 12:54:37 PM »

ผลผลิตที่ภูมิใจเป็นอย่างมาก จากความรู้ในบ้านหลังนี้ ทำให้ผมได้ลูกไก่มาอีก 130 กว่ามั้ง แบบ นับไปก็ลืมไปตามวัยครับ
ชุดแรก

ชุดสองเป็นตัวออกมาเพิ่ม

ส่วนชุดสาม ห่างกันหน่อยเลยต้องแยก ได้ไก่เบรสมาอีก 3 ตัว สังเกตว่าฟักกับตู้ มันเป็นตัวน้อย หรืออาจจะเป็นเพราะไข่ไก่สาวก็เป็นได้ ชุดหลังผมเลยให้แม่ไก่ชนฟักอีก 12 ฟอง และในตะกร้าเขียวในภาพแรกก็ยังทยอยเจาะออกมาอีกเรื่อย ๆ อีกประมาณ20ฟอง

เพื่อนสมาชิก มีอะไรจะแนะนำก็ยินดีครับ
KaiPhangNga
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 12:59:11 PM »

กะจะทำโครงการ ไก่ไข่บ้าน ๆ จะทยอยฟัก แล้วนำไปเลี้ยงแบบปล่อยในสวนปาล์ม เพราะไข่ไก่บ้านแถวบ้านผมราคา 5-6 บาท แถมแย่งกันซื้ออีกต่างหาก และ ปัญหาคือ ได้ไข่ค่อนข้างเก่า ไข่แดงแตก เหลว เนื่องจากชาวบ้านสะสมกว่าจะได้ 10 แล้วนำมาจำหน่ายคงล่วงเลยไปหลายวัน  ส่วนไก่โร้ดไอร์แลนด์ จะให้ไข่ดกกว่าไก่บ้านมาก ผมสังเกตดูเวลาฝนตก เค้าออกมาเล่นน้ำฝน ตัวเปียก หลายครั้ง ยังไม่มีตัวไหนแสดงอาการหงอย เลยคิดจะขยาย แล้วไปเลี้ยงแบบไก่บ้าน เพื่อให้ได้ปริมาณไข่ออกมาทดแทนไข่ไก่บ้าน ไม่รู้ว่าจะเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน

Liked By: ครูซอส
chokchaim
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 01:21:25 PM »

กะจะทำโครงการ ไก่ไข่บ้าน ๆ จะทยอยฟัก แล้วนำไปเลี้ยงแบบปล่อยในสวนปาล์ม เพราะไข่ไก่บ้านแถวบ้านผมราคา 5-6 บาท แถมแย่งกันซื้ออีกต่างหาก และ ปัญหาคือ ได้ไข่ค่อนข้างเก่า ไข่แดงแตก เหลว เนื่องจากชาวบ้านสะสมกว่าจะได้ 10 แล้วนำมาจำหน่ายคงล่วงเลยไปหลายวัน  ส่วนไก่โร้ดไอร์แลนด์ จะให้ไข่ดกกว่าไก่บ้านมาก ผมสังเกตดูเวลาฝนตก เค้าออกมาเล่นน้ำฝน ตัวเปียก หลายครั้ง ยังไม่มีตัวไหนแสดงอาการหงอย เลยคิดจะขยาย แล้วไปเลี้ยงแบบไก่บ้าน เพื่อให้ได้ปริมาณไข่ออกมาทดแทนไข่ไก่บ้าน ไม่รู้ว่าจะเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน สวัสดี ครับ เอาไปปล่อยที่สวนปาล์ม แล้วหรอ ครับ

KaiPhangNga
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 02:03:53 PM »

น้องโชค
ผมเอาตัวผู้ 4 ตัวไปปล่อยรวมกับไก่งวง และ ไก่เบรสตัวผู้อีก 1 ตัวครับ เพราะโร้ด 4 ตัวนี้โดนรุมจนไม่กล้าออกไปกินหญ้า เกาะอยู่ในโรงสำหรับไข่ แล้วคอยก่อกวนตัวเมียที่เข้าไปไข่ แบบประมาณว่าอัดอั้น พอเจอสาว จะไข่สักหน่อยพี่แกไม่สนใจ จิก ปะอี้ บนรังไข่ จนตัวเมียต้องวิ่งออกมาไข่นอกรัง เลยต้องเนรเทศ ไปบุกเบิกพื้นที่ที่สวนก่อนครับ แล้ว ค่อยสู่ขอเจ้าสาว จากฟาร์มไก่ปลด(สาวแก่ ที่เปอร์เซนต์ไข่น้อย จากฟาร์ม ไม่รู้เขาจะแบ่งให้หรือป่าว)มาเป็นเจ้าสาวให้ ผสมข้ามสายพันธุ์กันครับ
bun_bun
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 02:08:03 PM »

มาติดตามชมไก่ไข่แบบบ้านบ้านด้วยคนนะครับ 

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 
KaiPhangNga
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 02:29:28 PM »

มาติดตามชมไก่ไข่แบบบ้านบ้านด้วยคนนะครับ 

ด้วยความยินดี และเป็นเกียรติครับ ที่อ.บันมาแวะเยี่ยมชมครับ
ta-lek
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 02:40:44 PM »

ร่วมติดตามและขอเก็บเกี่ยวความรู้ครับ ยิ้มเท่ห์
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 08:38:10 PM »

แอบซุ่มใว้เยอะเลยน่ะครับ ยิ้มกว้างๆ :Dชอบคอกไก่งวงมากเลยครับดูเรียบง่ายแต่มีไสตล์ครับ อิอิ..ถ้าตัวเมียมีเหลือจะเอามาแลกกับตัวผู้หนุ่มกลัดมันของผมก็ยินดีน่ะครับ55

Liked By: majara

* DSCF0046.JPG (41.48 KB, 448x336 - ดู 3724 ครั้ง.)

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
KaiPhangNga
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 08:51:29 PM »

ตัวเมียผมยังมีน้อยกว่าตัวผู้ครับพี่ชัข วันก่อนมี 9 ตัว เมีย 5 ผู้ 4 ตัวเมียดันตายเพราะฝนซะ 2 เลยเหรอ เมีย 3 ผู้ 4 เลยครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 32   ขึ้นบน
  พิมพ์