ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 23   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนทำนา  (อ่าน 53877 ครั้ง)
JARERN
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 01:06:04 PM »

อยากถามคุณ Wanvisa ครับ  คือผมกำลังสับสนกับคำว่าเกษตรพอเพียงอยางมาก  แล้วคุณ Wanvisa ยังมีทำนาแบบพอเพียงอีก   คำว่าพอเพียงที่ผมเข้าใจคือ 1 พึ่งตนเอง  2 ลดรายจ่าย  3 ใช้สิ่งที่มีอยู่ให้เกิดประโยชน์  ที่ผ่านมาการทำนาที่บ้านผมต้องควักเงินซื้อปุ๋ย  น้ำมัน ยิ่งทุกวันนี้รถไถเดินตามไม่ใช้กันแล้ว  จ้างรถไถใหญ่อย่างเดียว  ตอนเกี่ยวก็มีรถเกี่ยวรับจ้าง  รถบรรทุกข้าวไปขายพร้อม  เอาเป็นว่าลูกหลานที่อยู่กรุงเทพก็ทำนาได้  แต่ท้ายสุดมันแถบไม่เหลืออะไรเลย
     ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ทำนาที่บ้านต่างจังหวัด  แต่ว่าตัวเองอยู่กรุงเทพ  ความจริงขายข้าวแต่ปีก็ได้เงินหลายตัง  แต่เงินมันหายไปกับทุนเกือบหมด  กำลังคิดหาวิธีลดต้นทุน  1 พึ่งแรงงานตนเองคงไม่ได้ร้อยเปอร์เซนแน่  2 ลดรายจ่าย  จะซื้อรถไถเองก็คิดแล้วคิดอีก  จะซื้อรถเกี่ยวเลิกคิดเลย  3 กำลังทดลองศึกษาวัสดุทำปุ๋ย  ตอนนี้กำลังทดลองแหนแดงขี้วัว  และเมษานี้จะเริ่มทดลอง  ปุ๋ยจากฟางหมักและใบชำฉา   ขี้วัวบ้านผมหายากมาก   แหนแดงไม่ต้องหาแต่ก็ยังมีข้อบกพร่อง   ใบชำฉาน่าจะไปได้ดีแต่ถ้าต้องการปริมาณมากๆก็คงไม่ได้   ฟางข้าวและตอซังถ้ามีรถไถลากอัดฟางได้ก็จะดีแต่รอผลการทดลองปุ๋ยฟางก่อน   เรื่องวัชพืชคนบ้านผมเขาปล่อยเลยตามเลย  เรื่องแมลงยังไม่ค่อยมีเพราะทำปีละครั้ง
     แล้วคุณ Wanvisa ทำนาแบบไหนครับเล่าให้ฟังหน่อย  เผื่อผมจะมีจะเป็นแนวทางใหม่ๆ  แต่ว่านาผมหน้าแล้งมันแล้งมากๆ หน้าฝนน้ำท่วมทุกปี  และยังเป็นพื้นที่ตาบอด  คืออยู่ใจกลางทุ่ง  ไม่มีชลประทาน  ไม่มีถนนเข้าถึงนะครับ

pennat
*

« ตอบ #113 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 09:44:41 PM »

ผมทำอยู่ครับ ในพื่นที่ 5 ไร่จาก 10 ไร่เพิ่งทดลองทำปีแรกครับพบปัญหามากพอสมควร เริ่มโยนวันที่ 12/2/53 ตอนนี้ข้าวอายุเดือนกว่าแล้ว เป็นข้าวหอมนิลย์ครับ ขอสรุปปัญหาและวิธิแก้ไขนะครับ
    พื้นที่นาที่ทำเป็นดินร่วนปนทราย พื้นที่สูงกว่าแหล่งน้ำประมาณ 1.50  เมตรเก็บน้ำไม่อยู่คำว่าไม่อยู่นี้คือ 1 วันหลังจากสูบน้ำจะแห้งเลยครับ แต่มีคลองชลประทานอยู่ข้างที่ครับ ได้ปรึกษากับพ่อแล้วว่าต้องตักหน้าดินออกเพื่อให้ดินเก็บน้ำได้ดีขึ้น แต่หลักจากตักหน้าดินออกแล้วก็ไม่ได้แก้ปัญหาเรื่องน้ำแต่อย่างไร มีแต่ปัญหาที่ตามมาคือหน้าดินดีถูกตักไปแล้ว สรุปต้องหาขี้วัวมาใส่กองไว้หลายเที่ยวครับ เนื่องจากผมได้เพาะกล้าไว้ล่วงหน้าแล้วคาดว่าเมื่อตักดิน 5 วันและเตรียมดินอีก 3 วัน กล้าจะมีอายุ 15 วันพอดีแต่ปรากฏว่าการตักดินใช้เวลากว่า 15 วันเนื่องจากผู้รับเหมารับงานไว้หลายที่  ทำให้กล้าอายุเกินไป 10 วัน เนื่องจากข้าวหอมนิลย์มีอายุเก็บเกี่ยวเพียง 90 วันหากโยนกล้าที่มีอายุมากจะทำให้เลยระยะที่กล้าจะแตกกอ  จึงปรึกษากันว่าหลังจากตักเสร็จจะไม่ไถ่แต่จะเอาน้ำเข้าแล้วปรับเลย ผลปรากฏว่าในพื้นที่เดียวกันมีที่ลุ่มและดอนและมีเนินเดินที่น้ำท่วมไม่ถึงเป็นระยะๆ สรุปขั้นตอนที่สำคัญที่สุดคือน้ำครับสังเกตุจากอัตราการรอดของต้นข้าวครับ
    - ตรงที่เป็นดอนน้ำท่วมถึงบ้างไม่ถึงบ้างกล้าจะโดนแดดเผา เมื่อโยนไปแล้วกล้าไปแล้วจะรอดประมาณ  50 %
    - การโยนกล้าจะมีกล้าอยู่ 2 ประเภทคือแบบที่ตั้งค่อนข้างตรงและแบบที่ราบกับพื้น ตรงไหนที่น้ำท่วมใบข้าวได้ในระยะที่กล้าเริ่มตั้งตัวอาทิตย์แรก กล้าจะเน่า หากมีการไขน้ำเข้านาหรือลมพัดกล้าก็จะรวมกันเป็นกระจุกได้ครับ
    วิธีแก้ไขคือปรับนาให้เรียบและเสมอกันมากที่สุดเพื่อที่จะควบคุบระดับน้ำได้ง่าย การโยนกล้าต้องโยนให้สูงเพื่อให้กล้าตกลงมาตั้งตรงมาที่สุดป้องกันไม่ให้ใบข้าวจมน้ำในกรณีที่น้ำมาก
    ปัจจัยที่มีผลต่อการงอกของต้นกล้าในถาดเพาะ
    - ข้าวที่มีการแช่จนเกิดตุ่มตาอัตราการงอกจะดีกว่าข้าวเปลือก
   - อย่าให้ข้าวที่เกิดตุ่มงอกโดนแดดนานมาก จะทำให้ตุ่มตาแห้งการงอกจะไม่ดีเท่าที่ควร
    - อย่าให้ถาดเพาะกล้าแช่น้ำ เพราะถ้าดินในถาดเพาะเป็นโคลนเมล็ดข้าวจะตกลงก้นหลุมทำให้งอกช้า บ้างเมล็ดจะหลุดออกนอกถาด จะทำให้สูญเสียเมล็ดข้าวไป และอีกประการหนึ่งจะหลุมโคลนเมื่อกล้างอกรากจะขึ้นมาพันที่หลุมดังกล่าวทำให้ตอนโยนต้องเสียเวลาแยกกล้าอีกครั้ง ดังนั้นในขั้นตอนเตรียมแปลงเพาะควรปรับให้เรียบมากที่สุดเพื่อไม่ให้บางพื้นที่เกิดน้ำท่วมขัง
JARERN
*

« ตอบ #114 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 03:55:03 PM »

ถามคุณ pennat หน่อยครับ ตอนหยอดเมล็ดข้าวลงถาดใช้อะไรหยอดครับ  ใช้มือเปล่าๆ หรือว่ามีเครื่องมือพิเศษเฉพาะ
pennat
*

« ตอบ #115 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 06:14:48 PM »

ตะกร้าที่มีรูตามตลาดนัดครับ ประมาณ 3 เม็ดต่อหลุมก็พอครับ
คนทำนา.คอม
*

« ตอบ #116 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 12:34:49 PM »

ขอสมัครเข้ากลุ่มด้วยนะครับ ทำอยู่โคราชครับ 72 ไร่
คิดว่ากว่าจะถึงช่วงทำนาจริงๆ น่าจะเก็บสะสมเพิ่มได้ถึง 100 ไร่
และกำลังหาข้อมูลเขตพื้นที่ข้างเคียง เพื่อต่อขยาย หรือให้เช่าครับ

ปุ๊ก
JARERN
*

« ตอบ #117 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 12:03:01 PM »

คุณ ปุ๊ก ทำ 72 ไร่ปีหนึ่งลงทุนเท่าไหร่  ได้ข้าวเท่าไหร่ และข้าวพันธุ์อะไรครับ
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #118 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 06:28:20 PM »

เอากระทู้การทำนา ของชาวญี่ปุ่น มากให้อ่านกันครับของเขาทำประณีตมากและข้าวก็ขายได้ราคาแพงด้วย
อยากให้ชาวนาไทยทำได้อย่างเขาบ้างครับ ท่าจะดี  ยิ้มเท่ห์
http://www.thaicattle.org/board/index.php?topic=7345.0
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
คนทำนา.คอม
*

« ตอบ #119 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 07:15:39 PM »

เอากระทู้การทำนา ของชาวญี่ปุ่น มากให้อ่านกันครับของเขาทำประณีตมากและข้าวก็ขายได้ราคาแพงด้วย
อยากให้ชาวนาไทยทำได้อย่างเขาบ้างครับ ท่าจะดี  ยิ้มเท่ห์
http://www.thaicattle.org/board/index.php?topic=7345.0
 ยิ้มเท่ห์

เยี่ยมมากเลยครับ นาในฝันเลยทีเดียวครับ
ยาหวาน
*

« ตอบ #120 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 07:46:20 PM »

ขอเข้าชมรมด้วยคนค่ะ เริ่มทำนาปีแรก

Liked By: aod323
banskk
seller
*

« ตอบ #121 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 11:10:39 PM »

สวัสดีค่ะ ขอเข้าชมรมด้วยคนนะคะ จาก อ.น้ำทรง จ.อุทัยธานีค่ะ ตอนนี้กำลังพัฒนาการทำนาเกษตรอินทรีย์ ใครสนใจเช่าที่นาเกษตรอินทรีย์ ยินดีนะคะ  ยิ้ม ทำเองทั้งหมดไม่ใหวจริงๆค่ะ เนื้อที่ประมาณ 70 ไร่ค่ะ ติดต่อ คุณนา 080-9992628

ชัยมงคล
*

« ตอบ #122 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 09:11:16 PM »

ใกล้เริ่มการทำนาอีกแล้วครับเพื่อนผองน้องพี่เตรียมตัวกันหรือยัง
ปีนี้ระวังฝนทิ้งช่วงนะครับ  ชักชวนกันมามีชีวิตอยู่กับดินและธรรมชาติ
ใช้ชีวิตอย่างพอเพียงก็มีความสุข
ผมเหมือนคุณนา ทำนิดเดียว นอกนั้นให้เขาเช่า
มีน้องเขาไปประชุมโรตารี่มีคนต่างชาติมาบอกว่าต่างชาติเขาคาดการณ์
เป็นที่แน่นอนแล้วว่าอาหารจะขาดแคลนทั่วโลกตอนนี้เขาออกไปกว้านซื้อ
ที่ดินตามประเทศต่างๆเขาบอกว่าเมืองไทยโดนไปเยอะเหมือนกัน
พวกเราอย่าขายที่ดินเป็นอันขาดอีกไม่นานคงได้เห็น

Liked By: aod323

มีชีวิตที่เรียบง่ายอยู่กับธรรมชาติได้อย่างกลมกลืนบนพื้นฐาน
ของ ศีล สมาธิ ปัญญา คือ "ชุมชนในฝัน"
คนบ้านนอก
*

« ตอบ #123 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 12:55:26 PM »

ไถตากร้าเสร็จเมื่อวานครับ นานๆออกแดดที แทบแย่เหมือนกัน
Bigkeng
*

« ตอบ #124 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 01:27:49 PM »

อยากเข้าชมรมด้วยครับ มีที่นาอยู่ อ่างทอง 10 ไร่ครับ ตอนนี้ให้คนเช่าทำอยู่ครับ แต่ใจอยากทำเองครับ แต่คงจ้างทำ พ่อแม่ ค้านหัวชนฝา ไม่ให้ไปทำครับ บอกไม่คุ้มหรอก จ้างหมดจะเหลืออะไรและไม่มีเวลาไปดูแลได้ทุกวัน ไม่เหลือเก็บแน่ๆ สรุปต้องให้คนเช่าทำไปก่อนครับ แต่อีกซักพักตล่อมใหม่อีกครับ หวังว่าซักวันคงยอมให้ผมทำ

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
คนทำนา.คอม
*

« ตอบ #125 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 10:36:23 AM »

ตอนนี้สำหรับชาวนาปีภาคอีสานหรืออื่นๆ น่าจะเริ่มลงมือกันแล้วนะครับ
มีข่าวคราวความเคลื่อนไหวเป็นไปยังไงมาอัพเดตข้อมูลกันบ้างนะครับ

ตามข่าวในกระแสที่บอกว่าแล้งกันหลายพื้นที่ ไม่ทราบว่าเพื่อนสมาชิกกลุ่ม
คนทำนาของเราเป็นยังไงกันบ้าง มีใครได้รับผลกระทบบ้างแล้ว หรือใคร
ที่สามารถปรับตัวให้เข้ากับภาวะนี้ได้แล้วบ้าง มีวิธีแก้ไขยังไง มาแจ้งกัน
นะครับ จะได้เป้นข้อมูลให้เพื่อนสมาชิกกลุ่มท่านอื่นๆ ได้เตรียมรับมือ
และหาทางแก้ไขกันต่อไปครับ

ปุ๊ก
Thun
*

« ตอบ #126 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 07:22:19 PM »

มาทำความรู้จักกัน ช่วยเหลือกัน ให้ความรู้ ให้กำลังใจกัน
ผม ชัยมงคล มีที่นา ต.หนองแซง อ.หันคา ชัยนาท

ขอเข้าชมรมด้วยคนค่ะ ชื่อวรรณค่ะ กำลังจะหัดทำนาเป็นปีแรกที่อุดร แต่ไม่แน่ใจว่าจะทันมั้ยเพราะยังไม่มีกล้าเลย
PIAK1971
*

« ตอบ #127 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 11:53:19 AM »

สมัคร ด้วยคนครับ ผมอยู่สิงห์  ทำนา30กว่าไร่ เพิ่ง
ออกจากงานเมื่อต้นปีนี้เอง
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 23   ขึ้นบน
  พิมพ์